[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

Susu77

Xe tăng
Em nghĩ ngày xưa của cụ là chia phe đánh nhau, có đứa này chống đỡ giúp đứa kia, thắng thì hả hê, thua thì lập mưu phục thù. Nó rất khác với tình huống 1 bạn bị bắt nạt không có bạn bè nào giúp đỡ, không có 1 cơ hội nào để phản kháng
Em rất đau xót cho cháu gái và gia đình cháu. Tuy nhiên ở trường hợp này theo em bố mẹ cháu hơi thiếu kinh nghiệm và kỹ năng cùng con đối phó với vấn đề bắt nạt nghiêm trọng. Con mình thì mình phải bảo vệ hết sức chứ ko thể trông chờ nhà trường nhất là khi họ chỉ coi trọng thành tích, danh tiếng.
Đọc cái trả lời của lãnh đạo trường mà muốn dán băng dính vào mồm bạo lực cho biết đạo lý làm người.

vinhnd.vdm

Xe máy
Sợ nhất trẻ bị bạo lực học đường, nhưng còn đáng sợ hơn khi trẻ đã nói rồi mà ko được can thiêp

moly

Xe điện
Sợ nhất trẻ bị bạo lực học đường, nhưng còn đáng sợ hơn khi trẻ đã nói rồi mà ko được can thiêp
Con nó đã nói ra rồi mà ko giúp đc nó để đến mức này. Cô giáo cũng biết tất cả đều biết mà để xảy ra nông nỗi này

tranvanlong

Xe điện
Con zai em năm học cấp 2 ( bây giờ nó 27 tuổi ), vợ chồng em thì bận việc từ sáng cho đến tối. Thấy nó cứ có cái bút chì 2b, cục tẩy ( loại tốt ) nào mới, là nó cắt ra làm đôi, hai vợ chồng dặn con, con không phải tiết kiệm, cứ dùng hết bố mẹ mua......, nó không nói gì, việc cứ thế qua đi. Một hôm mẹ nó mang cái áo khoác đồng phục đi giặt, thì thấy trong gấu áo có mấy mẩu bút chì, tẩy. Tối về em tỉ tê, tình cảm hỏi chuyện sao con lại cắt bút chì, tẩy ra làm gì, sao phải để trong gấu áo....con mới bảo con làm thế để mấy thằng trong lớp không lấy được. Nghe đến đấy mà nước mắt chực trào ra vì thương con quá các cụ ah. Sau đấy thì bà nội nhà em, gần đến h tan học là đội nón ra cổng trường, vào hàng nước ngồi, để ý xem cháu có bị thằng nào bắt nạt không. Mãi rồi cũng bắt được quả tớm 3 thằng cu cùng lớp, đang xô đẩy lấy mũ...của con em. Bà em mới ra hỏi sao các cháu ba người lại bắt nạt bạn......từ hôm ý là yên tâm con không bị bắt nạt nữa các cụ ah.

giang.nguyen

Xe điện
E ko đồng ý với quan điểm của cụ. Quyền đi học là quyền của bất cứ trẻ em nào, nhà trường có trách nhiệm dạy dỗ về học vấn và hành vi của học sinh.
Hầu hết các giáo viên hiện nay giáo dục vẫn mang nặng tư tưởng phong kiến, giáo dục hết sức áp đặt và bàng quang với các vấn đề ngoài chuyên môn (giáo dục kiến thức) mà học sinh gặp phải. Hầu hết chả hiểu giáo dục khai phóng là j. Nhà trường vẫn áp dụng kỷ luật một cách khá máy móc và thiếu nhân văn. Vụ việc ở trên và vụ việc trước đó ở trường chuyên trong Đăk Lắc là hệ quả của việc giáo dục trọng học vấn và coi nhẹ giáo dục hành vi.
Có nghĩa rằng chúng ta chỉ cần áp đặt 1 chiều quyền của học sinh và trách nhiệm của giáo viên trong mối quan hệ phụ huynh - cô - trò là đủ, phải không cụ?

Em thấy lạ là cụ đòi giáo dục khai phóng, nhưng lại quên đảm bảo quyền lợi của giáo viên, quyền hạn của giáo viên, cũng như trách nhiệm và nghĩa vụ của phụ huynh, học sinh theo đúng phong thái của tư bản nơi mà giáo dục khai phóng nó bắt nguồn.

Cụ phê bình phong cách giáo dục "phong kiến", nhưng lại thích điều chỉnh mối quan hệ "phụ huynh - cô - trò" gói gọn chỉ trong mệnh lệnh duy ý chí: quyền của trò và trách nhiệm của cô.

PS: để đảm bảo quyền lợi cho con em được "giáo dục khai phóng", thì tư bản họ bắt đóng cả 0.5 - 1% giá trị nhà đất mỗi năm vào thuế nhà trường trước, rồi mới đòi quyền lợi cho con em sau cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
Con zai em năm học cấp 2 ( bây giờ nó 27 tuổi ), vợ chồng em thì bận việc từ sáng cho đến tối. Thấy nó cứ có cái bút chì 2b, cục tẩy ( loại tốt ) nào mới, là nó cắt ra làm đôi, hai vợ chồng dặn con, con không phải tiết kiệm, cứ dùng hết bố mẹ mua......, nó không nói gì, việc cứ thế qua đi. Một hôm mẹ nó mang cái áo khoác đồng phục đi giặt, thì thấy trong gấu áo có mấy mẩu bút chì, tẩy. Tối về em tỉ tê, tình cảm hỏi chuyện sao con lại cắt bút chì, tẩy ra làm gì, sao phải để trong gấu áo....con mới bảo con làm thế để mấy thằng trong lớp không lấy được. Nghe đến đấy mà nước mắt chực trào ra vì thương con quá các cụ ah. Sau đấy thì bà nội nhà em, gần đến h tan học là đội nón ra cổng trường, vào hàng nước ngồi, để ý xem cháu có bị thằng nào bắt nạt không. Mãi rồi cũng bắt được quả tớm 3 thằng cu cùng lớp, đang xô đẩy lấy mũ...của con em. Bà em mới ra hỏi sao các cháu ba người lại bắt nạt bạn......từ hôm ý là yên tâm con không bị bắt nạt nữa các cụ ah.
Nói chung phải xắn tay vào, con mình mình lo trước chứ chờ được vạ má đã sưng. Vụ này em nghĩ gia đình cũng ko nghĩ đến mức độ tệ hại thế, chắc cũng cầm chừng chờ chuyển lớp. Trường và cô đọc là thấy bao biện rồi, kỹ năng xử lý kém.

Ga_son

Xe điện
Có nghĩa rằng chúng ta chỉ cần áp đặt 1 chiều quyền của học sinh và trách nhiệm của giáo viên trong mối quan hệ phụ huynh - cô - trò là đủ, phải không cụ?

Em thấy lạ là cụ đòi giáo dục khai phóng, nhưng lại quên đảm bảo quyền lợi của giáo viên, quyền hạn của giáo viên, cũng như trách nhiệm và nghĩa vụ của phụ huynh, học sinh theo đúng phong thái của tư bản nơi mà giáo dục khai phóng nó bắt nguồn.
quyền lợi của giáo viên, trách nhiệm và quyền hạn của giáo viên được nhà nước chỉ rõ bằng hệ thống pháp luật và văn bản của nhà nước. Cụ ko đòi hỏi cái đó ở phụ huynh và học sinh được. E làm nghề XD công trình đổ sập ko thể lấy lí do là do lương thấp được ạ. Đi tù tươi luôn nhé!
Giáo dục khai phóng ko có khái niệm áp đặt ạ.

TorienT

Xe container
quyền lợi của giáo viên, trách nhiệm và quyền hạn của giáo viên được nhà nước chỉ rõ bằng hệ thống pháp luật và văn bản của nhà nước. Cụ ko đòi hỏi cái đó ở phụ huynh và học sinh được. E làm nghề XD công trình đổ sập ko thể lấy lí do là do lương thấp được ạ. Đi tù tươi luôn nhé!
Cụ cho em hỏi "giáo dục khai phóng" là gì ạ.

TorienT

Xe container
Vâng cụ ạ, nếu câu trả lời làm cụ thỏa mãn :))
Đấy, bản thân cụ còn chả hiểu "giáo dục khai phóng" là gì mà cụ còn đương nhiên buộc tội hệ thống giáo dục thì họ phòng thủ là điều tất nhiên.

Ga_son

Xe điện
Đấy, bản thân cụ còn chả hiểu "giáo dục khai phóng" là gì mà cụ còn đương nhiên buộc tội hệ thống giáo dục thì họ phòng thủ là điều tất nhiên.
E ko hiểu thì em ko bao giờ đề cập nhưng em ko có trách nhiệm phải phổ cập cho cụ. với cả toppic này ko bàn về GDKP.

giang.nguyen

Xe điện
Cụ vẫn thích áp đặt mệnh lệnh duy ý chí thì chất lượng nó chỉ đến thế thôi.

Cụ thích phản biện bằng chữ trên giấy văn bản nhà nước. Thế em hỏi cụ văn bản nhà nước chỗ nào bắt buộc thầy cô phải giáo dục khai phóng trong nhà trường ở VN vậy cụ?

TorienT

Xe container
E ko hiểu thì em ko bao giờ đề cập nhưng em ko có trách nhiệm phải phổ cập cho cụ. với cả toppic này ko bàn về GDKP.
Em không có nhu cầu cần cụ phổ cập. Vấn đề cụ một mặt lấy quy chế NN ra để áp cho hệ thống giáo dục, một mặt cụ giơ cao ngọn cờ "giáo dục khai phóng" như thế là bất công cho những người tham gia hệ thống giáo dục.

Ocdaonho

Xe tải
Xin chuyển lớp mà lấy lý do vì quen giáo viên bên cạnh là một lý do không chính đáng. Gia đình nên lấy lý do chính là con bị bạn xa lánh, con ở nhà khóc không muốn đi học ảnh hưởng nghiêm trọng tới tinh thần của con. Nghĩa là lý do cần mạnh và xác đáng, thậm chí có thể nêu rõ con bị các bạn chửi rủa hay làm gì, càng cụ thể càng tốt.
Chứ nếu ngay cả gia đình cũng không nghĩ đến hậu quả nghiêm trọng thì nhà trường cũng khó nghĩ ra, vì học sinh nó không chơi với nhau, thậm chí đánh nhau ở đâu chả có, nhiều là khác.
Cháu nó mới 17 tuổi, đứng trước giáo viên cháu ko dám nói lí do thật. Cháu chỉ dám nói lí do là vì quen giáo viên lớp bên cạnh.

Còn mẹ cháu đã đến gặp hiệu trưởng và cô giáo CN nhiều lần để phản ánh về việc con bị tẩy chay bắt nạt và muốn xin chuyển lớp vì lí do này nhưng trường từ chối vì liên quan đến chương trình học, hứa sẽ xử lí vấn đề bắt nạt nhưng cuối cùng thì sao? Cô giáo chuyển con bé đến ngồi cạnh mấy đứa bắt nạt luôn, con bé sẽ bị áp lực tinh thần và thất vọng như thế nào.

Tin nhắn cuối cùng con bé nhắn mẹ, mẹ chưa kịp làm gì thì con đã nghĩ dại rồi.

Đây là tin nhắn trong Ban Phụ huynh lớp, Phụ huynh đã nắm được chuyện bắt nạt trong lớp từ đầu HK1 và báo lên cô giáo và nhà trường.
Môi trường trường chuyên lớp chọn mà còn để tình trạng như thế này thì thử nghĩ chuyển con ra trường công bình thường sẽ như thế nào. Đâu có phải cứ nói muốn chuyển là chuyển?

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em hỏi thật các cụ, mợ chửi hệ thống giáo dục nhé. Các cụ, mợ có biết một ngày xảy ra bao nhiêu xích mích trong trường không và làm thế nào để giáo viên, BGH xử lý hết đám xích mích đó?! Còn các cụ, mợ đừng nghĩ trường chuyên là ngoan - trong đó cực khốc liệt và cạnh tranh (hiển nhiên thôi nơi nào nhiều quyền lợi và tinh hoa mà chả khốc liệt). Chuyện đau lòng xảy ra dễ nhất là đổ lỗi cho nhau và dễ nhất đổ lỗi cho ngành giáo dục. Xong rồi để làm gì ạ. Học sinh cá biệt có đuổi được đâu, học sinh hư có phạt được đâu, trong này đầy bố mẹ bảo con bị đánh tao đánh luôn bố mẹ bắt bạt con tao - phụ huynh đấy thì ai dám phạt con các ông bà ý. Nên các thầy cô phòng thủ là đương nhiên, các cụ, mợ có con cứ cởi mở, thiện chí với các thầy cô, theo sát tâm sinh lý con mình và xử lý sự cố một cách văn minh xem đã nào. Có chuyện thì thày cô là con nọ, thằng kia ngay xong đòi họ hết lòng.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
Cụ vẫn thích áp đặt mệnh lệnh duy ý chí thì chất lượng nó chỉ đến thế thôi.

Cụ thích phản biện bằng chữ trên giấy văn bản nhà nước. Thế em hỏi cụ văn bản nhà nước chỗ nào bắt buộc thầy cô phải giáo dục khai phóng trong nhà trường ở VN vậy cụ?
em ko yêu cầu về GDKP cái đó để thể hiện tính nhân văn trong giáo dục thôi cụ, ko khai phóng được nhưng nhân văn là phải có. Trong lĩnh vực giáo dục và y tế cần đề cao sự nhân văn. ít nhất là có lương tâm như các nghề khác. Cụ xem trong trường hợp này hiệu trưởng trả lời như vậy có được ko?

Ga_son

Xe điện
Em không có nhu cầu cần cụ phổ cập. Vấn đề cụ một mặt lấy quy chế NN ra để áp cho hệ thống giáo dục, một mặt cụ giơ cao ngọn cờ "giáo dục khai phóng" như thế là bất công cho những người tham gia hệ thống giáo dục.
Cụ lại có suy nghĩ áp đặt rằng bởi vì do hệ thống qui chế của nhà nước cho nên giáo viên ko khai phóng được, không nhân văn đc. mà thôi lan man quá, loãng toppic. Các phụ huynh chỉ cần hỏi con của họ có tin và yêu cô giáo hay ko? Nếu câu trả lời là có, con họ may mắn. Nếu câu trả lời là ko, rất tiếc con họ ko may mắn. Nhà giáo P.T đã từng phải nói " thương và lo lắng cho thế hệ học sinh hiện nay".

ttvnol.com

Xe tăng
Topic về "giáo dục" không bao giờ hết hot trong oto fun vì ở đây các cụ học nhiều chữ nghĩa lắm .
Đọc cái gì nó "khác" quan điểm mình thì nhịn và bỏ qua là xong chứ vào thớt này rồi vẫn tranh cãi đúng sai chữ nghĩa nó không cần thiết .
Nên nhớ rằng ở xứ mình không cần biết chữ cũng làm giám đốc trung tâm đăng kiểm đc , và đừng mất thời gian nghi ngờ trình độ của mấy vị tiến sĩ lãnh đạo bận trăm công ngàn việc với đống văn bản hàng ngày .