[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

3005

Xe tăng
Ở đây là hai đứa khác nhau. Cháu em thì bác sỹ chủ quan không cho chụp phim, còn bạn cháu thì chụp phim thấy gãy mà đợi xếp lịch chưa được mổ.
Bên đó bác sỹ hết giờ về là nghỉ không chịu khó cày cuốc như bên này, giá tiền công cũng rẻ nên bệnh nhân được hưởng lợi hơn rất nhiều. Ví dụ cậu bác sỹ răng làm ở phòng mạch dứoi nhà em, nó là trưởng khoa bệnh viện trung ương, làm ở viện, dậy bên trường Y, chủ tịch hiệp hội gì đó đi suốt mà mỗi lần có việc xuống khám nó vẫn bố trí phục vụ bệnh nhân đến tận tối mịt. Nói chung bs Việt nam không có thời gian để tiêu tiền.
Ở VN thì đang hưởng thụ chất lượng y tế bằng cách vắt kiệt xương máu của người làm nghề Y. Việc này ở nước nào cũng từng diễn ra rồi. Sau dần xã hội thay đổi sẽ khác. Như bác sĩ ở Mỹ hay Hàn Quốc những năm xa xưa cày cũng ghê lắm.

CCB

Xe tăng
Em vừa đi nhậu về, nay ăn hàu Úc lạ bụng. Em pha ấm trà ngồi hóng xem có ra nước ngoài không, em còn tính b-)

hoviba

Xe container
E nói hình tượng vậy thôi, chứ giờ sang khác biệt văn hóa, ko hòa nhập dc thì e xin ở nhà để hưởng thụ cái level 2 của tháp Maslow :)
Em chém vui thêm tí về cái Maslow của cụ :)

Nói về nhu cầu thiết yếu của tầng 1 thì nếu để ý sẽ thấy ở Việt Nam có những vấn đề sau (tất nhiên không bao hàm tầng lớp elite, trong đó có cụ) :

- khá ô nhiễm không khí lẫn nước sạch,
- khá ô nhiễm tiếng ồn,
- an toàn vệ sinh thực phẩm không cao,
- an toàn giao thông không đảm bảo,
- hệ thống y tế đa phần chỉ đảm bảo ở các trung tâm TP lớn,
- giáo dục tốn kém, học sinh các cấp luôn chịu áp lực cao,
- thể thao học đường ít được quan tâm,
- ý thức tuân thủ pháp luật kém, dẫn tới khả năng thiếu an toàn ngoài xã hội đối với mọi tầng lớp (kể cả elite vì có thể bị người thiếu ý thức gây ảnh hưởng với tỷ lệ không nhỏ).

Cụ xem có điều gì cần thêm không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Em chém vui thêm tí về cái Maslow của cụ :)

Nói về nhu cầu thiết yếu của tầng 1 thì nếu để ý sẽ thấy ở Việt Nam có những vấn đề sau (tất nhiên không bao hàm tầng lớp elite, trong đó có cụ) :

- khá ô nhiễm không khí lẫn nước sạch,
- khá ô nhiễm tiếng ồn,
- an toàn vệ sinh thực phẩm không cao,
- an toàn giao thông không đảm bảo,
- giáo dục tốn kém, học sinh các cấp luôn chịu áp lực cao,
- thể thao học đường ít được quan tâm,
- ý thức tuân thủ pháp luật kém, dẫn tới khả năng thiếu an toàn ngoài xã hội đối với mọi tầng lớp (kể cả elite vì có thể bị người thiếu ý thức gây ảnh hưởng).

Cụ xem có điều gì cần thêm không ạ?
I can not agree more :)

Nhưng quan điểm cá nhân của e thì nhu cầu mỗi người 1 khác, ví dụ có cụ cần 5 đôi giày, 20 bộ quần áo cho mình, có người chỉ cần 1 2 bộ quần áo

Nên cái nhu cầu level 1+2 của e nó khác của cụ về chi tiết, nên e có thể dõng dạc tuyên bố tôi đang ở level 3+4 của tháp Maslow :)

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Ở VN thì đang hưởng thụ chất lượng y tế bằng cách vắt kiệt xương máu của người làm nghề Y. Việc này ở nước nào cũng từng diễn ra rồi. Sau dần xã hội thay đổi sẽ khác. Như bác sĩ ở Mỹ hay Hàn Quốc những năm xa xưa cày cũng ghê lắm.
Hệ thống y tế công thì còn có thể bất cập thế nọ kia chứ bệnh viện tư thì tự nguyện đâu thể gọi ai vắt kiệt ai.

akara

Xe hơi
Mợ lớn rồi đừng có chơi trò nhét chữ vào mồm người khác như vậy chứ? Ở đây ai ai cũng biết ở đâu cũng vậy, CÓ LÀM THÌ MỚI CÓ ĂN. Có chăng nai lưng ra cày bục mặt ở bên kia sẽ tích lũy đc nhiều hơn bên này.
Không cần nói đến tầm nước này nước kia chi cho xa. Nhìn vào số người bỏ quê lên HN hay SG sinh sống và làm việc sẽ thấy. Có ai cười chê họ có suy nghĩ lên SG hay HN ngồi há mồm ra là tiền rớt xuống để lượm không?

Tại em làm tan vỡ giấc mơ sang Mỹ ngày ngày chỉ có ăn với đi lượm vàng dưới đất nên đội xó nhà cứ nhảy dựng lên mợ ợ.

Mà em thấy thớt này có mùi cò visa. Chứ sang Mỹ đẻ để lấy quốc tịch cho con là một vấn đề không được khuyến khích, chưa nói đến cấm mà mợ thớt cứ oang oang lên cái diễn đàn cả trăm nghìn thành viên này. Lại còn thẽ thọt để em hướng dẫn cho thì phải cảnh giác cao độ. Chả ai rảnh đi hướng dẫn miễn phí cả. Mà miếng pho mát miễn phí chỉ ở trong cái bẫy chuột phỏng mợ?

114hangbong

Xe cút kít
Mợ lớn rồi đừng có chơi trò nhét chữ vào mồm người khác như vậy chứ? Ở đây ai ai cũng biết ở đâu cũng vậy, CÓ LÀM THÌ MỚI CÓ ĂN. Có chăng nai lưng ra cày bục mặt ở bên kia sẽ tích lũy đc nhiều hơn bên này.
Không cần nói đến tầm nước này nước kia chi cho xa. Nhìn vào số người bỏ quê lên HN hay SG sinh sống và làm việc sẽ thấy. Có ai cười chê họ có suy nghĩ lên SG hay HN ngồi há mồm ra là tiền rớt xuống để lượm không?
Cái nói bên kia tích luỹ được nhiều hơn bên này là sai nhé. Kiếm tiền bên kia mà không biết mang về đầu tư trong nước thì cũng chỉ đủ ăn thôi. Những người có tích luỹ là người mang tiền đi đầu tư, giai đoạn từ lúc gia nhập WTO, xoá bỏ cấm vận đến nay đất nước có quá nhiều cơ hội mà những người ở nước ngoài bỏ lỡ.

114hangbong

Xe cút kít
Em toàn sử dụng dịch vụ tư mà cụ. Đóng BHYT gần 30 năm nay coi như phân bổ lại thu nhập cho người khác chứ em có lợi gì đâu, mà mức đóng của em max luôn.

Dream Thai

Xe điện
Cái nói bên kia tích luỹ được nhiều hơn bên này là sai nhé. Kiếm tiền bên kia mà không biết mang về đầu tư trong nước thì cũng chỉ đủ ăn thôi. Những người có tích luỹ là người mang tiền đi đầu tư, giai đoạn từ lúc gia nhập WTO, xoá bỏ cấm vận đến nay đất nước có quá nhiều cơ hội mà những người ở nước ngoài bỏ lỡ.
Người đang nói người làm công ăn lương, mợ lại nói về người làm công kiêm nhà đầu tư

Ôi ông đâu tư ở ta giờ đang è cổ trả nợ bank đới

2 hệ quy chiếu khác nhau thì sao mà ss dc :)

td lines

Xe điện
Làm vậy rốt cuộc để làm gì , em hỏi nghiêm túc . Xưa rồi , giờ còn ca ngợi mấy trò cố gắng quốc tịch nước ngoài nó bi hài

g_d

Xe buýt
Em thấy ngành nào ở VN cũng vất, cũng bị vắt kiệt hết. May mắn là vất vả được lương cao, không may mắn thì vất vả nhưng lương tàm tạm, vẫn còn hơn là thất nghiệp.

hoviba

Xe container
Em nghĩ cụ mợ ấy nói về tích lũy là dành cho nhóm lao động phổ thông ở mọi nơi, chứ không nói tới việc đầu tư. Bởi đầu tư không dành cho số đông ạ. Ngay như trong diễn đàn này, số lượng người thuộc nhóm đầu tư có thể đâu có cao. Thế nên ngoài xã hội số người đầu tư thành công cũng chỉ chiếm 1 lượng nhỏ, nhưng do mức độ thành công của nhóm này rất cao nên đã giúp các nhóm khác trong xã hội được hưởng lợi theo.

Đơn giản, nếu không có nhóm người nhanh nhậy nắm bắt được thời cơ mua bán đầu tư bất động sản thì nhiều người dân quê còn khốn khổ nếu bám vào đất ruộng. Nếu không có các nhóm người có thu nhập cao chịu chi, thì các dịch vụ trong xã hội đâu có đất sống.

Chẳng hạn 1 gia đình thuần nông bỗng nhiên bán được mấy ha đất được giá, họ liền mua nhà trên thành phố cho các con ở, chi tiền cho các cháu đi học trường tư học phí cao, có bệnh thì tới phòng khám tư của bác sỹ nổi tiếng,...

Nhưng với mức sống của nhóm người lao động phổ thông không có khả năng đầu tư thì sao? Họ chỉ có cách là tìm kiếm cho mình môi trường làm việc phù hợp. Ngay cả khi ra nước ngòai làm việc vất vả, dành giụm được tài chính, nhưng có phải ai cũng có thể đầu tư ở Vn thành công được đâu ạ.

akara

Xe hơi
Khoan nói đến việc đầu tư.
Ở VN làm công nhân lương tháng 10tr tăng ca bục mặt ra thì đc 15tr, trừ chi phí ra cụ để dành đc bao nhiêu?
Trong khi cụ đi XKLĐ qua Nhật, cũng cày bục mặt ra, trừ chi phí ra cụ gửi về VN tháng cũng đc 20-30tr ( đó là trc đây tỷ giá yên cao nhé ), giờ thì chắc sẽ ít hơn.
Vậy cụ hiểu lý do vì sao ngta chấp nhận qua Nhật chưa?
Thì những ng chọn qua Mỹ cày cũng vậy chứ khác gì.

Dream Thai

Xe điện
Em nghĩ cụ mợ ấy nói về tích lũy là dành cho nhóm lao động phổ thông ở mọi nơi, chứ không nói tới việc đầu tư. Bởi đầu tư không dành cho số đông ạ. Ngay như trong diễn đàn này, số lượng người thuộc nhóm đầu tư có thể đâu có cao. Thế nên ngoài xã hội số người đầu tư thành công cũng chỉ chiếm 1 lượng nhỏ, nhưng do mức độ thành công của nhóm này rất cao nên đã giúp các nhóm khác trong xã hội được hưởng lợi theo.

Đơn giản, nếu không có nhóm người nhanh nhậy nắm bắt được thời cơ mua bán đầu tư bất động sản thì nhiều người dân quê còn khốn khổ nếu bám vào đất ruộng. Nếu không có các nhóm người có thu nhập cao chịu chi, thì các dịch vụ trong xã hội đâu có đất sống.

Chẳng hạn 1 gia đình thuần nông bỗng nhiên bán được mấy ha đất được giá, họ liền mua nhà trên thành phố cho các con ở, chi tiền cho các cháu đi học trường tư học phí cao, có bệnh thì tới phòng khám tư của bác sỹ nổi tiếng,...

Nhưng với mức sống của nhóm người lao động phổ thông không có khả năng đầu tư thì sao? Họ chỉ có cách là tìm kiếm cho mình môi trường làm việc phù hợp. Ngay cả khi ra nước ngòai làm việc vất vả, dành giụm được tài chính, nhưng có phải ai cũng có thể đầu tư ở Vn thành công được đâu ạ.
Đầu tư thì có thành công & thất bại

Đôi khi mọi người hay nhầm ở đây, giống ngày xưa e đi học khóa MBA ở VN, thầy giáo bảo đtu đất nền sẽ có lời x2, x3 , còn CC là tiêu sản, e cười khẩy bảo đến thầy còn ấu trĩ đến dzay

Nhiều khi cái việc mua đất nền nói riêng hay dtu nói chungm cứ mua là lãi, làm cho đại đa số nhầm tưởng là cứ dtu là lãi, đến lúc trend đổi chiều mới ớ người ra bảo tại mình đen đủi quá :(

114hangbong

Xe cút kít
Khoan nói đến việc đầu tư.
Ở VN làm công nhân lương tháng 10tr tăng ca bục mặt ra thì đc 15tr, trừ chi phí ra cụ để dành đc bao nhiêu?
Trong khi cụ đi XKLĐ qua Nhật, cũng cày bục mặt ra, trừ chi phí ra cụ gửi về VN tháng cũng đc 20-30tr ( đó là trc đây tỷ giá yên cao nhé ), giờ thì chắc sẽ ít hơn.
Vậy cụ hiểu lý do vì sao ngta chấp nhận qua Nhật chưa?
Thì những ng chọn qua Mỹ cày cũng vậy chứ khác gì.
Không, em nói là nếu cùng khoản tiền đó gửi về trong nước sẽ có nhiều cơ hội đầu tư để gia tăng tích lũy hơn. Những xã hội đã phát triển thì cơ hội sẽ khép dần lại không có cửa nữa ý chứ.

g_d

Xe buýt
Đầu tư thì có thành công & thất bại

Đôi khi mọi người hay nhầm ở đây, giống ngày xưa e đi học khóa MBA ở VN, thầy giáo bảo đtu đất nền sẽ có lời x2, x3 , còn CC là tiêu sản, e cười khẩy bảo đến thầy còn ấu trĩ đến dzay

Nhiều khi cái việc mua đất nền nói riêng hay dtu nói chungm cứ mua là lãi, làm cho đại đa số nhầm tưởng là cứ dtu là lãi, đến lúc trend đổi chiều mới ớ người ra bảo tại mình đen đủi quá :(
Học đến MBA mà thầy còn nói vậy á?
Em tưởng học MBA thì mới biết là lợi nhuận tư bản đến từ thặng dư của người lao động tức là phải có sức người (ví dụ: xây dựng, khai khoáng...) thì mới tạo ra giá trị mới, giá trị thặng dư => về lý thuyết mảnh đất không được quy hoạch, xây dựng làm sao x2, x3 được, nhưng thực tế đang diễn ra như vậy đấy.

akara

Xe hơi
Thầy bà gì thì cũng phải theo thời thế mới sống đc :)):)):))
Em tưởng học MBA thì mới biết là lợi nhuận tư bản đến từ thặng dư của người lao động tức là phải có sức người (ví dụ: xây dựng, khai khoáng...) thì mới tạo ra giá trị mới, giá trị thặng dư => về lý thuyết mảnh đất không được quy hoạch, xây dựng làm sao x2, x3 được, nhưng thực tế đang diễn ra như vậy đấy.

td lines

Xe điện
Nếu các Cụ Việt mà ở VN lao động nghiêm túc, cường độ lao động như sang bên Mỹ, thì đảm bảo làm ở VN thu nhập và số tích cóp đc còn cao hơn Mỹ nhiều, sao phải đi Mỹ, ko hiểu bao nhiêu % người Việt qua Mỹ lao động mà tích cóp đc 100.000 USD.

Xưa thì chênh lệch giàu nghèo, mức sống ở Việt thấp, hàng hóa ko có, còn giờ hàng hóa thông thương toàn cầu, thích mua gì cũng có. Nên qua Mỹ nó ko còn như xưa, hay người "Bển" về nó ko hoành và chênh lệch với Việt như xưa. Đảm bảo mấy ông Mỹ về Việt gặp bạn bè Việt, mà ở Việt có 2 BĐS thôi, thì chắc mấy ông Việt Mỹ lác mắt, bởi lao động quần quật bên Mỹ chắc gì có nổi Tk 100.000 USD
Những người bán nhà đi sang bển có ai mua lại được chính ngôi nhà mình đã bán nữa đâu cụ . 100.000 usd nếu ở Mỹ nó cũng mong manh lắm , cứ xem giá một ca phẫu thuật nhỏ hay giá một xuất ngoài nghĩa địa

Dream Thai

Xe điện
Thầy cũng có thầy this thầy that, nhiều ông dốt và sách vở bỏ mịa :)

Cho thực chiến chết như trong film