[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

LX_060616

Xe buýt
Kiểu như phúc phận từng người từng nhà từng dòng họ đó cụ, đâu phải cứ giàu có là nó cưu mang đùm bọc ae họ hàng đâu. Thôi cụ chủ cứ sống mòn chờ sổ hưu rồi chân trong chân ngoài xem sao, đừng oán trách ai cả cụ ạ.
Em nghĩ là anh em kiến giả nhất phận, cho cái cần câu thì được chứ không nên cho con cá!
Mà em đã gặp trường hợp cho cần câu và hướng dẫn cách câu nhưng nó éo thèm nghe hướng dẫn mới điên

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Họa từ miệng mà ra quả báo ở đời thường sẽ đến . Nếu không ở cùng hoàn cảnh thì khó lòng cảm thông . Mong sao đầu óc bạn bình thường để không có ngày cơ hàn
Cụ ngồi sau bàn phím mà còn không chịu được lời xúc xiểm, đôi co ăn thua lại thì chắc ra đời khó kiếm sống rồi.
Grap thì cụ kêu không hợp.
Cụ có biết sửa điện nước không ? Tôi bày cho cụ 1 việc ít nhất có thể trụ qua giai đoạn này.

Craftman

Xe buýt
Họa từ miệng mà ra quả báo ở đời thường sẽ đến . Nếu không ở cùng hoàn cảnh thì khó lòng cảm thông . Mong sao đầu óc bạn bình thường để không có ngày cơ hàn
Thớt cũng khù khoằm ra phết đấy.
E nghĩ thái độ của sếp, mẹ, em trai thớt cũng không đơn thuần như do thớt nói mà có, nó sẽ còn 1 phần sự thật đâu đó nữa!
Lời khuyên của em: không có chuyên môn thì tạo ra chuyên môn, không có năng lực thì tạo ra năng lực! Chưa động tay động chân làm gì đã xác định không làm được gì?
Thớt có biết đi xe máy không? Khu vực sinh sống có chạy xe ôm được không? Nếu nâng cấp được lên grab thì càng tốt! Chạy 1 thời gian, ra đời nhìn nhận về thực tế cuộc sống sẽ có thêm nhiều năng lực, sẽ tự tìm ra được con đường của mình, tháng lại kiếm được chục triệu. Làm thế nào để chạy kiếm được chục triệu thì lại quay lại câu hỏi làm thế nào để tạo ra năng lực!
Tiện thể nhập mớ chổi đót về buôn nữa thì lại càng tuyệt!

provtc

Xe container
Thằng em trai sống thế không được, em nói thật, ai đời tài sản chục tỷ lại phải để anh trai chịu khổ.
Người ta có câu, một người làm quan, cả họ được nhờ.
Gia đình em, ông chú em làm quan to, tài sản cũng hơn chục tỷ, ấy nhưng chả xin việc được cho các cháu, cũng chả giúp đỡ được gì các anh chị nghèo khó ngày xưa nhường xuất đi học cho em út, ra đời bươn chải sớm.
=> Cả nhà em khinh.
Còn ai bảo thằng giàu thì kiệt sỉ, cũng tùy người, xã hội em cũng là thằng có tí chức vụ, cũng quen biết nhiều, nhiều người giàu có, họ đầu tư các thứ, kéo anh chị em con cháu làm cùng, cả họ phất lên theo.
Những thằng chỉ biết bản thân mình, rồi cũng chả có kết cục tốt đẹp.
Phận bác chủ thớt em thì chả trách bác, xã hội phân công lao động, mỗi người 1 nơi 1 việc 1 nghề, chả ai cao sang hơn ai, nghề của bác là do cơ chế, chế độ mà tạo thành con người bác bây giờ. Thôi thì mình đã vất vả như vậy, bác nên tính cách khác chân trong chân ngoài xem hợp lý hơn không, cũng phải nên thử liều 1 tý, biết đâu ạ.
Nhưng em vẫn khẳng định lại 1 lần nữa, thằng em bác như cc
Cuộc đời tưởng như trong phim nhưng thực sự nó va vào rất nhiều gia đình, hồi bé chăn trâu chăm em bế em đến vẹo cả xương sống. Có gì ăn ngon mặc đẹp đều nhường em, không vào ĐH để nhường em học. Rồi sau a e mỗi người 1 gia đình, em làm to có tiền có quan hệ, ông anh vẫn đi bả matit sơn nhà thuê, có cái nhà xây 2 năm chưa hoàn thiện xong, cháu đi xklđ phải vay NH chính sách 50 triệu trả dần. Lời kể của 1 anh đang làm thợ thi công cho mình, mình mếu tin đến khi gặp em ông này đi con Land Cruiser rẽ qua công trình đưa cho cháu anh trai con ipad cũ rích để học online. Mẹ thế mà ông ấy vẫn bênh thằng em do con vợ nó không ra gì.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Cụ am hiểu quá ah. Cụ chắc cũng pmu phải không ạ. Giờ rụng quá nữa. Thân cô thế cô rụng hết chỉ còn nhóm lợi ích ăn chia thì còn sống thoi. Ngẫm cho cùng là khỏe thì sống mà yếu thì chết
Em cũng PMU được 12 năm ạ, cũng trải qua tình trạng của cụ khoảng 3 năm lương 4tr, sáng đến pha chè, đọc báo mạng, đến giờ là dắt xe đi về. Trông chờ vào tình trạng khả quan hơn nhưng không thấy tương lai nên em bỏ quách ra ngoài làm rồi cụ ạ. Em thấy tuổi cụ ngoài 40 xin việc làm kỹ sư trong ngành là tương đối khó (tầm tuổi này phải lên lãnh đạo rồi).
Em thấy ở cơ quan cũ của em những người như cụ phải chiếm đến 1/4, toàn 7x về trước cả còn thế hệ 8x lượn hết cả rồi. Cái quan trọng là sức ỳ trong suy nghĩ, ngại thay đổi.
Em thì ít tuổi hơn cụ nên chả dám khuyên cụ gì cả, nhưng em thấy quyết định bỏ NN của em là sáng suốt vì kinh tế có khá hơn, cuộc sống gia đình cũng yên ổn hơn nhiều.

Lactroivedau

Xe hơi
Em
Cụ ngồi sau bàn phím mà còn không chịu được lời xúc xiểm, đôi co ăn thua lại thì chắc ra đời khó kiếm sống rồi.
Grap thì cụ kêu không hợp.
Cụ có biết sửa điện nước không ? Tôi bày cho cụ 1 việc ít nhất có thể trụ qua giai đoạn này.
e cảm ơn cụ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Nghe bế tắc thật cụ ạ. Giờ có cách đi tìm công việc khác, chỉ có cách chịu khó tìm thôi ạ. A đi đo bên e cũng sn 75 cụ ạ. Bg lương 13-15 củ mỗi tháng ạ. Giờ giấc cũng thoải mái, môi trường thì ok ạ. Cụ thử tìm đi ạ, muộn còn hơn không làm ạ. Đằng nào đen nhất là 4 củ, còn chắc chắn phải sáng hơn

Lactroivedau

Xe hơi
Em cũng PMU được 12 năm ạ, cũng trải qua tình trạng của cụ khoảng 3 năm lương 4tr, sáng đến pha chè, đọc báo mạng, đến giờ là dắt xe đi về. Trông chờ vào tình trạng khả quan hơn nhưng không thấy tương lai nên em bỏ quách ra ngoài làm rồi cụ ạ. Em thấy tuổi cụ ngoài 40 xin việc làm kỹ sư trong ngành là tương đối khó (tầm tuổi này phải lên lãnh đạo rồi).
Em thấy ở cơ quan cũ của em những người như cụ phải chiếm đến 1/4, toàn 7x về trước cả còn thế hệ 8x lượn hết cả rồi. Cái quan trọng là sức ỳ trong suy nghĩ, ngại thay đổi.
Em thì ít tuổi hơn cụ nên chả dám khuyên cụ gì cả, nhưng em thấy quyết định bỏ NN của em là sáng suốt vì kinh tế có khá hơn, cuộc sống gia đình cũng yên ổn hơn nhiều.
Giờ cụ còn theo ngành cau duong không hay làm gì khác rồi

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Thớt cũng khù khoằm ra phết đấy.
E nghĩ thái độ của sếp, mẹ, em trai thớt cũng không đơn thuần như do thớt nói mà có, nó sẽ còn 1 phần sự thật đâu đó nữa!
Lời khuyên của em: không có chuyên môn thì tạo ra chuyên môn, không có năng lực thì tạo ra năng lực! Chưa động tay động chân làm gì đã xác định không làm được gì?
Thớt có biết đi xe máy không? Khu vực sinh sống có chạy xe ôm được không? Nếu nâng cấp được lên grab thì càng tốt! Chạy 1 thời gian, ra đời nhìn nhận về thực tế cuộc sống sẽ có thêm nhiều năng lực, sẽ tự tìm ra được con đường của mình, tháng lại kiếm được chục triệu. Làm thế nào để chạy kiếm được chục triệu thì lại quay lại câu hỏi làm thế nào để tạo ra năng lực!
Tiện thể nhập mớ chổi đót về buôn nữa thì lại càng tuyệt!
Post trước ông ấy kêu chạy grap không hợp rồi :))

butchikim

Xe ba gác
Khó đến mức ngửa tay xin 500k thằng em thì quả là quá khó rồi. Thằng em cụ chắc cũng không thông cảm với ông anh.

P/S: Cháu cảm nhận vậy thôi, trong cuộc mới hiểu rõ.

robeck_to

Xe máy
Cụ tạm thời nên tìm việc làm thêm đi, thành phố có thể chạy Grap, nông thôn giờ cụ cũng có thể xin suất shipper cho các cty chuyển phát nhanh,cứ ngồi chỗ chắc khó lắm, 43 còn sung sức chán.

Lactroivedau

Xe hơi
Be
Nghe bế tắc thật cụ ạ. Giờ có cách đi tìm công việc khác, chỉ có cách chịu khó tìm thôi ạ. A đi đo bên e cũng sn 75 cụ ạ. Bg lương 13-15 củ mỗi tháng ạ. Giờ giấc cũng thoải mái, môi trường thì ok ạ. Cụ thử tìm đi ạ, muộn còn hơn không làm ạ. Đằng nào đen nhất là 4 củ, còn chắc chắn phải sáng hơn
bên mình làm gì ah cụ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Be
bên mình làm gì ah cụ
Bên em thì làm về nội thất cụ ạ. A bên em thì ăn nói tốt lắm, tốt tính nữa, và đi xây dựng mấy năm nên kỹ thuật nắm tốt nói khách nghe vanh vách ạ, nên khách hàng nào cũng quý và khen cụ ạ.
Cụ có thể mạnh là gì thử đi tìm việc ạ. Bây giờ e thấy tìm đc việc hợp với mình phải là may mắn cụ ạ

Craftman

Xe buýt
Post trước ông ấy kêu chạy grap không hợp rồi :))
Em cũng ko để ý, nhưng thớt lên tìm lời khuyên, đọc đúng cám cảnh đời sống mòn thật nên em cũng khuyên chứ ko phải em ngứa mồm còm linh tinh!!
Nếu câu chuyện của thớt là thật thì đã có nhiều lời khuyên của các cụ từng trải, hiểu đời đưa ra rất chí lý rồi, chỉ còn vấn đề là thớt có chịu đọc, chịu hiểu và nhấc xác lên để nhúc nhích thay đổi hay không mà thôi!

Hieumos

Xe container
Giờ cụ còn theo ngành cau duong không hay làm gì khác rồi
Em vẫn theo ngành cầu ạ, làm cho doanh nghiệp của nước ngoài đặt văn phòng tại Việt Nam. Cụ chịu khó kiếm thông tin trên Vietnamwork hoặc các trang tìm việc, đi phỏng vấn vài lần đi biết đâu có vị trí phù hợp.

Cartoner

Xe điện
Tính cụ muốn việc nhàn, sang mà lại ít kỹ năng thì khó thật. Chạy xe ôm, bán đồ ăn sáng, bán trà đá thu nhập cao hơn nhiều so vớ mức lương 4 triệu của cụ. Nếu cụ chịu khó làm thì sau vài năm khôn người ra lại nhìn thấy đầy việc khác. Đi làm ngoài đường tiếp xúc nhiều, ăn chửi nhiều cũng khôn ra cụ ạ.

forest90

Xe hơi
20 năm làm với đồng lương đó mà cụ vẫn chấp nhận thì e nghĩ cụ ko có chí tiến thủ rồi. Biết khuyên gì bây giờ.

thien.tn

Xe tải
Em không biết cái tôi của cụ nó là gì mà cụ nói khó bỏ qua được. Thế lúc ngửa tay xin tiền em trai cụ thì cái tôi của cụ nó ở đâu ạ?
Nếu câu chuyện này của cụ là thật chứ không phải câu view thì cụ nên dũng cảm xin nghỉ, nếu chưa dũng cảm xin nghỉ luôn thì xin nghỉ không lương 6 tháng - 1 năm. Chạy Grab tuy vất vả nhưng thu nhập cũng phải x3 số lương của cụ rồi
Em ít hơn cụ 1 giáp, cũng cầu đường và cũng từng có lúc băn khoăn giống cụ. Vài lời góp ý chân thành mong cụ không trách.

Chỉnh sửa cuối:

CERATO6826

Xe tải
Kụ 43 là Đinh Tỵ, hơn em 1 tuổi. Kụ xin tiền em trai 1, 2 lần còn được, xin nhiều mà bản thân không có động thái gì để người khác thấy rằng mình đã nỗ lực kiếm tiền nhưng không thoát được, nó lại là chuyện khác.

Giờ đã đi làm 20 năm rồi thì giờ kụ tính làm vài tháng nữa cho đủ 20 năm đóng BH rồi xin nghỉ. Ngừng đóng BH, làm đơn nhận trợ cấp thất nghiệp. Chờ đến 60 tuổi được lĩnh lương hưu thôi ợ, vẫn phải xin đóng BH y tế bắt buộc ở Phường, có gì về sức khoẻ còn có BH đỡ cho chi phí.

Rồi cụ nộp hồ sơ vào Grab mà chạy Grab xe máy và giao hàng, vất vả nhưng tháng mười mấy triệu, còn hơn lương 4T nuôi thân còn k đủ, nói gì lo cho vợ con. Cầm đồng tiền mình tự kiếm ra nó vẫn tự hào hơn cực nhiều lần phải ngửa tay xin người khác.

Hơn nữa cụ có em trai làm kiếm ra được chục tỏi, chẳng nhẽ lại không có việc vặt gì để anh trai làm, nhận đồng lương xứng đáng với công sức lao động hay sao ạ? Hay do có góc khuất nào đó mà cụ chưa kể hết, VD người khác không thấy sự cố gắng lao động kiếm tiền từ cụ chẳng hạn?

Chúc kụ sớm tìm được hướng đi cho mình.
Cụ ý đang kỹ sư giờ chạy Grab ngượng chết

Craftman

Xe buýt
Bên em thì làm về nội thất cụ ạ. A bên em thì ăn nói tốt lắm, tốt tính nữa, và đi xây dựng mấy năm nên kỹ thuật nắm tốt nói khách nghe vanh vách ạ, nên khách hàng nào cũng quý và khen cụ ạ.
Cụ có thể mạnh là gì thử đi tìm việc ạ. Bây giờ e thấy tìm đc việc hợp với mình phải là may mắn cụ ạ
Theo em thì các cụ mợ ko nên nhận hoặc giới thiệu thớt này vào chỗ mình hoặc chỗ người quen của mình làm việc, sẽ tự tay bóp ... đấy! Để thớt tự bơi. Thớt này ko hề đơn giản!

Trạng thái
Thớt đang đóng