[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

Dan du an

Xe ba gác

hdlovems

Xe tải
Đau sót quá. Cha mẹ bé rất hối hận vì đã không quyết liệt chuyển lớp cho con. Mà giả sử có chuyển lớp, vẫn trong khuôn viên trường đó thì vẫn bị "đầu gấu học đường" bắt nạt. Mà sao trong môi trường chuyên lại có hs bất hảo thế?

bmt1986

Xe tăng
Bạo lực học đường mà GV với nhà trường vô can thì cũng lạ các cụ ạ.

hdlovems

Xe tải
Em lấy VD ở HN: hệ cận chuyên vd của CNN chẳng hạn, nói xuất sắc hơn hẳn trường công như Yên Hòa, Phan Đình Phùng, Kim Liên,... e là không đúng ạ. Để thi đỗ top 10 trường công HN phải thực sự đều cả 3 môn, trung bình 8điểm/môn Toán-Văn-Anh chưa chắc đã đỗ.
Cũng phải tầm 80% xuất sắc hơn cụ ạ. Các bạn đã đỗ cận CNN hay cận CSP thì đều đỗ các trường cụ list, điểm cũng toàn trên 41-42 cả. Tụi học trò vẫn kêu CNN là chuyên mười mấy môn đó cụ.

giang.nguyen

Xe điện
Bạo lực học đường mà GV với nhà trường vô can thì cũng lạ các cụ ạ.
Nếu cụ muốn khởi tố vụ án để có bị can, thì cha mẹ phải là những người có liên quan & bị khởi tố để điều tra đầu tiên.

Cụ quên rằng đứa bé này tự sát trong ngôi nhà của họ chứ ko phải ở trong nhà trường, trong thời gian đi học.

Nếu cụ quy trách nhiệm cho nhà trường thiếu giám sát, thì trách nhiệm của phụ huynh ở đâu khi nuôi dạy con trong môi trường không an toàn?? (Rõ ràng, để con bị tổn hại tinh thần tới trầm cảm, tự sát thì đó là vấn đề bỏ bê con cái của cha mẹ, ko phải bỏ bê thể xác mà bỏ bê tinh thần)

Em còm này ko phải để chỉ trích phụ huynh, mà để chỉ ra cho cụ thấy, cái vấn đề của nhà trường nó còn chẳng nặng nề hơn phần của cha mẹ để mà cụ đổ lỗi.

Chúng ta quen với cái việc tìm người ngoài để đổ lỗi mỗi khi có chuyện xảy ra, mà quên đi cái việc con cái của chúng ta thì người chịu trách nhiệm đầu tiên phải là cha mẹ chứ không phải là ai khác.

Em không tin một trẻ trầm cảm đến tự sát mà trong quá trình sinh hoạt không biểu lộ bất cứ triệu chứng nào.

L.C.D

Xe container
Nhìn mặt GVCN trông ác ác, không có thiện cảm, mặt này mà làm gv :(
Những còm như của cụ cũng là 1 dạng bạo lực.
Gv có lỗi nhưng ko thể trút hoàn toàn trách nhiệm của sự việc lên cô giáo. Giả sử cô giáo ko đủ bản lĩnh vượt qua búa rìu dư luận mà cụ thể là những còm cảm tính ác ý như của cụ, thì cụ cũng gián tiếp kết liễu 1 mạng người.

kenkem

Xe tải
⚫Hôm nay…
Gia đình mất con.
Chúng tôi mất cháu.
Thương tiếc bao nhiêu công lao dưỡng dục chăm bẵm để con được khôn lớn. Đứa trẻ mạnh mẽ, ngoan ngoãn,xinh đẹp và hiểu chuyện, làm hết việc nhà giúp mẹ, thương yêu các em và lấy đó làm niềm vui … Cuối cùng lại bị tổn thương bởi xã hội và chính xác là BẠO LỰC HỌC ĐƯỜNG. Tự bản thân gia đình nhận lỗi khi ko nắm bắt được con/cháu mình đang ở trong tình trạng báo động như thế. Con học giỏi nhất nhì lớp, vậy mà bỗng dưng một ngày dám bỏ học. Con có nói với mẹ “con sợ đi học, con sợ đến trường” . Mẹ tìm hiểu thì biết con bị đánh, bị ngược đãi và bị áp đảo tâm lý. Mẹ có tìm đến trường để xin chuyển lớp cho con, tìm đến cô chủ nhiệm để xin đc can thiệp. Trường ko cho chuyển lớp nhưng thầy cô hứa sẽ tìm hiểu và xử lý nghiêm. Nên mẹ tạm yên tâm nghĩ con sẽ tự xử lý được vấn đề của mình. Mẹ cố gắng đón đưa con đi học để tránh con bị bắt nạt, động viên con hàng ngày . Ai ngờ đâu con vẫn bị đe doạ, bạo lực hàng tháng trời. Tột cùng của tổn thương, con đã lên cả kế hoạch mua dây thừng mới. Nhằm lúc bố mẹ vắng nhà, con khoá trái cửa rồi t.h.ắ.t c.ổ t.ự v.ẫ.n. Con c.h.ế.t oan uổng ở cái tuổi đẹp nhất của cuộc đời. Con hưởng dương 17 tuổi tròn. Con quá dại dột. Gia đình quá bất ngờ và đau đớn, cái giá phải trả là quá đắt.
Nhưng tôi muốn hỏi,trách nhiệm của môi trường giáo dục có hay ko trong sự việc của cháu tôi?
Cháu tôi là NTYN - học sinh lớp 10A15, chuyên Đại học Vinh.
Cre: Copy bài viết của người thân con trên FB.
Xưa em cũng bị oánh hội đồng, chả biết kêu ai

VuNgoanMuc

Xe điện
Những còm như của cụ cũng là 1 dạng bạo lực.
Gv có lỗi nhưng ko thể trút hoàn toàn trách nhiệm của sự việc lên cô giáo. Giả sử cô giáo ko đủ bản lĩnh vượt qua búa rìu dư luận mà cụ thể là những còm cảm tính ác ý như của cụ, thì cụ cũng gián tiếp kết liễu 1 mạng người.
Mợ ko phải lo, vẫn cười tươi lắm

Thuem

Xe buýt
Cũng phải tầm 80% xuất sắc hơn cụ ạ. Các bạn đã đỗ cận CNN hay cận CSP thì đều đỗ các trường cụ list, điểm cũng toàn trên 41-42 cả. Tụi học trò vẫn kêu CNN là chuyên mười mấy môn đó cụ.
Em và gia đình trong ngành, có dạy cả các bạn CNN, KL, YH,... và em thấy mặt bằng chung HS các công lập top đầu HN học đều môn, chắc chắn, ngay cả TA có thể không bằng nhưng IELTS các bạn trường công lập top đầu đạt tầm 6.5-7.0 là bình thường. Lớp 9 học lệch môn chuyên có thể đỗ hệ cận chuyên, nhưng VD học lệch chỉ chú trọng TA hầu như không thể gánh đủ điểm vào top đầu công lập vì Văn và Toán hệ số 2. Năm rồi YH điểm TB tầm 8,5Đ/môn mới đỗ, học khá TA là đạt 9Đ không khó khăn gì, nhưng xuất sắc TA cũng chỉ hơn bạn khá 1Đ, không thể bù đắp cho Văn và Toán hệ số 2.
Nhìn chung ở HN và SG và vài thành phố lớn học sinh phổ thông học căng thẳng, vất vả, cạnh tranh nhiều, cha mẹ cũng bận, tuổi mới lớn cũng ít có thời gian, môi trường để tâm sự dãi bày, cũng là thiệt thòi.

L.C.D

Xe container
Mợ ko phải lo, vẫn cười tươi lắm
View attachment 7797108
Ảnh chỉ là 1 khoảnh khắc. Ko thể dựa vào ảnh để kết luận bản chất sự việc đc cụ ơi.
Kiểu như, đi đám hiếu nhưng anh em bạn bè gặp nhau ở cổng nhà tang lễ thì chào hỏi vẫn nở nụ cười. Em ko bênh vực các thầy cô, nhưng chuyện lấy cái ảnh để phán xét thì ko khách quan.
Ngoài ra, quan điểm của em vẫn là lỗi của cả gđ và nhà trường khi ko đánh giá đúng mức độ nghiêm trọng của chuyện BLHĐ.

BKG

Xe tăng
Lỗi cũng phần nhiều ở Gia đình thôi. Chứ nhà trường thì cũng chỉ là quản lý.
E nghĩ như cụ! Nhà trường đáng trách vì thiếu trách nhiệm, đặc biệt GVCN, với 1 hs mới hơn 1 học kỳ nghỉ quá nhiều như vậy, mà GV không tìm hieu nguyên nhân...lớp chỉ 27hs, mà vấn đề to thế không nhận ra...Tuy nhiên đáng trách nhất là người mẹ, theo e là nhu nhược! Tâm sự với con suốt, thấy con chán nản, sợ đến trường, trầm cảm...mà mẹ xử xự yếu ớt, không xin chuyển được thì thôi, cam chịu để con như vậy. Thật là đáng tiếc!

dhela

Xì hơi lốp
Nhìn mặt GVCN trông ác ác, không có thiện cảm, mặt này mà làm gv :(

Em cũng có cảm giác giống cụ. Nhìn chán thật.
huhu.. cô giáo mặt như này thì em quay xe :((

Con đau kêu ko đi được mà chỉ ngồi gặng hỏi con bị ngã à chứ cũng ko đưa qua viện khám xem chân bị làm sao? Giờ con chết lục lại tin nhắn rồi chụp ảnh để chứng minh con chết vì bạo lực học đường! Trách ai bây giờ!

sthd

Xe lăn

Con đau kêu ko đi được mà chỉ ngồi gặng hỏi con bị ngã à chứ cũng ko đưa qua viện khám xem chân bị làm sao? Giờ con chết lục lại tin nhắn rồi chụp ảnh để chứng minh con chết vì bạo lực học đường! Trách ai bây giờ!
mẹ bận kiếm tiền
cô bận họp
gặp con là đứa yếu đuối, con chọn giải pháp cho mình một cách yếu đuối!
:(( :(( :((

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

Kiên Khùng

Xe điện
Chịu khó vào ban chấp hành hội phụ huynh, chịu khó kết nối với phụ huynh khác, bạn của con, chịu khó kết thân với thầy cô của con, chịu khó tạo điều kiện cho con kết bạn, giúp bạn, chơi với bạn. Chịu khó đưa con cả trai lẫn gái học võ học bơi, học bóng bàn cờ vua ngay từ cấp 1,
Chịu khó tiếp xúc với cả ban giám hiệu nhà trường, trong khả năng của mình giúp gì được nhà trường thì giúp liền, vận động được quý phụ huynh khác ủng hộ nhà trường, xem trường là ngôi nhà thứ 2 của các con mình...
...như cha mẹ tôi làm cho tôi hồi đó
Thì con các bạn được xây dựng nhân cách trong khí quyển của yêu thương, được bảo vệ từ xa 1 cách an toàn nhất.
Và đủ sức mạnh để không bị bắt nạt.

Jumping up

Xe tải

Ôi cả bgh và thày cô cái trường này dung túng thì hs mới dám làm như vậy 😪
Mẹ thì ngây thơ, vô tâm, khổ thân cháu 😓

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Nói về cái vụ tẩy chay này nó khó vì ko có một bằng chứng hữu hình nào. F1.2 của nhà cháu cũng bị như này, khi tìm hiểu vấn đề cháu thấy nguyên nhân ở phần lớn nằm ở con nhà mình. Tính cách của đứa trẻ, cách giáo dục của gia đình đóng vai trò quan trọng trong việc tại sao con bị tẩy chay.
Khi phát hiện ra sự việc, việc đầu tiên là làm công tác tư tưởng cho con, phân tích cho con rằng với tính cách con như thế thì có chuyển lớp nào cũng sẽ bị tẩy chay mà thôi. Do đó việc cần làm là đối diện với vấn đề, phải thay đổi thái độ, cái gì con cư xử đúng, cais gì con cư xử sai, cái gì bạn đúng, cái gì bạn sai. Cháu ngồi phân tích với con hàng ngày, nhẹ nhàng có, cứng rắn có, tâm lý có, đôi khi cũng hơi thô lỗ chút.
Bên cạnh đó, cháu kết hợp với giáo viên chủ nhiệm, quan sát kỹ ở trường để đề phòng các vấn đề bất trắc xảy ra. Cũng may cô giáo chủ nhiệm F1.2 khá trẻ nên cô cũng có cách tiếp cận các bạn bị bắt nạt và bắt nạt khá hiện đại, tâm lý mà cứng rắn.
ngoài ra mấy lần anh trai của F1.2 cunhx đưa em đến trường, chả nói gì nhưng nhìn cứ cao to lừng lững đi vào lớp, mặt lạnh như tiền hihi.
Trong quá trình tìm hiểu cháu nhận thấy F1.2 làm mất lòng 1 bạn đại ka trong lớp nên các bạn khác à dua theo đuôi, còn lại thì đa số là sợ bạn đại ka kia nên tránh ko tiếp xúc với F1.2 nhà cháu. Tuy nhiên trong khối lớp 7 có mấy bạn học cùng tiểu học với F1.2 lên, trong đó có mấy bạn khá nổi, cháu liên lạc lại với các bạn đấy, thế là giờ chơi các bạn ấy ùa sang kéo F1.2 đi chơi cùng. Sau dần tình trạng cũng cải thiện, giờ thì ổn cả ạ.
Hôm qua F1.2 chủ động kể chuyện với mẹ Về vụ này, hai mẹ con lại tỉ tê tâm sự, phân tích nọ kia.
Quan điểm của cháu trong việc giáo dục trẻ là, nói chung cần phải rèn luyện tâm lý cho trẻ chút, ko để trẻ quá mềm yếu. Khi có vấn đề gì xảy ra mình cần phân tích cho trẻ cái sai, cái đúng của trẻ và hướng dẫn trẻ cách tự đối mặt, giải quyết vấn đề của mình. Phụ huynh nếu muốn quan sát, hỗ trợ thì chỉ âm thầm thui ạ. Ví dụ như trong trường hợp của F1.2 nhà cháu, khi liên lạc với cô giáo cháu cũng ko để trẻ biết, F1.1 đưa F1.2 đến lớp mấy lần cũng có mấy lí do hết sức tình cờ.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Có bằng chứng đánh thì cứ nộp cảnh sát điều tra thôi. Em ủng hộ cho đứa bắt nạt nghỉ học. Loại đó học cao lên nguy hiểm lắm.

TorienT

Xe container
Có bằng chứng đánh thì cứ nộp cảnh sát điều tra thôi. Em ủng hộ cho đứa bắt nạt nghỉ học. Loại đó học cao lên nguy hiểm lắm.
Cho nghỉ học một học sinh vô cùng khó cụ ạ. Lớp con e có bạn đánh bạn thường xuyên cũng chỉ có thể kỷ luật, tạm đình chỉ vài ngày. Nghe chuyện con em kể thì nó cũng chả khác gì thời e. Thời đấy bọn e chặn nhau cổng trường úp hoặc kéo đội đi cũng không phải là hiếm, rồi cũng có đuổi được đâu.