[Funland] Bàn về BHXH

maitrang1972

Xe điện
Mình đóng bảo hiểm thất nghiệp 9 năm 6 tháng và đợt rồi làm bảo hiểm thất nghiệp nhận đến tháng thứ 5 năm thì có Việc llamfvaf quay lại báo để bảo lưu thì BHXH nói là mình báo muộn sau khi có việc làm nên số tháng còn lại mất ...
Bạn không cần phải Nghị định với thông tu làm gì người lao động người thật việc thật ..
Em giống cụ . Cay nhưng không làm được gì . Em mất 11 tháng bảo lưu trợ cấp thất nghiệp. Lý do : giữa năm 2020 , hạn chế đi lại , có việc mới thì bù đầu tiếp cận , đến khi thông báo cho Trung tâm thì họ bảo quá 3 ngày rồi . Em ở huyện, còn khi khai báo phải ra tỉnh , gọi điện thoại thì bào phải ra tận nơi .

ca_voi_xanh

Xe buýt
Em giống cụ . Cay nhưng không làm được gì . Em mất 11 tháng bảo lưu trợ cấp thất nghiệp. Lý do : giữa năm 2020 , hạn chế đi lại , có việc mới thì bù đầu tiếp cận , đến khi thông báo cho Trung tâm thì họ bảo quá 3 ngày rồi . Em ở huyện, còn khi khai báo phải ra tỉnh , gọi điện thoại thì bào phải ra tận nơi .
Nó cho phép gửi qua đường bưu điện (ngày bắt đầu tính theo dấu bưu điện). Đứa cán bộ nào bắt cụ đến tận nơi cụ ghi âm lại đến kiện bỏ mẹ nó đi.

Hự.

Xe điện
1. Ai là “thủ phạm”
Phần lớn các cụ đều quy kết cơ quan BHXH là “thủ phạm” trong mọi vấn đề gây hại cho quyền lợi của người lao động.
Cơ quan BHXH có làm ra luật không? Chắc chắn là không.
Người lao động có nộp BHXH hàng tháng không? Chắc chắn là có, trừ ngoéo vào lương luôn.
Vậy thủ phạm gây ra những rắc rối về BHXH là ai, các cụ luận ra rồi chứ.
Hàng trăm nghìn DN phá sản, gây biết bao hệ luỵ cho người lao động và chính sách an sinh xã hội.
Người lao động là nạn nhân, cơ quan BHXH là nạn nhân. Vậy nhiều người cố tình che giấu thủ phạm thật sự.
Ví dụ, một doanh nghiệp kê khai với cơ quan BHXH 100đ BHXH, nhưng kê khai với cơ quan thuế 200đ BHXH. Khi bị phát hiện thì các cụ có bỏ qua không. Nếu các khoản Nhà nước thu được hạch toán vào 1 tài khoản quốc gia, thì số liệu chênh lệch trên được hạch toán vào đâu.
Các cụ thử gúc xem ai là kẻ đang nợ BHXH và lương hưu của người lao động.

2. Hồi tố
Nguyên tắc là thời điểm nào thì áp dụng văn bản PL hiệu lực thời điểm đó, TUY NHIÊN trường hợp cần thiết để bảo đảm lợi ích chung của xã hội, thực hiện các quyền, lợi ích của tổ chức, cá nhân thì dù các hành động đã diễn ra trong quá khứ trước khi có pháp luật điều chỉnh thì vẫn có thể áp dụng pháp luật hiện hành. Đó là HỒI TỐ.

Không thể lấy lý do nếu 1 mình tôi về hưu trước ngày xyz thì tôi thế này thế nọ thiệt hơn ngày xyz+1.
Ở trên em nói ý là ngay cả nếu BHXH tự coi mình là cơ quan quản lý nhà nước thì việc ban hành quy định hồi tố cũng phải ràng buộc theo luật. Em chưa nói đến việc hồi tố phải đảm bảo lợi ích cá nhân liên quan và làm thế nào để thực hiện quy định này.

Nhưng BHXH ko phải là cqqlnn mà là 1 bên trong hợp đồng bảo hiểm và đây là quan hệ dân sự và được điều chỉnh bởi Bộ luật dân sự. Mời cụ tham khảo quy định về "hoàn cảnh có sự thay đổi trong quá trình thực hiện hợp đồng" tại Khoản 1 Điều 420 BLDS 2015 để xem muốn đơn phương thay đổi thì cần điều kiện gì và phải làm những gì.

vnposh

Xe điện
Mình đóng bảo hiểm thất nghiệp 9 năm 6 tháng và đợt rồi làm bảo hiểm thất nghiệp nhận đến tháng thứ 5 năm thì có Việc llamfvaf quay lại báo để bảo lưu thì BHXH nói là mình báo muộn sau khi có việc làm nên số tháng còn lại mất ...
Bạn không cần phải Nghị định với thông tu làm gì người lao động người thật việc thật ..
Vừa rồi cụ có được "chia" 3.300.000đ từ Quỹ BHTN không?

Nghị định, Thông tư đúng không là gì mà phải Nghị quyết của Quốc hội vì quyền "chia" thuộc thẩm quyền của Quốc hội.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Ở trên em nói ý là ngay cả nếu BHXH tự coi mình là cơ quan quản lý nhà nước thì việc ban hành quy định hồi tố cũng phải ràng buộc theo luật. Em chưa nói đến việc hồi tố phải đảm bảo lợi ích cá nhân liên quan và làm thế nào để thực hiện quy định này.

Nhưng BHXH ko phải là cqqlnn mà là 1 bên trong hợp đồng bảo hiểm và đây là quan hệ dân sự và được điều chỉnh bởi Bộ luật dân sự. Mời cụ tham khảo quy định về "hoàn cảnh có sự thay đổi trong quá trình thực hiện hợp đồng" tại Khoản 1 Điều 420 BLDS 2015 để xem muốn đơn phương thay đổi thì cần điều kiện gì và phải làm những gì.
BHXH là cơ quan thuộc CP ko có quyền đưa ra các văn bản quy phạm pháp luật. Nó chỉ là thằng thực hiện thôi.
Tất cả các văn bản quy phạm PL trong lĩnh vực BHXH đều từ Bộ LĐTBXH ra cụ ơi.

Kurumasuki

Xe container
1) Cụ cho em hỏi ngoài hưu trí thì các chế độ BHXH khác (thai sản, ốm đau, TNLĐ, bệnh NN, tử tuất) thì nguồn chi từ đâu ra?

2) Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm --> Nếu thời gian hưởng chế độ hưu trí hưởng trung bình càng ngắn thì đã có chế độ tử tuất càng dài. Cụ nên đọc thêm về các chế độ BHXH.
1) Có dám công khai thu chi khoản 10% này không?
2) Chế độ tử tuất sau 48 tháng hưởng lương hưu là hết hỗ trợ bù đắp, trong khi phải hưởng 120 tháng trở lên mới gọi là hoà theo lý thuyết ( thực tế thì mãi mãi không hoà, vì tiền lương hưu hàng tháng chưa bằng lãi tiết kiệm của số tiền đã nộp)

ca_voi_xanh

Xe buýt
2) Chế độ tử tuất sau 48 tháng hưởng lương hưu là hết hỗ trợ bù đắp, trong khi phải hưởng 120 tháng trở lên mới gọi là hoà theo lý thuyết ( thực tế thì mãi mãi không hoà, vì tiền lương hưu hàng tháng chưa bằng lãi tiết kiệm của số tiền đã nộp)
BHXH quý nào nó chả phải báo cáo số liệu chi tiết cho Bộ TC, Bộ LĐTBXH, CP và QH. Cụ chưa đủ tầm dc biết thôi.
Mà cụ lảng tránh câu hỏi hay thế. Cụ đánh vào mỗi hưu trí trong khi nó còn 4 chế độ khác cũng lấy nguồn từ quỹ BHXH thì cụ lờ tịt đi.

luot_song

Xe điện
Ok sorry bạn ko đọc kỹ dữ liệu bạn đưa ra là bạn đã có việc làm nhưng ko thông báo. Nội dung này thì tại NĐ 61 sửa đổi NĐ 28, để phòng tránh tình trạng NLĐ trục lợi BHTH đã đưa ra quy định là nếu NLĐ đã có việc làm nhưng ko thông báo thì khoảng tg hưởng trong đợt hưởng BHTH còn lại sẽ ko được bảo lưu.

Tuy nhiên mình phải phân biệt BHTN và BHXH là 2 quỹ khác nhau. Chửi BHXH mà các bạn cứ đưa ví dụ BHTN vào thì oan cho BHXH quá.
Mình không đồng ý với các lý do swoj trục lợi nên ai chậm là cắt như vậy. để tránh trực lợi mình biết là BH thừa sức biết và quản lý được ...

vnposh

Xe điện

Đồng ý với cụ BLDS là luật chung, nhưng quy định cụ thể giao kết về LĐ, BHXH lại ở luật LĐ, luật BHXH, luật việc làm,...

Quốc hội là cơ quan lập pháp, cơ quan quyền lực cao nhất quy định rồi thì mọi bên phải chấp hành, không thể đổ cho BHXH Việt Nam được, vì họ là cơ quan thuộc chính phủ, không có chức năng quản lý nhà nước như bộ, cơ quan ngang bộ được mà "hướng dẫn" theo ý họ được. Nói BHXHVN quy định này nọ là "chụp mũ".

vnposh

Xe điện
Ôi trời, công khai là bắt buộc mà. Tối đa chi phí quản lý quỹ 2% lãi tiền gửi ngân hàng.

Đến chi tiêu của Chính phủ theo luật cũng bị giới hạn bởi tài khóa. Không phải nghĩ ra là được tiêu.

Oteconde

Xe buýt
Cụ hay nhắc lại lý luận "nộp 22% hưởng 45%"
Cụ lờ đi tổng nộp là 32% (10% gần như ăn không)
Cụ lờ đi 22% giá trị của tiền thời điểm 30-40 năm trước, còn 45% là giá trị của tiền hiện tại
Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm
Cụ lờ đi chi phí quản lý cực khủng của quỹ

Thế để em cũng bon mồm nhắc lại chân lý:
"BHXH thu trung bình mỗi lao động 1 tỷ, trả lương hưu không bằng lãi ngân hàng của 1 tỷ, và tịch thu 1 tỷ khi người lao động qua đời"
Số chi tiết có thể chưa đúng lắm, nhưng về cơ bản ý của cụ rất là đoàn chuẩn 🤣

ca_voi_xanh

Xe buýt
Mình không đồng ý với các lý do swoj trục lợi nên ai chậm là cắt như vậy. để tránh trực lợi mình biết là BH thừa sức biết và quản lý được ...
Việc cụ ko đồng ý là ý kiến cá nhân của cụ em ko có gì phản đối. Nhưng Quy định của Pháp luật nó đã là thế, Cơ quan BH nó chỉ thực hiện đúng thôi. Và em nhắc lại các quy định PL về BHXH, BHTN là từ Bộ LĐTBXH mà ra, ko phải từ BHXH VN.

Mà cụ được t hông báo tình trạng việc làm qua bưu điện mà. Sao phải đến tận nơi?

trungthu2020

Xe điện
trợ cấp thất nghiệp dành cho người không có việc làm, cụ có việc rồi thì họ cắt là đúng, vừa có việc vừa hưởng thất nghiệp chả là trục lợi còn gì

chinsu1989

Xe hơi
ngày trước dịch dân kêu khổ thì nhiều anh hay hỏi : Đã thấy ai chết đói vì dịch chưa ??
giờ cho tôi hỏi lại các anh : đã thấy ai chết đói vì ko có BHXH chưa ?? :)
tiền của người ta , thích rút ra hay làm gì là quyền của người ta, đơn giản thế thôi ô hay ?

luot_song

Xe điện
trợ cấp thất nghiệp dành cho người không có việc làm, cụ có việc rồi thì họ cắt là đúng, vừa có việc vừa hưởng thất nghiệp chả là trục lợi còn gì
Làm ơn đọc hiểu rồi quote ạ...

ca_voi_xanh

Xe buýt
ngày trước dịch dân kêu khổ thì nhiều anh hay hỏi : Đã thấy ai chết đói vì dịch chưa ??
tiền của người ta , thích rút ra hay làm gì là quyền của người ta, đơn giản thế thôi ô hay ?
Có ai ngăn cản cụ thực hiện quyền rút đâu nhỉ? Luật nó cho phép rồi. Đủ đk, đủ thủ tục là rút thôi.

trungthu2020

Xe điện
Làm ơn đọc hiểu rồi quote ạ...
em hỏi cụ chưa trả lời nên em cứ phang về mặt nguyên tắc đã
Em hỏi để cho rõ tẹo
cụ đóng 9 năm 6 tháng, theo qđ sẽ được hưởng 9 tháng trợ cấp thất nghiệp, đến tháng thứ 5 có việc làm thì cụ ko được bảo lưu 4 năm 6 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp hay ko được bảo lưu 4 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp
Thkss cụ

vnposh

Xe điện
Có đấy. Khoảng 12 triệu người cao tuổi sống phụ thuộc vào con, cháu.

Và không biết lũ con cháu của các cụ già ấy có nuôi các cụ tử tế không, hay vẫn bắt các cụ làm việc nuôi thân.

chinsu1989

Xe hơi
Ra đến nơi, nộp đủ các loại hồ sơ, đợi đủ ngày đủ tháng thì họ trả về là kết quả của em không được chấp nhận ... rồi gì gì đó nợ bảo hiểm đại khái không rõ ràng và không giải đáp thêm
mất dạy nhỉ :))
tại sao ko báo cho mình là ko đc chấp nhận ngay từ sớm ? mà lại để người dân đợi rất lâu rồi cuối cùng mới được thông báo như vậy ??
em nói cho bác nghe nè, mục đich là cố tình gây khó dễ để người dân nản mà ko muốn rút nữa đó,
nguyên nhân sâu xa thì là vì ... :))