[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

holland

Xe tăng
Nhiều cụ mợ đặt vấn đề hoặc trách phụ huynh của bạn nữ xấu số rằng tại sao không chuyển trường cho con. Nếu như chuyển giữa 2 trường ngang nhau thì mọi chuyện sẽ dễ hơn. Nhưng chuyển từ trường chuyên sang trường bình thường lại là cả một vấn đề mà em nghĩ rằng mẹ bạn ấy đã cân nhắc. Em hiếm khi chia sẻ chuyện cá nhân mình trên diễn đàn nhưng sự việc này quá đau lòng.
Em đã bị chuyển trường từ trường chuyên về trường làng đầu cấp 2, vì một biến cố gia đình. Thế nhưng khi em về trường làng học thì đi đến đâu cũng bị chỉ trỏ rằng: con này học dốt nên bị trường chuyên đuổi. Khi học trong lớp em thường xuyên bị giáo viên các môn gọi hỏi bài/ kiểm tra bài theo kiểu "xem học sinh trường chuyên thế nào". Em còn bị mấy thằng đầu gấu đầu mèo khoá trên chặn đường trêu. Mọi việc chỉ chấm dứt khi hết học kỳ 1, em thi xong, có kết quả học tập và không "dốt" như cả trường đang ồn. Tuy nhiên em đã xuống dốc không phanh sau khi chuyển trường vì "sốc văn hoá", không thể hoà nhập được với cách dạy quan liêu ở trường mới. Chưa kể những tổn thương tâm lý khi cả làng cả xã cũng đồn ầm lên rằng vì em học dốt nên bị trường chuyên đuổi (ngày xưa ở quê em, một người đi học trường chuyên là cả làng cả xã biết).
Con mình học chuyên và mình cũng xác nhận việc này. Chuyển khỏi trường chuyên không dễ vì sẽ vấp phải vấn đề như bạn kể. Vì vậy, đã học chuyên hầu như các con phải ráng theo. Đầu năm lớp 10 nhất là ở môi trường chuyên với nhiều bạn khá là khắc nghiệt. Chuyển trường chuyển lớp với nhiều cháu không dễ dàng đâu.

Ocdaonho

Xe tải
Cháu nó mất rồi nên em cũng ko muốn chẻ ra.
Nhưng nội cái việc khi đc hỏi lý do sao muốn chuyển lớp mà cháu dám trả lời là vì thích cô giáo lớp bên đó... thì thật là em cũng thua cháu. Cá nhân em thấy có sự thách thức ngầm trong cách trả lời đó :|

Mặt khác, em cũng mong gia đình ngô khoai rõ ràng mọi việc để tất cả cùng rút kinh nghiệm!
Thế cháu nó mất rồi thì ai thích nói gì về cháu nó cũng tin được hả cụ?
Một câu nói thôi nhiều khi thay đổi 1 vài chữ là đã thành ý khác, ngay câu cụ viết “cháu dám trả lời là vì THÍCH cô giáo lớp bên đó” đã sai mấy chữ và biến nó thanh thách thức ngầm.
Cô giáo trả lời báo chí là “vì gia đình QUEN giáo viên lớp bên cạnh” cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con mình học chuyên và mình cũng xác nhận việc này. Chuyển khỏi trường chuyên không dễ vì sẽ vấp phải vấn đề như bạn kể. Vì vậy, đã học chuyên hầu như các con phải ráng theo. Đầu năm lớp 10 nhất là ở môi trường chuyên với nhiều bạn khá là khắc nghiệt. Chuyển trường chuyển lớp với nhiều cháu không dễ dàng đâu.
Cho đến giờ phút này, hàng chục năm đã trôi qua nhưng nhắc lại chuyện này em vẫn thấy nghẹn đắng cổ họng, cay sống mũi - một quãng thời gian kinh khủng mà em chỉ muốn đào sâu chôn chặt.

Ocdaonho

Xe tải
Phũ mồm nhưng công nhận là không thể phủi sạch trách nhiệm của gia đình trong việc này. Con cái mà bị bạo hành như thế thì kể cả nghỉ học cũng phải làm. Nói gì thì nói, gia đình có trách nhiệm.
Bài viết này không biết của ai, nhưng nếu là của bố mẹ cháu thì không nên, còn nếu là của một thành viên nào đó thì cũng là loại kền kền, em thật.
Edit. Đây là hệ chất lượng cao, nói thật là nó là hệ vào học bằng tiền, thế nên các cụ có thể đoán thêm về mức độ chịu đựng của các tiểu thư-công tử tham gia hệ này.
Cụ lải nhải edit gì đấy. Cụ biết cái trường ấy ntn không? Cháu tôi đang học ở đây, dân quê ở huyện lên học rất nhiều chứ ko phải toàn tiểu thư - công chúa. Hệ chất lượng cao là hệ có đầu vào tốt, bất kể ít hay nhiều tiền cụ nhé, trường này thuộc ĐH sư phạm Vinh quản lý và học sinh có chế độ học bổng như SV ĐH luôn, cứ học tốt cuối tháng được xét học bổng mấy trăm nghìn.
Trường chủ yếu tập trung vào học lấy thành tích (thi HSG quốc gia quốc tế…ĐH thì tất nhiên đơn giản với học lực) nên học sinh có thể hơi cục bộ, ít hoạt động giao lưu xã hội, lại cạnh tranh cao vì tinh thần đua học bổng, đua điểm…Đó là điểm mạnh và cũng là áp lực đi kèm một khi đã vào môi trường này.

Cụ ko biết gì về gia đình, trường lớp của cháu thì chỉ nên hóng thôi đừng nói những điều gây sát thương với gia đình cháu.
Sự ra đi của đứa trẻ có thể là lỗi của rất nhiều người, nhưng lỗi lớn nhất là của những kẻ bắt nạt, có lẽ bản thân chúng nó cũng ko nghĩ những lời nói, hành động vô tri của chúng nó cũng khiến người ta có thể đau khổ đến nỗi chọn cái chết.

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xì hơi lốp
Một câu nói thôi nhiều khi thay đổi 1 vài chữ là đã thành ý khác, ngay câu cụ viết “cháu dám trả lời là vì thích cô giáo lớp bên đó” đã sai mấy chữ và biến nó thanh thách thức ngầm.
Cô giáo trả lời báo chí là “vì gia đình quen giáo viên lớp bên cạnh” cụ nhé.
Cả mình và bạn đều lấy thông tin trên báo mạng nên đừng đẩy việc này lên cao trào để hơn thua nhé. Mình tìm lại báo ghi rõ nd mình trích mà chưa tìm đc, đành lấy tạm cho bạn ở báo khác:

Để đến mức như thế này rồi thì người trong cuộc ai cũng có tội hết. Quan trọng là người đọc rút ra được bài học gì cho bản thân thôi...

Ocdaonho

Xe tải
Cả mình và bạn đều lấy thông tin trên báo mạng nên đừng đẩy việc này lên cao trào để hơn thua nhé. Mình tìm lại báo ghi rõ nd mình trích mà chưa tìm đc, đành lấy tạm cho bạn ở báo khác:

Để đến mức như thế này rồi thì người trong cuộc ai cũng có tội hết. Quan trọng là người đọc rút ra được bài học gì cho bản thân thôi...
Đọc báo mạng để rút ra bài học cho bản thân thì cứ việc, nhưng ko có nghĩa là có quyền nhét chữ vào mồm người chết và phán xét con bé thách thức ngầm này nọ cụ nhé.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cậu bé đáng thương quá :(
Chợt nhớ xưa bé đi học em sợ đánh nhau lắm và thường té khi gặp đầu gấu. Nhưng em vẫn nghĩ đứa nào dồn em đến chân tường thì em sẽ rình xiên chít cụ nó rồi ra sao thì ra..May đến giờ tay vẫn sạch.

sthd

Xe lăn
Sự ra đi của đứa trẻ có thể là lỗi của rất nhiều người, nhưng lỗi lớn nhất là của những kẻ bắt nạt, có lẽ bản thân chúng nó cũng ko nghĩ những lời nói, hành động vô tri của chúng nó cũng khiến người ta có thể đau khổ đến nỗi chọn cái chết.
những đứa bắt nạt thì chả có gì để nói. những đứa độc ác. chỉ có pháp luật và xã hội mới dạy được chúng nó thôi. công an vào rồi. hy vọng có án luôn. 17 tuổi, đủ để cho đi tù rồi.

để giải quyết thì đơn giản nhất là cô giáo. cô có trách nhiệm và thời gian, quyền lực để giải quyết nhưng cô đã không làm. cô mà gọi hai bên đến, làm việc kĩ càng, đến nơi đến chốn, thì cháu đã được giải tỏa, cảm thấy có nơi nương tựa, và đã không chết

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ rắn như vậy chắc không bạn nào dám động vào con cụ đâu ạ.
Tuy nhiên, nếu không bạn nào dám đánh con cụ, nhưng cả lớp không bạn nào chơi với con cụ, chúng nó cứ đang tụ tập nói chuyện hoặc chơi trò chơi mà con cụ đến gần thì lại lảng đi hết cụ sẽ xử lý thế nào ạ?
Tìm cho nó 1 bạn ngoài lớp, thậm chí ngoài trường, khuyến khích chơi thể thao giải tỏa căng thẳng, kéo nó ra khỏi môi trường quen thuộc. Rồi mong năm đó qua mau. Con nhà em từng bị như cụ nói và gia đình phải làm thế.

kent8791

Xe tải
Lương tâm chính là nhà tù lớn nhất cho những kẻ vô tâm trong sự việc này. Sự việc này có thể đi qua nhưng nó cũng là lời cảnh báo tới các bậc cha mẹ phải chăm lo đồng hành với các con ở lứa tuổi học trò!

Khongdanhvong

Xe điện
nhà nạn nhân này rất tôn trọng thầy cô. xin phép các kiểu. thầy cô vẫn kệ cho chết
Không phải họ kệ cho chết, mà họ không nghĩ nó nghiêm trọng cụ ạ.
Ví dụ, bạo lực bị đánh, nó rất rõ ràng, nhà trường sẽ xử lý đứa đánh bạn, cần thì gọi phụ huynh, công an,.. Nếu dọa đánh, chặn đường thì sẽ có những cái tên cụ thể. Nhưng vụ này em thấy cách kể của gia đình rất mơ hồ, kiểu không hiểu chuyện gì cụ thể. Nếu học sinh chỉ không chơi với nhau thì cũng chỉ giảng hòa chứ không thể phạt, chúng nó có quyền chơi hay không chơi cơ mà.

Mr. Toàn

Xe điện
Cụ cực đoan quá. Theo cụ giáo viên và Nhà trường cần làm gì ạ vì thời em đi học (Hà Nội và là những trường nhóm đầu) vẫn bắt nạt, vẫn cô lập, vẫn chém nhau ngoài cổng trường. Và các thầy cô cũng không làm gì được.
Gọi phụ huynh maya bạn bắt nạt đến để phối hợp giáo dục con. Trường này là trường chuyên, bản chất vẫn là câc con học khá, như vậy ý thức không quá tệ. Nếu trường làm quyết liệt ngay từ đầu thì khả năng không dẫn tới đến mức này

Khongdanhvong

Xe điện
Em người cũ, em vẫn tin dù có thế nào nghề giáo và nghề y vẫn có giới hạn đạo đức hơn những nghề khác.
Đạo đức là người ta sống có đạo đức đó cụ, còn đây là vấn đề xử lý tình huống. Em tin rằng nếu cô giáo nghĩ có hậu quả này thì cô sẽ làm khác, bằng chứng là cô có gọi điện hỏi thăm vì sao con nghỉ nhiều, mà không thấy gia đình viết câu trả lời. Trong khi con khóc lóc nói với mẹ sợ đi học, thì mẹ là người hiểu rõ nhất, mình nghĩ nên cho con nghỉ nếu con muốn khi thấy tinh thần con như thế, còn gia đình thì lên trường làm ra ngô ra khoai luôn, tìm đúng những đứa bắt nạt mà làm việc.

Khongdanhvong

Xe điện
Một câu nói thôi nhiều khi thay đổi 1 vài chữ là đã thành ý khác, ngay câu cụ viết “cháu dám trả lời là vì THÍCH cô giáo lớp bên đó” đã sai mấy chữ và biến nó thanh thách thức ngầm.
Xin chuyển lớp mà lấy lý do vì quen giáo viên bên cạnh là một lý do không chính đáng. Gia đình nên lấy lý do chính là con bị bạn xa lánh, con ở nhà khóc không muốn đi học ảnh hưởng nghiêm trọng tới tinh thần của con. Nghĩa là lý do cần mạnh và xác đáng, thậm chí có thể nêu rõ con bị các bạn chửi rủa hay làm gì, càng cụ thể càng tốt.
Chứ nếu ngay cả gia đình cũng không nghĩ đến hậu quả nghiêm trọng thì nhà trường cũng khó nghĩ ra, vì học sinh nó không chơi với nhau, thậm chí đánh nhau ở đâu chả có, nhiều là khác.

Dan du an

Xe ba gác

Giờ người ta nói gì cũng chả có gì đối chứng. Tóm lại người chết thì đã chết rồi. Người có lương tâm thì hãy lấy đó là một bài học nghiêm túc. Còn đã không có lương tâm thì kể cả đấy người ta vào chỗ chết cũng chả bao giờ thấy mình có lỗi gì ở đó cả. Còn dư luận thì nói vào nói ra được độ 1 tuần 2 tuần chứ mấy.

Su Đình

Xe tăng
Câu chuyện này đau lòng thực sự, trách nhiệm của nhà trường trong việc này phải làm rõ. Tuy nhiên em thấy cần phải có những hướng dẫn cụ thể cho nhà trường trong cách xử lý những trường hợp bạo lực học đường, vì hiện nay em thấy giáo viên cũng rất khó trong cách xử lý các học sinh hư, khuyên bảo nhẹ nhàng thì khả năng thành công cũng thấp, phạt hay kỷ luật thì PHHS rồi thậm chí MXH lại ầm lên ngay. Và nhà trường cũng cần có các giáo viên tâm lý để tư vấn, xử lý các khủng hoảng về tâm lý của tuổi mới lớn này (không chỉ bạo lực mà còn yêu đương, áp lực học hành...). Các cụ cứ trách giáo viên giờ vô cảm, nhưng ở chiều ngược lại, xã hội giờ nhiều người cũng có tôn trọng giáo viên nữa đâu, gọi giáo viên của con là thằng này con kia, và quan điểm giáo viên giờ cũng chỉ là thợ dạy.

Ga_son

Xe điện
Lương 2.34x thì không nên có bất cứ kỳ vọng đòi hỏi gì.

Trên này các cụ vẫn mạt sát gọi thầy cô là thợ dạy, rồi đến lúc đụng chuyện lại bảo trách nhiệm, nói ai nghe
Tại sao không phải là không tôn trọng nổi thầy cô thì đừng cho con đi học,

Hoặc là bỏ nhiều tiền cho con vô trường quốc tế mà đòi hỏi.

Mối quan hệ nào cũng cần phải 2 chiều
E ko đồng ý với quan điểm của cụ. Quyền đi học là quyền của bất cứ trẻ em nào, nhà trường có trách nhiệm dạy dỗ về học vấn và hành vi của học sinh.
Hầu hết các giáo viên hiện nay giáo dục vẫn mang nặng tư tưởng phong kiến, giáo dục hết sức áp đặt và bàng quang với các vấn đề ngoài chuyên môn (giáo dục kiến thức) mà học sinh gặp phải. Hầu hết chả hiểu giáo dục khai phóng là j. Nhà trường vẫn áp dụng kỷ luật một cách khá máy móc và thiếu nhân văn. Vụ việc ở trên và vụ việc trước đó ở trường chuyên trong Đăk Lắc là hệ quả của việc giáo dục trọng học vấn và coi nhẹ giáo dục hành vi.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đây, gia đình lên tiếng

trả lời báo chí, chị P.T.T.V (mẹ em N.) cho biết, gia đình đã hai lần lên gặp Ban Giám hiệu nhà trường để phản ánh việc con gái bị bạo lực học đường, bị cô lập, đồng thời xin chuyển lớp cho con.

“Tôi đã hai lần lên gặp thầy Hiệu trưởng để phản ánh sự việc và xin chuyển lớp cho con gái. Lần đầu tiên tôi đến gặp, thầy đi vắng. Tôi có gặp và nhờ thầy Hạnh là giáo viên dạy giáo dục quốc phòng nói với thầy Hiệu trưởng. Lần thứ hai, tôi qua trường và gặp trực tiếp Hiệu trưởng. Lúc ấy, thầy Hiệu trưởng không nhất trí chuyển lớp và nói gia đình phải nhìn nhận lại tại sao em N. lại không thích nghi với các bạn. Thầy Hiệu trưởng cũng hứa sẽ chấn chỉnh lại lớp, xem xét nếu kết quả học tập kỳ 1 của N. tốt”, chị V. kể.
Chuyển trường thì dễ, chuyển lớp không đơn giản vì họ xếp lớp theo kết quả thi đầu vào. Chuyển lớp dễ thế thì sẽ bị nhiều bên lợi dụng cụ ơi.
Ví dụ đang chuyên sử Ams lại muốn chuyển lên chuyên Anh Ams vì lý do bị bắt nạt thì liệu có được ko?

moly

Xe điện
ở đây có thể gia đình họ né tránh việc nói ko tốt về cô chủ nhiệm thì sao. Còn trẻ con nó nói là thích cô gáo lớp bên cũng là bình thường vì nó nói thật. ở đây có sự bao biện và trốn trách nhiệm đó là phụ huynh nói con đc học bổng của trường và cả trường có 17 suất học bổng tức là họ nắm đc con họ tầm nào và xin chuyển. Nhưng đọc báo có nói là phải chứng mình bằng kết quả kỳ thi. Em chỉ thắc mắc là tại sao đã đến mức độ phải đưa đón con, con sợ không đi học và không làm rõ bạn nào và đến gặp trực tiếp phụ huynh bạn đó. Con cũng đã mất ở lứa tuổi đẹp nhất, thật đau xót. Nhưng qua đây bên giáo dục cũng cần làm rõ các quy trình xử lý việc cô lập và bạo lực học đường để hướng dẫn giáo viên có ứng xử đúng. Lớp con em cũng có bạo lực học đường nhưng ở mức độ chưa trầm trọng. Có diều gv chủ nhiệm xử lý ko ổn thỏa dẫn đến ko dứt điểm được. Quâ đay rút kinh nghiệm nếu xảy ra như vậy sẽ gặp trực tiếp phụ huynh và cho các con gặp nhau đẻ tháo gỡ vưỡng mắc đồng thời tuyên bố luôn ko có lần sau, đừng để có lần sau là sẽ to chuyện chứ ko có kiểu giảng hòa thế này