[Funland] Bàn về BHXH

trungthu2020

Xe tăng
Số tháng hưởng TCTN và số năm đóng BHTN là 2 mặt của 1 đồng xu mà cụ ơi.
em chưa rõ cụ ấy ko đc bảo lưu số năm đóng hay số tháng hưởng. Nhưng về nguyên tắc là có việc làm thì ko hưởng thất nghiệp, cái đó rõ ràng như xăng tăng

Hự.

Xe điện
Đồng ý với cụ BLDS là luật chung, nhưng quy định cụ thể giao kết về LĐ, BHXH lại ở luật LĐ, luật BHXH, luật việc làm,...

Quốc hội là cơ quan lập pháp, cơ quan quyền lực cao nhất quy định rồi thì mọi bên phải chấp hành, không thể đổ cho BHXH Việt Nam được, vì họ là cơ quan thuộc chính phủ, không có chức năng quản lý nhà nước như bộ, cơ quan ngang bộ được mà "hướng dẫn" theo ý họ được. Nói BHXHVN quy định này nọ là "chụp mũ".
Ý cụ là các bất cập (nếu có) của Luật BHXH là tại Quốc hội. BHXH cũng bị đánh úp, chỉ biết thi hành, không liên quan gì đến việc tại sao là có các bất cập đó trong Luật BHXH?

vnposh

Xe điện
Ý cụ là các bất cập (nếu có) của Luật BHXH là tại Quốc hội. BHXH cũng bị đánh úp, chỉ biết thi hành, không liên quan gì đến việc tại sao là có các bất cập đó trong Luật BHXH?
Cụ nói thế thì quá nặng nề.

Ví dụ, việc rút 1 lần BHXH lúc đầu không quy định trong luật. Nhưng sau đó thấy bất cập và thiếu tính thực tiễn, thiếu nhân văn, Quốc hội phải sửa luật.

trungthu2020

Xe tăng
Cụ nói thế thì quá nặng nề.

Ví dụ, việc rút 1 lần BHXH lúc đầu không quy định trong luật. Nhưng sau đó thấy bất cập và thiếu tính thực tiễn, thiếu nhân văn, Quốc hội phải sửa luật.
Sửa đâu cụ, ra cái nghị quyết gần như là phủ quyết Luật, cá nhân em cảm thấy ko đúng

trungthu2020

Xe tăng

vnposh

Xe điện
Văn bản đó vẫn dưới Luật hết
Đúng ra thì các luật, nghị quyết của Quốc hội gọi chung là văn bản quy phạm pháp luật, chỉ khác nhau về quan hệ pháp luật, phạm vi điều chỉnh chứ không có trên với dưới.

Trên với dưới là thẩm quyền ban hành giữa Quốc hội và Chính phủ chẳng hạn.

16th11

Xe tải
Em nói thật là niềm tin vào BHXH xuống thấp trầm trọng, các bố bên trên thay đổi chính sách liên tục, tại sao khi thay đổi không áp dụng cho ng đóng từ thời điểm đấy trở đi, mà áp cả với người đóng trước. chẳng phải nlđ bị lừa sao.

Đại tướng Alo

Xe điện
Có vẻ nhiều cụ ít chịu đọc và tìm hiểu về BHXH.

Thế giới này luôn thay đổi, có thứ gì gắn trên cái quả đất này mà bất biến không thay đổi không ?
BHXH thay đổi là chuyện bình thường.
Cá nhân em thấy BHXH thay đổi theo hướng tốt lên đấy chứ.
Có trách thì cc nên trách các Cty và Tổ chức Việt Nam luôn tìm cách "tối thiểu hóa" các lợi ích của người lao động nhằm "tối đa hóa" lợi ích của Chủ sử dụng lao động mà thôi.
Chỉ có các Cty VN bóc lột người lđ VN quá nặng. Chỉ có các Cty VN mới đóng BHXH cho người lđ ở mức tối thiểu dù lương gấp nhiều lần mức lương tối thiểu.
Các cty nước ngoài ( các Cty Tư Bản) luôn chi trả người lao động trên luật rất rất nhiều. Các Cty nước ngoài luôn đóng BHXH cho người lđ đúng bằng mức lương gộp họ được hưởng ghi trong HĐLĐ. :D

Chỉnh sửa cuối:

cmyk77

Xe điện
Có cái vấn đề bảo hiểm bao nhiêu thớt rồi
mấy ông cãi nhau như mổ bò nhưng ko cùng hệ quy chiếu góc nhìn thì cãi đến thế kỷ sau (bao h lên CNXH :D)
cứ lôi ông bô bà bô tôi lương hưu giờ mười mấy củ an nhàn, nhưng hỏi mấy cụ về hưu đó trước là công chức, giáo viên, quản lý hay lao động chân tay, công nhân???
cũng vậy thôi lúc nâng tuổi hưu bọn VTV mất dậy chỉ hỏi hội đầy tớ rồi quản lý nọ kia, đương nhiên đó là những người muốn ở lại làm tiếp, sao ko hỏi công nhân, LĐPT?
Còn bản chất từ hồi nâng tuổi nghỉ hưu là bọn nó đã mất dậy rồi, một đích trúng mấy mục tiêu:
1. Có lợi cho bọn quản lý, đầy tớ, an nhàn muốn ngồi lâu (có ông còn muốn vua trọn đời kìa, giờ đang phong trào bắt chước nữa :D)
2. Người LĐ bình thường nói chung thiệt đơn thiệt kép, vì vừa đóng dài mà hưởng thì ngắn
Chuẩn cụ cái trò tăng tuổi hưu làm bất công XH. Chỉ dành cho mấy ông giữ ghế càng lâu càng tốt. Chỉ khổ người lao động. Làm chính sách chỉ làm cho nhóm lợi ích bảo sao suốt ngày kêu dân đi rút 1 cục.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em mong các CQ chính quyền VN , cụ thể là Bộ LĐTBXH có đạo luật bắt buộc các Chủ sở hữu lao động phải mua BHXH cho người lđ đúng bằng tổng thu nhập của người lđ.

Kurumasuki

Xe container
Em mong các CQ chính quyền VN , cụ thể là Bộ LĐTBXH có đạo luật bắt buộc các Chủ sở hữu lao động phải mua BHXH cho người lđ đúng bằng tổng thu nhập của người lđ.
Làm thế thì càng thiệt thòi cho NLĐ đấy ạ !
Những người làm cho FDI hoặc tư nhân mà đóng BHXH theo đúng thu nhập thực 20 năm qua là thiệt thòi nhất. Đóng nhiều hưởng ít.
Những người làm cho tư nhân đóng BHXH theo mức tối thiểu cũng vẫn thiệt nhưng đỡ thiệt hơn, vì sau này mức lương hưu mà thấp quá sẽ được nâng lên thành mức tối thiểu.
Chỉ có mấy ông đóng BHXH theo hệ số ( ai cũng biết là ai đấy) là sướng nhất.
Đọc quy định BHXH trước khi cãi nhé !

vnposh

Xe điện
Chuẩn cụ cái trò tăng tuổi hưu làm bất công XH. Chỉ dành cho mấy ông giữ ghế càng lâu càng tốt. Chỉ khổ người lao động. Làm chính sách chỉ làm cho nhóm lợi ích bảo sao suốt ngày kêu dân đi rút 1 cục.
Sao cụ không tư vấn, tư véo, giáo dục, đào tạo, huấn luyện người lao động “làm trò” đòi lương cao đi mà cứ xúi họ tự uống máu mình từ tuổi thanh niên thế. :D

otoormoto

Xe tải
Luật quy định rồi đấy chứ cụ (không phải tổng tuyệt đối nhưng là tổng của nhiều khoản lắm) nhưng doanh nghiệp mình lách giỏi lắm, nên thực tế tiền đóng BHXH thấp, dẫn đến lương hưu thấp... Cụ nào làm ở bệnh viện chắc rõ, lương 50-60tr nhưng đóng 4,5tr, khoản chênh cho hết vào THƯỞNG để không phải đóng ạ.