[Funland] Bí kíp lấy Quốc Tịch Mỹ - Canada cho con

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nguoituhanh126

Xe hơi
Ở thread này em nghĩ là bàn về vấn đề có thêm quốc tịch cho con, lại là quốc tịch của hai nước có hộ chiếu mạnh. Nên nếu bố mẹ lo được cho các con là điều đáng mừng. Còn sau này tụi nhỏ muốn sống ở đâu là quyền của các con. Nhưng rõ ràng, có thêm 1 quyển hộ chiếu quyền lực hơn thì sẽ có thêm nhiều lựa chọn và quyền lợi trong cuộc sống.
Cụ đúng về mặt có thêm nhiều quyền lợi. Nhưng cũng phải có nghĩa vụ thuế nữa cụ ạ. Mà thuế ở Tây (nói chung các nước như Âu, Mỹ, Ca, Úc, NZ,...) thì cao lắm, tiền làm ra bị vặt gần hết nên nếu làm thuê thông thường ít có tiền dư. Với các chính sách kinh tế thiên về khuyến khích tiêu dùng, nhiều khoản chi tiêu sẽ được cấn trừ để giảm thuế nên người dân mua sắm cho sướng thay vì phải đóng thuế. Hơn nữa, nếu đã sống ở bên Tây, muốn hòa nhập thì cũng sống kiểu Tây. Cuối tuần phải đi xem thể thao, ca nhạc, cắm trại, mỗi năm gia đình phải đi nghỉ hè/nghỉ đông,...để gặp người này người kia còn có thông tin mà nói chuyện, để con cái còn khoe với bạn. Mấy khoản này thì ngốn gần hết tiền tiết kiệm luôn, nên dân ta hay hỏi tại sao lương họ cao nhưng số người mà có dư 100k USD tiết kiệm là không nhiều.

td lines

Xe điện
cụ có vẻ cay cú nhỉ. chúc mừng cụ và mong cụ mua được nhà giá rẻ.
Không hề cụ ơi , thậm chí mang tính tích cực . Để cho ai trước nay có cái nhìn một chiều đặt mình ở một góc nhìn khác . Bản thân em đã sống ở TB nhiều năm ( có lẽ mợ Mac cũng biết ) nên có cái nhìn chính xác hơn họ , ngay xưa bàn về thiên du nó thành trào lưu xã hội , bây giờ chỉ là mưu cầu của riêng cá nhân đó

td lines

Xe điện
Em gặp rất nhiều khách hàng của em Mỹ trắng sang bên này chơi. Hỏi thì hay có nv làm nails hay spa là người Vietnam. Khách bảo một số chưa về Vietnam chơi sau bao năm sang Mỹ và họ đi về sẽ cho xem ảnh chuyến đi. Suy nghĩ tiêu cực về đất nước con người ở chính mảnh đất là nơi chôn nhau cắt rốn của họ là có. Em có thể hiểu được điều này khi xem những clip mà thuyền nhân dứt áo ra đi và chịu cảnh lưu đày nơi đất khách trc khi đc an cư trên đất Mỹ hay Canada. Đây là một trong các clip tương tự mợ nè:

Ở những trang Forum như Reddit hay trang Travel cả đống những cái tên họ Việt kèm Tây luôn đi cmt dạo khuyên người bản xứ không nên du lịch đến Việt nam kèm theo những lời thóa mạ bôi xấu , cụ ợ .

g_d

Xe buýt
Các bạn chuyên gia nước ngoài đến làm việc ở VN thì cũng cố gắng ở lại VN. Bạn nào mà ở hơi lâu lâu là có khi bỏ luôn cả bồ hoặc vợ để lấy vợ Việt. Có bạn còn tự nói là tao thấy ở đây tao được đối xử như vua í, ngược lại với cuộc sống buồn tẻ (có khi thất nghiệp) ở quê nhà.

Nguoituhanh126

Xe hơi
Bản thân cụ vẫn luôn áp cái nhìn của cụ vào hoàn cảnh của những người Việt Nam đang sống ở nước ngoài, thì trách gì họ cũng có cái nhìn thiếu chính xác về quan điểm của cụ.

Điều mỗi người chúng ta cần làm là thay vì lên án bóc mẽ nhau, mà chắc gì chúng ta đã hiểu hết, vì chúng ta cũng chỉ nhìn được 1 phần nhỏ, thì hãy cố gắng tôn trọng sự khác biệt, nâng cao ý thức chung, để cùng lan tỏa cái tốt trong môi trường xung quanh mình. Xã hội có an sinh tốt không phải tự nhiên mà có, mà một phần không nhỏ là nhờ ý thức và trách nhiệm của từng người dân sống trong xã hội đó. Tất nhiên xã hội nào cũng có tốt xấu, nhưng khi cái xấu luôn bị lên án, hạn chế thì mặt tốt đẹp sẽ được nhìn nhận và duy trì, nâng cao lên.
Tại cụ không hiểu được lý do tại sao họ căm ghét VN? Khi bỏ chạy khỏi VN thì họ phải vượt biên và có khi cả nhà họ ở ngoài biển sâu, họ là số ít những người sống sót, có 1 số người phát điên, đau khổ cả đời vì việc này. Sang bên này họ phải làm đủ thứ nghề để tồn tại. Họ không biết đổ tại cho ai ngoài chính quyền VN. Họ ít học và họ không cập nhật được tình hình đất nước (đến bọn Tây mà cách đây 20 năm lúc mới sang VN cũng đinh ninh là VN vẫn đầy súng đạn hoặc cứ nói đến VN thì chỉ nhớ đến cuộc chiến tranh VN với Mỹ). Mình có thể không quan hệ với họ vì khác quan điểm chính trị nhưng họ cũng đáng thương.
Các cụ cứ nghĩ mình ở trong một số trường hợp của họ thì có ghét hay không? (em xin nói rõ là đa phần họ ghét CS chứ họ không ghét dân tộc Việt, dòng máu Việt). Thời điểm đó nhiều người họ có đầy đủ ở VN, có nhà cửa, thu nhập đủ nuôi sống gia đình. Rồi một ngày thay đổi, bị mất hết, phải lênh đênh cả tháng đến một đất nước xa lạ cách xa nửa vòng trái đất, có thể nói là xuất phát về âm luôn chứ không phải là về 0, phải đi làm những công việc nặng nhọc, thấp kém của xã hội để tồn tại. Nên có những chuyện xét vĩ mô là tốt, nhưng xét vi mô không phải là tốt cho một số cá thể. Nên em luôn luôn thông cảm vì nếu mình mà rơi vào trường hợp như vậy, thật đúng là cả đời khó có thể quên.

hoviba

Xe container
Cụ đúng về mặt có thêm nhiều quyền lợi. Nhưng cũng phải có nghĩa vụ thuế nữa cụ ạ. Mà thuế ở Tây (nói chung các nước như Âu, Mỹ, Ca, Úc, NZ,...) thì cao lắm, tiền làm ra bị vặt gần hết nên nếu làm thuê thông thường ít có tiền dư. Với các chính sách kinh tế thiên về khuyến khích tiêu dùng, nhiều khoản chi tiêu sẽ được cấn trừ để giảm thuế nên người dân mua sắm cho sướng thay vì phải đóng thuế. Hơn nữa, nếu đã sống ở bên Tây, muốn hòa nhập thì cũng sống kiểu Tây. Cuối tuần phải đi xem thể thao, ca nhạc, cắm trại, mỗi năm gia đình phải đi nghỉ hè/nghỉ đông,...để gặp người này người kia còn có thông tin mà nói chuyện, để con cái còn khoe với bạn. Mấy khoản này thì ngốn gần hết tiền tiết kiệm luôn, nên dân ta hay hỏi tại sao lương họ cao nhưng số người mà có dư 100k USD tiết kiệm là không nhiều.
Nghĩa vụ đóng thuế thì ở đâu cũng phải đóng mà cụ, dù đóng cao thì phúc lợi xã hội và sau này lương hưu cũng được hưởng ở mức cao. Chẳng hạn nhận lương hưu cả ở Việt Nam lẫn bên nước ngoài, nửa năm sống ở Việt Nam để hưởng dịch vụ tận răng, nửa năm thì du lịch thăm thú khắp mọi nơi trên thế giới không phải là cũng hợp lý ạ.

Ở bên đây với 100 ngàn USD tiền tiết kiệm mà để chi tiêu hưởng thụ thì cũng thoải mái cụ ạ. Bởi tính ra chi phí đắt đỏ nhất là y tế, giáo dục và an ninh thì ở bên đây đều không phải trả thêm phí nào ngoài mức bảo hiểm đã đóng hàng tháng. Nên tiền tiết kiệm với người Phương Tây thật ra không quan trọng lắm ạ. Mỗi xã hội có cách vận hành khác nhau, nên nếu có điều kiện được sống ở nhiều nơi cũng tốt ạ.

Giờ đi lại cũng thuận tiện, như bên em giờ người Séc đi du lịch Phú Quốc khá nhiều. Giá cả cũng rất hợp lý, 1 ngàn Euro trọn gói cho 9 ngày nghỉ ngơi ở khách sạn 5 sao. Từ đầu năm sơ sơ khách của tiệm em cũng hơn chục người đã đi du lịch Phú Quốc và một số người đã đặt tour tới cuối năm. Cho nên đâu cần phải có nhiều tiền tiết kiệm mới có thể hưởng thụ được cuộc sống. Chỉ cần có thêm 1 quyển hộ chiếu có thể tới được nhiều nơi và 1 công việc ổn định ở bên này là có thể du ngoạn được rồi ạ.

dheIa

Xe điện
Ở bên đây với 100 ngàn USD tiền tiết kiệm mà để chi tiêu hưởng thụ thì cũng thoải mái cụ ạ. Bởi tính ra chi phí đắt đỏ nhất là y tế, giáo dục và an ninh thì ở bên đây đều không phải trả thêm phí nào ngoài mức bảo hiểm đã đóng hàng tháng. Nên tiền tiết kiệm với người Phương Tây thật ra không quan trọng lắm ạ. Mỗi xã hội có cách vận hành khác nhau, nên nếu có điều kiện được sống ở nhiều nơi cũng tốt ạ.

Giờ đi lại cũng thuận tiện, như bên em giờ người Séc đi du lịch Phú Quốc khá nhiều. Giá cả cũng rất hợp lý, 1 ngàn Euro trọn gói cho 9 ngày nghỉ ngơi ở khách sạn 5 sao. Từ đầu năm sơ sơ khách của tiệm em cũng hơn chục người đã đi du lịch Phú Quốc và một số người đã đặt tour tới cuối năm. Cho nên đâu cần phải có nhiều tiền tiết kiệm mới có thể hưởng thụ được cuộc sống. Chỉ cần có thêm 1 quyển hộ chiếu có thể tới được nhiều nơi và 1 công việc ổn định ở bên này là có thể du ngoạn được rồi ạ.
Năm ngoái có cái thớt Bao nhiêu tiền mới đủ để về hưu.., cụ mà mang cái con số 100k kia ra thì có mà ko cất đc lời với các cụ trong đó. Người ít thì chục tỏi với mấy cái nhà cho thuê, người nhiều thì em ko nhớ vì con số nó to quá, đâu như phải trăm tỏi trở lên ạ :))

Lần đó lạc vào mà em tưởng đang nói về xứ sở nào cơ, ngước nhìn lên.. hoá ra ở nhà, thế là em lại zón zén đi ra :">:D

Nhimtiu

Xe container
Ở những trang Forum như Reddit hay trang Travel cả đống những cái tên họ Việt kèm Tây luôn đi cmt dạo khuyên người bản xứ không nên du lịch đến Việt nam kèm theo những lời thóa mạ bôi xấu , cụ ợ .
Em làm gần 30 năm mà em có bao giờ mò vào mấy cái đó xem đâu cụ. Khách hàng thì có nhiều dạng mà cụ nhiều khách em làm khéo nói các cụ ý chả tin ở Vietnam dv cao thế và có các dv đó.

Website
www.otofun.net
Thớt bắt đầu đi xa, đi xa chủ đề. Vậy thớt dừng ở đây. Cảm ơn các cụ, các mợ!

Trạng thái
Thớt đang đóng