[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

Vinhdq164

Xe buýt
Con bị mắng hay bị phạt thì PH gào mồm lên dc ngay thì bố giáo viên nào dám. Giờ cứ kè kè cái điện thoại k vừa ý là cho lên mạng XH bóc phốt. mà lên mạng XH thì chưa biết đúng sai ntn cứ chửi gv với gd trc đã.... Xác định con m thì tự biết cách giáo dục thôi. Hãy tự dạy cho con m kỹ năng sống để đối phó với nó. Cũng xác định luôn là gv ng ta cũng chỉ có việc day học thôi. Còn lại đừng đòi hỏi là phải ntn, như thế kia...khi có sự vụ xảy ra ng thiệt là con m chứ mồm cứ gào lên kỉ luật gv hay nọ kia thì làm gì...

TorienT

Xe container
Kỷ luật xong con bé đi tự tử thì lại có một câu chuyện khác để lên án. Thật ra chúng ta không thấy được toàn cảnh đâu ạ, chỉ có điều tra thôi.
Khi xảy ra chuyện đổ lỗi là dễ nhất cụ ạ. Em thì cứ xác định luôn con mình là vấn đề của mình, nó có vấn đề là lỗi của mình rồi từ đấy mà tìm cách xử lý phù hợp.

Khongdanhvong

Xe điện
Đồng ý với bạn. Nhiều khi bố mẹ quan tâm hết mức rồi nhưng những bạo lực lời nói, tẩy chay của lũ bạn xấu cứ ngày một ngày hai làm con ức chế. Đâu phải lúc nào muốn chuyển cũng chuyển được ngay, còn phụ thuộc vào trường lớp, mức độ xa gần. Cấp 3 từ công lập sang công lập khác các cụ tưởng dễ. Từ chuyên sang trường thường liệu con có bị trêu chọc, dè bỉu..Ví dụ, con đang học AMs phải xin chuyển sang đâu? trường công thì không thể nếu không có quan hệ cứng, trường tư nổi như LTV liệu có nhận con? Vậy con phải vào trường tư thục làng nhàng rồi.Phải đứng ở vị trí người ta thì mới phán xét được. Mình con thứ nhất học chuyên, con thứ 2 bị bắt nạt nên rất hiểu các tình huống này. Vì vậy, ai chưa rơi vào cảnh này đừng nói mạnh. Những lời nói của các vị chẳng khác nào BL tinh thần cho bố mẹ. Trong bao nhiêu còm ở đây có rất ít còm lên án bố mẹ của mấy con bắt nạt kia. Nếu trẻ (không mồ côi, có bố mẹ hiểu biết) được giáo dục đầy đủ, tử tế của bố mẹ thì sẽ không bao giờ đi bắt nạt trẻ khác. Nói thật cháu mất đi vô cùng đau xót và ở góc độ một người mẹ có con bị bắt nạt, thì mình phỉ nhổ vào gia đình mấy con kia và giả sử chúng nó có làm sao, mình không thấy ân hận. Dám làm thì phải chịu quả báo thôi.
Tại vì không ai biết thực tế bọn trẻ này làm gì mợ ạ, có đáng để mợ rủa thế hay không. Có những người họ nhạy cảm tới mức một việc với người khác là không to tát thì họ lại muốn chết. Ví dụ em ngày xưa lúc vào cấp 3 em bị sốc toàn tập tới mức trầm cảm ngày nào cũng khóc, không thích đi học, có ý nghĩ muốn chết nhé mợ. Nhưng trong lớp có mỗi em thế, sau này em nhận ra đó là vấn đề của mình mợ ạ. Trừ khi bị đánh, bị khủng bố kiểu nhắn tin chửi liên tục,....còn không thì có nhiều cách để bơ đi lắm.

holland

Xe tăng
Tại vì không ai biết thực tế bọn trẻ này làm gì mợ ạ, có đáng để mợ rủa thế hay không. Có những người họ nhạy cảm tới mức một việc với người khác là không to tát thì họ lại muốn chết. Ví dụ em ngày xưa lúc vào cấp 3 em bị sốc toàn tập tới mức trầm cảm ngày nào cũng khóc, không thích đi học, có ý nghĩ muốn chết nhé mợ. Nhưng trong lớp có mỗi em thế, sau này em nhận ra đó là vấn đề của mình mợ ạ. Trừ khi bị đánh, bị khủng bố kiểu nhắn tin chửi liên tục,....còn không thì có nhiều cách để bơ đi lắm.
đáng đó, vì nếu có con bị sang chấn từ cấp 2 đến tận đại học hay phải tìm cái chết thì sẽ không có chỗ cho lòng xót thương những đứa chuyên bắt nạt, dè bỉu, cô lập bạn.

Khongdanhvong

Xe điện
đáng đó, vì nếu có con bị sang chấn từ cấp 2 đến tận đại học hay phải tìm cái chết thì sẽ không có chỗ cho lòng xót thương những đứa chuyên bắt nạt, dè bỉu, cô lập bạn.
Mợ thấy đáng là quan điểm cá nhân của mợ, còn quan điểm của em là tùy mức độ. XH không vận hành theo 1 quan điểm cá nhân ạ.

holland

Xe tăng
Mợ thấy đáng là quan điểm cá nhân của mợ, còn quan điểm của em là tùy mức độ. XH không vận hành theo 1 quan điểm cá nhân ạ.
Tôi rủa chúng sau khi tôi đọc toàn bộ tin nhắn của cháu YN về lũ bạn đó là quyền của tôi nhé. Còn ai thương xót chúng, thông cảm cho chúng thì tùy.

Khongdanhvong

Xe điện
Tôi rủa chúng sau khi tôi đọc toàn bộ tin nhắn của cháu YN về lũ bạn đó là quyền của tôi nhé. Còn ai thương xót chúng, thông cảm cho chúng thì tùy.
Vâng tùy mợ ạ.

dhela

Xì hơi lốp
Con bị mắng hay bị phạt thì PH gào mồm lên dc ngay thì bố giáo viên nào dám. Giờ cứ kè kè cái điện thoại k vừa ý là cho lên mạng XH bóc phốt. mà lên mạng XH thì chưa biết đúng sai ntn cứ chửi gv với gd trc đã.... Xác định con m thì tự biết cách giáo dục thôi. Hãy tự dạy cho con m kỹ năng sống để đối phó với nó. Cũng xác định luôn là gv ng ta cũng chỉ có việc day học thôi. Còn lại đừng đòi hỏi là phải ntn, như thế kia...khi có sự vụ xảy ra ng thiệt là con m chứ mồm cứ gào lên kỉ luật gv hay nọ kia thì làm gì...
Con mình thì mình phải chịu trách nhiệm cuối cùng. Ko thể khác được!

Em xưa đi học cũng có năm bị giáo viên trù. Nhưng tự mà chịu thôi chứ đố dám kể lể với phụ huynh. Kể bị cô ghét khéo còn bị ăn chửi í chứ. Học hành thế nào hỗn láo hay sao mà lại để cô ghét... Nói chung trong con mắt ông bà già nhà em thì phàm có chuyện, lỗi sẽ bị đổ vào đầu bọn em trước hết!
Thế đâm may, tự phải cân đo bản thân mà trưởng thành!

giang.nguyen

Xe điện
Cũng giống như các học sinh kia tẩy chay, cô lập 1 bạn thì cũng là quyền của họ, phải ko mợ

holland

Xe tăng
Cũng giống như các học sinh kia tẩy chay, cô lập 1 bạn thì cũng là quyền của họ, phải ko mợ
Thế bạn kia đã gây hậu quả gì cho chúng nó chưa mà chúng nó dám cô lập bạn, bắt nạt bạn làm bạn chết? Còn tôi rõ ràng nhìn thấy hậu quả bọn chúng gây ra thì tôi có quyền nguyền rủa chúng, được chưa?
Ở đâu có kiểu " các cháu còn bé biết gì" mà trách như vậy?

giang.nguyen

Xe điện
Thế bạn kia đã gây hậu quả gì cho chúng nó chưa mà chúng nó dám cô lập bạn, bắt nạt bạn làm bạn chết? Còn tôi rõ ràng nhìn thấy hậu quả bọn chúng gây ra thì tôi có quyền nguyền rủa chúng, được chưa?
Ở đâu có kiểu " các cháu còn bé biết gì" mà trách như vậy?
Em thấy còm của mợ đề cao quyền cá nhân lên trên hết thảy, thì em hỏi mợ thôi

Hoá ra với mợ quyền cá nhân cũng chêm thêm điều kiện.

PS: em tưởng quyền chọn chơi với ai tẩy chay ai thì là quyền riêng của mỗi người, chứ như mợ nói thì thành ra ngay cả cái việc chọn bạn chơi chúng ta cũng phải đi nhìn sắc mặt người khác, phỏng mợ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Theo em không nên đơn giản hóa bằng quy chụp cho hoặc nạn nhân, hoặc gia đình, hoặc nhà trường là nguyên nhân.

Bạo lực học đường nếu đơn giản thế, bóc một phát ra ngay nguyên nhân cốt lõi thì Hàn xẻng không làm ti tỉ phim về đề tài này, Mỹ không phân tích tâm lý tội phạm hồi bé có bị lạm dụng, bạo hành hay không... Chứng tỏ các nước phát triển hơn VN vẫn còn ung cả thủ vì nó

Quay lại gốc vẫn là hệ thống luật, các bộ quy chuẩn, tiêu chuẩn, hạ tầng, nguồn lực thi hành...có và tốt chưa đã, hay là thiếu, ở trên trời hoặc cho có, hoặc chỉ là hô khẩu hiệu hoặc poster treo tường thôi

Một vụ việc xảy ra đều đau lòng quá, gióng lên hồi chuông báo động, sau lại chìm mất chả có ai làm gì mãi cho đến khi lại xuất hiện vụ sau...😥

giang.nguyen

Xe điện
Theo em không nên đơn giản hóa bằng quy chụp cho hoặc nạn nhân, hoặc gia đình, hoặc nhà trường là nguyên nhân.

Bạo lực học đường nếu đơn giản thế, bóc một phát ra ngay nguyên nhân cốt lõi thì Hàn xẻng không làm ti tỉ phim về đề tài này, Mỹ không phân tích tâm lý tội phạm hồi bé có bị lạm dụng, bạo hành hay không... Chứng tỏ các nước phát triển hơn VN vẫn còn ung cả thủ vì nó

Quay lại gốc vẫn là hệ thống luật, các bộ quy chuẩn, tiêu chuẩn, hạ tầng, nguồn lực thi hành...có và tốt chưa đã, hay là thiếu, ở trên trời hoặc cho có, hoặc chỉ là hô khẩu hiệu hoặc poster treo tường thôi

Một vụ việc xảy ra đều đau lòng quá, gióng lên hồi chuông báo động, sau lại chìm mất chả có ai làm gì mãi cho đến khi lại xuất hiện vụ sau...😥
Em đồng ý với cụ.

Ngay cả phương Tây, cụ thể là Mẽo, em chả biết giáo dục khai phóng cỡ nào mà học sinh ra trường quay về xách s.úng xả mấy băng trả thù cả giáo viên lẫn bạn học

NNS

Xe ngựa
e ko rõ nội tình thực sự trường lớp này thế nào, có bạo lực học đường đến độ chặn đường, đánh hội đồng vvv khiến cháu bé tự tử ko, cái này công an sẽ vào cuộc làm rõ thôi, nhưng cảm giác của em thì vụ nảy chưa chắc đã chửi trường chửi cô. ko phải cứ cháu hs nào ko thích học lớp này là chuyển lớp khác, tảy chay ko chơi với đứa này ko phải cái gì to tát, ô, nó ko thích đứa này thì nó ko chơi, chủ quan là tại sao chúng nó ghét 1 bạn này? xinh, học giỏi nên bị ganh tị hay chảnh? hay kênh kiệu vvvv đều có thể cả, cái đó lóp nào chả có, tuy nhiên chỉ có thế mà tự tự thì cô bé kia và gia đình lỗi nhiều nhất, trường nó giữ đc kỉ luật ko đánh nhau là tốt rồi.
cụ nào thử đến trường xin chuyển lớp vì con nó bị mấy đứa cùng lớp ko chơi với hay vì .... ko thích cô chủ nhiệm coi hiệu trưởng nó có cho ko? chuyển trường còn dễ hơn ý chứ, trường cháu bé tự tử là trường chuyên, nói chung chắc hs nó cũng ngoan, chúng nó lo học bỏ mẹ ra chứ cũng ko đến nỗi chị đại đánh bạn, lột quần áo hay hành hạ bạn bẻ đâu

Ga_son

Xe điện
Một vài thông tin trong diễn đàn Quan tâm tới giáo dục:

Nắng nhạt

Xe điện
Cam kết thì nghĩa lý gì ạ. Còn hình thức kỷ luật giờ phụ huynh họ kiện cho nếu giám kỷ luật con họ thì sao. Mấy cái đấy thực tế thời nay bị vô hiệu hóa hết rồi cụ ơi (thời em mấy chục năm trước thì có đấy vì giáo viên được trao quyền), thời nay giáo viên bị tước hết quyền rồi cụ nhé.
Có hẳn luật về các hình thức kỷ luật của nhà trường đối với học sinh vi phạm cụ Google đi. Giáo viên, nhà trường phải nắm rõ luật, quyền hạn của mình để làm đúng theo luật thì sợ gì kiện? Chỉ sợ luật quy định một đằng giáo viên thực hiện một nẻo mới sợ. Trong luật đấy em đọc qua thấy có hình thức kỷ luật từ khiển trách đến đuổi học. Không có hình thức kỷ luật nào giáo viên được quyền đánh đấm, cắt tóc vv... học sinh cả. Từ trước đến nay các giáo viên bị phụ huynh kiện là có những hành động phi luật pháp với học sinh thôi. Em đã lên án việc giáo viên đánh học sinh vì bất cứ lý do gì. Về cả lý và tình đều không được phép đánh nhé, các cụ mợ giáo viên chả học luật, cứ mang luật rừng áp dụng vào xã hội hiện nay chả bị kiện cho cấm cãi. Còn như ý cụ học sinh phạm lỗi mà giáo viên, nhà trường để yên không xử lý thì loạn à