[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

made in hp

Xe buýt
Các cụ ở đây buồn cưòi thật đấy. Cụ chủ đúng là đang ở giới hạn cùng cực mới phải lên đây xin ý kiến mà cccm cứ xoáy vào mấy chuyện buồn làm gì. Chỉ có những người trải qua mới thấu hiểu được nỗi lòng. Cccm cứ nói là kiến giả nhất phận chứ sinh ra là anh em ruột không cưu mang nhau lúc khốn khó thì nói làm éo gì. Ae ruột lúc lâm nguy có khi còn phải nhường gan nhường thận cho nhau sự sống đó mới thực sự là ae ruột nhé. Có lẽ cũng chính là vấn đề gia đình cụ phũ phàng quá nên cụ càng nản thêm. Nhưng thôi cụ cũng nhận ra vấn đề rồi thì tạm quên đi để tập trung tìm đường cứu nước đã cụ nhé. Theo em trước mắt cụ dứt khoát chưa bỏ cơ quan vội dù sao cũng còn 4tr để tạm duy trì cs. Từ từ ngày 1 ngày 2 tìm thêm công việc xem tn.

Dở người

Xe điện
Em phụ nữ đây.
Chạy ngày trăm cây số đi làm bằng xe máy, chỗ nào kiếm được là kiếm. Ngoài việc chính, từng bán online, gom hàng hộ người ta kiếm tiền ship, 9-10h đêm còn ngồi đóng hàng. Có sao đâu nhỉ? Kiếm tiền chân chính được là giỏi, cần gì phải để ý tới lời ra tiếng vào.
Gớm, kỹ sư mà đã là cái gì. Lão béo nhà em còn học thạc sỹ Tây về kìa, bỏ nhà nước ra ngoài làm nông dân nuôi vợ con còn chưa ngại, chủ tóp ngại cái gì không biết?
Em khuyên chủ top chút, nếu grap không hợp thì thời gian rảnh tranh thủ làm ship hàng. Trung bình trừ chi phí còn 15k/đơn, ngày chạy 10 đơn là có 5 triệu/ tháng. Mà chả ai biết mình là ai, sỹ diện vẫn còn nguyên.
Mà em nói thật chủ top đừng giận, chạy grap ngại, ngửa tay xin em trai 500-1 triệu lại không ngại. Tư duy thế thì còn khổ.

Spencie

Xe tăng
Chuyện của chủ thớt nghe ảo tung chảo quá. Đi làm gần 20 năm, cho dù là công ty nhà nước, cũng không thể có mức lương 4tr được ? Nó vô lý đến không thể tin chuyện của cụ là thật (?)
Thứ 1: Mức lương tối thiểu vùng 1 ( vùng HN ) cuối năm 2019 đã là 4tr7 rồi. Chả nhẽ Cty nhà nước lại phạm luật trả lương CBCNV thấp hơn mức lương tối thiểu vùng (?)
Theo như em biết, thường cán bộ cty nhà nước có hệ số lương: >1
Thứ 2: Chả nhẽ gần 20 năm, không được điều chỉnh lương (?)
Thứ 3: Nếu lương 4tr / tháng, cụ chủ thớt có làm dặt dẹo đợi về hưu thì cũng lĩnh lương hưu tối đa = 75% của 4tr = 3 tr / tháng mà thôi, lấy đâu ra mà 4-5tr / tháng.

:D

Em thấy các em sinh viên nó chạy thêm xe ôm công nghệ còn kiếm chục củ / tháng kìa ... Chuyện cụ lương tròn 4tr / tháng khó tin quá. :D

Chỉnh sửa cuối:

vneseman

Xe lăn
Ra nhập công ty đa quốc gia chịu khó chạy cũng hơn lương của cụ, thế sao cứ ngồi đó mãi làm gì hả cụ. Đứng lên đi thôi, còn anh em kiến giả nhất phận, được thì tốt còn không có thì thôi, không thể quàng trách nhiệm vào họ được.

Thổ Phỉ

Xe điện
Bác chủ thớt lập thớt để giãi bày tâm sự và xin lời khuyên. Tuy nhiên, bác chủ thớt mất bình tĩnh, buông lời xúc phạm thành viên.
Xét hành vi của bác chủ thớt; căn cứ quy định của diễn đàn, thay mặt BĐH em mời bác chủ thớt tạm nghỉ 07 ngày để đọc Nội quy diễn đàn và xem lại hành vi của mình.
Trân trọng !
Em lội từ page 1 đến page 7 có thấy bác thớt xúc phạm ai đâu nhỉ ;))

cusao

Xe lăn
- Người ngoài không có nghĩa vụ yê quí mình. Nếu vì tính cách của mình mà ng ta ghét thì liệu mà tránh đi, đừng có trách cứ rằng sao người ta không yêu quí mình.
- Người thân trong gia đình cũng vậy, chỉ có khác là có thêm bổn phận. Cha mẹ ghét bỏ mình bất kể do lỗi tại mình hay do hiểu lầm cũng đành chịu nhưng bổn phận làm con vẫn phải giữ gìn.
- Việc làm và thu nhập là do mình thực hiện, không được kiểu này thì xoay kiểu khác. Không giàu có được nhưng chắc chắn tự sống đươc

Kết luận: không đổ lỗi cho ai hết, tự bò đi mà kiếm ăn thôi. 43 hay 103 cũng vẫn cần tự tìm kiếm thu nhập mà sống.
Trường hợp của bác chủ rơi vào tình trạng cấp bách về thu nhập rồi. Hãy vùng đứng dậy để sinh tồn thôi. Mẹ ghét-em trai giàu có kệ họ...Không hỗn láo với trên không cạn tình với dưới là được.
Ghi chú: Bác chủ vẫn còn may mắn chán là do có em trai vững kinh tế góp phần chăm lo cha mẹ tuổi già để mình rảnh tay vật lộn với đời

yesterday

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ lại trách ng thân. Người đáng trách là chính cụ thôi. 43 tuổi còn hỏi câu này thì hỏng r.
Ruột thịt vì tiền, thấy con mình không bằng mọi người, quay ra sỉ vả, chì chiết, đây là một lũ cặn bã

phongluuhuong

Xe buýt
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
Thật sự giờ mắng cụ thì cũng áy náy, nhưng lỗi là do cụ hoàn toàn.

Tuổi trẻ chọn an nhàn, giờ về già lĩnh hậu quả.

Taihoatu

Xe lăn
Cầu nhật tân luôn chào đón cụ. Mà thời điểm này 4 củ là ngon rồi, em có 2 củ rưỡi

langthangnoidau

Xe buýt
Cụ chủ nên thay đổi suy nghĩ trước tiên đã.
Thứ nhất, ae kiến giả nhất phận, nó làm có chục tỷ hay bn thì cũng là ts của nó, ko sẵn sàng giúp mình về cv (chứ đừng bao giờ có ý nghĩ vay tiền xin tiền nó nhé) thì cũng thôi
Thứ hai, với mẹ già, thì đương nhiên có con ghét con yêu, mình phải cái đứa bị ghét, thì cũng thôi, vì cha mẹ sinh ra mình, nuôi lớn là hết nghĩa vụ. Bác có thì báo đáp, không có thì cũng phải chịu. Bác coi như ông em có đk thay bác chăm sóc mẹ, thế là được.

Còn với gđ bác, thì với lương 4tr, mà phải thuê nhà sống, thì quả thật chật vật ở cái đất HN này. Nhưng chật vật thì cũng vẫn cần phải tiếp tục sống thôi. Tầm tuổi bác có con, chắc con cái cũng bắt đầu trưởng thành, thế nên có thể bớt 1 phần gánh nặng ăn học, nhưng bác nên lưu ý, ĐỪNG TRÔNG CHỜ CON BÁC NUÔI BÁC, đến lúc nó lại ko nuôi được thì oán nó, giờ còn sức khỏe, thì nên tự thân vận động, tự kiếm tí tiền mà dưỡng già thôi.

Như bác ko có chuyên môn gì thì giờ ngoài việc ngồi không hưởng lương (nghĩ lại theo quan điểm, tự dưng chả làm gì, vẫn có tgian tự do mà ta được 4tr), thì chạy thêm grab, giao hàng...kiếm thêm thu nhập. Cuộc đời này chỉ có chính bản thân mình giúp được mình, ko ai giúp được hết. Mà họ ko giúp được thì hãy coi đó là BÌNH THƯỜNG, ko tâm thêm phiền, thì mãi chả ra được khỏi vũng bùn. Chúc bác sáng suốt!

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
Em lội từ page 1 đến page 7 có thấy bác thớt xúc phạm ai đâu nhỉ ;))
cụ đọc #75, em đoán là cái đó.
Người ngoài nói vài câu đã thế,, gặp người thân chắc cụ ấy chả chửi banh nhà

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Lương 4 triệu thì ít quá cháu tưởng thời gian quay ngược lại những năm 2005.

Toilatoi242

Xe tăng
Em trai cụ và cụ xuất phát điểm là như nhau - tại sao giờ nó có 10 tỏi mà cụ lương có 4 tr.
Xin lỗi cụ chủ có vấn đề thật rồi; chăn ấm quá thì khó ngoi ra đời lắm cụ ạ! Cái ông gà rán KFC kia ngoài 65 tuổi mới lập cty đới cụ ạ!

made in hp

Xe buýt
Cccm lưu ý những thớt như này là người ta cần sự góp ý để tìm công việc , tìm nguồn thu nhập chứ không phải là để cccm soi mói hay so sánh vì mọi sự só sánh đều khập khiễng. Hậu covid quả thật sẽ còn điêu đứng nhiều hoàn cảnh hơn nữa.

topguntt

Xe buýt
Nói thế nào nhỉ, có lẽ cụ chủ vì làm nhà nước quá lâu r nên có tình ì. Sợ ra ngoài và sợ thay đổi vì k biết thay đổi sẽ thế nào ? không biết bắt đầu từ đâu. Cụ cũng bắt đầu vào trung niên nên sự ì của cụ bắt đầu lớn dần rồi. Cụ mạnh dạn thay đổi mình đi, thay đổi suy nghĩ đi đừng có sợ. Dù có k thành công nhưng ít ra cụ cũng dám làm. Chúc cụ thành công

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Tâm sự của 1 người mang tiếng có ăn học mà kém quá...
Mình khổ k sao, nhưng để vk con khổ thì cạn lời.
Đọc qua các câu trả lời của thớt thì hết thuốc chữa rồi.

khanhtx8

Xe tăng
Bác xin 1 2 lần không nói chứ xin tháng này qua tháng khác thì lại khác thế nên đừng trách người.

Một người không tự chủ đc bạn thân thì ai dám cho quyết định cái này cái kia trong nhà. Con em giờ lớp 1 đã phải tự quyết ăn hay ko, chơi hay nghỉ, mặc gì, ở đâu, việc gì nó cũng luôn cho ít nhất 2 lựa chọn và tự chịu trách nhiệm với quyết định của mình.

Cụ ở nhà nước lâu nên ko biết nhục, chứ bọn ngoài đường như em nhịn nhục để móc túi khách quen rồi, càng dìm mình xuống sâu, càng móc được nhiều tiền. Cụ ko tự chủ về tài chính đc thì đừng mong ai tôn trọng cụ, kể cả vợ con cụ. Còn làm gì ra tiền ở xh bây giờ thì quá dễ, từ đứng ngã tư đèn đỏ xin ăn đến ra đầu ngõ kiếm cuốc xe ôm, bán cốc trà đá ghi đôi điểm lo cũng là việc

Cụ K36 GTVT mà như thế thì em nói thật quá lười, lười làm, lười suy nghĩ, lười chịu khổ. Lứa K41,K43 bọn em ra, nhiều ông cơ chẳng ko về quê làm qlda như cụ giờ cũng đều ổn định cả rồi

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Các cụ ở đây buồn cưòi thật đấy. Cụ chủ đúng là đang ở giới hạn cùng cực mới phải lên đây xin ý kiến mà cccm cứ xoáy vào mấy chuyện buồn làm gì. Chỉ có những người trải qua mới thấu hiểu được nỗi lòng. Cccm cứ nói là kiến giả nhất phận chứ sinh ra là anh em ruột không cưu mang nhau lúc khốn khó thì nói làm éo gì. Ae ruột lúc lâm nguy có khi còn phải nhường gan nhường thận cho nhau sự sống đó mới thực sự là ae ruột nhé. Có lẽ cũng chính là vấn đề gia đình cụ phũ phàng quá nên cụ càng nản thêm. Nhưng thôi cụ cũng nhận ra vấn đề rồi thì tạm quên đi để tập trung tìm đường cứu nước đã cụ nhé. Theo em trước mắt cụ dứt khoát chưa bỏ cơ quan vội dù sao cũng còn 4tr để tạm duy trì cs. Từ từ ngày 1 ngày 2 tìm thêm công việc xem tn.
Hình như cụ nhầm giữa giúp đỡ trợ cấp và ăn bám. 3 cái đó ở 3 mức độ khác nhau

Anh em kiến giả nhất phận. Cuộc đời chả ai phải có trách nhiệm giúp ai, trước khi yêu cầu người khác giúp mình hãy tự nghĩ cách giúp mình đã

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng