[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

dalink

Xe điện
Thằng em trai sống thế không được, em nói thật, ai đời tài sản chục tỷ lại phải để anh trai chịu khổ.
Người ta có câu, một người làm quan, cả họ được nhờ.
Gia đình em, ông chú em làm quan to, tài sản cũng hơn chục tỷ, ấy nhưng chả xin việc được cho các cháu, cũng chả giúp đỡ được gì các anh chị nghèo khó ngày xưa nhường xuất đi học cho em út, ra đời bươn chải sớm.
=> Cả nhà em khinh.
Còn ai bảo thằng giàu thì kiệt sỉ, cũng tùy người, xã hội em cũng là thằng có tí chức vụ, cũng quen biết nhiều, nhiều người giàu có, họ đầu tư các thứ, kéo anh chị em con cháu làm cùng, cả họ phất lên theo.
Những thằng chỉ biết bản thân mình, rồi cũng chả có kết cục tốt đẹp.
Phận bác chủ thớt em thì chả trách bác, xã hội phân công lao động, mỗi người 1 nơi 1 việc 1 nghề, chả ai cao sang hơn ai, nghề của bác là do cơ chế, chế độ mà tạo thành con người bác bây giờ. Thôi thì mình đã vất vả như vậy, bác nên tính cách khác chân trong chân ngoài xem hợp lý hơn không, cũng phải nên thử liều 1 tý, biết đâu ạ.
Nhưng em vẫn khẳng định lại 1 lần nữa, thằng em bác như cc
Tư duy như cụ thì em là ông chú cụ em cũng k giúp. Người ta giúp được thì tốt, k giúp được thì thôi chứ chú nào phải có trách nhiệm xin việc cho cả họ?

csc688

Xe buýt
Cống hiến tận 20 năm mà không có tí nghề nào thì cũng khó thật. Cụ chủ cũng phải làm lại từ đầu nhưng nếu bắt đầu trước đây 5 năm thì tốt hơn
Em bằng tuổi cụ chủ thớt, cũng cống hiến cho NN 15 năm, sau thấy chán em bỏ. Dặt dẹo mãi cũng qua. tuổi 77 nó cũng khốn đốn thật các cụ ạ. Mong cụ chủ vững vàng hơn.

Mũm_Mĩm

Xe tải
Em với mẹ cụ thì không bàn đến. Vợ thì thôi tạm coi là vợ tự kiếm ăn. Nhưng còn con của Cụ, em nghĩ cụ phải có trách nhiệm chứ? Với 4 triệu thu nhập thì nuôi bản thân còn thiếu nói gì nuôi con.
Bây giờ lao động chân tay kiếm chục triệu 1 tháng chắc không quá khó. Cụ nên hành động ngay đi chứ hàng ngày đến cơ quan sống mòn như thế hết đời nhanh lắm. Đời mình thì thôi nhưng con cái còn học hành, còn đủ thứ cần đến tiền cho nó.
Thật sự là em, phận đàn bà nhưng em cũng không chấp nhận việc sống qua ngày với mức lương ấy. Em đã từng hơn 10 năm làm Công ty xây dựng, có đợt khó khăn, em nghĩ đến việc sẵn sàng bán xôi sáng, bán đồ ăn tự nấu... miễn là kiếm tiền chân chính.

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Em khuyên cụ chủ đừng nghỉ. Cứ vật vờ tháng kiếm 4 tr cũng được . Ngoài thời gian này ra là vác xe máy đi ship hàng thuê kể cả t7 chủ nhật . Tháng ít cũng phải có 3tr nữa là cũng tàm tạm rồi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em với mẹ cụ thì không bàn đến. Vợ thì thôi tạm coi là vợ tự kiếm ăn. Nhưng còn con của Cụ, em nghĩ cụ phải có trách nhiệm chứ? Với 4 triệu thu nhập thì nuôi bản thân còn thiếu nói gì nuôi con.
Bây giờ lao động chân tay kiếm chục triệu 1 tháng chắc không quá khó. Cụ nên hành động ngay đi chứ hàng ngày đến cơ quan sống mòn như thế hết đời nhanh lắm. Đời mình thì thôi nhưng con cái còn học hành, còn đủ thứ cần đến tiền cho nó.
Thật sự là em, nữ nhi nhưng em cũng không chấp nhận việc sống qua ngày với mức lương ấy. Em đã từng hơn 10 năm làm Công ty xây dựng, có đợt khó khăn, em nghĩ đến việc sẵn sàng bán xôi sáng, bán đồ ăn tự nấu... miễn là kiếm tiền chân chính.
Mợ còn nữ nhi giề....đàn bà roài nhá!

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Em bằng tuổi cụ chủ thớt, cũng cống hiến cho NN 15 năm, sau thấy chán em bỏ. Dặt dẹo mãi cũng qua. tuổi 77 nó cũng khốn đốn thật các cụ ạ. Mong cụ chủ vững vàng hơn.
Sếp em tuổi 77 nghe kể sơ sơ cũng vất vả thật, năm nay toang luôn.

Lactroivedau

Xe hơi
Cụ am hiểu quá ah. Cụ chắc cũng pmu phải không ạ. Giờ rụng quá nữa. Thân cô thế cô rụng hết chỉ còn nhóm lợi ích ăn chia thì còn sống thoi. Ngẫm cho cùng là khỏe thì sống mà yếu thì chết
Một thời hoành tráng, giờ chuyên viên PMU rụng như sung buồn quá cụ nhỉ.

LunaLX

Xe tải
Tư duy như cụ thì em là ông chú cụ em cũng k giúp. Người ta giúp được thì tốt, k giúp được thì thôi chứ chú nào phải có trách nhiệm xin việc cho cả họ?
Em cần gì ông ấy giúp đâu cụ ơi, em tự đi lên bằng năng lực của em, giờ em thiếu gì đâu, ông ấy ý kiến với em em còn vỗ cho ấy chứ.
Nhưng còn mấy thằng em họ em, giờ chúng nó vẫn còn đang loay hoay trên đường đời, các bác em giờ nông thôn vẫn còn khó khăn...mà rõ ràng ngày xưa các anh chị hi sinh bỏ học sớm đi làm nhường nuôi em út ăn học nên giờ mới được như vậy. Nhưng ko biết ơn, coi như không quan tâm.
Nhưng trong suy nghĩ của em + nhiều người làm quan mà em biết, họ không như vậy, họ giàu có, họ kéo cả họ hàng hang hốc của họ lên theo chứ chả phải để cho ai khổ hết.

omerta77

Xe điện
Lương cụ thế thì gia đình cụ sống kiểu gì? Lại còn thuê nhà nữa?
Cụ hãy tự trách mình trước rồi hãy trách người khác. Có thể mẹ và em cụ chỉ muốn cụ thay đổi để phát triển thôi. Nếu cụ thay đổi biết đâu e cụ lại sẵn sàng cho cụ vay vài trăm triệu làm ăn thì sao?
Nói tóm lại cụ phải tự lo cho mình và vợ con mình thôi. Quên những chuyện khác đi. E mà là cụ thì e cũng chả dám ngửa tay xin thằng e 500k, 1tr đâu. Thà đi làm cmn xe ôm còn hơn. Lòng tự trọng của cụ để đi đâu vậy? Ko muốn xin xỏ để tốt hơn trong công việc nhưng lại dám xin e mình tiền thì e thấy mâu thuẫn lắm.
P/s: Chuyện như trên báo vậy :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đạp cho phát nhề...giúp cái .....

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
có đợt khó khăn, em nghĩ đến việc sẵn sàng bán xôi sáng, bán đồ ăn tự nấu... miễn là kiếm tiền chân chính.
Vượt qua được cái tôi này là rất bản lĩnh đấy. Chủ thớt nói cái Tôi cực lớn rồi. Khó

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Lương cụ thế thì gia đình cụ sống kiểu gì? Lại còn thuê nhà nữa?
Cụ hãy tự trách mình trước rồi hãy trách người khác. Có thể mẹ và em cụ chỉ muốn cụ thay đổi để phát triển thôi. Nếu cụ thay đổi biết đâu e cụ lại sẵn sàng cho cụ vay vài trăm triệu làm ăn thì sao?
Nói tóm lại cụ phải tự lo cho mình và vợ con mình thôi. Quên những chuyện khác đi. E mà là cụ thì e cũng chả dám ngửa tay xin thằng e 500k, 1tr đâu. Thà đi làm cmn xe ôm còn hơn. Lòng tự trọng của cụ để đi đâu vậy? Ko muốn xin xỏ để tốt hơn trong công việc nhưng lại dám xin e mình tiền thì e thấy mâu thuẫn lắm.
P/s: Chuyện như trên báo vậy :))
Báo cũng thua nhá...chưa đủ trình viết hay vại đâu....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, em không chém nữa...đi ra nhận mớ chổi về mai còn kịp đem bán.

ngocmai227

Xe lăn
Em cần gì ông ấy giúp đâu cụ ơi, em tự đi lên bằng năng lực của em, giờ em thiếu gì đâu, ông ấy ý kiến với em em còn vỗ cho ấy chứ.
Nhưng còn mấy thằng em họ em, giờ chúng nó vẫn còn đang loay hoay trên đường đời, các bác em giờ nông thôn vẫn còn khó khăn...mà rõ ràng ngày xưa các anh chị hi sinh bỏ học sớm đi làm nhường nuôi em út ăn học nên giờ mới được như vậy. Nhưng ko biết ơn, coi như không quan tâm.
Nhưng trong suy nghĩ của em + nhiều người làm quan mà em biết, họ không như vậy, họ giàu có, họ kéo cả họ hàng hang hốc của họ lên theo chứ chả phải để cho ai khổ hết.
Ông chú ko giúp đám em họ của cụ thì cụ đứng ra giúp chúng nó cho ông ấy xấu hổ chơi :D

Lactroivedau

Xe hơi
Thật sự là em, nữ nhi nhưng em cũng không chấp nhận việc sống qua ngày với mức lương ấy. Em đã từng hơn 10 năm làm Công ty xây dựng, có đợt khó khăn, em nghĩ đến việc sẵn sàng bán xôi sáng, bán đồ ăn tự nấu... miễn là kiếm tiền chân chính.
Vang cảm ơn tinh thần fighter của mợ (không biết em có viết sai không)

dalink

Xe điện
Để rồi bị đập một phát đi cả dây ạ. Cụ nhìn ngoài vào chứ chắc gì ông chú cụ đã có khả năng giúp vat chắc gì những anh em họ cụ đã phù hợp với những gì ông ấy có thể giúp.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Mad ơi sao không làm ở đó hơn 20 năm càng tốt chứ sao, rồi chân trong chân ngoài ko hơn à.
Anh ơi theo suy luận của em thì chân ngoài cũng chỉ là đi chạy Grab cho nhanh. Ngành XDCĐ giờ đội trẻ lên, thay đổi nhanh lắm cả về tư duy và quan hệ ạ.

Hơn 20 năm trước em làm NV quèn ở CCIC HN, Cty thời đó và tới khoảng 2008 thì vẫn ổn, giờ thì tan tác chim muông do các LĐ cũ đã có tuổi, quan hệ không còn nhiều cũng như thế hệ trẻ về sau nhanh nhẹn trong CV và chạy, xin việc hơn. Cty giờ còn vài ba chục người, hầu hết là bộ máy văn phòng, mặt bằng tầng 1 và 2 cho thuê hết.

Đến mấy đồng nghiệp cũ của em giờ bỏ nghề cũng nhiều, ai còn theo nghề thì ra ngoài làm và thực sự cũng bục mặt chứ chả nhàn hạ gì. Cũng kêu đội trẻ lên bơm tiền mạnh, xin xỏ được nhiều hơn.

Chủ thớt ngồi bàn giấy đã bao năm, nếu bàn giấy mà kiếm được thì đã không có thớt này, nên sức ỳ cùng tư duy khó bắt kịp thời đại được ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng