[Funland] Bàn về BHXH

cadan

Xe container
Có cụ mợ nào có công thức tính nhận BHXH một cục không ợ

Chia sẻ cho bà con tiện đuòng so sánh

anh kao

Xe tăng
Có cụ mợ nào có công thức tính nhận BHXH một cục không ợ

Chia sẻ cho bà con tiện đuòng so sánh

Cụ nhập vào đây tính được ra luôn nhé

Hự.

Xe điện
Nếu BHXH không dựa vào tiền lương thì biết dựa vào cái gì hả cụ.

Cái gì đưa vào lương thì mới làm cơ sở đóng BHXH, nếu không thì các DN sẽ tìm cách đưa vào các khoản chi bổ sung hết.
Nó là chính sách chung, chỉ cần 1 hội đồng đưa ra. BHXH dù 1 quỹ hay nhiều quỹ nhánh, thì cứ thi hành theo là được. Có điều là cụ đang lái vấn đề sang Hội đồng tiền lương, là cơ quan giúp việc của TTCP để đưa ra chính sách. Chúng ta cùng quay về chủ thể là BHXH và cơ chế hoạt động của nó cụ nhỉ 😁

Kurumasuki

Xe container
Hoặc tính điều chỉnh lương hiu trên cơ sở gia tăng của tiền lương cơ sở qua từng năm. Con số này tôi thấy khá khoa học, ví dụ tính định mức dự toán ra khá sát với giá nhân công trên thị trường. Tức là lương ông nào làm tư nhân năm 1995 nhân lên cho năm 2022 thành 12 lần (1490/120) là hạp lý.
Họ chỉ nhân cho 4 lần đã đe doạ vỡ quỹ rồi, cụ lại đòi nhân 12 lần cho đúng với thị trường thì vỡ ngay và luôn.

vnposh

Xe điện
Nó là chính sách chung, chỉ cần 1 hội đồng đưa ra. BHXH dù 1 quỹ hay nhiều quỹ nhánh, thì cứ thi hành theo là được. Có điều là cụ đang lái vấn đề sang Hội đồng tiền lương, là cơ quan giúp việc của TTCP để đưa ra chính sách. Chúng ta cùng quay về chủ thể là BHXH và cơ chế hoạt động của nó cụ nhỉ 😁
Không được bỏ qua căn cứ tiên quyết cụ ạ.

Ví dụ, người lao động cần tháng cắt tóc 2 lần, gội đầu 4 lần. Nhưng chỉ vì người lao động kêu ca nộp thêm tí BHXH mà Nhà nước cắt định mức tính vào cơ cấu lương xuống còn 1 lần cắt tóc và 2 lần gội đầu thì có phải giảm lợi ích rất lớn hay không. :))

vnposh

Xe điện
Họ chỉ nhân cho 4 lần đã đe doạ vỡ quỹ rồi, cụ lại đòi nhân 12 lần cho đúng với thị trường thì vỡ ngay và luôn.
Biện pháp căn bản là ổn định giá cả hàng hóa thiết yếu, kiềm chế lạm phát ở mức chấp nhận được do tăng trưởng kinh tế thì mới giữ được tiền lương thực tế (sức mua) của các cụ, chứ tăng tiền lương danh nghĩa lên N lần mà không giữ được cái cốt lõi, căn bản thì chính sách cũng vất đi.

Năm 2022, Quốc hội quyết định "bội chi ngân sách" 1% GDP, tính ra khoảng 90.000 tỷ VND (tương đương khoảng 3,68 tỷ USD). Nếu không có các giải pháp khác đi kèm thì cũng khó phục hồi kinh tế: như cắt giảm chi tiêu công 2,5%;...

Năm 2022, mới tăng trợ cấp cho các cụ hưu, các cụ hưởng trợ cấp 6% lương hưu và trợ cấp; giảm 1% so với kỳ vọng (Quốc hội quyết nghị từ khoảng 2019, 2020 gì đấy là lương hưu, trợ cấp tăng hàng năm tối đa không quá 7%, bên lương cơ sở cũng vậy, không quá 7%, lao động khối doanh nghiệp không quá 9%). Mà đã quyết tăng lương thì tăng trưởng năm nay không thể dưới 6% được.

Tuy nhiên, nếu nhìn thấy cụ già trên 80 tuổi nào đó không có lương hưu, không có thu nhập, không nơi nương tựa, run run, ứa nước mắt nghĩ đến khoản tiền nhỏ bé sắp được tăng thì mới thấy đáng quý những gì ta đã làm ra và đang đóng góp. Tất nhiên, sẽ chẳng thể nào giải quyết được hết việc chu cấp cho 12 triệu người cao tuổi cả nước sống phụ thuộc con cháu hiện nay.

Duc Sang

Xe container
Cháu thấy mỗi lần điều chỉnh lương hưu lại tính tăng theo tỷ lệ % không hợp tình và hợp lý. Ví dụ tăng 10%. Người A đang có lương hưu 10tr sẽ tăng lên 11tr. Người B có lương hưu 5tr sẽ tăng lên 5,5tr.
Như vậy mức chênh lệch giữa 2 người sẽ tăng từ 5tr lên 5,5tr. Cứ mỗi lần tăng thì khoảng cách lại rộng ra.
Thay vì tăng theo tỷ lệ, sao không tăng theo giá trị tuyệt đối nhỉ? Ví dụ tất cả đều tăng 700k chẳng hạn.
Người nghỉ hưu lương cao thường đã có tích luỹ hơn người lương thấp, lương nghỉ hưu khởi điểm cũng đã cao hơn, nay lại được tăng nhiều hơn. Người lương thấp cuộc sống vốn đã khó khăn, nay lại càng nghèo tương đối theo thời gian so với người lương cao.
Có thoả đáng không?

Hự.

Xe điện
Thực sự em ko hiểu vì sao 1 số cụ cứ bảo vệ 1 cơ chế an sinh xã hội mà người nghèo hơn lại bị thiệt hơn. Lẽ ra phải ngược lại mới đúng bản chất tốt đẹp của XH mà chúng ta đang hướng đến chứ nhỉ? Tranh luận cái gì bí thì lái sang các vấn đề râu ria với chủ ý làm người đối thoại sa vào đó mà làm loãng chủ để chính đi.

Em vẫn hy vọng các cụ đó chỉ là vì có quan điểm khác thì trao đổi tranh luận làm sáng tỏ thêm vấn đề. Chứ em ko nghĩ các cụ ý vì lợi ích cá nhân hay thực hiện nhiệm vụ gì đó mà phải thế. Nhưng dù sao thì tranh luận như vậy cũng tốt, hai bên ko ai thay đổi được quan điểm của ai nhưng khán giả cũng tự rút ra được gì đó cho bản thân.

cadic1008

Xe buýt
E đóng BH được 19 năm, đang làm thủ tục rút 1 lần trong năm nay được gần 300tr, rút về gửi NH 7%/năm, Đến năm 60 tuổi thì được khoảng 1,2 tỉ. Riêng tiền lãi NH của khoản này thì bằng tiền lương hưu e được hưởng. Rút xong sang năm e lại đóng lại từ đầu mức 3 triệu, 10 năm cuối đóng mức khoảng 15-20tr để hưởng 45% lương hưu.
Chào cụ,
Em đã đóng bảo hiểm xh được 18,5 năm (18 năm và 7 tháng) và hợp đồng LĐ của em với công ty hiện tại là loại không xác định thời hạn. Năm nay em mới 39 tuổi, Vậy đến khi đóng đủ 19 năm 11 tháng vào cuối năm 2024 thì em có thể xin chốt sổ và tất toán bảo hiểm XH 1 lần trong khi vẫn tiếp tục làm việc cho công ty hiện tại hay không? Rất mong nhận được tư vấn của cụ và các cụ am tường về BHXH trên diễn đàn.
Em xin chân

Zainor Dean

Xe tải
Chào cụ,
Em đã đóng bảo hiểm xh được 18,5 năm (18 năm và 7 tháng) và hợp đồng LĐ của em với công ty hiện tại là loại không xác định thời hạn. Năm nay em mới 39 tuổi, Vậy đến khi đóng đủ 19 năm 11 tháng vào cuối năm 2024 thì em có thể xin chốt sổ và tất toán bảo hiểm XH 1 lần trong khi vẫn tiếp tục làm việc cho công ty hiện tại hay không? Rất mong nhận được tư vấn của cụ và các cụ am tường về BHXH trên diễn đàn.
Em xin chân
Ko bác nhé.

1 là bác thất nghiệp 1 năm mới đc rút, 2 là bác chuyển sang hợp đồng dịch vụ trong vòng 1 năm (mà cái này thì bác mất cơ hội thăng tiến, công ty có nguy cơ bị phạt).

vnposh

Xe điện
Thực sự em ko hiểu vì sao 1 số cụ cứ bảo vệ 1 cơ chế an sinh xã hội mà người nghèo hơn lại bị thiệt hơn. Lẽ ra phải ngược lại mới đúng bản chất tốt đẹp của XH mà chúng ta đang hướng đến chứ nhỉ? Tranh luận cái gì bí thì lái sang các vấn đề râu ria với chủ ý làm người đối thoại sa vào đó mà làm loãng chủ để chính đi.

Em vẫn hy vọng các cụ đó chỉ là vì có quan điểm khác thì trao đổi tranh luận làm sáng tỏ thêm vấn đề. Chứ em ko nghĩ các cụ ý vì lợi ích cá nhân hay thực hiện nhiệm vụ gì đó mà phải thế. Nhưng dù sao thì tranh luận như vậy cũng tốt, hai bên ko ai thay đổi được quan điểm của ai nhưng khán giả cũng tự rút ra được gì đó cho bản thân.
An sinh xã hội bao gồm rất nhiều chế độ, chính sách cụ ơi, và quỹ BHXH không phải là quỹ dành cho người nghèo, chỉ là quỹ lớn nhất của an sinh xã hội thôi. Quỹ dành cho người nghèo thuộc chế độ, chính sách bảo trợ xã hội.

Quỹ BHXH có nguyên tắc hoạt động là có đóng, có hưởng. Các quỹ hoạt động theo chế độ, chính sách bảo trợ xã hội hay ưu đãi xã hội mới hoàn toàn không buộc người hưởng phải đóng góp gì, mà hoàn toàn do ngân sách nhà nước đảm bảo.

Ai cũng phải xác định mình là đối tượng của quỹ nào thì mới hưởng đúng được.

phuongmit

Xe cút kít

Tranh luận thôi cụ ạ, quyền lợi hay nhiệm vụ gắn vào thì chả ai bỏ thời gian ra vật nhau làm gì cả, họ bận rung đùi lĩnh lương cụ ạ :)) đây toàn người lao động, tham gia bh hoặc k thôi. Chính sách k thể làm hài lòng tất cả nhưng chọn dc 1 cái đỡ xấu nhất thì vẫn nên chọn thôi. Ủng hộ hay phản đối bh thì cứ nhìn trong gia đình mình trc xem có sự khác biệt k, rồi nhân con số, hoàn cảnh đó gấp nhiều lần là ra con số cho xã hội. Ở đây đa phần lo cho gia đình còn chưa xong, chả rỗi hơi đến mức đi còm để giữ chân 1 bộ phận ọp phơ ở lại ủng hộ bh đâu mà, k ai vĩ đại hoặc âm mưu đến thế đâu cụ :))

vnposh

Xe điện
Cháu thấy mỗi lần điều chỉnh lương hưu lại tính tăng theo tỷ lệ % không hợp tình và hợp lý. Ví dụ tăng 10%. Người A đang có lương hưu 10tr sẽ tăng lên 11tr. Người B có lương hưu 5tr sẽ tăng lên 5,5tr.
Như vậy mức chênh lệch giữa 2 người sẽ tăng từ 5tr lên 5,5tr. Cứ mỗi lần tăng thì khoảng cách lại rộng ra.
Thay vì tăng theo tỷ lệ, sao không tăng theo giá trị tuyệt đối nhỉ? Ví dụ tất cả đều tăng 700k chẳng hạn.
Người nghỉ hưu lương cao thường đã có tích luỹ hơn người lương thấp, lương nghỉ hưu khởi điểm cũng đã cao hơn, nay lại được tăng nhiều hơn. Người lương thấp cuộc sống vốn đã khó khăn, nay lại càng nghèo tương đối theo thời gian so với người lương cao.
Có thoả đáng không?
Tính ra tiền cũng là một cách nhưng không thuận lợi cho Nhà nước làm chính sách, dự trù tiền bạc như theo tỷ lệ phần trăm. Tỷ lệ phần trăm phản ánh số đông người hưởng, có tính bình quân.

Cũng có người được xét theo tiền. Ví dụ tăng lương hưu năm 2022, cụ hưu nào có lương hưu tăng rồi mà vẫn dưới 2,5 trđ thì nâng lên 2,5 triệu đồng.

Duc Sang

Xe container
Tính ra tiền cũng là một cách nhưng không thuận lợi cho Nhà nước làm chính sách, dự trù tiền bạc như theo tỷ lệ phần trăm. Tỷ lệ phần trăm phản ánh số đông người hưởng, có tính bình quân.

Cũng có người được xét theo tiền. Ví dụ tăng lương hưu năm 2022, cụ hưu nào có lương hưu tăng rồi mà vẫn dưới 2,5 trđ thì nâng lên 2,5 triệu đồng.
Cháu nghĩ về mặt tính toán hay dự trù tiền nong cũng dễ mà. Ví dụ năm nay tăng lương hưu 7%, từ đó tính được 7% là bao nhiêu tiền. Lấy số tiền đó chia đều cho số người hưởng lương hưu là ra số tiền tăng cho mỗi cụ (mà có khi có số tiền rồi các bác làm chính sách mới quy ra được tỷ lệ % ấy chớ :)) )

Kurumasuki

Xe container

Bảo vệ vì cái bánh này to quá cụ ạ.
Chưa cần nói đến thất thoát tham nhũng gian lận trong thu và chi, chỉ cần phân tích bất cập trong chính các quy định của luật BHXH đã thấy lợi ích quá lớn của một số nhóm đối tượng và sự thiệt thòi của đa số đối tượng yếu thế còn lại rồi.
Rất may là QH kỳ này đã quyết định thay đổi, dù chỉ mới thay đổi cách đây vài năm ( khá ngại ngùng), nhưng em tin rằng không có đột phá lớn nào. Chỉ là để xoa dịu bớt các bất công khiến người lao động đang ồ ạt chịu thiệt 1 lần để đỡ kéo dài.

luot_song

Xe điện
Tính theo CPI là 430% đồng nghĩa với việc 1995 quy đổi sang 2022 được nhân 4,3 đấy rồi còn gì.

Còn CPI tính thế nào lại là chuyện khác. Tôi nhớ những năm ơ kìa, họ còn có vải phin, đường kính ở trong rổ hàng hóa thì phải. Cách tính này thay đổi khôn lường.
Theo cách tính này thì những năm đầu người lao động nên rút một cục sau này tính lương bhxh có lợi hơn :) dùng cả lương mới ra trường cách đây 25-30 năm để tính bhxh rõ ràng người lao động nào để cả qt có vẻ thiệt ... Các cụ làm bào toán thử xem cắt đi 5-10 năm đầu lương thấp đi chỉ tính các năm sau khi lương cao có vẻ có lợi hơn ...
(Cái này hỏi ông Actuary bên bảo hiểm rất giỏi) :)

kienvinh

Xe lăn
Nếu vỡ thì cũng không phải do dân lao động làm vỡ vì như đã nói, quỹ này bắt đầu hoạt động từ 1995, người tham gia đi làm năm thứ nhất đúng năm 1995(1) hay ngay cả trước đó 10 năm(2) thì cũng chưa hại được quỹ này đồng nào.

(2) Độ tuổi về hưu đối với nam giới vào năm 2022 là 60 tuổi 6 tháng. Nam giới sinh ngày 1/1/1962, vào thời điểm viết bài này, chưa được hưởng hưu. Một người như thế, tốt nghiệp đại học hoặc hoàn thành học nghề năm 1985, có thể bắt đầu đi làm năm đó. Đại khái thế.

(1) Chỉ đối với những người này và thế hệ sau họ mới có thể áp dụng nguyên tắc có đóng có hưởng trên cơ sở tính toán cân bằng quỹ. Những người khác bắt đầu đi lao động, công tác trước năm 1995 nay tính toán hưởng hiu thì ngân sách phải chuyển sang quỹ BHXH một khoản tiền tương ứng với quyền lợi mà họ sẽ nhận bây giờ khi hiu.

Kurumasuki

Xe container
Nếu vỡ thì cũng không phải do dân lao động làm vỡ vì như đã nói, quỹ này bắt đầu hoạt động từ 1995, người tham gia đi làm năm thứ nhất đúng năm 1995(1) hay ngay cả trước đó 10 năm(2) thì cũng chưa hại được quỹ này đồng nào.

(2) Độ tuổi về hưu đối với nam giới vào năm 2022 là 60 tuổi 6 tháng. Nam giới sinh ngày 1/1/1962, vào thời điểm viết bài này, chưa được hưởng hưu. Một người như thế, tốt nghiệp đại học hoặc hoàn thành học nghề năm 1985, có thể bắt đầu đi làm năm đó. Đại khái thế.

(1) Chỉ đối với những người này và thế hệ sau họ mới có thể áp dụng nguyên tắc có đóng có hưởng trên cơ sở tính toán cân bằng quỹ. Những người khác bắt đầu đi lao động, công tác trước năm 1995 nay tính toán hưởng hiu thì ngân sách phải chuyển sang quỹ BHXH một khoản tiền tương ứng với quyền lợi mà họ sẽ nhận bây giờ khi hiu.
Như nhiều cụ đã phân tích, nếu thực hiện đúng nguyên tắc đóng- hưởng thì quỹ không bao giờ vỡ.
Nếu vỡ thì chắc chắn nguyên tắc trên bị vi phạm, mà cụ thể ở đây là có nhóm đối tượng đóng ít hưởng nhiều, hoặc người quản lý quỹ làm thất thoát.
Cán bộ BHXH ăn lương từ quỹ có trách nhiệm bảo vệ an toàn quỹ và làm quỹ tăng trưởng ít nhất là bằng lãi trái phiếu chính phủ hoặc lãi ngân hàng nhà nước kỳ hạn dài.
Chỉ cần công khai minh bạch các vấn đề sẽ đc giải quyết.

Hự.

Xe điện
An sinh xã hội bao gồm rất nhiều chế độ, chính sách cụ ơi, và quỹ BHXH không phải là quỹ dành cho người nghèo, chỉ là quỹ lớn nhất của an sinh xã hội thôi. Quỹ dành cho người nghèo thuộc chế độ, chính sách bảo trợ xã hội.

Quỹ BHXH có nguyên tắc hoạt động là có đóng, có hưởng. Các quỹ hoạt động theo chế độ, chính sách bảo trợ xã hội hay ưu đãi xã hội mới hoàn toàn không buộc người hưởng phải đóng góp gì, mà hoàn toàn do ngân sách nhà nước đảm bảo.

Ai cũng phải xác định mình là đối tượng của quỹ nào thì mới hưởng đúng được.
Em nói "nó là 1 cơ chế ASXH" chứ em có bảo ASXH là BHXH đâu mà cụ bảo ASXH còn nhiều thứ nữa.

Như cụ nói đúng "BHXH ko phải là quỹ bảo trợ XH hay ưu đãi .... có đóng có hưởng". Tức là nó hoạt động theo nguyên tắc kinh tế, chứ ko phải là 1 kênh để thực hiện bất kì chính sách ưu đãi nào đó của CP cho 1 bộ phận nlđ. Chính xác là điều em muốn nói. Góp gạo nhiều thì sau này lấy cơm nhiều.

Ngoài ra, vấn đề hồi tố em vẫn thấy cấn cá. Luật ban hành VBQPPL cho phép ban hành vb hiệu lực hồi tố vì lợi ích của các bên liên quan, trong đó có cá nhân chịu tác động? Vậy:
- Lợi ích nlđ ngoài khu vực nhà nước là tăng lên hay giảm đi?
- Quy trình ban hành vb yêu cầu khâu lấy ý kiến, phản biện,.. đã được làm đúng và đủ chưa mà sao giờ nhiều người thắc mắc thế?
- Vấn đề vênh với Bộ Luật Dân Sự về các quy định khi nào, thế nào, ... để thay đổi và áp dụng hồi tố các điều khoản trong một thoả thuận mang tính chất 1 hợp đồng dân sự giữa nlđ và BHXH thì thế nào đây?

huyhung123

Xe điện
các cụ cứ cân đo đong đếm cái vụ rút 1 lần làm quái gì nhỉ, rút 1 lần tiêu vài hôm là hết, có khi chỉ để trả nợ, giải quyết nhu cầu nào đó
trong khi để thì già ít nhất vẫn có thu nhập, có thẻ bhyt trong tay
đang còn sk mà còn ko tích lũy nỗi vài đồng bảo hiểm nghĩ sao về già vẫn kiếm ra tiền duy trì cuộc sống đc, ra đường thấy bao cụ già gần nằm đất vẫn phải đứng đường mưu sinh chưa thấy cảnh à :)
Ngta tính sao cho tốt hơn, thế thôi. Tiền tiết kiệm bỏ ống đáng lý ra đến cuối được 10tr/ tháng thì lại nhận có 5tr/ tháng nên người ta mới phải tính.