[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

bmt1986

Xe tăng
Nay thấy báo đăng đình chỉ mỗi GVCN mà Hiệu Trưởng chưa thấy gì :))

Theo em

HT phải bị nặng nhất ... cho thôi việc, đền bù thiệt hại cho gia đình ...

giang.nguyen

Xe điện
Em thấy báo đăng là PH đã xin đổi lớp nhiều lần, vấn đề nằm ở phía nhà Trường thôi.

Trước nay giáo dục VN thì các cụ lạ gì.

Em khuyến khích PH làm mạnh vụ này, kiện ra trò làm gương cho các trường khác.

Ngoài kiến thức thì cũng phải xây dựng được trách nhiệm trong quản lý.
Kiện tội gì hả cụ?

Phòng và vé

Xe tải
🔝
Vụ việc này thì theo quan điểm cá nhân em, lỗi thuộc về cả 2 phía, cả nhà trường và gia đình.
Cả 2 phía đều chủ quan ko đánh giá đúng mức độ nghiêm trọng của vấn đề tẩy chay trong lớp học, mà sau khi em hs tự tử thì mới kết luận là bạo lực học đường. Có lẽ khi sự việc tẩy chay diễn ra, nhà trường chỉ nghĩ đơn giản do xích mích ko thích chơi với nhau. Gia đình cũng chỉ nghĩ con ko hợp với bạn. Em tin là nếu cả 2 bên đánh giá đúng mức độ của vấn đề thì đương nhiên ko ai vô cảm tới mức ko có động thái can thiệp.
Cái đang trách là thái độ của nhà trường sau khủng hoảng. Ko sẵn sàng thừa nhận sự thiếu sót, chủ quan của mình. Em tin là nếu phía nhà trường cứ chân thành nhận kém cỏi trong xử lý tình trạng BLHĐ thì dư luận sẽ đỡ bức xúc.
Em mong là các trường học chú trọng hơn công tác tư vấn tâm lý học đường.
Đúng đấy ạ, tư vấn học đường rất quan trọng nhất là với cái tuổi dở dở ương ương này. Và em thấy phía trường tư họ làm tốt hơn vụ tư vấn học đường so với trường công.
Như trường hợp bé nhà em cũng nhờ có tư vấn mà trường phát hiện ra mức độ bất ổn tâm lý của con đề từ đó cùng cha mẹ phối hợp để có phương pháp xử lý, tránh tình huống rủi ro có thể xảy ra. Mặc dù biểu hiện ở nhà của con hoàn toàn bình thường.

Vậy nên tới tận giờ em vẫn thấy mình may mắn vì ra quyết định đúng khi cho con vào 1 trường cấp 3 tư thục. Dù khi thi vào 10 con đủ điểm đỗ tất các trường top 1 của TP. Khi đăng ký cho con vào trường em chỉ nghĩ là muốn cho con vào môi trường giáo dục mới vì chán cách dậy bên trường công thôi. Và đây là sự lựa chọn đúng chứ nếu con em học trường công thì việc bất ổn của con sẽ hoàn toàn ko dc phát hiện

giang.nguyen

Xe điện
Trong group mình có ai luật sự ko các cụ nhỉ ?

Trường hợp này có thể kiện nhà trường với tội danh gì nhỉ
Chả kiện được tội gì cả.

Để kết tội rằng hành vi của nhà trường gây nên cái chết cho em học sinh đó, thì phải chứng minh được hành vi của nhà trường & hậu quả có mối quan hệ nhân quả trực tiếp. Do đó phải đáp ứng đầy đủ các yếu tố:

1. Hành vi của học sinh khác trong lớp thúc đẩy trực tiếp nạn nhân tự tử: đánh đập, ép buộc bằng lời nói, đe doạ, khuyến khích, hướng dẫn nạn nhân tự tử. Em e là điều này không có thực

2. Nhà trường, trong quyền hạn của mình, có chứng cứ chắc chắn họ buộc phải biết và biết rõ hành vi khuyến khích, thúc đẩy tự tử của học sinh trong trường

3. Nhà trường biết rõ nếu không thực hiện hành vi của họ thì sẽ dẫn tới kết cục xấu cho nạn nhân. Và phải có bằng chứng minh họ buộc biết rõ kết cục này nhưng vẫn cố ý không làm.

Chả có điều nào trong 3 đó thoả mãn, hay nói cách khác, chẳng có mối tương quan nhân quả trực tiếp nào giữa nhà trường và cái chết của nạn nhân.

Khi có hậu quả xấu xảy ra, lẽ tự nhiên con người thường tìm một người khác để đổ tội. Cả trong ngành y cũng vậy.

Như em nói ở còm trước, kết cục xấu xảy ra khi cây kim xuyên thẳng tất cả các lỗ của miếng phó mát.

Miếng nào của nhà trường, miếng nào của phụ huynh, miếng nào của bản thân nạn nhân,......
Chẳng có ai biết được.

le_petit

Xe tăng
Em có tí ý kiến cụ và nhà trường có thể suy nghĩ thêm theo chiều khác.
Có ai dám chắc sau 2 tuần nhặt lá đá ống bơ trong vườn trường cậu học sinh ấy không đem lòng chất chứa thêm "thù hận", để rồi một ngày đẹp giời cậu ấy mang cái chất chứa ấy đổ lên đầu một bạn khác.
Nên chăng, nhà trường bố trí người cùng "lao động" với cậu học sinh ấy, vừa để bớt đi khả năng chất chứa "hận thù", vừa là cơ hội để nói cho cậu ấy biết đúng sai phải trái.
Dẫu rằng ai cũng biết luôn không có lựa chọn đúng, chỉ có lựa chọn tốt nhất, nhưng luôn có lựa chọn tốt hơn lựa chọn khác.
Thái tử Anh quốc cũng nhặt lá công ích sau vi phạm đấy cụ.
Ai sẽ lao động cùng? Hiệu trưởng, giáo viên hay bạn bị đánh?
Cụ có thể phát triển thêm phương pháp của mình.

le_petit

Xe tăng
Chả kiện được tội gì cả.

Để kết tội rằng hành vi của nhà trường gây nên cái chết cho em học sinh đó, thì phải chứng minh được hành vi của nhà trường & hậu quả có mối quan hệ nhân quả trực tiếp. Do đó phải đáp ứng đầy đủ các yếu tố:

1. Hành vi của học sinh khác trong lớp thúc đẩy trực tiếp nạn nhân tự tử: đánh đập, ép buộc bằng lời nói, đe doạ, khuyến khích, hướng dẫn nạn nhân tự tử. Em e là điều này không có thực

2. Nhà trường, trong quyền hạn của mình, có chứng cứ chắc chắn họ buộc phải biết và biết rõ hành vi khuyến khích, thúc đẩy tự tử của học sinh trong trường

3. Nhà trường biết rõ nếu không thực hiện hành vi của họ thì sẽ dẫn tới kết cục xấu cho nạn nhân. Và phải có bằng chứng minh họ buộc biết rõ kết cục này nhưng vẫn cố ý không làm.

Chả có điều nào trong 3 đó thoả mãn, hay nói cách khác, chẳng có mối tương quan nhân quả trực tiếp nào giữa nhà trường và cái chết của nạn nhân.

Khi có hậu quả xấu xảy ra, lẽ tự nhiên con người thường tìm một người khác để đổ tội. Cả trong ngành y cũng vậy.

Như em nói ở còm trước, kết cục xấu xảy ra khi cây kim xuyên thẳng tất cả các lỗ của miếng phó mát.

Miếng nào của nhà trường, miếng nào của phụ huynh, miếng nào của bản thân nạn nhân,......
Chẳng có ai biết được.
Một con người- sản phẩm của giáo dục- được tạo thành bởi 3 chân kiềng: Gia đình-xã hội và nhà trường.
Khi thành công (như đã có thời với Gs Ngô bảo Châu, Ns Đặng thái Sơn... Cả xã hội lên đồng nhận cho xã hội, sự ưu việt của chế độ, trí tuệ VN... và định hướng với truyền thống của gia đình rồi lờ tịt đi(hay nhắc rất ít) ai dạy họ. Nhưng xảy ra bất cứ trường hợp nào như vụ ta đang xét thì ko một câu đến xã hội hay cđ, vài người nhắc đến gia đình thì bị chửi trốn mất.
Văn hóa đổ lỗi được hình thành ngay khi đứa trẻ bước đi bước đầu tiên bị ngã, bố mẹ ông bà đã ra đánh đất vì mặt đất hư làm con họ ngã cho đến bọn to nhất làm sai ra tòa thì do cơ chế, do trình độ....!
Thằng giáo dục là nơi được trút mọi rác rưởi của xã hội, chính nó tạo nên một thời đại của tham ô, tham nhũng, của vô thiên vô pháp và bát nháo xã hội!

Cái vụ này sao e cứ thấy phụ huynh bé có lỗi nhiều hơn bà gv chủ nhiệm nhỉ

Thanhz

Xe tăng
Thái tử Anh quốc cũng nhặt lá công ích sau vi phạm đấy cụ.
Ai sẽ lao động cùng? Hiệu trưởng, giáo viên hay bạn bị đánh?
Cụ có thể phát triển thêm phương pháp của mình.
Cụ làm sư phạm mà mang cậu học trò ra so với Thái tử Anh quốc thì có gì đó sai sai. Em không biết điều này có bắt buộc không nhưng một số trường có giáo viên tâm lý, nhà trường có thể tham khảo thêm.
Ngày xưa tới trường em được dạy Tiên học lễ, hậu học văn. Trường học có lớp cá biệt nhưng không phải để giam lỏng hay trừng phạt mà để giúp đỡ các học sinh này thay đổi. Giáo viên chủ nhiệm lớp cá này thường là giáo viên giỏi nhất khối hoặc giỏi nhất trường.

le_petit

Xe tăng
Cụ làm sư phạm mà mang cậu học trò ra so với Thái tử Anh quốc thì có gì đó sai sai. Em không biết điều này có bắt buộc không nhưng một số trường có giáo viên tâm lý, nhà trường có thể tham khảo thêm.
Ngày xưa tới trường em được dạy Tiên học lễ, hậu học văn. Trường học có lớp cá biệt nhưng không phải để giam lỏng hay trừng phạt mà để giúp đỡ các học sinh này thay đổi. Giáo viên chủ nhiệm lớp cá này thường là giáo viên giỏi nhất khối hoặc giỏi nhất trường.
Thái tử bằng tuổi cậu học trò, cũng là một công dân của một quốc gia, tại sao ko so được hả cụ?
Tạm đình chỉ học tập và dùng các hình thức giáo dục bổ sung có trong quy chế giáo dục cụ ah.

Thanhz

Xe tăng
Cái vụ này sao e cứ thấy phụ huynh bé có lỗi nhiều hơn bà gv chủ nhiệm nhỉ
Chiều nay em vừa nghe VOV giao thông nói về quyết định đình chỉ giáo viên chủ nhiệm. Em chưa kịp đọc đủ các thông liên quan tuy nhiên em thấy gia đình có đề cập đã trao đổi làm việc với hiệu trưởng, nếu đúng thì người phải tạm đình chỉ hay tự đình chỉ phải là hiệu trưởng mới đúng.
Anyways, góc nhìn khác: Kể cả có cho chuyển lớp, chuyển trường thì không có gì đảm bảo rằng bạn học sinh này có thể vượt qua được việc này, như phía trên có chia sẻ của mợ Hoàng Trang đã rất sốc và phải rất khó khăn để vượt qua khi chuyển trường từ trường chuyên về trường thường, chuyện của thời chưa có @
Vấn đề có lẽ cần có quan tâm đủ lớn của chính phủ, ban ngành tương tự như "bác sỹ mổ không được làm chết bệnh nhân". Haizz.

Jumping up

Xe tải

Jumping up

Xe tải
Nếu CA điều tra GVCN và nhà trường biết mà làm ngơ thì có kết tội được không ? Thật chứ các cháu hs ở trường ở lớp nhiều hơn ở nhà, nhà trường và GVCN có trách nhiệm lớn trong vụ này.

Nay thấy báo đăng đình chỉ mỗi GVCN mà Hiệu Trưởng chưa thấy gì :))

Theo em

HT phải bị nặng nhất ... cho thôi việc, đền bù thiệt hại cho gia đình ...
Em không hiểu tại sao lại đình chỉ gvcn? Nhỡ cháu tự tử vì lý do khác thì sao? Thế là gvcn bị bắt làm con dê thế tội à?

Thuem

Xe buýt
Nhiều trường chuyên có hệ này, nôm na được gọi là hệ cận chuyên, các bạn học hệ này không đủ điểm vào hệ chuyên nhưng so với trường công lập thường thì vẫn xuất sắc hơn hẳn.
Em lấy VD ở HN: hệ cận chuyên vd của CNN chẳng hạn, nói xuất sắc hơn hẳn trường công như Yên Hòa, Phan Đình Phùng, Kim Liên,... e là không đúng ạ. Để thi đỗ top 10 trường công HN phải thực sự đều cả 3 môn, trung bình 8điểm/môn Toán-Văn-Anh chưa chắc đã đỗ.