[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

wtpwt

Xe điện
Chuyện của chủ thớt nghe ảo tung chảo quá. Đi làm gần 20 năm, cho dù là công ty nhà nước, cũng không thể có mức lương 4tr được ? Nó vô lý đến không thể tin chuyện của cụ là thật (?)
Thứ 1: Mức lương tối thiểu vùng 1 ( vùng HN ) cuối năm 2019 đã là 4tr7 rồi. Chả nhẽ Cty nhà nước lại phạm luật trả lương CBCNV thấp hơn mức lương tối thiểu vùng (?)
Theo như em biết, thường cán bộ cty nhà nước có hệ số lương: >1
Thứ 2: Chả nhẽ gần 20 năm, không được điều chỉnh lương (?)
Thứ 3: Nếu lương 4tr / tháng, cụ chủ thớt có làm dặt dẹo đợi về hưu thì cũng lĩnh lương hưu tối đa = 75% của 4tr = 3 tr / tháng mà thôi, lấy đâu ra mà 4-5tr / tháng.

:D

Em thấy các em sinh viên nó chạy thêm xe ôm công nghệ còn kiếm chục củ / tháng kìa ... Chuyện cụ lương tròn 4tr / tháng khó tin quá. :D
Chửa biết có ai phản biện cụ chưa.
Cụ nhầm về lương doanh nghiệp rùi.
Cụ nhân cho em. Cụ chủ 77, lương chắc 3,99 x 1tr490. Trừ bảo hiểm, các khoản. Cũng cầm về cỡ 5tr cụ ạ. Chỉ thế thôi.

DamTuyetMai

Xe đạp
Sao các bác cứ khuyên Bác chủ thớt đi chạy grab nhỉ? Bác ăn học đàng hoàng, nhường việc đấy cho người khác đi.
Tình trạng của bác chiến lược rất đơn giản. Các bước:
1. Tiếp tục làm ở cơ quan ăn 4 củ/tháng
2. Trong thời gian làm việc ôn lại kiến thức, cập nhật kiến thức mới, học ngoại ngữ.
3. Ngoài giờ đi làm thêm, chạy grab cũng đc để kiếm thêm.
4. Sau 1-2 năm cá hồi về kiến thức rồi mang cái bằng và cv của Bác đi xin việc đúng chuyên môn. Bác biết vị trí bác đếch biết gì nhưng ở ngoài nhìn vào thì họ ko nghĩ thế, 2 năm ôn luyện vào là lại ngon ngay.
Thế là lại thu nhập 20 - 30 củ tháng. Ngon choét.

Xe bọ xít

Xe container
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
Sao Cụ lại bị xì lốp thế ạ, ngoài đời cũng thê thảm, mạng ảo cũng thê thảm thế này =))=))=))

Craftman

Xe buýt
Sao các bác cứ khuyên Bác chủ thớt đi chạy grab nhỉ? Bác ăn học đàng hoàng, nhường việc đấy cho người khác đi.
Tình trạng của bác chiến lược rất đơn giản. Các bước:
1. Tiếp tục làm ở cơ quan ăn 4 củ/tháng
2. Trong thời gian làm việc ôn lại kiến thức, cập nhật kiến thức mới, học ngoại ngữ.
3. Ngoài giờ đi làm thêm, chạy grab cũng đc để kiếm thêm.
4. Sau 1-2 năm cá hồi về kiến thức rồi mang cái bằng và cv của Bác đi xin việc đúng chuyên môn. Bác biết vị trí bác đếch biết gì nhưng ở ngoài nhìn vào thì họ ko nghĩ thế, 2 năm ôn luyện vào là lại ngon ngay.
Thế là lại thu nhập 20 - 30 củ tháng. Ngon choét.
Khổ! Lười thối thây thối xác ra cụ lại bảo ôn luyện cái nỗi gì? Chỉ có đi chạy xe ôm để quen với lao động, thắng được sức ì, hiểu đời rồi làm gì mới làm được!

thetruong443

Xe buýt
Tự cụ chủ đứng lên đi, cất cái bằng đại học đi, e 3 cái bằng mà bg việc j cũng làm đây, bốc vác, xe ôm kiêm hết, thành quả là có nhà đất riêng rồi, cbi vay thêm vốn để buôn bán, đừng sỹ diện nữa

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Kỹ sư cầu đường thì chả thiếu gì việc làm thêm: Giám sát thi công, quản lý trông coi công trình dân dụng, có chuyên môn thêm thì tính dự toán, kết cấu, thiết kế... Mạnh mẽ hơn chút thì ra ngoài hẳn, tổ chức một đội thợ xây đi chiến công trình dân dụng. Mua nhà cũ sửa lại rồi bán, mua đất xây nhà lên rồi bán. Điện nhẹ hạ tầng cáp viễn thông chơi được tuốt. Nói chung nghề xây dựng vất vả nhưng éo thiếu việc, chỉ có thằng lười mới ngồi thối thây chịu nhục và ngửa tay xin tiền thằng khác.

Kant

Xe hơi
Chắc cụ có tâm lý ái ngại và tổn thương + sợ mọi người dị nghị chê cười nếu cụ ra làm việc tay chân phải ko? Theo em thấy thì 25 tuổi thanh niên rất sợ người khác nghĩ gì về mình... 40 tuổi là cái tuổi đã trưởng thành đã giác ngộ được nhiều điều thì thấy chả thèm quan tâm ng khác nghĩ gì về mình nữa... Mình làm gì tốt cho mình và gia đình mình là mình làm thôi kệ mịa người khác thĩnh nghĩ gì kệ cụ họ. Đến 60 tuổi thì con ng ta chợt nhận ra sự thật là chả ai quan tâm đến bạn đâu, họ lo cho thân họ còn chưa xong nữa là nghĩ về cụ. :)
Cho nên, cụ giờ cũng 43 tuổi rồi. Cụ cần có tâm lý thoải mái, an nhiên, làm bất cứ việc gì có thu nhập cho mình cho gia đình mình là được. Kể cả lao công hót phân móc cống... Kệ mịa thiên hạ cụ ạ.
Cho nên cụ nghỉ nhà nước. Cụ tự tin xin việc khắp nơi và làm nhiều việc hết khả năng của cụ thì cụ chết đói làm sao được?

xedapoi_09041994

Xe đạp
Website
www.vaynganhangsaigon.com
Tự cụ chủ đứng lên đi, cất cái bằng đại học đi, e 3 cái bằng mà bg việc j cũng làm đây, bốc vác, xe ôm kiêm hết, thành quả là có nhà đất riêng rồi, cbi vay thêm vốn để buôn bán, đừng sỹ diện nữa
Bác có vay thì qua gặp em ủng hộ nha :) . Em cũng tốt nghiệp loại khá đi làm sales nè.

xedapoi_09041994

Xe đạp
Website
www.vaynganhangsaigon.com
Chấp nhận đi cụ. Em đây 33tuổi vẫn bươn chải đây. Làm đủ nghề, chả nản việc gì, chỉ sợ sức khỏe không có thôi. Chả bao giờ là muộn, quan trọng là mình có muốn không thôi
Em đồng ý với bác này. Bạn cứ ở yên đó vừa làm nhà nước vừa sales hoặc chạy Grab.

November123

Xe tải
Không có gì là quá muộn cụ ạ.
Bản thân mình nghĩ, gia đình nhỏ của cụ chính là động lực cho cụ chứ nhỉ, trừ khi chính gia đình nhỏ cũng quay lưng.
Không thấy cụ nhắc gì nên mình nghĩ vợ con cụ chưa bao giờ đòi hỏi gì từ cụ hết. Cụ là chồng, là cha nên việc bảo vệ, yêu thương, chăm sóc gia đình có một nửa trách nhiệm là của cụ ạ. b-)
Chúc cụ có quyết định sáng suốt.

bichlam68

Xe hơi
Cụ chủ bây giờ nếu huy động max được bao nhiêu tiền

Man2020

Xe hơi
Nói thật, cụ chủ 43t mà thua xa ông bô em năm nay 63t, trc bố em cũng làm nhà nước, sau đói quá bỏ ra làm thợ từ năm 30t nuôi cả gia đình, giờ ko còn mặt bằng mở cửa hàng nữa nhà thì cũng đủ ăn đủ tiêu nhưng vẫn đội mưa, nắng chạy shiper tháng kiếm 8-9 củ, ko chịu ngồi chơi không bao giờ.

Luke2018

Xe hơi
Thằng em trai sống thế không được, em nói thật, ai đời tài sản chục tỷ lại phải để anh trai chịu khổ.
Người ta có câu, một người làm quan, cả họ được nhờ.
Gia đình em, ông chú em làm quan to, tài sản cũng hơn chục tỷ, ấy nhưng chả xin việc được cho các cháu, cũng chả giúp đỡ được gì các anh chị nghèo khó ngày xưa nhường xuất đi học cho em út, ra đời bươn chải sớm.
=> Cả nhà em khinh.
Còn ai bảo thằng giàu thì kiệt sỉ, cũng tùy người, xã hội em cũng là thằng có tí chức vụ, cũng quen biết nhiều, nhiều người giàu có, họ đầu tư các thứ, kéo anh chị em con cháu làm cùng, cả họ phất lên theo.
Những thằng chỉ biết bản thân mình, rồi cũng chả có kết cục tốt đẹp.
Phận bác chủ thớt em thì chả trách bác, xã hội phân công lao động, mỗi người 1 nơi 1 việc 1 nghề, chả ai cao sang hơn ai, nghề của bác là do cơ chế, chế độ mà tạo thành con người bác bây giờ. Thôi thì mình đã vất vả như vậy, bác nên tính cách khác chân trong chân ngoài xem hợp lý hơn không, cũng phải nên thử liều 1 tý, biết đâu ạ.
Nhưng em vẫn khẳng định lại 1 lần nữa, thằng em bác như cc
Khinh ư?
Thật lố bịch. Thân ai người đó tự lo mới là phải lẽ. Tại sao tao giàu lại liên quan đến chúng mày? Một lux nghèo kiết xác trong lòng đầy đố kị như tụi bay? Dựa vào đâu tao phải có trách nhiêmh và chịu trách nhiệm với chất lượng sống của tụi bay? Sướng hay khổ nó thể hiện bản lĩnh của mỗi người. Chúng mày ăn hại, vô dụng không được xã hội thừa nhận tại sao chúng mày lại đổ hết lỗi vào tao?

Vừa ngu vừa hèn không oan đâu.
P/s: tao mà sếp của tụi bay thì những thằng đầu rỗng tuếch như tui bay tao cho đi lau bồn cầu cả ngày. 43 mà ăn bám thì nhục. Quá hèn

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Em kể cccm nghe để ngẫm chứ không để so sánh suy bì nhé. Ngay bản thân em đây chứ không phải đâu xa . Vkc em làm sân bay - nghành du lịch nên đận vừa rồi cũng lao đao , phải nghỉ luân phiên không có lương luôn. Cũng gần như rơi vào hoàn cảnh chủ thớt. Nhiều khi cuối tháng thiếu hụt 1tr , 2tr nếu không có thì đoàn tàu gia đình sẽ trật bánh ngay. Cccm đừng có nói là sao ko ra ngoài kiếm thêm ??? Có phải cứ ra ngoài đường là kiếm dc ngay đâu vì làm gì thì cũng phải có thời gian mới khớp dc việc mà kiếm dc tiền chứ. Nhưng may mắn cái là đại gia đình nhà em từ bố mẹ , ace ruột cùng các cháu đều yêu thương nhau, hiểu nhau và không bao giờ đố kỵ nhau điều gì. Đận rồi em khó khăn mất 3 tháng các chị gái còn gửi cho từ bó rau , yến gạo , các anh trai , anh rể gửi cho dăm ba triệu mặc dù các anh chị có phải đại gia hay có tỷ hơn tỷ kém gì đâu nhưng các anh chị hiểu là nếu ko có mớ rau cân gạo viện trợ lúc này thì đứa em ruột có thể trật bánh đoàn tàu . Cccm đừng vội nhận xét này nọ nhé. Đó là em chỉ dẫn chứng về tình ae máu mủ ruột già . Còn chủ thớt thì không được may mắn cả trong sự nghiệp và trong gia đình.
Không cha mẹ nào, nhìn thấy con cháu mình lâm vào cảnh khổ, đói rét mà có thể làm ngơ và không giúp đở .

Chuyện gì cũng có 2 mặt của nó cả. Chúng ta chỉ nghe thấy cụ chủ thớt kể chuyện , nhưng chúng ta chưa nghe được của phía bên kia ( mẹ và em) đâu .

daibo888

Xe tải
Cái thể loại biên chế nhà nước đẻ ra 2 loại quái thai :
1 là ăn tàn phá hoại tiền thuế,nghĩ đủ cách để ăn cắp ngân sách nhà nước
2 là loại như thớt,đến ngồi không vẫn nhận lương.
Cả 2 loại trên giờ vẫn còn vô số.Không biết đời con cháu mình có tống cổ được lũ kí sinh trùng ấy cho ra đường mà tự bơi ko?D

Trồng cái cây đến lúc quả nó chuyển sang chua thì phải mạnh mẽ chặt bỏ trồng cây mới, rất nhiều giống cây ngắn ngay cho hiệu quả cao. Đừng nghĩ chỉ có cây lâu năm mới tốt.

Không bao giờ là muộn cả, việc lớn nhất bây giờ là cụ phải GẠT BỎ đc cái tôi của bản thân sang một bên thì mới nói chuyện tiếp đc, tầm này rồi thì liêm xỉ dell gì nữa.
Cụ mạnh mẽ lên, lúc này phải chiến thắng đc chính mình đã, ko phải oách với bố con thằng nào hết, ra ngoài sắn tay lên làm gì cũng đc miễn là có tiền. Làm con xe máy chạy grap đã, sáng cấy chiều gặt luôn.
Kiếm đc đồng tiền rồi đầu óc sẽ bớt u mê đi, dần dần cụ sẽ minh mẫn trở lại, lúc đó sẽ ló ra nhiều thứ để làm. Cứ khắc sâu vào não "lao động là vinh quang"
Cụ nghỉ NN đi, chế độ BHXH các cụ trên đã tư vấn rồi, thôi bỏ đi mà làm người cụ ạ
Chúc cụ sức khỏe và sớm ổn định.

kites1

Xe điện
Đã ra luật nầy thì làm việc cho nn cũng không an toàn lâu dài rồi .

Chỉnh sửa cuối:

inova2611

Xe điện
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
Chắc cụ là 1 cán bộ của 1 ban quản lý dự án nào đó. E biết có 1 số ban quản lý dự án về giao thông cũng có nhiều cán bộ họ chỉ bám vào đồng luơng, ko năng động nên cũng không có thu nhập thêm, cuộc sông ngày càng khó khăn.
Việc giờ cụ ko nên kêu ca với bố mẹ và em trai vì cụ lớn rồi có phải trẻ con nữa đâu mà cần phải bao bọc, cụ phải vượt qua chính cái sức ỳ của mình mới thay đổi đựoc. Nếu cụ bớt kêu mà thay vào đó là hành động mọi người sẽ đánh giá và có cái nhìn khác về cụ. Việc đầu tiên em khuyên cụ giờ là xin nghỉ không lương 3 tháng để thử sức mình ở 1 số đơn vị tư nhân với môi trường năng động xem cụ có thích nghi được ko, với cv xin việc cụ có thể đi phỏng vấn, làm thử. Nếu cảm thấy đáp ứng đựoc, vượt qua sức ỳ của chính mình thì cụ hãy xin nghỉ việc hẳn để chuyển việc, bảo hiểm vẫn đảm bảo. Em tin chỉ cần cụ cố gắng, coi như học lại từ đầu sẽ làm đựoc thôi, ở đây ko thấy cụ nói đến vợ con, còn vợ con vẫn theo cụ với thu nhập thế đến tận bây giờ là cụ vẫn còn sức chiến đấu rồi. Chúc cụ thành công!

Trạng thái
Thớt đang đóng