[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

giang.nguyen

Xe điện
Cụ đừng pót bài em cụ ơi. Khác tư duy lắm.
Vâng cụ ạ. Chứ điều chỉnh quan hệ 2 chiều chỉ bằng mệnh lệnh duy ý chí. Ép 1 bên ép 1 2 lần thì được chứ liệu rằng có đòi ép mãi được không??

ttvnol.com

Xe tăng
Một vài thông tin trong diễn đàn Quan tâm tới giáo dục:
Em ghi nhận vấn đề này cụ phản ánh , chỉ có khác quan điểm một điều rằng , khái niệm trường chuyên lớp chọn sản sinh ra "tinh hoa" có thể chỉ đúng ở những giai đoạn "trước khi mở cửa" thôi .
Thời nay "tinh hoa" của xã hội đều hiểu trường chuyên lớp chọn đào tạo ra giá trị gì .

Các anh các chị bận cãi nhau như mổ bò mấy hôm nay để tìm xem lỗi thuộc về ai?
ko hiểu tìm ra đứa chịu trách nhiệm thì người chết có sống dậy được không?
Tìm ra rồi thì không biết con các anh chị ở nhà có được bố mẹ quan tâm hỏi han xem môi trường học tập và quan hệ bạn bè ở đó con có hài lòng không?
Tỷ như con các anh các chị không hài lòng thì các anh các chị có đi chạy vạy xin chuyển trường cho các cháu vì cái lý do lãng xẹt là có 1 nhóm trong lớp không ưa con không?
Với lý do đó các anh các chị có chửi chết mẹ nó cái tội ăn ở ra làm sao mà ở trong lớp không có nổi mấy đứa bạn thân không?
Thế nếu có nhóm bạn thân thì các anh các chị có chửi tiếp cái tội tại sao chúng mày ko tập trung chơi với nhau và học, cứ để ý dỏng tai nghe mấy cái con thối mồm ko ưa chúng mày chọc ngoáy làm gì cho bực bội tâm lý hay không?
Con các anh các chị cãi bảo tại nhìn bọn đó con đã thấy ghét không thể ngồi chung lớp được rồi! Thì các anh các chị có bảo để bố mẹ xây hẳn cái trường riêng cho con học, con thích ai thì bố mẹ tuyển vào học cùng con cho được thoải mái hay không? Trong lúc chờ đợi xây trường con chịu khó thất học ở nhà giúp bố mẹ trông em quét nhà xem cháu có thấy thoải mái hơn đi học hay không?

Cuộc đời là Cuộc chiến, sẽ có phe ta và phe địch, tại sao đội tình báo của phe ta trà trộn sống chung với phe địch không ông bà nào vì hận thù mà tự tử, phải đợi bị lộ địch bòm chết mới chịu hy sinh?

Các anh các chị về tập trung dạy con cái ở nhà tinh thần ra đời chiến đấu sao cho vẻ vang, yêu ghét là cảm xúc nhất thời, đừng nên vì thứ nhất thời mà bỏ đi cả quãng đời đầy vui thú trong tương lai. Ngồi đây cãi nhau vì một sự kiện không đủ dữ liệu khách quan làm quái gì.

nozinomuo

Xe tải
cô chủ nhiệm chắc chắn biết mà ko có động thái gì đáng kể?

giang.nguyen

Xe điện
Các anh các chị bận cãi nhau như mổ bò mấy hôm nay để tìm xem lỗi thuộc về ai?
ko hiểu tìm ra đứa chịu trách nhiệm thì người chết có sống dậy được không?
Tìm ra rồi thì không biết con các anh chị ở nhà có được bố mẹ quan tâm hỏi han xem môi trường học tập và quan hệ bạn bè ở đó con có hài lòng không?
Tỷ như con các anh các chị không hài lòng thì các anh các chị có đi chạy vạy xin chuyển trường cho các cháu vì cái lý do lãng xẹt là có 1 nhóm trong lớp không ưa con không?
Với lý do đó các anh các chị có chửi chết mẹ nó cái tội ăn ở ra làm sao mà ở trong lớp không có nổi mấy đứa bạn thân không?
Thế nếu có nhóm bạn thân thì các anh các chị có chửi tiếp cái tội tại sao chúng mày ko tập trung chơi với nhau và học, cứ để ý dỏng tai nghe mấy cái con thối mồm ko ưa chúng mày chọc ngoáy làm gì cho bực bội tâm lý hay không?
Con các anh các chị cãi bảo tại nhìn bọn đó con đã thấy ghét không thể ngồi chung lớp được rồi! Thì các anh các chị có bảo để bố mẹ xây hẳn cái trường riêng cho con học, con thích ai thì bố mẹ tuyển vào học cùng con cho được thoải mái hay không? Trong lúc chờ đợi xây trường con chịu khó thất học ở nhà giúp bố mẹ trông em quét nhà xem cháu có thấy thoải mái hơn đi học hay không?

Cuộc đời là Cuộc chiến, sẽ có phe ta và phe địch, tại sao đội tình báo của phe ta trà trộn sống chung với phe địch không ông bà nào vì hận thù mà tự tử, phải đợi bị lộ địch bòm chết mới chịu hy sinh?

Các anh các chị về tập trung dạy con cái ở nhà tinh thần ra đời chiến đấu sao cho vẻ vang, yêu ghét là cảm xúc nhất thời, đừng nên vì thứ nhất thời mà bỏ đi cả quãng đời đầy vui thú trong tương lai. Ngồi đây cãi nhau vì một sự kiện không đủ dữ liệu khách quan làm quái gì.
Ở bên ngành Y tụi em có cái mô hình gọi là miếng bánh phó mát thụy sỹ.

Để mà cái kết cục xấu nhất xảy ra thì cây kim phải đi xuyên qua Tất Cả các lỗ của miếng phó mát.

Tuy nhiên thường thì chúng ta chỉ nhìn chăm chăm vào 1 lỗ to nhất, dễ thấy nhất để đổ lỗi mà bỏ qua các yếu tố khác.

Về mặt bản chất, cái lỗ to hay nhỏ, dễ thấy hay khó nhận ra đều có giá trị như nhau trong việc ngăn cản cái hậu quả xấu.

Vấn đề đặt ra ở đây là, phương cách để ngăn chặn kết cục xấu kia không xảy ra một lần nữa, là bịt tất cả các lỗ của miếng phó mát (ngăn chặn rủi ro khả dĩ) chứ chẳng phải chăm chăm nhìn vào cái lỗ dễ nhận ra dễ đổ lỗi nhất

Chỉnh sửa cuối:

bmt1986

Xe tăng
Con em đi học cũng biết , có vụ gì nhà trường sẽ ỉm bằng được , không thì ép cho phụ huynh chuyển trường con (mặc dù là bị hại)

Ngoài thành tích thi đua không quan tâm đến cái khác đâu.

Vụ này mà không kiện thì đúng là phí.

Tuongtien1977

Xe điện
Mấy hôm nay đọc tin bé gái ở Nghệ An mà thấy xót xa quá, con ngoan trò giỏi đi học trường lớp đàng hoàng mà vẫn chết oan ức. rút ra kinh nghiệm là bố, mẹ thì quan tâm tới con cái, khi phát hiện ra con cái mình bị đối xử bạo lực, bị cá lớn hiếp cá bé, bị đánh hội đồng... đến mức sợ hãi, hoảng loạn thì cần phải xử lý ngay và dứt khoát, nhà trường mà không giải quyết được thì kể cả có phải chuyển trường cũng thực hiện ngay và luôn.

Vinhdq164

Xe buýt
Một vài thông tin trong diễn đàn Quan tâm tới giáo dục:
Lại đi nghe mồm thằng báo mõm này thì cũng bằng ạ. Đến dịch dã như thế nó còn sáng tác ra chuyện rút ống thở cơ mà. Bao giờ cơ quan chức năng lên tiếng thì hãy theo cụ ơi. Mịa mấy thằng kền kền ăn xác thối này...

le_petit

Xe tăng
Em người cũ, em vẫn tin dù có thế nào nghề giáo và nghề y vẫn có giới hạn đạo đức hơn những nghề khác.
Rất khó để đem một tiêu chuẩn nào đó, nhất là nó lại xưa cũ để đánh giá vẫn đề hiện tại.
Một số người nói đồng lương hay ABC... dẫn đến trách nhiệm của gv, theo tôi điều này ko hẳn đúng với tất cả gv.
Thực tế, sau một hệ thống gd nhiều chục năm ưu ái những quái thai cử tuyển, tại chức, liên kết, đào tạo từ xa.... giúp những thằng ngu, láo, lười... nhất có bằng bác sĩ, tiến sĩ... rồi nhảy nhót bên Đoàn lên tứ trụ thì mục tiêu đẹp đẽ của GD ko còn nữa, bộ dục dần biến thành nơi dán nhãn cho sản phẩm của một dây chuyền lỗi từ hệ điều hành, động cơ.. trở đi. Trong hoàn cảnh đó, chúng ta khó có thể trách mọi người khi họ chửi gv hay GD, bởi họ hay GV và GD cũng đều là sản phẩm của một quy trình đầy lỗi ấy.

ate1987

Xe tăng
Con em đi học cũng biết , có vụ gì nhà trường sẽ ỉm bằng được , không thì ép cho phụ huynh chuyển trường con (mặc dù là bị hại)

Ngoài thành tích thi đua không quan tâm đến cái khác đâu.

Vụ này mà không kiện thì đúng là phí.
Bất cứ cá nhân nào , tổ chức nào chả thế mà ông cứ bảo nhà trường.
Bất cứ lĩnh vực nào đều cố gắng xử lý để tránh tổn thất.
Gọi là giải quyết khủng hoảng truyền thông cụ hiểu không?

ate1987

Xe tăng
Lại đi nghe mồm thằng báo mõm này thì cũng bằng ạ. Đến dịch dã như thế nó còn sáng tác ra chuyện rút ống thở cơ mà. Bao giờ cơ quan chức năng lên tiếng thì hãy theo cụ ơi. Mịa mấy thằng kền kền ăn xác thối này...
Nhà văn nói láo nhà báo nói phét.
Thời đại kim tiền chả tin bố con thằng nào cả =))

hiepnongdan1988

Xe buýt
hixx, vụ việc như phim Hàn, đau lòng quá...

lai 4 fun

Xe tải
Thương quá. Em thì khi các con còn nhỏ em đã luôn nói với các con khi có ai bắt nạt hay có chuyện gì ở trường lớp các con đều về tâm sự với em. Em cho lời khuyên và nếu các con vẫn thấy khó chịu khi đến trường là em cho con chuyển lớp. Em thấy con học trong môi trường nào mà vui vẻ với các bạn thì chất lượng học mới tốt. Đối với em thì con vui và hạnh phúc là chính, học ko phải là áp lực . Nên ở đâu các bạn văn minh thì học , các bạn hành xử kiểu luật rừng thì cho con nghỉ. Kể cả khi con lớn em cũng nói thà ít bạn mà bạn tốt còn hơn nhiều bạn mà xấu. Chơi thấy vui thì chơi ko vui thì nghỉ. Em ko trông chờ vào cô giáo hay nhà trường đâu vì con mình thì mình lo chứ chờ được vạ thì má đã sưng.

hiepnongdan1988

Xe buýt
Em xin kể chuyện của em, tất nhiên là đơn giản hơn rất nhiều.
Thằng con em hiện đang học lớp 4, từ mẫu giáo cháu đã hay khóc và khá yếu ớt. Khi vào tiểu học luôn bị bạn bè trêu chọc, gọi la em bé, rồi bắt nạt.
Cháu rất đau khổ về điều đấy. Theo thời gian cháu cũng đã cứng cáp hơn rất nhiều, bạn bè cũng bớt trêu vì khi đi đón cháu em cũng nhắc các bạn đừng trêu nữa.
Tuy nhiên, có 1 thằng nó nhất quyết không buông tha, nó hành hạ đủ kiểu đến mức thằng nhà em đòi nghỉ học, chuyển lớp. Em đã nhắn phụ huynh nhà kia rất nhiều lần nhưng không ăn thua vì họ cũng chỉ nhắc nhở con họ chứ cũng không làm gì hơn được. Nói với cô giáo cũng không hết vì cô cũng bị những giới hạn của công việc.
Em bảo với con khi nó bắt nạt con cứ nhằm thẳng mặt nó mà đấm, tội đâu bố chịu. Nhưng con mình đấm được nó như phủ bụi thì nó đấm cho hàng chục quả vì nó nhanh và khỏe hơn nhiều.
Em nghĩ cũng hết cách rồi, không biết làm thế nào nữa vì mình không thể đến bạt tai đá đít trẻ con để cho nó sợ được.
Đến một ngày, cách đây khoảng 3 tháng sau buổi học bóng rổ thằng con em chạy ra khóc mếu bảo con không thể chịu được nữa, thằng xxx nó đánh và trêu. Em đi vào trường, thằng cu kia chạy vào toilet, em đến cửa toilet gọi nó ra. Em bảo nó nhìn thẳng vào mắt em và em nói: Nếu như mày bắt nạt các bạn yếu hơn thì cả đời mày là thằng hèn, hiểu chưa.
May mắn thế nào mà từ đấy trở đi thằng cu kia hết hẳn, không còn bắt nạt con em thêm một lần nào nữa.
Bạo lực học đường là rất khó tránh khỏi, có rất nhiều kiểu, nhiều dạng khác nhau.
Lớp con lớn nhà em (lớp 10) ở một trường công dạng top, hết học kỳ 1 có một bạn mới vào. Hôm kia em hỏi là bạn đã hòa nhập với lớp chưa thì cháu nói là chưa vì cả lớp quan niệm vào giữa chừng là kém cỏi nên các bạn không chơi cùng.
Giờ khó khăn thế đấy các cụ mợ ạ.
Cuộc đời là biển cả, ai không bơi sẽ chìm.
xưa đi học, có 1 bạn vào lớp mình, ra chơi cả thấy mấy thành phần hảo hớn lớp ra định băt nạt, cậu kia ngước lên nhìn thẳng mặt : cút, bố mày là bộ đội đấy.. Các hảo hán mõm dẹp hết, tuần sau thì thấy công an vào bắt, cậu này còn rút kiếm chống trả.. hoá ra tô chức đi cươp :D ... may mà các hảo hớn mõm lơp em ko động vào

hiepnongdan1988

Xe buýt
Thương quá. Cấp 2 em cũng bị 1 hội mấy đứa con gái trong lớp cô lập. Chúng nó cô lập được vì chúng nó khá có tiếng nói với những đứa khác trong lớp. Lý do cô lập cũng chả ra đâu vào đâu, chủ yếu là nó không ưa mình. May mọi chuyện không cao trào căng thẳng như chuyện bé này (có thể ngày xưa lành hơn) nhưng mãi đến giờ em vẫn không quên (dù sau đó lên cấp 3 thì chơi bình thường).
Nhưng các cụ lưu ý là nó chặn đánh bằng hành động còn dễ xử lý nhé, chứ nó cô lập, bài xích, bạo lực bằng tinh thần mới gọi là dã man cà dễ gây ức chế, làm nạn nhân nghĩ quẩn.
xưa lơp em 51 bạn, 50 bạn con nhà giầu học giỏi, em là chân vét nôi vào đươc lơp chọn giỏi nhât trường nhưng lạc loài, cả lớp chả chơi với em.. sau em chán bỏ học đi dạt nhà, sau quay lại đuổi học, thầy chủ nhiệm lấy ý kiến lớp, thế nào cả lớp lại biểu quyết để em ở lại, nhưng trừ thằng bi thư lớp, đau 1 cái nó là thằng em quen thân hơn vì nó học cùng em câp 1 :D... Sau này thì bit tin cả lơp 50 đều đi du học hết, thăng bị đuổi nhu em thì giờ vẫn đang vật vờ :D

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Rất khó để đem một tiêu chuẩn nào đó, nhất là nó lại xưa cũ để đánh giá vẫn đề hiện tại.
Một số người nói đồng lương hay ABC... dẫn đến trách nhiệm của gv, theo tôi điều này ko hẳn đúng với tất cả gv.
Thực tế, sau một hệ thống gd nhiều chục năm ưu ái những quái thai cử tuyển, tại chức, liên kết, đào tạo từ xa.... giúp những thằng ngu, láo, lười... nhất có bằng bác sĩ, tiến sĩ... rồi nhảy nhót bên Đoàn lên tứ trụ thì mục tiêu đẹp đẽ của GD ko còn nữa, bộ dục dần biến thành nơi dán nhãn cho sản phẩm của một dây chuyền lỗi từ hệ điều hành, động cơ.. trở đi. Trong hoàn cảnh đó, chúng ta khó có thể trách mọi người khi họ chửi gv hay GD, bởi họ hay GV và GD cũng đều là sản phẩm của một quy trình đầy lỗi ấy.
đúng cụ, mấy thèng công tác đoàn lên bộ chửng bộ công, bộ tế, mấy thằng tuyên giáo lên chủ tiệm thì học hành trường chuyên lớp chọn làm chi cho lắm.

Tuan Can

Xe container
Em thấy giải quyết việc trẻ con đánh nhau ở trường tư tốt hơn trường công. Chúng nó vẫn đánh nhau nhưng chỉ ở mức tự phát 2 đứa với nhau. Ở trường công, em thấy các cô giải quyết kém hơn. Để chúng nó đánh nhau to, đánh hội đồng, bè phái.

Ga_son

Xe điện
Em ghi nhận vấn đề này cụ phản ánh , chỉ có khác quan điểm một điều rằng , khái niệm trường chuyên lớp chọn sản sinh ra "tinh hoa" có thể chỉ đúng ở những giai đoạn "trước khi mở cửa" thôi .
Thời nay "tinh hoa" của xã hội đều hiểu trường chuyên lớp chọn đào tạo ra giá trị gì .
E cùng quan điểm với cụ, nếu cho em làm Giáo dục em xóa bỏ trường chuyên lớp chọn, xóa bỏ xếp điều kiện đầu vào cấp II, III dựa vào học bạ.

Ga_son

Xe điện
Tùy cụ nghĩ ạ, em tôn trọng suy nghĩ của cụ.

RongPhuongBac

Xe điện
Ngày xưa em đi học cấp 2. Chân ướt chân ráo mới vào lớp 6, có bạn tới làm quen, vài lần có cùng đá cầu, đuổi bắt sau rồi hắn ta lộ bài xin 1 ngày 1k đồng, hồi ấy 1k quý lắm. Em bảo không có nó tát em 1 cái đau điếng, cay lắm mà không làm gì được vì nó có hội đồng anh em, về sau gần cuối cấp em mới biến nó thành vị thế thấp hơn bằng cách : tao không còn sợ mày nữa, giỏi thì đánh nhau 2 thằng. Tất nhiên nó không dám nhận lời chứ nhận lời ai thắng ai bại thì kết cục rõ ràng. Sau lên phổ thông, thấy hội đồng đầu gấu của nó chỉ là hạng dưới, quy phục một đứa hạng trên mà đứa hạng trên này nó lại coi em như cấp cao hơn của nó. Có điều em tiếc là không đưa được vị thế của cấp 3 về cấp 2 nhưng đấy cũng là một may mắn vì từ đấy mà em có nhiều bài học quý báu, để được thành danh như hôm nay thì phải cảm ơn những kẻ từng bắt nạt mình, đã cho mình những cơ hội để mình tiến lên.