[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

MuathuHN252

Xe cút kít

MuathuHN252

Xe cút kít
Nỏ phải mô, mợ nhớ nhầm rồi…khi mợ được nựng câu đó thì đến giờ nhà cháu tin là mợ không giữ được ký ức lúc đó nữa đâu ạ!
Nựng là giọng văn nó khác cụ ah. Hồi bé chẳng ai nựng em như thế cả, kể cả bố mẹ em ạ.

holland

Xe tăng
Sao cứ trách gia đình nạn nhân mà không oán trách gia đình lũ bắt nạt bạn? Nếu không có những đứa mất dạy như vậy thì làm sao nên nỗi? Chúng nó sẽ chịu quả báo và bị phán xét bởi tòa án lương tâm. Thật ám ảnh và đau xót khi nhìn dòng chữ : con ơi, Ngọc ơi! trên facebook mẹ cháu bé.

TorienT

Xe container
Hầu hết mọi người luôn đổ lỗi cho giáo viên vô cảm khi những chuyện như này xảy ra mà họ ko trong nghề nên ko biết giáo viên vất vả và khổ tâm thế nào.
Trường tôi đây, một học sinh trong trường đánh bạn một cách vô cảm, ở ngoài trường, bị camera an ninh ghi lại (học sinh này đánh nhau vài lần từ đầu năm, xử ly nhiều lần rồi). Công an điều tra và giao lại nhà trường xử lý (chứ ko phải ngược lại nhé, dành cho ai nói nhờ công an khi trường có vụ việc bạo lực)!
Điểm chác hay hạnh kiểm thì tầm học sinh này ko cần, gọi bố mẹ đến thì bố mẹ ko đến bảo chán rồi, nhà trường xử lý thế nào thì xử!
Đuổi học thì ko được vì luật GD ko cho phép.
Thật sự rất may là xã hội này còn rơi rớt tàn dư phong kiến coi trọng bọn thợ dạy (như nhiều người đòi xác định lại vai trò gv như thế) nên hầu hết bọn ngỗ ngược này còn chịu im khi bước chân vào cổng trường để bị mắng, bị bắt ngồi yên mà ko đập bạn chửi thày.
Đến hôm nay cậu hs ấy vẫn vui vẻ lao động rèn luyện (hai tuần nhặt lá trong vườn trường) và chưa ai dám chắc tuần sau cậu đó lại ko đập bạn nào đó.
Em người cũ, em vẫn tin dù có thế nào nghề giáo và nghề y vẫn có giới hạn đạo đức hơn những nghề khác.

TorienT

Xe container
Nói chung chuyện này quá đau lòng, mong các cụ, mợ nhớ cho là mình chịu trách nhiệm cao nhất về con mình cho đến khi nó 18 tuổi. Bất kỳ vấn đề gì cũng cần nắm bắt và hãy xử lý triệt để đừng để nó xảy ra sự cố. Chẳng có từ nào mô tả nỗi đau này được cả và chẳng có ai chịu trách nhiệm thay mình được.

holland

Xe tăng
Việc này em thấy lỗi là của nhà trường, của giáo viên, của nền giáo dục. Các cụ cứ đổ lỗi phần lớn cho gia đình, động tí là bắt gia đình chuyển trường cho con. Chuyển trường đâu có đơn giản. Mỗi khi chuyển cấp các cụ mợ chả vò đầu bứt tai tìm mãi mới được ngôi trường ưng ý cho con mình, giờ chỉ vì mâu thuẫn nhỏ ở trường mà đòi chuyển cho con biết ngôi trường mới với bạn bè xa lạ con có tránh được bạo hành không? Giáo viên và nhà trường thì vẫn nằm trong hệ thống thờ ơ coi thành tích hơn tính mạng của học sinh. Mà tại sao con mình phải chuyển trường mà không phải là bọn bắt nạt kia? Nếu làm đúng trách nhiệm, và công bằng nhất thì khi con hoặc phụ huynh có con bị bắt nạt phản ánh thì giáo viên, nhà trường phải có hình phạt với bọn bắt nạt cho nó sợ chứ, nếu bọn bắt nạt rắn mặt thì đuổi học luôn. Đằng này chắc nhiều cụ mợ ở đây cũng từng có con bị bắt nạt vài lần, cũng bảo con mách cô và cô cũng ậm ờ cho qua hoặc có nhắc nhở nhẹ nhàng nhưng đâu lại vào đó, con vẫn cứ bị bắt nạt. Lúc này tâm lý con sẽ âm thầm chịu đựng vì có mách mẹ, mách cô cũng chả giải quyết được gì, có khi còn bị bắt nạt nhiều hơn. Về phía phụ huynh cũng khó, không mách cô thì chả biết làm thế nào. Chả nhẽ con mình bị cốc đầu mình cũng đến trường đe dọa hoặc đánh cái đứa đã cốc đầu con mình à? Thế nó chả ra làm sao cả. Tất nhiên nếu biết trước rằng con mình sẽ tự tử thì bố mẹ nào chả làm hết sức để bảo vệ con. Nhưng chả ai ngờ được rằng những việc nhỏ như vậy mà con mình sẽ chết. Giáo viên và nhà trường cũng nghĩ đây là việc nhỏ nên luôn bỏ qua. Nếu học sinh không thuộc bài mới là việc lớn???
Còm rất thực tế và chuẩn xác.

Dancingwiththewind

Xe điện
Cấp 1 con em bị một bạn hay đánh. chồng em đến tận nơi gặp gỡ nói chuyện, dọa báo công an mà bạn ấy không sợ. Hoàn cảnh là bố mẹ bỏ nhau và bạn ở với bà nên cũng chả làm sao đc. May trong thời gian ngắn thì hết cấp 1.
Đến cấp 2 lại có một bạn cứ đánh con em, cũng hoàn cảnh bố mẹ chia tay. Em tâm sự với cô Cn, cô cũng biết và bảo một bạn chín chắn hơn kèm sát con em. Chồng em thấy mãi cứ thế bảo: bố cho phép con đánh lại bạn, hậu quả như nào bố chịu. Sau một thời gian cả cô cả bố mẹ sát sao hai bạn lại chơi thân với nhau chứ. Có hôm bạn ý đến nhà em chơi. Có hôm chiều tiêm phòng covid, bạn ý sợ gọi điện buôn cả sáng với con em.
Giờ con em kể ở lớp có một bạn hơi chậm toàn bị các bạn khác trêu và không chơi cùng. Con em lại rất bênh vực bạn ấy và bảo người bạn như vậy mới thật lòng với mình.
Nhà em luôn phải tỉ tê xã hội như này như kia, lớp học cũng không thể 100% như mình mong muốn đc. Quan trọng là sự thích ứng của mình. Con có vấn đề gì cứ nói cùng bố mẹ để cùng phân tích giải quyết.
Có đợt chơi với nhau ở sân chơi như nào, một con bé về mách bố là con em đá bóng vào người nó (sau nó xin lỗi là nó nhầm) ông bố đang uống bia có tí oai ra đạp con em một cái. Ối giời ông bố nhà này đi hỏi han tìm bằng đc nhà kia. Chồng em bảo: con tôi tuổi vị thành niên nên tôi là người giám hộ. anh đánh con tôi có để lại dấu vết và có người làm chứng. Bây giờ tuỳ anh thích xử lý theo luật pháp hay luật rừng tôi đều ok. Ông kia xin lỗi rối rít còn mời chồng em uống bia.
Đọc về bé này xót quá, bằng tuổi con em. Chúng em luôn nỗ lực gần gũi chăm sóc con mà vẫn không biết như nào cho đủ.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhiều cụ mợ đặt vấn đề hoặc trách phụ huynh của bạn nữ xấu số rằng tại sao không chuyển trường cho con. Nếu như chuyển giữa 2 trường ngang nhau thì mọi chuyện sẽ dễ hơn. Nhưng chuyển từ trường chuyên sang trường bình thường lại là cả một vấn đề mà em nghĩ rằng mẹ bạn ấy đã cân nhắc. Em hiếm khi chia sẻ chuyện cá nhân mình trên diễn đàn nhưng sự việc này quá đau lòng.
Em đã bị chuyển trường từ trường chuyên về trường làng đầu cấp 2, vì một biến cố gia đình. Thế nhưng khi em về trường làng học thì đi đến đâu cũng bị chỉ trỏ rằng: con này học dốt nên bị trường chuyên đuổi. Khi học trong lớp em thường xuyên bị giáo viên các môn gọi hỏi bài/ kiểm tra bài theo kiểu "xem học sinh trường chuyên thế nào". Em còn bị mấy thằng đầu gấu đầu mèo khoá trên chặn đường trêu. Mọi việc chỉ chấm dứt khi hết học kỳ 1, em thi xong, có kết quả học tập và không "dốt" như cả trường đang ồn. Tuy nhiên em đã xuống dốc không phanh sau khi chuyển trường vì "sốc văn hoá", không thể hoà nhập được với cách dạy quan liêu ở trường mới. Chưa kể những tổn thương tâm lý khi cả làng cả xã cũng đồn ầm lên rằng vì em học dốt nên bị trường chuyên đuổi (ngày xưa ở quê em, một người đi học trường chuyên là cả làng cả xã biết).

giahoi

Xe hơi
Gia đình cũng có lỗi trong vấn đề này đấy ạ. Đây là hồi chuông cảnh tỉnh các bậc cha mẹ về việc thiếu sự đồng hành cùng con trẻ
Phũ mồm nhưng công nhận là không thể phủi sạch trách nhiệm của gia đình trong việc này. Con cái mà bị bạo hành như thế thì kể cả nghỉ học cũng phải làm. Nói gì thì nói, gia đình có trách nhiệm.
Bài viết này không biết của ai, nhưng nếu là của bố mẹ cháu thì không nên, còn nếu là của một thành viên nào đó thì cũng là loại kền kền, em thật.
Edit. Đây là hệ chất lượng cao, nói thật là nó là hệ vào học bằng tiền, thế nên các cụ có thể đoán thêm về mức độ chịu đựng của các tiểu thư-công tử tham gia hệ này.

Chỉnh sửa cuối:
Mới là tẩy chay, gọi là chút áp lực tâm lý đi. Nhưng vì vậy mà tự tử thì nó là câu chuyện quá phức tạp và nhiều chiều. Trường học ở mình chưa đủ nguồn lực và trình độ giải quyết đâu. Nếu là em em sẽ chuyển trường cho con. Chứ mấy trường chuyên đâu có nhiều lớp để chuyển đâu. Chứ bảo đánh nhau, doạ giết hay gì là 1 lẽ.
em nghĩ là có nhiều lý do, chứ mỗi việc đi học ngồi cùng mấy đứa mình ghét mà về tự tử thì hơi quá. Chúng ta thử nghĩ xem, nếu mình ra đường gặp thất bại, thiệt thòi, nhục nhã, nhưng về nhà gia đình là điểm tựa vững vàng thì chúng ta có thấy việc ngoài xã hội sẽ thành nhỏ tí ko đáng bận tâm nữa không.
Nếu gia đình là nơi chốn yên bình hạnh phúc nhất thì ta sẽ có chỗ để xoa dịu mọi vết thương ngoài xã hội, chỉ sợ không có chỗ dung thân thì mới muốn chết mịa đi giải thoát mọi khổ đau thôi.

• Vodka
Reactions: Mzc

toyennha

Xe lăn
Cái quan trọng nhất là học sinh lớp 10A15, chuyên Đại học Vinh.
Nếu không phải tiếc chữ chuyên lớp chọn chuyển con qua trường # phút "mốt" đã không ra cớ sự như vậy? Chuyển lớp em ví dụ đang học chuyên toán đòi đổi chuyên văn ông hiểu trưởng nào dám cho đổi?

Mzc

Xe điện
em nghĩ là có nhiều lý do, chứ mỗi việc đi học ngồi cùng mấy đứa mình ghét mà về tự tử thì hơi quá. Chúng ta thử nghĩ xem, nếu mình ra đường gặp thất bại, thiệt thòi, nhục nhã, nhưng về nhà gia đình là điểm tựa vững vàng thì chúng ta có thấy việc ngoài xã hội sẽ thành nhỏ tí ko đáng bận tâm nữa không.
Nếu gia đình là nơi chốn yên bình hạnh phúc nhất thì ta sẽ có chỗ để xoa dịu mọi vết thương ngoài xã hội, chỉ sợ không có chỗ dung thân thì mới muốn chết mịa đi giải thoát mọi khổ đau thôi.
Cũng khó trách lắm. Có những người họ k chịu nổi cuộc sống này, đơn giản vậy thôi.
Có thể các cụ k để ý hoặc k biết, chứ bạn bè em k hiếm người từng tự tử.
- con bạn hàng xóm, đi học k làm bài về bị bố đánh (mà hồi em bé trẻ con bị đánh như cơm bữa). Trưa nó vác lá ngón ra cổng ăn, bọn em còn trêu bảo mày ăn kèm muối mới chết đc. Đkm nó ăn thật, sợ quá chạy đi gọi người lớn đưa vào viện rửa ruột. Con này éo chết mà giờ nó còn đẻ 4 đứa với cái thằng xui dại rồi =))
- em thằng bạn. Bố mẹ bỏ nhau. Nó lười học. Mẹ nó chỉ bảo con mà k học mẹ cho về ở với bố. Trưa nó ăn lá ngón, chết :(
- con bạn em hồi cấp 3 chuyên sp1 đàng hoàng. Nó bảo chán. Ra ngồi trà đá nó vác ra 1 lọ thuốc uống cả mấy chục viên. Em hỏi mày uống cái lol gì mà lắm thế. Nó bảo thuốc bổ. Hơn tuần k gặp, sau gặp nó mới bảo hôm đó là thuốc ngủ. Chiều nằm ở nhà mãi k chết, chị nó nhìn thấy lọ thuốc mới đem đi viện. Mà con này tự tử 3 lần k chết. Thế mà giờ là ts định cư ở Mỹ rồi.
Tụi người Thái trên quê em còn hài hơn. Hơi tí tự tử. Chồng mắng, tự tử. Buồn, tự tử. Hết rượu, tự tử…

Cũng khó trách lắm. Có những người họ k chịu nổi cuộc sống này, đơn giản vậy thôi.
Có thể các cụ k để ý hoặc k biết, chứ bạn bè em k hiếm người từng tự tử.
- con bạn hàng xóm, đi học k làm bài về bị bố đánh (mà hồi em bé trẻ con bị đánh như cơm bữa). Trưa nó vác lá ngón ra cổng ăn, bọn em còn trêu bảo mày ăn kèm muối mới chết đc. Đkm nó ăn thật, sợ quá chạy đi gọi người lớn đưa vào viện rửa ruột. Con này éo chết mà giờ nó còn đẻ 4 đứa với cái thằng xui dại rồi =))
- em thằng bạn. Bố mẹ bỏ nhau. Nó lười học. Mẹ nó chỉ bảo con mà k học mẹ cho về ở với bố. Trưa nó ăn lá ngón, chết :(
- con bạn em hồi cấp 3 chuyên sp1 đàng hoàng. Nó bảo chán. Ra ngồi trà đá nó vác ra 1 lọ thuốc uống cả mấy chục viên. Em hỏi mày uống cái lol gì mà lắm thế. Nó bảo thuốc bổ. Hơn tuần k gặp, sau gặp nó mới bảo hôm đó là thuốc ngủ. Chiều nằm ở nhà mãi k chết, chị nó nhìn thấy lọ thuốc mới đem đi viện. Mà con này tự tử 3 lần k chết. Thế mà giờ là ts định cư ở Mỹ rồi.
Tụi người Thái trên quê em còn hài hơn. Hơi tí tự tử. Chồng mắng, tự tử. Buồn, tự tử. Hết rượu, tự tử…
Thế chắc do tư tưởng em là đứa yêu cuộc sống nên khác vậy, ra đường đủ thứ chuyện nhưng nó đều ở ngoài đường, em chỉ đem tiền về nhà chứ ko đem ưu phiền về nhà. :))

Mzc

Xe điện
Thế chắc do tư tưởng em là đứa yêu cuộc sống nên khác vậy, ra đường đủ thứ chuyện nhưng nó đều ở ngoài đường, em chỉ đem tiền về nhà chứ ko đem ưu phiền về nhà. :))
Thì mỗi người 1 khả năng chịu đựng và cách xử lý khác nhau. Như em thì khá đơn giản hoá mọi chuyện. Điểm mạnh là em k bao giờ stress hay mệt mỏi hay gây căng thẳng. Điểm yếu là tẻ nhạt trong mắt vợ.

Thì mỗi người 1 khả năng chịu đựng và cách xử lý khác nhau. Như em thì khá đơn giản hoá mọi chuyện. Điểm mạnh là em k bao giờ stress hay mệt mỏi hay gây căng thẳng. Điểm yếu là tẻ nhạt trong mắt vợ.
Tại cái gì cũng đơn giản hoá nên trở thàh tẻ nhạt đấy cụ. Em cũng được xem là người tẻ nhạt nhưng không phải mỗi mắt vợ em mà còn là trong mắt của nhiều người. Bận bỏ xừ, rảnh đâu mà đi khuấy động cs cho người khác. :)

dhela

Xì hơi lốp
Hầu hết mọi người luôn đổ lỗi cho giáo viên vô cảm khi những chuyện như này xảy ra mà họ ko trong nghề nên ko biết giáo viên vất vả và khổ tâm thế nào.
..,
Cháu nó mất rồi nên em cũng ko muốn chẻ ra.
Nhưng nội cái việc khi đc hỏi lý do sao muốn chuyển lớp mà cháu dám trả lời là vì thích cô giáo lớp bên đó... thì thật là em cũng thua cháu. Cá nhân em thấy có sự thách thức ngầm trong cách trả lời đó :|

Mặt khác, em cũng mong gia đình ngô khoai rõ ràng mọi việc để tất cả cùng rút kinh nghiệm!