[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

made in hp

Xe buýt
Hình như cụ nhầm giữa giúp đỡ trợ cấp và ăn bám. 3 cái đó ở 3 mức độ khác nhau

Anh em kiến giả nhất phận. Cuộc đời chả ai phải có trách nhiệm giúp ai, trước khi yêu cầu người khác giúp mình hãy tự nghĩ cách giúp mình đã
Thì vậy mà cụ. Cụ chủ trc covid thì chắc lương thưởng bình thường cũng đủ sống rồi nhưng chắc covid vừa rồi hầu hết các cty cắt giảm ngày công , cắt giảm lương nên thu nhập giờ chỉ 4tr tháng thiếu hụt nên mới cần sự giúp đỡ của em trai qua đoạn khó khăn này thôi chứ có phải là đều đều ăn bám đứa em đến suốt đời đâu. Nhưng là mới được 2 - 3 tháng xin 500 - 1tr thì trong gia đình đã xảy ra sự phân hóa giàu nghèo rồi.

fallingwater

Xe tăng
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Em chẳng dám khuyên nhủ cụ chủ cái gì cả. Chỉ có một điều là em nể phục cụ chủ là có thể làm trong cái môi trường nhà nước đấy hơn 20 năm.

made in hp

Xe buýt
Em kể cccm nghe để ngẫm chứ không để so sánh suy bì nhé. Ngay bản thân em đây chứ không phải đâu xa . Vkc em làm sân bay - nghành du lịch nên đận vừa rồi cũng lao đao , phải nghỉ luân phiên không có lương luôn. Cũng gần như rơi vào hoàn cảnh chủ thớt. Nhiều khi cuối tháng thiếu hụt 1tr , 2tr nếu không có thì đoàn tàu gia đình sẽ trật bánh ngay. Cccm đừng có nói là sao ko ra ngoài kiếm thêm ??? Có phải cứ ra ngoài đường là kiếm dc ngay đâu vì làm gì thì cũng phải có thời gian mới khớp dc việc mà kiếm dc tiền chứ. Nhưng may mắn cái là đại gia đình nhà em từ bố mẹ , ace ruột cùng các cháu đều yêu thương nhau, hiểu nhau và không bao giờ đố kỵ nhau điều gì. Đận rồi em khó khăn mất 3 tháng các chị gái còn gửi cho từ bó rau , yến gạo , các anh trai , anh rể gửi cho dăm ba triệu mặc dù các anh chị có phải đại gia hay có tỷ hơn tỷ kém gì đâu nhưng các anh chị hiểu là nếu ko có mớ rau cân gạo viện trợ lúc này thì đứa em ruột có thể trật bánh đoàn tàu . Cccm đừng vội nhận xét này nọ nhé. Đó là em chỉ dẫn chứng về tình ae máu mủ ruột già . Còn chủ thớt thì không được may mắn cả trong sự nghiệp và trong gia đình.

Bỏ thì tiếc cái bảo hiểm, giờ ra xh công nghệ tiến hóa khác rồi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thà vay thằng em vài trăm củ làm ăn.
Chứ xin 500k thì nó khinh cũng k trách được.
Lại thêm cãi nhau với mẹ, đập phá đồ đạc vài lần.
Dù bế tắc, cùng quần nhưng cũng phải điềm tĩnh cụ ạ. Xe ôm còn nuôi con ăn học được thì sợ gì.
Trở ngại lớn nhất của cụ có lẽ vẫn là sỹ diện. Nhiều việc k muốn làm.

vietpq75hanes

Xe container
Em bằng tuổi cụ chủ thớt, cũng cống hiến cho NN 15 năm, sau thấy chán em bỏ. Dặt dẹo mãi cũng qua. tuổi 77 nó cũng khốn đốn thật các cụ ạ. Mong cụ chủ vững vàng hơn.
Tuổi 77 thành công rất nhiều, mấy người mình biết sinh năm 77 giờ đều ngon.

khanhtx8

Xe tăng
Em kể cccm nghe để ngẫm chứ không để so sánh suy bì nhé. Ngay bản thân em đây chứ không phải đâu xa . Vkc em làm sân bay - nghành du lịch nên đận vừa rồi cũng lao đao , phải nghỉ luân phiên không có lương luôn. Cũng gần như rơi vào hoàn cảnh chủ thớt. Nhiều khi cuối tháng thiếu hụt 1tr , 2tr nếu không có thì đoàn tàu gia đình sẽ trật bánh ngay. Cccm đừng có nói là sao ko ra ngoài kiếm thêm ??? Có phải cứ ra ngoài đường là kiếm dc ngay đâu vì làm gì thì cũng phải có thời gian mới khớp dc việc mà kiếm dc tiền chứ. Nhưng may mắn cái là đại gia đình nhà em từ bố mẹ , ace ruột cùng các cháu đều yêu thương nhau, hiểu nhau và không bao giờ đố kỵ nhau điều gì. Đận rồi em khó khăn mất 3 tháng các chị gái còn gửi cho từ bó rau , yến gạo , các anh trai , anh rể gửi cho dăm ba triệu mặc dù các anh chị có phải đại gia hay có tỷ hơn tỷ kém gì đâu nhưng các anh chị hiểu là nếu ko có mớ rau cân gạo viện trợ lúc này thì đứa em ruột có thể trật bánh đoàn tàu . Cccm đừng vội nhận xét này nọ nhé. Đó là em chỉ dẫn chứng về tình ae máu mủ ruột già . Còn chủ thớt thì không được may mắn cả trong sự nghiệp và trong gia đình.
Sông có khúc, người có lúc. Ai cũng từng khó khăn, ai cũng từng đc bạn bè người thân chìa tay ra giúp đỡ và ngược lại. Nhưng cái khác giữa mọi người và cụ chủ là biến việc đó thành thường xuyên.

Đời người em cũng chỉ mong những ông bạn em giúp em vài lần trong đời, vài ở đây < 3 đã là may mắn lắm rồi. Và thực tế tay em mới chìa ra 2 lần thì may cả 2 lần đều đc vớt khỏi bùn. Ngay cả anh chị em cũng thế thôi, với em người chìa tay vô điều kiện và ko toan tính chỉ có bố mẹ

Cccm lưu ý những thớt như này là người ta cần sự góp ý để tìm công việc , tìm nguồn thu nhập chứ không phải là để cccm soi mói hay so sánh vì mọi sự só sánh đều khập khiễng. Hậu covid quả thật sẽ còn điêu đứng nhiều hoàn cảnh hơn nữa.
Việc kiếm 5 10tr thì nhiều, có gan chịu khổ, chịu nhục mà làm không thôi cụ. Cái hội giả què giả nghễnh lương cao lắm, còn các bác đội nắng 50⁰C đi giao hàng kiếm 15 20k lương thấp cũng 7 10tr/tháng, hay các bác U70 hết tuổi lao động đánh đổi giấc ngủ đêm để kiếm 4tr 1 tháng cũng nhiều lắm cụ

Chỉ những người chưa từng khó từng khổ mới thấy việc đó thấp kém, chứ như em thấy rất trân trọng và tôn trọng những con người đó vì nếu ko có họ xã hội sẽ ko thể vận hành được.

Chỉnh sửa cuối:

Dunga_otf

Xe buýt
Ơ cụ chủ thớt sao lại bị xì hơi lốp rồi? Giờ các cụ mợ tự tán với nhau à :D

nhuataiche

Xe container
Chuyện của chủ thớt nghe ảo tung chảo quá. Đi làm gần 20 năm, cho dù là công ty nhà nước, cũng không thể có mức lương 4tr được ? Nó vô lý đến không thể tin chuyện của cụ là thật (?)
Thứ 1: Mức lương tối thiểu vùng 1 ( vùng HN ) cuối năm 2019 đã là 4tr7 rồi. Chả nhẽ Cty nhà nước lại phạm luật trả lương CBCNV thấp hơn mức lương tối thiểu vùng (?)
Theo như em biết, thường cán bộ cty nhà nước có hệ số lương: >1
Thứ 2: Chả nhẽ gần 20 năm, không được điều chỉnh lương (?)
Thứ 3: Nếu lương 4tr / tháng, cụ chủ thớt có làm dặt dẹo đợi về hưu thì cũng lĩnh lương hưu tối đa = 75% của 4tr = 3 tr / tháng mà thôi, lấy đâu ra mà 4-5tr / tháng.

:D

Em thấy các em sinh viên nó chạy thêm xe ôm công nghệ còn kiếm chục củ / tháng kìa ... Chuyện cụ lương tròn 4tr / tháng khó tin quá. :D
Em thì lại tin bác ạ, vì em biết bộ máy nhà nước có thể biến người ta thành người như thế nào !

dalink

Xe điện
Em đọc mấy post sau của cụ ấy thấy cũng mạch lạc, nên em không nghĩ là cụ ấy troll. Hay là gấu cụ ấy viết nhỉ?
Đấy. Em nói chưa dứt lời đã bị xì hơi lốp. Người bình thường chả ai đi xin thằng em mỗi tháng 500k bỏ vào mồm cả trừ nghiện ngập, cờ bạc.

Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
43t + cuối tháng vẫn xin tiền em trai tầm 500k, 1tr thì có nghĩa cụ không còn tiền tiết kiệm, cũng như không còn khả năng học kiến thức đổi nghề nghiệp được nữa rồi --> cụ tham gia Grap đi thôi, đó là con đường tốt nhất cho cụ lúc này! ( P/S: gần 20 năm đi làm mà lương cụ mới gần 4tr thời điểm hiện tại thì đó không phải vì môi trường nhà nước mà là do khả năng cụ quá kém! nên đừng viện lý do môi trường nn)

nhuataiche

Xe container
43t + cuối tháng vẫn xin tiền em trai tầm 500k, 1tr thì có nghĩa cụ không còn tiền tiết kiệm, cũng như không còn khả năng học kiến thức đổi nghề nghiệp được nữa rồi --> cụ tham gia Grap đi thôi, đó là con đường tốt nhất cho cụ lúc này! ( P/S: gần 20 năm đi làm mà lương cụ mới gần 4tr thời điểm hiện tại thì đó không phải vì môi trường nhà nước mà là do khả năng cụ quá kém! nên đừng viện lý do môi trường nn)
Phũ phàng nhưng rất đúng với thực tế !

Big Bang

Xe điện
Grap thẳng tiến, có gì phải nghĩ

LuckyCar

Xe container
Cụ chủ có nghề viết văn bản mà văn bản cụ viết thế này thì bỏ cái nghề đó đi cũng không đáng tiếc lắm.

Xechaybangcom

Xe điện
Họa từ miệng mà ra quả báo ở đời thường sẽ đến . Nếu không ở cùng hoàn cảnh thì khó lòng cảm thông . Mong sao đầu óc bạn bình thường để không có ngày cơ hàn
Nếu em là người nhận được comment đấy thì em còn phải cảm ơn cơ cụ ạ. Những người sống có tính toán hoặc kế hoạch thì có trù úm họ, họ cũng chả bao giờ chết được đâu.

Xechaybangcom

Xe điện
Em thấy mọi người cứ đổ tại môi trường nhà nước thế nọ thế kia làm cho mình thế này thế khác. Em chỉ nghĩ là ở môi trường nào cũng cần người giỏi thực sự. Ở nhà nước nó có ghét mà giỏi thì vẫn phải dùng, có điều chia chác thì không đến lượt mình, nhưng đủ ăn tiêu thì không khó. Mà giỏi rồi thì làm đâu chả được.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có đường đi thì cứ đi, nếu chưa có đường đi thì tìm đường đi rồi hãy bước ra, đó là em khuyên thật ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi chơi xơi nước mò đi làm việc của mình chứ. Sao lại bỏ, bỏ lúc này còn mất 4tr ấy.

Xechaybangcom

Xe điện
Vài tháng thì được nhưng 20 năm thì không được cụ ạ. Em chắc cụ chẳng chịu nhận viện trợ 20 năm thế đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng