[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Năng động lên chủ thớt ạ. Tớ thậm chí nhà nước xịn hơn thớt mà giờ chân ngoài dài hơn chân trong i, sếp nhiều khi nhắn cả tin mắng mà kệ, ăn lương không nuôi sao được vợ con. Cứ lăn ra, mạnh dạn lên, làm gì cũng được miễn là chân chính để có tiền duy trì cuộc sống, tự lo được cho bản thân và gia đình, làm được vậy sẽ được mọi thứ khác.

Never_Say_No

Xe tải
Ở chỗ mình ở, ông sếp trước làm bên tổng công ty hoá chất, lương cũng bt, gia đình cũng bt, nhưng đến năm 53 tuổi ông được về làm giám đốc công ty làm về Que hàn. Và ông giàu lên từ đó.giờ ko biết có mấy chục tỷ trong tay (Đây là sự thật 100% vì ở nhà mình, bố mẹ mình làm ở đó và anh trai mình cũng đang làm ở đó). Đấy thành công ko gì là ko thể và ko quan trọng cụ bao nhiêu tuổi. Quan trọng cụ có MUỐN, MÁU VÀ DÁM LÀM hay ko thôi.

1 chút thông tin để động viên cụ hy vọng cụ chủ thớt sẽ tìm được cánh cửa mới tươi sáng hơn. Vì mình đọc đến trang này thấy nhiều cụ cũng trách cụ rồi (mình thấy cũng đúng cơ. :D).

Lactroivedau

Xe hơi
Năng động lên chủ thớt ạ. Tớ thậm chí nhà nước xịn hơn thớt mà giờ chân ngoài dài hơn chân trong i, sếp nhiều khi nhắn cả tin mắng mà kệ, ăn lương không nuôi sao được vợ con. Cứ lăn ra, mạnh dạn lên, làm gì cũng được miễn là chân chính để có tiền duy trì cuộc sống, tự lo được cho bản thân và gia đình, làm được vậy sẽ được mọi thứ khác.
Thanks bác. Bác làm thêm lĩnh vực gì ah. Có thể Ib cho e dc không

thien.tn

Xe tải
Cụ ý đang kỹ sư giờ chạy Grab ngượng chết
Grab có gì xấu đâu mà ngại hả cụ? đi làm đeo khẩu trang làm gì có ai biết mặt đâu :D
Hồi xưa em còn xách túi hàng lên cơ quan, tranh thủ trưa và chiều tan làm đi shipper cơ, chẳng sao hết

CERATO6826

Xe tải
Cụ chủ có trách thì trách bản thân mình chứ đừng trách thằng em. Anh em kiến giả nhất phận, em luôn được dạy từ nhỏ rằng " giàu cha giàu mẹ thì sang, giàu cô giàu bác ai làm người đấy ăn". Nghèo thì phải tìm phương án mà kiếm thêm thu nhập, giờ mà xấu hổ và có cái tôi lớn quá thì còn đói và đói dài nữa cụ ah.
Cụ phải gạt hết mọi sĩ diện đi, ai nhìn hay đánh giá gì mình kệ họ. Họ chỉ nói sướng mồm và phán xét chứ không giúp gì mình đâu. Ngay ngày mai đăng ký thử món xe công nghệ chạy sau giờ làm xem ổn không. Hãy tự cứu mình trước khi trời cứu

salestumlum

Xe tăng
Đọc tâm tư của cụ, mà em thấy mình thật may mắn khi lấy ox em bây giờ
Lúc lấy nhau, chả có xu dính túi nào
Dịp trời rất lạnh, lão chạy xe giao từng cái quạt sưởi giá rẻ Trời càng lạnh, khách càng gọi, lại càng chạy, bất kể mưa lạnh ntn. Tết đầu tiên lấy nhau được gần 10trieu tiền lãi, về biếu 2 bên họ hàng
Khởi nghiệp, 1 xe 1 ngựa đi khắp các tỉnh, tiếc tiền thuê xe ôm, đi 1 mình ôm bó hàng 4m từ mấy chục km về để làm....
Xe ôm, kiêm quản lý, kiêm đủ thứ, không có thời gian để ý tới quần áo, mũ mão.
Trời phật thương, giờ cũng đủ ăn rồi.

Nên em nghĩ bây giờ là do cụ hết, Cụ đừng trách ai cả, tự thay đổi mình thôi
* Bỏ bớt cái tôi đi ạ
* Xách xe chạy ra ngoài, kiếm đủ tiền ít nhất nuôi mình và 1 phần phụ cấp cho vợ mình
* Va chạm thời gian, đầu óc cụ sẽ tỉnh ra, lúc đó cụ sẽ nhận thức rõ hơn là nên làm gì tiếp theo,

Chưa muộn cụ nhé. GIờ ko thay đổi, thì 10 năm sau cũng sẽ vậy :((
Mình ko tự cố gắng, thì không được trách số phận. MÌnh đã cố gắng hết mình mà không được, thì lúc đó hẵng trách số phận ạ

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Anh ơi theo suy luận của em thì chân ngoài cũng chỉ là đi chạy Grab cho nhanh. Ngành XDCĐ giờ đội trẻ lên, thay đổi nhanh lắm cả về tư duy và quan hệ ạ.

Hơn 20 năm trước em làm NV quèn ở CCIC HN, Cty thời đó và tới khoảng 2008 thì vẫn ổn, giờ thì tan tác chim muông do các LĐ cũ đã có tuổi, quan hệ không còn nhiều cũng như thế hệ trẻ về sau nhanh nhẹn trong CV và chạy, xin việc hơn. Cty giờ còn vài ba chục người, hầu hết là bộ máy văn phòng, mặt bằng tầng 1 và 2 cho thuê hết.

Đến mấy đồng nghiệp cũ của em giờ bỏ nghề cũng nhiều, ai còn theo nghề thì ra ngoài làm và thực sự cũng bục mặt chứ chả nhàn hạ gì. Cũng kêu đội trẻ lên bơm tiền mạnh, xin xỏ được nhiều hơn.

Chủ thớt ngồi bàn giấy đã bao năm, nếu bàn giấy mà kiếm được thì đã không có thớt này, nên sức ỳ cùng tư duy khó bắt kịp thời đại được ạ.
Thế nên mới có thớt này cho ae mình chém, thời nào cũng thế, có sự thay đổi sắp xếp lại, ai năng động thì thích nghi với cái mới, ai mà an phận sống mòn đợi cái sổ hưu thì chấp nhận lương thấp rồi chịu khó mà làm thêm, căn cơ tiết kiệm...

fantasy0178

Xe tăng
Sếp em tuổi 77 nghe kể sơ sơ cũng vất vả thật, năm nay toang luôn.
Đọc còm loanh quanh mà cũng mấy ô đồng niên vất vả rồi. Số 77 vất thật nhưng đa số hai năm nay là qua đoạn khó nhất rồi, cv bắt đầu lên chứ nhỉ mà sếp cụ lại toang. Đội bạn e nhiều chú cũng toang nhưng bây h cũng tuơng đối ổn định.

kyrros

Xe tải
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
Chỉ biết chia buồn với cụ
Chúc cụ sớm thoát khỏi cái vòng luẩn quẩn ẩn này
Cụ hãy thôi tự trách bản thân và chưa được vội xin nghỉ việc nhé vì việc gì bên ngoài cũng rất khó khăn với những người không thích nghi với hoàn cảnh như cụ nên thể hiện trách nhiệm với gia đình bằng cách làm hòa với sếp rất khó mà lại rất dễ cụ nhé nếu biết mình là ai
Cụ có thể tranh thủ ngoài giờ hay thứ 7 cn chạy now giao hàng Tiết Kiệm hay ahamove để kiếm thêm thu nhập và quan trọng là sẽ biết có nên nghỉ việc hay không

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]

bo kent

Xe tăng
1. Cụ có những điểm chưa đúng sau:
- Thấy việc ko ổn nhưng không chủ động thay đổi, kéo dài đì đẹt thời gian dài.
- Ngửa tay xin tiền em trai hơn 1 lần. Là anh thì em nó cho tiền chưa chắc đã lấy, khi mang ơn thì giá trị bản thân cũng vơi đi 1 ít.
- Cụ chưa thực sự trưởng thành ở tuổi 43. Cụ còn đập phá đồ đạc khi giận dữ, còn phải tranh cãi với mẹ về nghề nghiệp bản thân,...
2. Thông tin còn có nhiều điểm chưa rõ:
- Nếu làm kỹ sư thì ít nhất ra ngoài cũng ko khó kiếm 10tr/tháng. Có điểm j cụ còn chưa chia sẻ hết o đây ko?

cuhaifus

Xe container
Đội thợ xây của mấy cu em em thấy phụ vữa lương 250K/ ngày nuôi ăn, tính ra tháng cũng cầm về được 7 củ mà nuôi con, chỉ sợ cụ ngồi bàn giấy 20 năm rồi giờ ko lao động chân tay được thôi

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Theo em thì các cụ mợ ko nên nhận hoặc giới thiệu thớt này vào chỗ mình hoặc chỗ người quen của mình làm việc, sẽ tự tay bóp ... đấy! Để thớt tự bơi. Thớt này ko hề đơn giản!
E chỉ bảo trường hợp nhà em, còn cụ thớt thì e bảo phải tự đi mà tìm ạ, tìm xem cty thấy phù hợp ngta nhận vào làm, người hợp nghề thì mới phát triển được ạ. Đúng là cụ thớt ko đơn giản ạ, vì sức ì quá lớn rồi ạ.

Khanh.Uticom

Xe hơi
Tự trách bản thân mình thôi.
Tầm tuổi cụ ngày xưa học cầu đường ra là rất hót, nhiều việc mà cũng dễ kiếm ăn.
Tuổi trẻ không chịu lăn xả làm việc bên ngoài, thích sự an toàn trong môi trường nhà nước thì bây giờ phải chịu thôi cụ.
Giờ có tuổi rồi muốn thay đổi rất khó, tuy nhiên cũng có người đã làm được và thành công, cụ lên mạng đọc để lấy tinh thần nhé.
Chúc cụ vượt qua giai đoạn này.

thien.tn

Xe tải
Cụ chủ nóng tính quá, có vẻ cụ chỉ thích nghe mấy lời hợp tai thôi thì phải
Còm trên ngọt nhạt vs những người nói hợp ý cụ, còm dưới đã sẵn sàng văng tục ngay. Cụ thớt nên cố kìm chế bản thân hơn ạ

Bác chủ thớt lập thớt để giãi bày tâm sự và xin lời khuyên. Tuy nhiên, bác chủ thớt mất bình tĩnh, buông lời xúc phạm thành viên.
Xét hành vi của bác chủ thớt; căn cứ quy định của diễn đàn, thay mặt BĐH em mời bác chủ thớt tạm nghỉ 07 ngày để đọc Nội quy diễn đàn và xem lại hành vi của mình.
Trân trọng !

Trạng thái
Thớt đang đóng