[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

cdcn

Xe điện
Bọn em làm quản lý dự án quanh quẩn mấy cái văn bản thoi mà cụ. Giờ nó nuoc có miếng ăn là phải đông hội mới ăn được còn chân chất làm thật thì không đen luot ah
Làm quản lí dự án thì chắc lương 4 tr nhưng mua được mấy mảnh đất với nhà nữa rồi cụ chủ nhỉ?

Hieumos

Xe container
Cụ k ra ngoài đi làm giám sát nổi à? Thế đi chạy grab cho lành.
Sao kĩ sư cầu đường lại chuyên viết văn bản. Cụ có bằng ks đấy thì tìm hiểu xin việc chỗ khác thử xem. Việc bà mẹ với em trai gác lại, ở riêng rồi nên quan tâm đến cái thiết thực hơn.
Cái ông quản lý dự án thì chả chuyên sâu được thứ gì, thứ gì cũng biết một ít nhưng làm cụ thể thì không làm được vì toàn ngồi ở vai chém gió. Cụ chủ đã 43 tuổi thì khó mà xin ra doanh nghiệp rồi, nghĩ cách mà đổi nghề khác thôi.

Lactroivedau

Xe hơi
Cụ 43 tuổi rồi, em đọc bài cụ viết, cho em cảm giác thấy cụ vẫn chưa trưởng thành
Vang bác. Em giờ không việc, không tiền, không nghề , và cái Tôi rất to. Em lại là thằng không nhanh nhạy gì. Giờ bác bảo em 1 tuổi em cũng chỉ mong được vậy

Pumzen

Xe ba gác
Khi trong tình trạng thu nhập thấp, ko đủ chi tiêu thì cụ chủ phải tự tìm cách gì, công việc phụ gì để bù lấp, đằng này cụ lại nhờ vả đến thèng em mình và cả 1 tg dài để nó coi khinh là ko đc rồi. Cụ chủ quá thụ động, an phận thủ thường và có thể còn lười biếng lao động làm việc nữa.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Kụ 43 là Đinh Tỵ, hơn em 1 tuổi. Kụ xin tiền em trai 1, 2 lần còn được, xin nhiều mà bản thân không có động thái gì để người khác thấy rằng mình đã nỗ lực kiếm tiền nhưng không thoát được, nó lại là chuyện khác.

Giờ đã đi làm 20 năm rồi thì giờ kụ tính làm vài tháng nữa cho đủ 20 năm đóng BH rồi xin nghỉ. Ngừng đóng BH, làm đơn nhận trợ cấp thất nghiệp. Chờ đến 60 tuổi được lĩnh lương hưu thôi ợ, vẫn phải xin đóng BH y tế bắt buộc ở Phường, có gì về sức khoẻ còn có BH đỡ cho chi phí.

Rồi cụ nộp hồ sơ vào Grab mà chạy Grab xe máy và giao hàng, vất vả nhưng tháng mười mấy triệu, còn hơn lương 4T nuôi thân còn k đủ, nói gì lo cho vợ con. Đồng tiền mình tự kiếm ra nó vẫn hơn cực nhiều lần phải ngửa tay xin người khác.

Hơn nữa cụ có em trai làm kiếm ra được chục tỏi, chẳng nhẽ lại không có việc vặt gì để anh trai làm, nhận đồng lương xứng đáng với công sức lao động hay sao ạ? Hay do có góc khuất nào đó mà cụ chưa kể hết, VD người khác không thấy sự nỗ lực cố gắng lao động kiếm tiền từ cụ chẳng hạn?

Chúc kụ sớm tìm được hướng đi cho mình.
Cụ tư vấn thế là chuẩn rồi.
P/s: Cụ chủ thớt có lẽ mới nói 1/2 sự thật.

Thuantrung

Xe tăng
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác
Ôi giời, đọc Commen bác hơn em có vài tuổi 7x nhưng suy nghĩ của bác thì chắc phải 3x-4x, thế hệ quên với bao cấp. Bác bỏ quách ra ngoài mà làm đi, kiếm tiền công ty họ đóng bảo hiểm cho bác hoặc bác có thể tự đóng cho đến khi bác đủ 55 tuổ v đủ 20 năm công tác mơi được hưởng hưu nhé. Kỹ sư như bác mà cứ đi làm ko lương hay đi làm 4 triệu thì em cũng đến chịu. Không bằng cái bà osin 55 tuổi nhà em.

Chỉnh sửa cuối:

Lactroivedau

Xe hơi
V
Ôi giời, đọc Commen bác hơn em có vài tuổi 7x nhưng suy nghĩ của bác thì chắc phải 3x-4x, thế hệ quên với bao cấp. Bác bỏ quách ra ngoài mà làm đi, kiếm tiền công ty họ đóng bảo hiểm cho bác hoặc bác có thể tự đóng cho đến khi bác đủ 55 tuổ v đủ 20 năm công tác mơi được hưởng hưu nhé. Kỹ sư như bác mà cứ đi làm ko lương hay đi làm 4 triệu thì em cũng đến chịu. Không bằng cái bà osin nhà em.
vang. Em cung muốn thế mà chưa tìm duoc viec gì

dalink

Xe điện
Cái ông quản lý dự án thì chả chuyên sâu được thứ gì, thứ gì cũng biết một ít nhưng làm cụ thể thì không làm được vì toàn ngồi ở vai chém gió. Cụ chủ đã 43 tuổi thì khó mà xin ra doanh nghiệp rồi, nghĩ cách mà đổi nghề khác thôi.
Quản lý dự án ít nhiều cũng có kiến thức về xây dựng. Làm kyz thuật cho mấy nhà thầu bé thừa sức.

wtpwt

Xe điện
Cụ sắm cái sờ mát phone, làm con xe máy, chạy Grab. Em thật. Nhàn cư vi bất thiện.

Tadiman893

Xe buýt
Em thấy không ngại vất vả, không phá đổ tường thì cũng chẳng lo lắng gì.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thằng em trai sống thế không được, em nói thật, ai đời tài sản chục tỷ lại phải để anh trai chịu khổ.
Người ta có câu, một người làm quan, cả họ được nhờ.
Gia đình em, ông chú em làm quan to, tài sản cũng hơn chục tỷ, ấy nhưng chả xin việc được cho các cháu, cũng chả giúp đỡ được gì các anh chị nghèo khó ngày xưa nhường xuất đi học cho em út, ra đời bươn chải sớm.
=> Cả nhà em khinh.
Còn ai bảo thằng giàu thì kiệt sỉ, cũng tùy người, xã hội em cũng là thằng có tí chức vụ, cũng quen biết nhiều, nhiều người giàu có, họ đầu tư các thứ, kéo anh chị em con cháu làm cùng, cả họ phất lên theo.
Những thằng chỉ biết bản thân mình, rồi cũng chả có kết cục tốt đẹp.
Phận bác chủ thớt em thì chả trách bác, xã hội phân công lao động, mỗi người 1 nơi 1 việc 1 nghề, chả ai cao sang hơn ai, nghề của bác là do cơ chế, chế độ mà tạo thành con người bác bây giờ. Thôi thì mình đã vất vả như vậy, bác nên tính cách khác chân trong chân ngoài xem hợp lý hơn không, cũng phải nên thử liều 1 tý, biết đâu ạ.
Nhưng em vẫn khẳng định lại 1 lần nữa, thằng em bác như cc
Kiểu như phúc phận từng người từng nhà từng dòng họ đó cụ, đâu phải cứ giàu có là nó cưu mang đùm bọc ae họ hàng đâu. Thôi cụ chủ cứ sống mòn chờ sổ hưu rồi chân trong chân ngoài xem sao, đừng oán trách ai cả cụ ạ.

Thèng bạn em 45 tuổi nộp CV ngồi đợi phòng vấn, cô lễ tân ra bẩu: Bác bảo em nó chuẩn bị đến lượt. Chán về luôn.

VCHDHN

Xe container
Cụ sắm cái sờ mát phone, làm con xe máy, chạy Grab. Em thật. Nhàn cư vi bất thiện.
Đúng là giờ còn có cái nghề này chữa cháy, chuyên tâm chịu khó vắt sức ra cũng hơn khối người nghèo :)).

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Kụ 43 là Đinh Tỵ, hơn em 1 tuổi. Kụ xin tiền em trai 1, 2 lần còn được, xin nhiều mà bản thân không có động thái gì để người khác thấy rằng mình đã nỗ lực kiếm tiền nhưng không thoát được, nó lại là chuyện khác.

Giờ đã đi làm 20 năm rồi thì giờ kụ tính làm vài tháng nữa cho đủ 20 năm đóng BH rồi xin nghỉ. Ngừng đóng BH, làm đơn nhận trợ cấp thất nghiệp. Chờ đến 60 tuổi được lĩnh lương hưu thôi ợ, vẫn phải xin đóng BH y tế bắt buộc ở Phường, có gì về sức khoẻ còn có BH đỡ cho chi phí.

Rồi cụ nộp hồ sơ vào Grab mà chạy Grab xe máy và giao hàng, vất vả nhưng tháng mười mấy triệu, còn hơn lương 4T nuôi thân còn k đủ, nói gì lo cho vợ con. Đồng tiền mình tự kiếm ra nó vẫn hơn cực nhiều lần phải ngửa tay xin người khác.

Hơn nữa cụ có em trai làm kiếm ra được chục tỏi, chẳng nhẽ lại không có việc vặt gì để anh trai làm, nhận đồng lương xứng đáng với công sức lao động hay sao ạ? Hay do có góc khuất nào đó mà cụ chưa kể hết, VD người khác không thấy sự nỗ lực cố gắng lao động kiếm tiền từ cụ chẳng hạn?

Chúc kụ sớm tìm được hướng đi cho mình.
Mad ơi sao không làm ở đó hơn 20 năm càng tốt chứ sao, rồi chân trong chân ngoài ko hơn à.

hưvô

Xe lăn
Vang bác. Em giờ không việc, không tiền, không nghề , và cái Tôi rất to. Em lại là thằng không nhanh nhạy gì. Giờ bác bảo em 1 tuổi em cũng chỉ mong được vậy
Có thớt này kể về những ngày tháng khốn khó nhất, cụ thử đọc và xem có rút ra được bài học gì có ích cho mình ko:

phuongnam1972

Xe buýt
Lương thấp vậy thì cụ bỏ quách chạy Grab còn hơn.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nghe như anh Nghèo vì buồn....à buồn vì nghèo.

Trạng thái
Thớt đang đóng