[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em dc bảo vệ là dc thầy cô bảo vệ. Cũng chả ai bắt nạn gì em, nhưng chúng chê xấu các thứ thôi. Với cả mỗi lần thi cử kiểm tra mà làm ko ch0 chép thì rất nhiều đứa thái độ.
Cơ mà e lớp phó học tập, có những năm kiêm cả lớp trưởng, ngoài việc nghiêm kiểu các bạn đi học fai đúng giờ, vệ sinh fai sạch, mặc đồng phục,khăn đỏ fai đúng lịch ...thì mỗi lần sắp thi và ktra ngoài việc thầy ôn em cũng nhắc nhở các bạn học ntn, câu nào bài nào dễ ra, em cũng đoán trúng đề cho các bạn nhiều phết. Chỉ những đứa nó quá là ham chơi thì nó mới ghét em, mà mấy đứa ấy ghét thì em ứ thèm chấp...còn cơ bản e cũng dc rất nhiều ng quý.
Giỏi - dốt hay xuynh - xấu, giầu - nghèo luôn có sự lệch pha rất lớn ắt có nhiều người để ý, soi mói và trêu hoặc công kích. Nếu không thích thì bỏ qua hoặc phải biết cách hòa đồng để xóa đi khoảng cách đó. Nếu không khéo, thái độ không tích cực là bị ghét, đố kỵ hoặc cô lập ngay. Điều này còn tiếp diễn đến khi đầu đã bạc, tuy mức độ và cách giải quyết khác nhau qua từng giai đoạn của cuộc đời mợ ah ~o)

Mưa tháng 11

Xe tăng
Khổ thân cháu bé quá, chắc cháu xinh đẹp và học giỏi và còn non nớt nên không để ý đến sự đố kị của bạn bè.
Con nhà em hồi bé cũng có lần bị bạn bắt nạt, sau nó không kìm chế được tẩn cho bọn kia một trận. May mà bố mẹ mấy đứa chỉ đến nhà mách chứ không đánh lại thằng bé.

Khongdanhvong

Xe điện
Gia đình nào cũng thế ko riêng nhà cụ ạ, cụ đọc bài sẽ thấy gđ cũng tự bảo tự bản thân gia đình nhận lỗi khi không nắm bắt được con/ cháu mình đang trong tình trạng báo động như thế.
Nhưng mình là người ngoài, ko nên phán xét trách móc xát muối vào tim họ. Họ có thể ko đọc được nhưng 1 người rồi 1000 người nói, đau đớn ân hận cả đời.
Thế nhưng nếu quy trách nhiệm cho giáo viên hoặc một ai đó rồi chửi bới lan tràn thì có khi lại khiến một mạng nữa ra đi đấy cụ ạ.

• Vodka
Reactions: Mzc

Luxipe

Xe hơi
Vậy nên nhà cháu đang dạy bọn trẻ:
- Đứa gái đầu: Nếu con đi học trong lớp, có bạn nào đó giật tóc, tát con, hay đánh con, thì coi hãy nhẹ nhàng lại gần bạn và cầm dép vả vào mặt nó cho mẹ. Nhưng con không được là người đi bắt nạt các bạn trước.
- Thằng cu sau: Nếu mày bị chúng nó đánh thì mày làm thế nào ?
Nó bảo: Thì còn đánh lại chúng nó.
Em bảo: Thế nếu chúng nó đông hơn.
Nó bảo: Thì con cầm gạch.
Em bảo: Máu chiến là điều tốt, tuy nhiên, phải bảo với bố nghe không, để bố đến chém chết mẹ chúng nó luôn.
Dạy con làm côn đồ hả c? Toàn chém với cầm gạch với rút dép vả vào mặt 🥲

Mật Mật 0606

Xe tăng
Có những đứa trẻ mạnh mẽ, có những đứa trẻ yếu đuối, có những đứa trẻ hồn nhiên vô tư, có những đứa cái gì cũng để trong lòng rồi nghĩ ngợi.
Chúng ta có thể đã đôi lần hỏi con cái ở lớp ở trường có bị bạn bắt nạt không?
Nhưng đã lần nào chúng ta để ý xem con mình có bắt nạt bạn không?
Một vài tin nhắn trong nhóm lớp và đây là lớp chất lượng cao.
Em chỉ hy vọng cái chết của cháu nó sẽ thay đổi đc ít nhiều suy nghĩ của những cháu đang có suy nghĩ ngông cuồng của tuổi học trò.

sthd

Xe lăn
Thế nhưng nếu quy trách nhiệm cho giáo viên hoặc một ai đó rồi chửi bới lan tràn thì có khi lại khiến một mạng nữa ra đi đấy cụ ạ.
học sinh bị bạo lực thân thể, bạo lực tinh thần cả năm cô không quan tâm. xin cô can thiệp cô làm qua loa rồi kệ.
trò tự tử rồi thầy cô chỉ chăm chăm biện bạch lý do lý chấu
chửi là đúng
thầy cô nên bỏ nghề
lớp toàn côn đồ nên giải tán

dzoro

Xe điện
Công An đã vào cuộc. Hy vọng làm cái án điểm để răn đe cả giáo viên và phụ huynh và cả học sinh nữa.

XPQ

Xe cút kít
Thời xưa chúng em đi học thì bạo hành bạo lực cũng đủ các môn không khác bây giờ mấy. Nhưng ngày xưa nhân cách chúng em như con giun, quằn thế nào cũng chịu được. Giờ thời đại mới, nhận thức về cá nhân tự tôn khác chúng em ngày xưa nhiều và có nhẽ là khuôn mẫu giáo dục đã lạc hậu. Bởi vậy chưa thế có giải pháp cho những tổn thương cá nhân trong môi trường học đường hay xã hội.

Khongdanhvong

Xe điện
học sinh bị bạo lực thân thể, bạo lực tinh thần cả năm cô không quan tâm. xin cô can thiệp cô làm qua loa rồi kệ.
trò tự tử rồi thầy cô chỉ chăm chăm biện bạch lý do lý chấu
chửi là đúng
thầy cô nên bỏ nghề
lớp toàn côn đồ nên giải tán
Bạo lực sẽ có bằng chứng. Cụ chờ điều tra đi đã, đến giết người còn phải điều tra mà cụ đã quy cho giáo viên. Nếu cả năm bị bạo hành thì gia đình lại có lỗi đấy ạ, để con cả năm như vậy, không làm um và tự chuyển trường cho con ngay lập tức, vài tháng còn có thể hiểu được.

MuathuHN252

Xe cút kít
Vậy nên nhà cháu đang dạy bọn trẻ:
- Đứa gái đầu: Nếu con đi học trong lớp, có bạn nào đó giật tóc, tát con, hay đánh con, thì coi hãy nhẹ nhàng lại gần bạn và cầm dép vả vào mặt nó cho mẹ. Nhưng con không được là người đi bắt nạt các bạn trước.
- Thằng cu sau: Nếu mày bị chúng nó đánh thì mày làm thế nào ?
Nó bảo: Thì còn đánh lại chúng nó.
Em bảo: Thế nếu chúng nó đông hơn.
Nó bảo: Thì con cầm gạch.
Em bảo: Máu chiến là điều tốt, tuy nhiên, phải bảo với bố nghe không, để bố đến chém chết mẹ chúng nó luôn.
Ko liên quan nhưng e hỏi chút. Đọc còm này xong e hiểu đây là mẹ cháu bé. Và nick này là mợ đúng ko ạ

Mật Mật 0606

Xe tăng
BAO GIỜ MỚI BIẾT CHUYỆN GÌ ĐÃ XẢY RA VỚI EM?

Liên quan đến việc nữ sinh N, trả lời báo chí, chị V (mẹ em N.) cho biết, gia đình đã hai lần lên gặp Ban Giám hiệu nhà trường để phản ánh việc con gái bị bạo lực học đường, bị cô lập, đồng thời xin chuyển lớp cho con.

“Tôi đã hai lần lên gặp thầy Hiệu trưởng để phản ánh sự việc và xin chuyển lớp cho con gái. Lần đầu tiên tôi đến gặp, thầy đi vắng. Tôi có gặp và nhờ thầy Hạnh là giáo viên dạy giáo dục quốc phòng nói với thầy Hiệu trưởng.

Lần thứ hai, tôi qua trường và gặp trực tiếp Hiệu trưởng. Lúc ấy, thầy Hiệu trưởng không nhất trí chuyển lớp và nói gia đình phải nhìn nhận lại tại sao em N. lại không thích nghi với các bạn. Thầy Hiệu trưởng cũng hứa sẽ chấn chỉnh lại lớp, xem xét nếu kết quả học tập kỳ 1 của N. tốt”, chị V. kể.

Theo chị V, ở lớp học, em N. bị tẩy chay, bị tách ra khỏi nhóm bạn. Chị V. cũng cung cấp nhiều tin nhắn trò chuyện giữa hai mẹ con trước khi chuyện đau lòng xảy ra. Theo đó, trong trò chuyện với mẹ, nạn nhân nhiều lần tâm sự ‘chán, không muốn đi học nữa’.

“Học răng nổi, con rành buồn ạ”, em N. nhắn tin tâm sự với mẹ. Đồng thời tự chụp bức ảnh em đang khóc để gửi cho mẹ.

“N. có ngoại hình ưa nhìn, cũng được nhiều bạn để ý. Tuy không phải học giỏi nổi trội nhất lớp nhưng học kỳ qua, N. cũng được học sinh giỏi. Học kỳ 1 cả khóa có 15 lớp, chỉ có 13 bạn được học bổng, trong đó có N”, chị V. cho hay.

Theo chị V., em N. có lấy máy của mẹ nhắn tin cho cô giáo chủ nhiệm nhiều lần để xin nghỉ học. Sau đó, cô giáo có gọi điện cho chị V. hỏi tại sao con lại nghỉ nhiều như thế.

“Tôi có hỏi N. vì sao lại xin nghỉ học nhiều thì con bảo: Mẹ ơi con sợ lắm, con sợ đi học, con không dám đi học". Tôi hỏi tại sao đến mức độ đó, con nói mẹ chỉ cần biết là con sợ lắm. Tôi không ngờ sự việc lại nghiêm trọng, nặng nề đến mức như thế”, chị V. chia sẻ…

Theo: Tiền Phong

L.C.D

Xe container
Con em hồi lớp 4 chuyển trường. Đi học 1 tuần thấy con zai về kể là bạn HA (con gái khá đanh đá) bảo con là cút về trường cũ đi, mày ko thuộc lớp này.
Ngay lập tức em đến lớp con, mua bánh kẹo mời các bạn trong lớp và em đến bàn bạn HA ngồi. Em đưa bạn HA túi bánh kẹo to hơn, rất dịu dàng nói với bạn: con ơi, bạn nhà cô ở trường khác đến, bạn còn bỡ ngỡ, rất nhiều thứ chưa biết. Cô muốn nhờ con giúp bạn để bạn bắt nhịp với việc học và hoà nhập với lớp. Con giúp cô và bạn được ko?
Nàng e thẹn vâng ạ. Từ hôm sau, nàng kèm con em tập viết chữ cho đẹp. Đại loại toàn những việc lặt vặt trẻ con nhưng ko còn nói kiểu hắt hủi con em nữa.
Con lớn dần lên thì cũng nhiều vấn đề hơn, nhưng em luôn tư vấn chúng nó các giải pháp ôn hoà, cố gắng tránh xung đột.
Điều em luôn nhấn mạnh với các con là đừng đặt quá nhiều kỳ vọng vào chuyện gì. Bởi vì cs luôn thay đổi, ko có gì là bất biến cả. Ngày hnay có điều tốt đẹp, ok con vui, nhưng có thể nó ko tốt mãi. Giả sử nó ko còn tốt như ban đầu, cũng đừng quá thất vọng. Đó là sự biến thiên tất yếu của cuộc sống. Khi bình tĩnh nhìn nhận vấn đề thì đồng thời con sẽ tìm đc giải pháp để làm cho nó tốt dần lên.
Điều nhấn mạnh thứ 2 là sự chia sẻ. Em luôn nói với con là gặp bất cứ vấn đề gì, hãy chia sẻ để mọi ng xung quanh cho các con nhiều giải đáp, để các con nhìn nhận đa chiều hơn. Cái gì khó nói với bố mẹ thì có thể nói với ông bà, dì chú, hoặc bạn bè các con. Nói với ai cũng đc, miễn là phải nói ra, ko nên giấu và chịu đựng 1 mình.

sthd

Xe lăn
Bạo lực sẽ có bằng chứng. Cụ chờ điều tra đi đã, đến giết người còn phải điều tra mà cụ đã quy cho giáo viên. Nếu cả năm bị bạo hành thì gia đình lại có lỗi đấy ạ, để con cả năm như vậy, không làm um và tự chuyển trường cho con ngay lập tức, vài tháng còn có thể hiểu được.
mời cụp
BAO GIỜ MỚI BIẾT CHUYỆN GÌ ĐÃ XẢY RA VỚI EM?

Liên quan đến việc nữ sinh N, trả lời báo chí, chị V (mẹ em N.) cho biết, gia đình đã hai lần lên gặp Ban Giám hiệu nhà trường để phản ánh việc con gái bị bạo lực học đường, bị cô lập, đồng thời xin chuyển lớp cho con.

“Tôi đã hai lần lên gặp thầy Hiệu trưởng để phản ánh sự việc và xin chuyển lớp cho con gái. Lần đầu tiên tôi đến gặp, thầy đi vắng. Tôi có gặp và nhờ thầy Hạnh là giáo viên dạy giáo dục quốc phòng nói với thầy Hiệu trưởng.

Lần thứ hai, tôi qua trường và gặp trực tiếp Hiệu trưởng. Lúc ấy, thầy Hiệu trưởng không nhất trí chuyển lớp và nói gia đình phải nhìn nhận lại tại sao em N. lại không thích nghi với các bạn. Thầy Hiệu trưởng cũng hứa sẽ chấn chỉnh lại lớp, xem xét nếu kết quả học tập kỳ 1 của N. tốt”, chị V. kể.

Theo chị V, ở lớp học, em N. bị tẩy chay, bị tách ra khỏi nhóm bạn. Chị V. cũng cung cấp nhiều tin nhắn trò chuyện giữa hai mẹ con trước khi chuyện đau lòng xảy ra. Theo đó, trong trò chuyện với mẹ, nạn nhân nhiều lần tâm sự ‘chán, không muốn đi học nữa’.

“Học răng nổi, con rành buồn ạ”, em N. nhắn tin tâm sự với mẹ. Đồng thời tự chụp bức ảnh em đang khóc để gửi cho mẹ.

“N. có ngoại hình ưa nhìn, cũng được nhiều bạn để ý. Tuy không phải học giỏi nổi trội nhất lớp nhưng học kỳ qua, N. cũng được học sinh giỏi. Học kỳ 1 cả khóa có 15 lớp, chỉ có 13 bạn được học bổng, trong đó có N”, chị V. cho hay.

Theo chị V., em N. có lấy máy của mẹ nhắn tin cho cô giáo chủ nhiệm nhiều lần để xin nghỉ học. Sau đó, cô giáo có gọi điện cho chị V. hỏi tại sao con lại nghỉ nhiều như thế.

“Tôi có hỏi N. vì sao lại xin nghỉ học nhiều thì con bảo: Mẹ ơi con sợ lắm, con sợ đi học, con không dám đi học". Tôi hỏi tại sao đến mức độ đó, con nói mẹ chỉ cần biết là con sợ lắm. Tôi không ngờ sự việc lại nghiêm trọng, nặng nề đến mức như thế”, chị V. chia sẻ…

Theo: Tiền Phong

Dan du an

Xe ba gác
Gia đình người ta đã lên gặp cả hiệu trưởng 2 lần, lại dành thời gian đưa con lớn thế đi học rồi đón về còn bảo thế nào là không dành thời gian nữa. Ông hiệu trưởng nếu có liêm sỷ nên nghỉ việc, đó là bài học cho thái độ vô trách nhiệm quan liêu như thế.

Dan du an

Xe ba gác
Nên xem lại trách nhiêm của hiệu trưởng và giáo viên chủ nhiệm lớp. Xem Hiệu trưởng đã gọi học sinh lên hỏi chưa? có biên bản không? đã làm việc với giáo viên chủ nhiệm chưa? Người đứng đầu phải chịu trách nhiệm khi vấn đề nghiêm trọng xảy ra và ngành giáo dục nên lấy trường hợp này để đào tạo cán bộ quản lý giáo dục về trách nhiệm và trình tự xử lý vụ việc. Hoàn toàn đồng ý là không phải cứ phụ huynh lên đề nghị con được chuyển lớp chuyển trường là đồng ý ngay nhưng phải có các động thái xử lý và trao đổi việc đó khi họp với các giáo viên chủ nhiệm. Nếu không nghiêm trọng sao họ phải lên gặp tận hiệu trưởng, sao họ không gặp giáo viên chủ nhiệm thôi. Người ta đâu có rỗi như thế.

Khongdanhvong

Xe điện
Em thắc mắc tại sao gia đình lại không hỏi con cụ thể hơn ai bạo hành, ai đánh,... để phản ánh trực tiếp về đối tượng, nhóm đối tượng đó nhỉ? Vì nếu PH cũng không tin con mình có thể suy sụp như vậy thì giáo viên cũng khó mà thấy, nên cô mới hỏi vì sao nghỉ học.

sthd

Xe lăn
bạo hành tinh thần có thể dẫn đến chết người.
Không biết là luật đã có tội Bạo hành tinh thần gây hậu quả nghiêm trọng thì bị xử lý hình sự chưa?

bmt1986

Xe tăng
Vụ này có kiện được nhà trường ko nhỉ các cụ ?

Covid2021

Xì hơi lốp
Nên xem lại trách nhiêm của hiệu trưởng và giáo viên chủ nhiệm lớp. Xem Hiệu trưởng đã gọi học sinh lên hỏi chưa? có biên bản không? đã làm việc với giáo viên chủ nhiệm chưa? Người đứng đầu phải chịu trách nhiệm khi vấn đề nghiêm trọng xảy ra và ngành giáo dục nên lấy trường hợp này để đào tạo cán bộ quản lý giáo dục về trách nhiệm và trình tự xử lý vụ việc. Hoàn toàn đồng ý là không phải cứ phụ huynh lên đề nghị con được chuyển lớp chuyển trường là đồng ý ngay nhưng phải có các động thái xử lý và trao đổi việc đó khi họp với các giáo viên chủ nhiệm. Nếu không nghiêm trọng sao họ phải lên gặp tận hiệu trưởng, sao họ không gặp giáo viên chủ nhiệm thôi. Người ta đâu có rỗi như thế.
em xin lỗi phải nói là có những thằng thầy giáo và con cô giáo cực kỳ khốn nạn, chúng nó chỉ biết nghĩ đến thành tích bản thân mà ko ngần ngại mạt sát con trẻ, không cần biết tâm lý con trẻ dễ tổn thương như thế nào, đặc biệt là trường công lập ở thành phố. Nghề giáo hiện tại đã thoái hóa cả về trình độ lẫn nhân phẩm 1 cách đáng báo động. Mong Nhà nước chấn chỉnh mạnh mẽ ngành giáo dục để giữ gìn truyền thống Tôn sư trọng đạo vốn đã quá mong manh trong xã hội này.