[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

gnud_ht

Xe buýt
Khả năng lớp này là lớp cá biệt. Có nghĩa là học lớp này là 1 hình thức dành cho các học sinh bất trị. Nên hiệu trưởng mới bảo học khá lên rồi cho chuyển lớp. Chứ không thì phụ huynh nào cũng bảo con tôi bị cô lập thì được chuyển lớp hết à. Chứ học lớp bình thường thì chuyển rất dễ.
Vãi cả khả năng. Cụ đừng có đi dùng khả năng suy đoán của mình để phán mà hãy nên tìm hiểu kĩ cụ ạ. Đây là trường chuyên ĐH Vinh thì làm gì có lớp cá biệt cho các học sinh bất trị theo khả năng suy đoán của cụ.

khanhnguyen09

Xe container
Khổ thân cháu!
Bayh lại bị thằng hiệu trưởng nó tiếp tục giữ làm con tin để biện minh cho sự vô cảm của nó!
Súc vật, 1 đứa trẻ do nó quản lý đã ra đi mãi mãi mà bayh nó vẫn ngồi biện minh như k có chuyện gì xảy ra cả!
K hiểu cái tâm nó để đâu! Làm thầy làm gì?!
Trường công lập thì thầy hiệu trưởng là vua thì cần gì phải làm gì.

Vinhdq164

Xe buýt
Vậy nên nhà cháu đang dạy bọn trẻ:
- Đứa gái đầu: Nếu con đi học trong lớp, có bạn nào đó giật tóc, tát con, hay đánh con, thì coi hãy nhẹ nhàng lại gần bạn và cầm dép vả vào mặt nó cho mẹ. Nhưng con không được là người đi bắt nạt các bạn trước.
- Thằng cu sau: Nếu mày bị chúng nó đánh thì mày làm thế nào ?
Nó bảo: Thì còn đánh lại chúng nó.
Em bảo: Thế nếu chúng nó đông hơn.
Nó bảo: Thì con cầm gạch.
Em bảo: Máu chiến là điều tốt, tuy nhiên, phải bảo với bố nghe không, để bố đến chém chết mẹ chúng nó luôn.
Đừng nhồi nhét vào đầu con trẻ mấy tư tưởng ấy. Nó học chính bố mẹ nhanh lắm đấy. R đến lúc nó cầm dao chém con ng ta thì lại...Cháu ở nhà ngoan lắm

Website
casamia.vn
Em nghĩ là nên đi sâu sát với con thì tốt hơn, tâm sự với con, nghe những điều con nói. Vụ này đang cảnh tỉnh cho phụ huynh ở Việt Nam. Bên Nhật bên Hàn nhiều lắm rồi

thanglong858

Xe hơi
Giờ lên báo xem các thầy trình bày đủ các lý do để có 1 kết quả, rằng các thầy rất trách nhiệm, rất công tâm, rất quan tâm tới học sinh, tuy nhiên …. cuối cùng thì chả ai có lỗi, toàn là do khách quan, và cuối cùng là có thể bị khiển trách hoặc chả bị sao cả.
Kịch bản quen thuộc được diễn hoài không chán cụ nhỉ.

catking113

Xe Cứu Trợ
Chuyển lớp, chuyển trường là giải pháp bất đắc dĩ thôi, làm sao dậy con mình sống hoà đồng với tập thể. Như vậy quẳng đâu cũng đc.
Đứa bị bạn bè cô lập thì bản thân nó có thể có vấn đề về cách cư xử với bạn bè. Vd đợt con nhà e đánh bạn, hỏi nguyên nhân thì là do đứa kia cứ đi với đứa này lại đặt điều nói xấu đứa khác, sau bọn nó phát hiện ra nên bảo nhau tẩn cho 1 trận và tẩy chay bạn này.

Chỉnh sửa cuối:

lạc lối

Xe điện
Có vài giải pháp , đến nói truyện vs phụ huynh , nặng hơn thì tay bo đập cho thằng phụ huynh kia 1 trận , nhưng trước hết các cụ nên huấn luyện cho con chữ Nhẫn xem chúng có quen được không, theo dõi qua thời gian mà chúng ko quen được, cảm giác ức chế tổn thương thì đành dùng giải pháp tức thời . Nhưng trên đường đời chúng nó sẽ còn găp nhiều sự kiên bất ngờ , giải pháp cứng rắn bạo lực có thể thành công trong 1 vài lần , nhưng ai biết được đến 1 lần nhỡ tay thằng kia lại ngã trúng viên gạch..etc ...thì lúc đấy lại ..ước gì .. giá như .
Chữ Nhẫn không bao giờ là lý thuyết mà có giá trị thực tiễn ...vì đến 1 ngày cái kết tinh của chữ Nhẫn có sức mạnh bùng nổ , con các cụ sẽ đuọc những cái lớn hơn nhiều lần

114hangbong

Xe cút kít
Các cụ cứ nói chuyện bạo lực đánh nhau rồi tự vệ đánh lại. Con em nó yếu chả đánh được ai thì em hay tỉ tê khuyên con nên chơi với nhiều bạn trong lớp vào. Tuần trước nó về bảo mai con nghỉ vì nhóm giỏi nó đến làm mô hình, con thuộc nhóm kém hơn nên chỉ phải làm Slide thôi. Em bảo mô hình trước sau đều phải làm hết, mai mà nghỉ thì đến lớp xem các bạn giỏi cần gì mình phụ các bạn để tập cho quen. Đến mẹ già sắp về hưu ròi mà thấy bạn bè có việc là cũng phải săm xắn nhảy vào làm cùng, hoặc đi theo để học thêm cho biết nữa là con. Nó nghe theo nên hôm sau đến trường, lúc gần 1h chiều mới về thấy vui vẻ, hào hứng lắm vì tham gia rất vui. Nhóm giỏi kia bây giờ lụt nên mời tất cả các bạn tham gia kín tuần luôn, phân cho con em phụ trách các bạn còn lại đó. Em thấy chúng nó hết phân biệt và hòa thuận với nhau hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quá đau lòng, đây cũng là lời cảnh tỉnh cho nhà trường, các bạn học sinh và gia đình tránh các sự việc tương tự.
Nhưng em nói thật, chẳng phải là học sinh các cấp học đâu, ngay trong các cơ quan/doanh nghiệp nơi chúng ta công tác cũng đầy rẫy những trường hợp bị cô lập, có những nhóm chơi với nhau và còn nói xấu nhau thậm tệ luôn ấy. Vì vậy cần phải rèn cho con cái tính cách vui vẻ, biết tạo hòa đồng, nhẫn nhịn ngay từ bé!

Covid2021

Xì hơi lốp
⚫Hôm nay…
Gia đình mất con.
Chúng tôi mất cháu.
Thương tiếc bao nhiêu công lao dưỡng dục chăm bẵm để con được khôn lớn. Đứa trẻ mạnh mẽ, ngoan ngoãn,xinh đẹp và hiểu chuyện, làm hết việc nhà giúp mẹ, thương yêu các em và lấy đó làm niềm vui … Cuối cùng lại bị tổn thương bởi xã hội và chính xác là BẠO LỰC HỌC ĐƯỜNG. Tự bản thân gia đình nhận lỗi khi ko nắm bắt được con/cháu mình đang ở trong tình trạng báo động như thế. Con học giỏi nhất nhì lớp, vậy mà bỗng dưng một ngày dám bỏ học. Con có nói với mẹ “con sợ đi học, con sợ đến trường” . Mẹ tìm hiểu thì biết con bị đánh, bị ngược đãi và bị áp đảo tâm lý. Mẹ có tìm đến trường để xin chuyển lớp cho con, tìm đến cô chủ nhiệm để xin đc can thiệp. Trường ko cho chuyển lớp nhưng thầy cô hứa sẽ tìm hiểu và xử lý nghiêm. Nên mẹ tạm yên tâm nghĩ con sẽ tự xử lý được vấn đề của mình. Mẹ cố gắng đón đưa con đi học để tránh con bị bắt nạt, động viên con hàng ngày . Ai ngờ đâu con vẫn bị đe doạ, bạo lực hàng tháng trời. Tột cùng của tổn thương, con đã lên cả kế hoạch mua dây thừng mới. Nhằm lúc bố mẹ vắng nhà, con khoá trái cửa rồi t.h.ắ.t c.ổ t.ự v.ẫ.n. Con c.h.ế.t oan uổng ở cái tuổi đẹp nhất của cuộc đời. Con hưởng dương 17 tuổi tròn. Con quá dại dột. Gia đình quá bất ngờ và đau đớn, cái giá phải trả là quá đắt.
Nhưng tôi muốn hỏi,trách nhiệm của môi trường giáo dục có hay ko trong sự việc của cháu tôi?
Cháu tôi là NTYN - học sinh lớp 10A15, chuyên Đại học Vinh.
Cre: Copy bài viết của người thân con trên FB.
tiếc quá, ngày xưa em học giỏi và cũng hay bị bắt nạt, thế là em xin cô cho ngồi cạnh đứa to khỏe và gấu nhất trường, em cho nó chép bài vô điều kiện, giúp đỡ hết sức về điểm số, bù lại nó bảo vệ em khỏi bọn bắt nạt. Vậy là những năm cấp 2 của e êm đềm từ đó. Lên cấp 3 thì em to cao + tập võ vs cũng húng chó rồi nên ko còn sợ gì nữa.

gld

Xe điện
Con em từng học Alpha school, trường tư thục có thời gian đầu khá nổi trong nhóm các trường C2 tư ở HN, mấy năm đầu quy mô ít cũng có tý thành tích giáo dục. Nhưng em phát hiện con em bị bắt nạt học đường, bị cô lập, ngay lập tức em gặp gv chủ nhiệm và Ban giám hiệu phản ánh, theo dõi đúng 1 tháng, thấy gv chủ nhiệm vô cảm, lđ nhà trường mải lo những việc to tát, k giải quyết dứt điểm. Em cho chuyển trường ngay và luôn, giờ mới thấy mình quá sáng suốt. Con có trường mới, bạn mới, yên ổn và vui vẻ học hành

chiquynhvn90

Xe tải
Đừng nhồi nhét vào đầu con trẻ mấy tư tưởng ấy. Nó học chính bố mẹ nhanh lắm đấy. R đến lúc nó cầm dao chém con ng ta thì lại...Cháu ở nhà ngoan lắm
Cần có quan điểm tự bảo vệ bản thân, thay vì nhu nhược tự nín chịu, rồi đến lúc con trẻ ám ảnh tâm lý, dẫn đến như bài viết này thì lúc đó lại giá như...
Từ bé đến giờ, em sống chưa bao giờ thằng nào bắt nạt được, thích kiểu gì cũng chơi được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
tiếc quá, ngày xưa em học giỏi và cũng hay bị bắt nạt, thế là em xin cô cho ngồi cạnh đứa to khỏe và gấu nhất trường, em cho nó chép bài vô điều kiện, giúp đỡ hết sức về điểm số, bù lại nó bảo vệ em khỏi bọn bắt nạt. Vậy là những năm cấp 2 của e êm đềm từ đó. Lên cấp 3 thì em to cao + tập võ vs cũng húng chó rồi nên ko còn sợ gì nữa.
Thời ngày xưa tụi em thì học giỏi gần như auto được bảo vệ và ngưỡng mộ bất kể nam nữ trừ khi có tính cách cá biệt (kiểu như chảnh, coi thường bạn khác). Em hồi cấp 3 yếu nhưng thích đá bóng, có ông bạn lớp khác táng phát vào chân tý gãy thế là ông đấy còn bị cả đội trong và ngoài sân lao vào tý táng cho một trận cơ :))

fanmu1234

Xe container
E chỉ thắc mắc chút là gia đình đã biết mà sao k tự xử lý đám kia mà trông chờ vào việc chuyển lớp. Với đám đó chuyển lớp cũng k ăn thua, vì chúng gây bè trong lớp ngoài lớp, lớp trên lớp dưới, trong trường ngoài trường khủng bố tinh thần cả trên mạng fb các kiểu. Như có lần e cũng đã kể trong các thớt tìm lớp tìm trường, ngoài việc trường chuyên lớp chọn môi trường tốt rồi thì còn phải nhóm bạn học tốt nữa, trong lớp kiểu gì cũng có vài đứa thích nổi trội muốn ra vẻ anh chị. F1.1 nhà em cũng bị dính y như thế này khi vào cấp 2. Chơi thân với 2 đứa thích ăn chơi son phấn tóc vàng tóc đỏ thích làm hot gơn. Mình khuyên con chọn bạn mà chơi nói khơi khơi con không hiểu không nghe đâu. Ấy thế rồi việc khủng bố xảy ra. Chả là con em được cô giao việc kiểm tra việc làm bài ôn bài trong tổ, khi con kể làm việc đó mình đã nhắc con nếu làm thì cb sẵn tinh thần có xích mích xảy ra và sẵn sàng lý lẽ cho việc này. Có lần 2 cô bạn thân kia k làm bài con em ghi tên. Thế là 2 đứa bắt đầu khủng bố con em, ngồi dưới vẽ bậy đầy lưng áo con em, bêu xấu, kêu gọi khắp trong ngoài trường khủng bố tinh thần, còn dọa chặn đường nọ kia. Con em thuộc dạng lỳ mà tối về thấy biểu hiện tâm lý ăn nuốt k ngon em check fb phát hiện ra nt từng đứa dọa cho một trận mới yên. Thế là từ đó lời khuyên chọn bạn mà chơi con thấm ngay, nó quay sang chơi với mấy bạn nhan sắc bình bình k đua đòi son phấn nhuộm tóc nhuộm tai chỉ chú tâm ganh đua rủ nhau học hành mục tiêu rõ ràng hoạt động ngoại khóa sôi nổi các kiểu. Từ đó tới c3 con toàn theo hướng chọn bạn chơi nhóm bạn như vậy mình k còn phải lo nữa.
Con em không bị bạo lực học đường. Nhưng con người quen bị 1 bọn trong lớp cô lập và dọa đánh thằng nhóc. Em ui như sau:

Em xui mẹ nó báo Công an, nói rằng tôi phát hiện trong cặp con tôi có 1 con dao, hỏi kỹ thì thằng con đang lên kế hoạch đâm chết 1 bạn vì bị cô lập và dọa đánh. Kết quả là:

Công an nghe vậy liền đến trường lôi hết bọn bắt nạt lên phòng giám hiệu tra hỏi. Bọn nhóc sơ xanh mặt khi thấy công an đến tra và hỏi. Sau đó CA yêu cầu mời phụ huynh bọn bắt nạt đến. Mẹ đứa bị bắt nạt thì chốt luôn trước mặt phụ huynh và bọn bắt nạt, rằng con tôi bị bắt nạt nên đang bị khủng hoảng tâm lý, chúng mày liệu đấy, nó khùng lên nó đâm chết thật thì ráng mà chịu. Phụ huyn bọn kia nghe cũng khiếp luôn. Việc bắt nạt chấm dứt.

Em không biết cách của em có sai không, nhưng thực sự nó đã xảy ra.

fanmu1234

Xe container
Thời ngày xưa tụi em thì học giỏi gần như auto được bảo vệ và ngưỡng mộ bất kể nam nữ trừ khi có tính cách cá biệt (kiểu như chảnh, coi thường bạn khác). Em hồi cấp 3 yếu nhưng thích đá bóng, có ông bạn lớp khác táng phát vào chân tý gãy thế là ông đấy còn bị cả đội trong và ngoài sân lao vào tý táng cho một trận cơ :))
Sụ thật những đứa học giỏi + đàng hoàng sẽ được bạn bè thương và bảo vệ.

Ngược lại những hs chảnh cũng sẽ bị ghét và cô lập.

Cách đây mấy chục năm cũng xảy ra 1 vụ bạo lực tinh thần học đường khiến HS tự tử. Vụ án Đường Sơn Quán, con gái ông Ba Tung học trường THPT Lê Quý Đôn tự tử sau khi ông Ba Tung (trưởng phòng CSHS bị kỷ luật đăng báo) và bọn HS bạo lực tinh thần cô bé. Nhưng em nghe HS kể lại rằng bình thường cô này cũng rất chảnh.

TorienT

Xe container
Con em không bị bạo lực học đường. Nhưng con người quen bị 1 bọn trong lớp cô lập và dọa đánh thằng nhóc. Em ui như sau:

Em xui mẹ nó báo Công an, nói rằng tôi phát hiện trong cặp con tôi có 1 con dao, hỏi kỹ thì thằng con đang lên kế hoạch đâm chết 1 bạn vì bị cô lập và dọa đánh. Kết quả là:

Công an nghe vậy liền đến trường lôi hết bọn bắt nạt lên phòng giám hiệu tra hỏi. Bọn nhóc sơ xanh mặt khi thấy công an đến tra và hỏi. Sau đó CA yêu cầu mời phụ huynh bọn bắt nạt đến. Mẹ đứa bị bắt nạt thì chốt luôn trước mặt phụ huynh và bọn bắt nạt, rằng con tôi bị bắt nạt nên đang bị khủng hoảng tâm lý, chúng mày liệu đấy, nó khùng lên nó đâm chết thật thì ráng mà chịu. Phụ huyn bọn kia nghe cũng khiếp luôn. Việc bắt nạt chấm dứt.

Em không biết cách của em có sai không, nhưng thực sự nó đã xảy ra.
Thế này em nghĩ đã tạo ra một tiền lệ xấu trong đầu đứa trẻ rồi.

ate1987

Xe tăng
hehe ngày xưa em toàn cho bọn học kém chép bài =))
Mấy đứa đó phải trực nhật với thi thoảng cho em kẹo bánh =))

MuathuHN252

Xe cút kít
Em dc bảo vệ là dc thầy cô bảo vệ. Cũng chả ai bắt nạn gì em, nhưng chúng chê xấu các thứ thôi. Với cả mỗi lần thi cử kiểm tra mà làm ko ch0 chép thì rất nhiều đứa thái độ.
Cơ mà e lớp phó học tập, có những năm kiêm cả lớp trưởng, ngoài việc nghiêm kiểu các bạn đi học fai đúng giờ, vệ sinh fai sạch, mặc đồng phục,khăn đỏ fai đúng lịch ...thì mỗi lần sắp thi và ktra ngoài việc thầy ôn em cũng nhắc nhở các bạn học ntn, câu nào bài nào dễ ra, em cũng đoán trúng đề cho các bạn nhiều phết. Chỉ những đứa nó quá là ham chơi thì nó mới ghét em, mà mấy đứa ấy ghét thì em ứ thèm chấp...còn cơ bản e cũng dc rất nhiều ng quý.

giang.nguyen

Xe điện
Đã hơn 1 lần em đăng đàn trên này nói về vấn đề trầm cảm, nhất là ở thanh thiếu niên, trẻ dậy thì bởi vid các trẻ ở lứa tuổi này có nhu cầu rất lớn để được tự khẳng định mình, được chia sẻ, giải quyết những bất an ở những bước chập chững đầu đời.

Em cũng xin một lần nữa nhắc nhở các cụ là trầm cảm là vấn đề có thật, và vẫn luôn hiện hữu ở những anh em bạn bè, họ hàng con cháu xung quanh chúng ta, chứ không phải xa vời vợi chỉ trên TV mới nghe thấy.

Các cụ thường nghĩ, tại sao có thể đi tới quyết định kết thúc cuộc đời được, điều này khokng thể có,.... Nhưng về mặt bản chất, những người bin trầm cảm hoj không suy nghĩ hay vận hành giống như người bình thường.

Ở những bệnh nhân trầm cảm, thường trong đầu họ luôn tồn tại hai (hoặc nhiều) luồng suy nghĩ đối chọi gay gắt lẫn nhau, giữa một bên là luồng suy nghĩ bảo vệ cơ thể, và một bên là luồng suy nghĩ tiêu cực, tuyệt vọng, tự đổ lỗi cho bản thân và thường đưa đến những quyết định rất rất đáng tiếc.

Đây là một phản ứng tự nhiên của não bộ, khi mà những bất ổn, những nhu cầu được chia sẻ, chăm sóc, thoả mãn về mặt tinh thần không được đáp ứng.

Yêu-không được yêu, giỏi giang - hèn kém, thất bại - tự tin, đáng sống - không đáng sống, ......

Các luồng suy nghĩ đối chọi này không phải nhất thời, không phải chỉ trong 1 thời gian ngắn mà luôn tồn tại 24/24, 7 ngày trên tuần, diễn tiến qua nhiều tuần, nhiều tháng, nhiều năm, gây nên sự khổ sở, rút kiệt, làm hao mòn đến kiệt quệ tinh thần của người bệnh. Và khi ở trong trạng thái kiệt quệ kéo dài, chỉ cần trong 1 giây lát, vài chục giây đến vài phút bốc đồng đủ khiến họ lựa chọn.

Rất nhiều những bệnh nhân trầm cảm, ở giai đoạn nặng của bệnh, thì họ khai báo các triệu chứng ảo giác, xuất hiện những luồng âm thanh khuyến khích, thúc đẩy họ kết thúc cuộc đời để thoát khỏi cái trạng thái kiệt quệ tinh thần đó.

Quyết định tự kết thúc cuộc đời là một quyết định trọng đại, nhưng ở bệnh nhân trầm cảm, họ chỉ tốn 1 giây để đi đến quyết định đó.

Hơn ai hết, em mong là các cụ, luôn có một ánh mắt để ý một chút đến con em, bạn hữu, gia đình của mình. Một sự chia sẻ, thâud hiểu, cảm thông rất có thể đã là một lời nói thay đổi một đời người.