[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

inova2611

Xe điện
Anh ơi theo suy luận của em thì chân ngoài cũng chỉ là đi chạy Grab cho nhanh. Ngành XDCĐ giờ đội trẻ lên, thay đổi nhanh lắm cả về tư duy và quan hệ ạ.

Hơn 20 năm trước em làm NV quèn ở CCIC HN, Cty thời đó và tới khoảng 2008 thì vẫn ổn, giờ thì tan tác chim muông do các LĐ cũ đã có tuổi, quan hệ không còn nhiều cũng như thế hệ trẻ về sau nhanh nhẹn trong CV và chạy, xin việc hơn. Cty giờ còn vài ba chục người, hầu hết là bộ máy văn phòng, mặt bằng tầng 1 và 2 cho thuê hết.

Đến mấy đồng nghiệp cũ của em giờ bỏ nghề cũng nhiều, ai còn theo nghề thì ra ngoài làm và thực sự cũng bục mặt chứ chả nhàn hạ gì. Cũng kêu đội trẻ lên bơm tiền mạnh, xin xỏ được nhiều hơn.

Chủ thớt ngồi bàn giấy đã bao năm, nếu bàn giấy mà kiếm được thì đã không có thớt này, nên sức ỳ cùng tư duy khó bắt kịp thời đại được ạ.
Ơ mợ làm CCIC à. Giờ ông CCIC này k biết còn ông CĐT nào thuê bộ máy già nua này nữa ko? Cứ tư nhân mà ký vừa nhanh, chất lượng, hoa hồng cao!

Napolong

Xe điện
Nếu tự hỏi & quyết định 15 năm trước thì còn hy vọng chứ giờ 43 thì e là xác suất thành công nếu ra ngoài tự biên chải chỉ ….1%. Nhưng chịu khó chăm chỉ thì chạy Grab cũng gấp đôi lương hiện nay. Nếu là em thì nghỉ mịa nó luôn, bảo hiểm cũng > 20 năm là đủ đk có sổ hưu roài
Không, xác suất thành công là 100% chứ cụ. Cụ ấy có gì để mất đâu.

Phichzin

Xe buýt
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
Cụ Đinh tị. Bằng em. Em Xây dựng, gần ngành cụ. Em cũng bôn ba, nhà nước, nước ngoài, liên doanh, tư nhân, tự làm chủ.... Đủ cả
Nhưng đừng bi quan. Cứ mạnh dạn. Có tý bằng trong tay, vẫn còn nghề, chả nhẽ không đi kiếm chân giám sát đc à?. Còm dưới thấy cụ chủ bẩu ngại đi xa. Đói thì bò thôi chứ ngại dề. 43 mà ngồi nn lâu chắc bằng cấp một mớ
Cụ inbox em cái Civil. Có thể giúp cụ nếu hợp lý

fundraiser

Xe container
Khinh ư?
Thật lố bịch. Thân ai người đó tự lo mới là phải lẽ. Tại sao tao giàu lại liên quan đến chúng mày? Một lux nghèo kiết xác trong lòng đầy đố kị như tụi bay? Dựa vào đâu tao phải có trách nhiêmh và chịu trách nhiệm với chất lượng sống của tụi bay? Sướng hay khổ nó thể hiện bản lĩnh của mỗi người. Chúng mày ăn hại, vô dụng không được xã hội thừa nhận tại sao

Vừa ngu vừa hèn không oan đâu.
P/s: tao mà sếp của tụi bay thì những thằng đầu rỗng tuếch như tui bay tao cho đi lau bồn cầu cả ngày. 43 mà ăn bám thì nhục. Quá hèn
Mình đọc đúng suy nghĩ của cụ kia đúng là thể loại ăn bám. việc méo gì thằng làm quan phải chiuh trách nhiệm cho cả họ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
thật trần đời, e chưa từng gặp qua ông Định Tỵ nào như này, ko phải là ko có, nhưng tỷ lệ thấp!!!! Đinh Tỵ tuy ko phải là dạng hổ báo j, nhưng chăm chỉ chiu khó là có!

LunaLX

Xe tải
Thằng em trai sống thế không được, em nói thật, ai đời tài sản chục tỷ lại phải để anh trai chịu khổ.
Người ta có câu, một người làm quan, cả họ được nhờ.
Gia đình em, ông chú em làm quan to, tài sản cũng hơn chục tỷ, ấy nhưng chả xin việc được cho các cháu, cũng chả giúp đỡ được gì các anh chị nghèo khó ngày xưa nhường xuất đi học cho em út, ra đời bươn chải sớm.
=> Cả nhà em khinh.
Còn ai bảo thằng giàu thì kiệt sỉ, cũng tùy người, xã hội em cũng là thằng có tí chức vụ, cũng quen biết nhiều, nhiều người giàu có, họ đầu tư các thứ, kéo anh chị em con cháu làm cùng, cả họ phất lên theo.
Những thằng chỉ biết bản thân mình, rồi cũng chả có kết cục tốt đẹp.
Phận bác chủ thớt em thì chả trách bác, xã hội phân công lao động, mỗi người 1 nơi 1 việc 1 nghề, chả ai cao sang hơn ai, nghề của bác là do cơ chế, chế độ mà tạo thành con người bác bây giờ. Thôi thì mình đã vất vả như vậy, bác nên tính cách khác chân trong chân ngoài xem hợp lý hơn không, cũng phải nên thử liều 1 tý, biết đâu ạ.
Nhưng em vẫn khẳng định lại 1 lần nữa, thằng em bác như cc
Em hôm qua có cmt cái cmt này, nhưng nghe vẻ bị các cụ ném đá nhiều, bảo em là dạng thích tầm gửi, rồi tại sao tôi giàu tôi lại phải san sẻ cho ông..vv
Em biết thừa cái tình trạng con ông cháu cha trong các cơ quan, rồi dựa dẫm...vv
Tuy nhiên, em vẫn khẳng định 1 lần nữa là, cùng anh em ruột với nhau, mình có hơn chục tỷ mà để ông anh lương 4 triệu đói khổ là mình ko ra gì.
Các cụ cứ nhìn và soi lại bản thân mình, nếu như các cụ có miếng ăn mà để anh em ruột các cụ đói khát (ko cần biết đói khát vì lý do gì) thì các cụ có nỡ không, đến nhiều trường hợp anh chị em cờ bạc nợ nần cùng quẫn lắm mình vẫn phải đứng ra trả nợ (tất nhiên chỉ cho 1 - 2 cơ hội là cùng). Đó là truyền thống đùm bọc nhau của người Việt Nam và em nghĩ bản thân bố mẹ các cụ cũng mong muốn con cái mình nó đùm bọc lẫn nhau.
Những quan chức tỉnh em mà em biết, những Cty sân sau, những Nhà hàng đều là người thân của họ quản lý hết, cả dòng họ sẽ phất cùng theo. Và em nghĩ nếu đặt em vào địa vị đó em cũng làm thế, và các cụ cũng thế thôi.
Quay lại câu chuyện của bác chủ, bác chủ là do cơ chế nó hình thành nên bác ấy chứ chả phải chơi bời, nợ nần gì, bây giờ bác ấy cần 1 cú hích để vươn lên, tại sao ông em trai bác ấy không tạo điều kiện, đây là lúc mình giúp được anh mình chứ lúc nào nữa.
Bản thân em, như 1 cmt em đã nói, em hiện chỉ là 1 Quản đốc của Nhà máy, cũng chả phải làm chủ gì cho cam, nhưng em luôn ưu tiên con cháu, người nhà em nếu cho nguyện vọng em đều tạo điều kiện hết, cho họ cái cần câu cơm chứ ko cho họ con cá.
Sống kệ m nhau thì dễ, chứ sống đùm bọc, nâng đỡ nhau cùng phát triển mới là khó.

hanghieu

Xe buýt
KS gì mà lương 4tr?
Mà làm nhà nước thì thôi đành chịu

hanghieu

Xe buýt
Đi làm lái xe cho thằng em ấy :D

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bằng tuổi em, nghề nghiệp cũng xêm xêm. Đọc mà thấy cạn lời. Ra đường xem người lao động họ sống thế nào. Từ suy nghĩ đến nhân cách quá bạc nhược. Giờ có góp ý thì cụ cũng chẳng sửa được

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Khinh ư?
Thật lố bịch. Thân ai người đó tự lo mới là phải lẽ. Tại sao tao giàu lại liên quan đến chúng mày? Một lux nghèo kiết xác trong lòng đầy đố kị như tụi bay? Dựa vào đâu tao phải có trách nhiêmh và chịu trách nhiệm với chất lượng sống của tụi bay? Sướng hay khổ nó thể hiện bản lĩnh của mỗi người. Chúng mày ăn hại, vô dụng không được xã hội thừa nhận tại sao chúng mày lại đổ hết lỗi vào tao?

Vừa ngu vừa hèn không oan đâu.
P/s: tao mà sếp của tụi bay thì những thằng đầu rỗng tuếch như tui bay tao cho đi lau bồn cầu cả ngày. 43 mà ăn bám thì nhục. Quá hèn
Hôm qua có mấy cụ cũng nói như cụ bị ông thớt chửi cho sml đấy cụ, xong bị xì lốp.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em kể cccm nghe để ngẫm chứ không để so sánh suy bì nhé. Ngay bản thân em đây chứ không phải đâu xa . Vkc em làm sân bay - nghành du lịch nên đận vừa rồi cũng lao đao , phải nghỉ luân phiên không có lương luôn. Cũng gần như rơi vào hoàn cảnh chủ thớt. Nhiều khi cuối tháng thiếu hụt 1tr , 2tr nếu không có thì đoàn tàu gia đình sẽ trật bánh ngay. Cccm đừng có nói là sao ko ra ngoài kiếm thêm ??? Có phải cứ ra ngoài đường là kiếm dc ngay đâu vì làm gì thì cũng phải có thời gian mới khớp dc việc mà kiếm dc tiền chứ. Nhưng may mắn cái là đại gia đình nhà em từ bố mẹ , ace ruột cùng các cháu đều yêu thương nhau, hiểu nhau và không bao giờ đố kỵ nhau điều gì. Đận rồi em khó khăn mất 3 tháng các chị gái còn gửi cho từ bó rau , yến gạo , các anh trai , anh rể gửi cho dăm ba triệu mặc dù các anh chị có phải đại gia hay có tỷ hơn tỷ kém gì đâu nhưng các anh chị hiểu là nếu ko có mớ rau cân gạo viện trợ lúc này thì đứa em ruột có thể trật bánh đoàn tàu . Cccm đừng vội nhận xét này nọ nhé. Đó là em chỉ dẫn chứng về tình ae máu mủ ruột già . Còn chủ thớt thì không được may mắn cả trong sự nghiệp và trong gia đình.
Cái này là phúc đức nhà cụ còn dầy thì mới được thế đó cụ, không phải nhà nào ae cũng đùm bọc nhau được như vậy đâu, đầy nhà ae họ hàng giàu có quan chức này nọ còn chả thèm hỏi nhau kìa cụ. Chúc mừng cụ đã được đầu thai vào đại gia đình hạnh phúc nhé

cuong1903

Xe tăng
Em với mẹ cụ thì không bàn đến. Vợ thì thôi tạm coi là vợ tự kiếm ăn. Nhưng còn con của Cụ, em nghĩ cụ phải có trách nhiệm chứ? Với 4 triệu thu nhập thì nuôi bản thân còn thiếu nói gì nuôi con.
Bây giờ lao động chân tay kiếm chục triệu 1 tháng chắc không quá khó. Cụ nên hành động ngay đi chứ hàng ngày đến cơ quan sống mòn như thế hết đời nhanh lắm. Đời mình thì thôi nhưng con cái còn học hành, còn đủ thứ cần đến tiền cho nó.
Thật sự là em, phận đàn bà nhưng em cũng không chấp nhận việc sống qua ngày với mức lương ấy. Em đã từng hơn 10 năm làm Công ty xây dựng, có đợt khó khăn, em nghĩ đến việc sẵn sàng bán xôi sáng, bán đồ ăn tự nấu... miễn là kiếm tiền chân chính.
Mợ làm e nhớ đến người yêu cũ của em. Nhà ngoài Bắc. Một thân một mình vào SG học ĐH, ở Bình Dương, học TP HCM. Việc gì cũng làm, tự phụ bếp, bán xôi... Đến khi làm kế toán một cty nước ngoài ở Bình Dương rồi, lương cao. Vậy mà tối vẫn ngâm gạo, sáng dậy sớm nấu xôi bán ở cổng KCN cho công nhân đến 7h50' thì vào cty làm...kế toán. Tiêu tiền lương kế toán. Tiền bán xôi thì một nửa để dành, một nửa mua đồ cho trẻ mồ côi ở chùa.

thientudolong

Xe container
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
có đoạn đập phá đồ thì e lại ko thấy thương cụ mà thấy thương cho gđ cụ

cuong1903

Xe tăng
Cụ chủ thread có bằng lái xe không? Cụ xin sang chân lái xe chỗ cụ có khi thu nhập cao hơn.

antoanlaban2019

Xe máy
Đồng ý với cụ. Dường như cụ chủ không có chí tiến thủ. Chấp nhận công việc như vậy trong 20 năm là đủ biết rồi. Dẫu vậy, không có gì là muộn để có khởi đầu mới.
lương vậy mà tồn tại được 20 năm qua, 1 là ăn bám gia đình 2 là ăn bám nhà nước

N.M.H

Xe tải
43 tuổi. Cụ là Kỹ sư cầu đường. 20 năm làm văn phòng. E sợ cụ quên hết kiến thức chuyên ngành thôi chứ kiến thức cụ vẫn tốt ra ngoài xin vào mấy cty xây dựng thì 10, 15, 20 củ e thấy nó đâu có khó

Khanhnho

Xe buýt
Phụ nữ còn lắm mồm tức là còn tình cảm yêu thương mình. Cụ thớt tưởng mẹ cụ thích sỉ vả cụ lắm? Đặt địa vị vào người khác đi. Mắng cụ một họ đau mười, có thằng con vô dụng vậy già sắp xuống lỗ rồi cũng ko yên thân, may mà còn được thằng em trai kéo lại. Vợ cụ ko thấy nhắc tới, chắc vui vẻ với cụ lắm? Cụ nhầm nhé, có thể đã có chỗ dựa tinh thần khác rồi.
“Cái tôi” lớn? Cho tôi xin! Đấy là sĩ diện hão, tự ti nên hay xù lông khi bị người khác nói. 4x chưa muộn với ai chứ trường hợp này vô vọng.

Trạng thái
Thớt đang đóng