[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

le_petit

Xe tăng
Hầu hết mọi người luôn đổ lỗi cho giáo viên vô cảm khi những chuyện như này xảy ra mà họ ko trong nghề nên ko biết giáo viên vất vả và khổ tâm thế nào.
Trường tôi đây, một học sinh trong trường đánh bạn một cách vô cảm, ở ngoài trường, bị camera an ninh ghi lại (học sinh này đánh nhau vài lần từ đầu năm, xử ly nhiều lần rồi). Công an điều tra và giao lại nhà trường xử lý (chứ ko phải ngược lại nhé, dành cho ai nói nhờ công an khi trường có vụ việc bạo lực)!
Điểm chác hay hạnh kiểm thì tầm học sinh này ko cần, gọi bố mẹ đến thì bố mẹ ko đến bảo chán rồi, nhà trường xử lý thế nào thì xử!
Đuổi học thì ko được vì luật GD ko cho phép.
Thật sự rất may là xã hội này còn rơi rớt tàn dư phong kiến coi trọng bọn thợ dạy (như nhiều người đòi xác định lại vai trò gv như thế) nên hầu hết bọn ngỗ ngược này còn chịu im khi bước chân vào cổng trường để bị mắng, bị bắt ngồi yên mà ko đập bạn chửi thày.
Đến hôm nay cậu hs ấy vẫn vui vẻ lao động rèn luyện (hai tuần nhặt lá trong vườn trường) và chưa ai dám chắc tuần sau cậu đó lại ko đập bạn nào đó.

moly

Xe điện
hehe ngày xưa em toàn cho bọn học kém chép bài =))
Mấy đứa đó phải trực nhật với thi thoảng cho em kẹo bánh =))
em cũng công nhận, lớp em hồ xưa cho em ngồi cạnh toàn thành phần bất hảo nhưng ko boa giờ bị bắt nạt vì em toàn cho chugns nó chép bài
Em thắc mắc tại sao gia đình lại không hỏi con cụ thể hơn ai bạo hành, ai đánh,... để phản ánh trực tiếp về đối tượng, nhóm đối tượng đó nhỉ? Vì nếu PH cũng không tin con mình có thể suy sụp như vậy thì giáo viên cũng khó mà thấy, nên cô mới hỏi vì sao nghỉ học.
Em cg ko hiểu, có thể hỏi ai bạo hạnh concon, lý do và đứng ra xử lý chứ nhỉ? Nếu có bạo lực đến nỗi phải đưa đón con thì sao ko gặp trực tiếp phụ huynh những nạn kia?. Gia đình cô bé cg đã quá đau khổ và tự trách mình đã ko lường trc sự việc rồi cg ko muốn khoét vào nỗi đau của họ nữa. Nhưng thật sự đây là bài học lớn cho cha mẹ và các thầy cô

Mzc

Xe điện
Em đọc hết, thân với con biết chuyện mà để xảy ra ntn thì gia đình cũng có trách nhiệm. Không có giải pháp hay lựa chọn nào khác ah mà chỉ trông chờ tất cả vào nhà trường hả cụ ? Thế trường đấy thiếu trách nhiệm, lớp đấy và các bạn kia không/chậm thay đổi thì cứ để con mình phải chịu hả cụ ?
Em cũng thấy chưa có gì rõ ràng về bạo lực hay gì quá. Mà tuổi này tụi trẻ rất hay nghĩ quẩn, nhiều khi chỉ chuyện nhỏ cũng có thể tự tử ngay. Bạn bè em xưa cũng có vài đứa từng tự tử hồi cấp 2-3.
Nhìn chung là câu chuyện của nhiều bên. Ngoài ra có những bạn bị trầm cảm hay tâm lý quá yếu nữa. Ra đời còn áp lực hơn nhiều.

Mzc

Xe điện
BAO GIỜ MỚI BIẾT CHUYỆN GÌ ĐÃ XẢY RA VỚI EM?

Liên quan đến việc nữ sinh N, trả lời báo chí, chị V (mẹ em N.) cho biết, gia đình đã hai lần lên gặp Ban Giám hiệu nhà trường để phản ánh việc con gái bị bạo lực học đường, bị cô lập, đồng thời xin chuyển lớp cho con.

“Tôi đã hai lần lên gặp thầy Hiệu trưởng để phản ánh sự việc và xin chuyển lớp cho con gái. Lần đầu tiên tôi đến gặp, thầy đi vắng. Tôi có gặp và nhờ thầy Hạnh là giáo viên dạy giáo dục quốc phòng nói với thầy Hiệu trưởng.

Lần thứ hai, tôi qua trường và gặp trực tiếp Hiệu trưởng. Lúc ấy, thầy Hiệu trưởng không nhất trí chuyển lớp và nói gia đình phải nhìn nhận lại tại sao em N. lại không thích nghi với các bạn. Thầy Hiệu trưởng cũng hứa sẽ chấn chỉnh lại lớp, xem xét nếu kết quả học tập kỳ 1 của N. tốt”, chị V. kể.

Theo chị V, ở lớp học, em N. bị tẩy chay, bị tách ra khỏi nhóm bạn. Chị V. cũng cung cấp nhiều tin nhắn trò chuyện giữa hai mẹ con trước khi chuyện đau lòng xảy ra. Theo đó, trong trò chuyện với mẹ, nạn nhân nhiều lần tâm sự ‘chán, không muốn đi học nữa’.

“Học răng nổi, con rành buồn ạ”, em N. nhắn tin tâm sự với mẹ. Đồng thời tự chụp bức ảnh em đang khóc để gửi cho mẹ.

“N. có ngoại hình ưa nhìn, cũng được nhiều bạn để ý. Tuy không phải học giỏi nổi trội nhất lớp nhưng học kỳ qua, N. cũng được học sinh giỏi. Học kỳ 1 cả khóa có 15 lớp, chỉ có 13 bạn được học bổng, trong đó có N”, chị V. cho hay.

Theo chị V., em N. có lấy máy của mẹ nhắn tin cho cô giáo chủ nhiệm nhiều lần để xin nghỉ học. Sau đó, cô giáo có gọi điện cho chị V. hỏi tại sao con lại nghỉ nhiều như thế.

“Tôi có hỏi N. vì sao lại xin nghỉ học nhiều thì con bảo: Mẹ ơi con sợ lắm, con sợ đi học, con không dám đi học". Tôi hỏi tại sao đến mức độ đó, con nói mẹ chỉ cần biết là con sợ lắm. Tôi không ngờ sự việc lại nghiêm trọng, nặng nề đến mức như thế”, chị V. chia sẻ…

Theo: Tiền Phong
Mới là tẩy chay, gọi là chút áp lực tâm lý đi. Nhưng vì vậy mà tự tử thì nó là câu chuyện quá phức tạp và nhiều chiều. Trường học ở mình chưa đủ nguồn lực và trình độ giải quyết đâu. Nếu là em em sẽ chuyển trường cho con. Chứ mấy trường chuyên đâu có nhiều lớp để chuyển đâu. Chứ bảo đánh nhau, doạ giết hay gì là 1 lẽ.

TorienT

Xe container
em xin lỗi phải nói là có những thằng thầy giáo và con cô giáo cực kỳ khốn nạn, chúng nó chỉ biết nghĩ đến thành tích bản thân mà ko ngần ngại mạt sát con trẻ, không cần biết tâm lý con trẻ dễ tổn thương như thế nào, đặc biệt là trường công lập ở thành phố. Nghề giáo hiện tại đã thoái hóa cả về trình độ lẫn nhân phẩm 1 cách đáng báo động. Mong Nhà nước chấn chỉnh mạnh mẽ ngành giáo dục để giữ gìn truyền thống Tôn sư trọng đạo vốn đã quá mong manh trong xã hội này.
Cụ có tôn sư trọng đạo đâu mà đòi sư phải ra sư. Xin phép em nói thẳng thế.

sthd

Xe lăn

giang.nguyen

Xe điện
em xin lỗi phải nói là có những thằng thầy giáo và con cô giáo cực kỳ khốn nạn, chúng nó chỉ biết nghĩ đến thành tích bản thân mà ko ngần ngại mạt sát con trẻ, không cần biết tâm lý con trẻ dễ tổn thương như thế nào, đặc biệt là trường công lập ở thành phố. Nghề giáo hiện tại đã thoái hóa cả về trình độ lẫn nhân phẩm 1 cách đáng báo động. Mong Nhà nước chấn chỉnh mạnh mẽ ngành giáo dục để giữ gìn truyền thống Tôn sư trọng đạo vốn đã quá mong manh trong xã hội này.
Lương 2.34x thì không nên có bất cứ kỳ vọng đòi hỏi gì.

Trên này các cụ vẫn mạt sát gọi thầy cô là thợ dạy, rồi đến lúc đụng chuyện lại bảo trách nhiệm, nói ai nghe

gld

Xe điện
Hầu hết mọi người luôn đổ lỗi cho giáo viên vô cảm khi những chuyện như này xảy ra mà họ ko trong nghề nên ko biết giáo viên vất vả và khổ tâm thế nào.
Trường tôi đây, một học sinh trong trường đánh bạn một cách vô cảm, ở ngoài trường, bị camera an ninh ghi lại (học sinh này đánh nhau vài lần từ đầu năm, xử ly nhiều lần rồi). Công an điều tra và giao lại nhà trường xử lý (chứ ko phải ngược lại nhé, dành cho ai nói nhờ công an khi trường có vụ việc bạo lực)!
Điểm chác hay hạnh kiểm thì tầm học sinh này ko cần, gọi bố mẹ đến thì bố mẹ ko đến bảo chán rồi, nhà trường xử lý thế nào thì xử!
Đuổi học thì ko được vì luật GD ko cho phép.
Thật sự rất may là xã hội này còn rơi rớt tàn dư phong kiến coi trọng bọn thợ dạy (như nhiều người đòi xác định lại vai trò gv như thế) nên hầu hết bọn ngỗ ngược này còn chịu im khi bước chân vào cổng trường để bị mắng, bị bắt ngồi yên mà ko đập bạn chửi thày.
Đến hôm nay cậu hs ấy vẫn vui vẻ lao động rèn luyện (hai tuần nhặt lá trong vườn trường) và chưa ai dám chắc tuần sau cậu đó lại ko đập bạn nào đó.
Rõ ràng các bạn gv bây giờ khác gv thời trước, k còn tận tình với học sinh nữa. Có thể gánh nặng cv hành chính, hs, giáo án khiến các bạn gv k có nhiều thời gian cho học sinh như cách đây 3-40 năm. Hiệu trưởng các trường giờ oai như cóc, quyền sinh, quyền sát, làm quản lý như CEO, đâu chỉ đơn thuần làm giáo dục, có quyền bố trí gv chủ nhiệm, phân lớp chọn, lớp ngoại giao, ký gv hợp đồng, duyệt kinh phí, học bán trú, đi dã ngoại, đủ thứ.
Trường hợp bạn học sinh hư kể trên, gv có thể thống nhất gia đình đưa đi trường giáo dưỡng nếu như các thầy cô bó tay. K thể bao biện luật giáo dục k cho phép, để làm tổn hại đến các học sinh khác đang học tập bình thường.
Môi trường giáo dục là dạy dỗ kiến thức, dạy làm người, đối xử nhân ái với nhau. Vụ việc ở Nghệ An, k thể nói gv Chủ nhiệm và Hiệu trưởng k liên quan được, k ai có thể bao biện thái độ vô cảm khi học sinh và gia đình phản ánh, các thầy cô biết, nhưng coi như không, dẫn đến hậu quả đau lòng.

giang.nguyen

Xe điện

hành hạ người khác, kể cả bằng tinh thần, gây tổn hại trên 31% sức khỏe, tù 1-3 năm.
trường hợp này là nghiêm trọng nhất, sẽ bị kịch khung 3 năm tù
Link cụ nêu:

* Theo quy định nêu trên, tội hành hạ người khác được cấu thành khi có các yếu tố:

- Đối xử tàn ác hoặc làm nhục;

- Nạn nhân là người lệ thuộc vào người phạm tội;

- Không có quan hệ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu nuôi dưỡng lẫn nhau.

Yếu tố số 2 không đầy đủ thì chẳng kết tội này được đâu cụ ạ

sthd

Xe lăn
Lương 2.34x thì không nên có bất cứ kỳ vọng đòi hỏi gì.

Trên này các cụ vẫn mạt sát gọi thầy cô là thợ dạy, rồi đến lúc đụng chuyện lại bảo trách nhiệm, nói ai nghe
Không làm được nghề thì bỏ đi. đừng bám lấy rồi làm vô trách nhiệm, gây hậu quả lớn cho học sinh

Axeco

Xe buýt
Bố mẹ nuôi con bao nhiêu năm trời mà giờ như này, ko có gì có thể bù đắp đc tổn thất này

giang.nguyen

Xe điện
Không làm được nghề thì bỏ đi. đừng bám lấy rồi làm vô trách nhiệm, gây hậu quả lớn cho học sinh
Tại sao không phải là không tôn trọng nổi thầy cô thì đừng cho con đi học,

Hoặc là bỏ nhiều tiền cho con vô trường quốc tế mà đòi hỏi.

Mối quan hệ nào cũng cần phải 2 chiều

Khongdanhvong

Xe điện

hành hạ người khác, kể cả bằng tinh thần, gây tổn hại trên 31% sức khỏe, tù 1-3 năm.
trường hợp này là nghiêm trọng nhất, sẽ bị kịch khung 3 năm tù
Trong này toàn trẻ con "hành hạ" nhau thì khó kết tội đấy cụ.

Lmdnana

Xe đạp
Rõ ràng các bạn gv bây giờ khác gv thời trước, k còn tận tình với học sinh nữa. Có thể gánh nặng cv hành chính, hs, giáo án khiến các bạn gv k có nhiều thời gian cho học sinh như cách đây 3-40 năm. Hiệu trưởng các trường giờ oai như cóc, quyền sinh, quyền sát, làm quản lý như CEO, đâu chỉ đơn thuần làm giáo dục, có quyền bố trí gv chủ nhiệm, phân lớp chọn, lớp ngoại giao, ký gv hợp đồng, duyệt kinh phí, học bán trú, đi dã ngoại, đủ thứ.
Trường hợp bạn học sinh hư kể trên, gv có thể thống nhất gia đình đưa đi trường giáo dưỡng nếu như các thầy cô bó tay. K thể bao biện luật giáo dục k cho phép, để làm tổn hại đến các học sinh khác đang học tập bình thường.
Môi trường giáo dục là dạy dỗ kiến thức, dạy làm người, đối xử nhân ái với nhau. Vụ việc ở Nghệ An, k thể nói gv Chủ nhiệm và Hiệu trưởng k liên quan được, k ai có thể bao biện thái độ vô cảm khi học sinh và gia đình phản ánh, các thầy cô biết, nhưng coi như không, dẫn đến hậu quả đau lòng.
Cái này cần chỉ đạo quyết liệt từ trên xuống, nhà trường và các thầy cô cũng có lúc lực bất tòng tâm thôi. Ngày xưa lớp em cũng có nhiều đứa phá vô cùng, phê cần trong lớp, không cho các bạn yên thân ngồi học. Bố mẹ chúng nó to (cỡ bộ trưởng) nên GVCN chỉ biết hàng ngày gọi điện về cho phụ huynh để phản ánh lại.

TamchieumoI

Xe buýt
Tên em là Cúc, ngày bé từ cấp 1, lên 2, rồi cấp 3, suốt ngày cái hội trong lớp nó trêu em, nó gọi em là cúc cúc cúc cúc cúc...như gọi tên 1 con cún con. Lúc cấp 1 và đầu cấp 2 thì cả gái cả trai nó trêu vậy, em đã nhiều lần về bảo bm em là bm đi đổi tên cho con đi. Em còn nhớ là em tự chọn tên Quỳnh cơ. Chẳng hiểu sao thích tên ấy nữa.
Nhưng BM e ko fai người chiều con, và cũng quá bận rộn để đi chạy mấy cái giầy tờ đổi tên, mặc kệ con hậm hực và ko vui. Cuối cấp 2 và lên cấp 3 hội ctrai thi thoảng vẫn trêu vậy nhưng h thì tâm lý e khác, em ko chấp chúng nó việc đấy nữa. Kiểu như em chấp nhận và yêu cái tên của mình rồi ấy.
Ngoài tên, vì em làm cán sự lớp suốt, em cũng rất nghiêm túc, nên bị nhiều bạn ghét cũng fai. Cno còn chế nhạo việc em ko xinh, kiểu như xấu như mày chó nó yêu, Cúc mà cũng có ng tặng hoa cơ ah, chắc mắt bị mù....haha.
Cũng tủi thân lắm, nhưng em nghĩ ntn chứ: bà mày có xấu cũng chả đến lượt chúng mày nhé. Lúc đó e học giỏi nhất lớp, nhất trường, nên mấy đứa con trai học ko giỏi, lại chỉ suy nghĩ xinh với xấu em mặc kệ chúng nó trêu vậy. Chỉ trêu thôi chứ mà động tay động chân thì biết tay em.
1 lần cỡ lớp 2, em gái lớp 1, 2 chị em đi học về với nhau( đi bộ), bị 1 bạn nam dùng đá ném chảy máu đầu. Về mách bố em, bố em vào nhà thằng kia nói chuyện ntn đó em ko rõ, nhưng lúc về bố em bảo: thằng nào đánh tẩn lại chết mọe nó đi.
Sau đó lớn lên 1 lớp, đi học về lại bị 1 con nhãi ranh nó trêu, nó còn đẩy ngã em gái em. Thế là em tát cho con kia mấy phát, nó khóc về mách và gọi a trai nó ra. 2 chị em em co giò chạy, thằng kia nó hô vọng là lần sau đừng để tao bắt dc🤣🤣🤣
Về lại mách bố, bố bảo ko sao, mai cứ đi học như bình thường nó mà dám đánh tao ra xử. 2 chị em cũng sợ, đi về qua đoạn nhà kia cả đi cả run mấy hôm, mà chả thấy ai ra đánh. Ôi mừng....
Bạo lực cho dù thể xác hay tinh thần, từ trước đến nay vẫn luôn và sẽ luôn tồn tại thôi. Nhà trường là 1 phần, nhưng vai trò của gia đình fai ưu tiên lên hàng đầu.
Thật may mắn vì em đã có 1 tuổi thơ mạnh mẽ và tự lập....
Quê ta yêu lắm mới nựng:” Ôi con chó Cúc của bà!!!” đó mợ!

VuNgoanMuc

Xe điện
Đây, gia đình lên tiếng

trả lời báo chí, chị P.T.T.V (mẹ em N.) cho biết, gia đình đã hai lần lên gặp Ban Giám hiệu nhà trường để phản ánh việc con gái bị bạo lực học đường, bị cô lập, đồng thời xin chuyển lớp cho con.

“Tôi đã hai lần lên gặp thầy Hiệu trưởng để phản ánh sự việc và xin chuyển lớp cho con gái. Lần đầu tiên tôi đến gặp, thầy đi vắng. Tôi có gặp và nhờ thầy Hạnh là giáo viên dạy giáo dục quốc phòng nói với thầy Hiệu trưởng. Lần thứ hai, tôi qua trường và gặp trực tiếp Hiệu trưởng. Lúc ấy, thầy Hiệu trưởng không nhất trí chuyển lớp và nói gia đình phải nhìn nhận lại tại sao em N. lại không thích nghi với các bạn. Thầy Hiệu trưởng cũng hứa sẽ chấn chỉnh lại lớp, xem xét nếu kết quả học tập kỳ 1 của N. tốt”, chị V. kể.

Khongdanhvong

Xe điện
Đúng ra là bây giờ giáo viên không có quyền và không dám làm. Ví dụ ngày xưa các thầy cô bạt tai phạt quỳ,...là bình thường, nay mà thế thì lên mạng XH và có khi bị xử lý ngay vì đó là "bạo hành", nên thầy cô bây giờ kiểu dĩ hòa vi quý. Các quy trình xử lý vụ việc là của nhà trường cụ ạ, và còn phải tùy mức độ. Em thấy cô giáo gọi hỏi phụ huỵnh vì sao con nghỉ học nhiều thì hẳn là cô không nghĩ chuyện nghiêm trọng rồi, đến bố mẹ biết còn không nghĩ thế mà. Gia đình là nơi tiếp xúc với con đa số thời gian sẽ hiểu con hơn nhiều, hiểu cả tình cách cùng sự thay đổi của con. Chẳng hạn, con khóc nói sao mà đi học đc thì sao lại không hỏi han chi tiết cụ thể để cho con nghỉ theo con mong muốn, đồng thời làm việc quyết liệt với nhà trường, cô giáo, phụ huynh các em kia.
Nếu cả lớp tẩy chay bạn thì em không nghĩ cả lớp này đầu gấu đâu, thường sẽ chỉ 1 nhóm thôi, khi đó cha mẹ phản ánh luôn nhóm đó, đối tượng đó, phụ huynh của đối tượng, cụ thể là đã bạo hành thể chất hay tinh thần như thế nào, cụ thể trong nhóm chat của con chẳng hạn,... để có phương án rõ ràng, chứ không nên chỉ xin cho con chuyển lớp mà không phản ánh cụ thể, vì đó là một hành động không đi đúng vấn đề.
Ý em muốn nói là phải kết hợp cả gia đình và nhà trường chứ không đổ lỗi hết cho nhà trường được.

asset19

Xe buýt
Giải Pháp là: nếu bạo lực học đường thì cách chức hiệu trưởng.
Ps: vừa đọc thông tin, gia đình đòi chuyển lớp nhưng hiệu trưởng ko đồng ý. Khốn nạn thật.

sthd

Xe lăn
Tại sao không phải là không tôn trọng nổi thầy cô thì đừng cho con đi học,

Hoặc là bỏ nhiều tiền cho con vô trường quốc tế mà đòi hỏi.

Mối quan hệ nào cũng cần phải 2 chiều
nhà nạn nhân này rất tôn trọng thầy cô. xin phép các kiểu. thầy cô vẫn kệ cho chết

TorienT

Xe container
nhà nạn nhân này rất tôn trọng thầy cô. xin phép các kiểu. thầy cô vẫn kệ cho chết
Cụ cực đoan quá. Theo cụ giáo viên và Nhà trường cần làm gì ạ vì thời em đi học (Hà Nội và là những trường nhóm đầu) vẫn bắt nạt, vẫn cô lập, vẫn chém nhau ngoài cổng trường. Và các thầy cô cũng không làm gì được.