[Funland] Bàn về BHXH

fanmu1234

Xe container
Cụ hay nhắc lại lý luận "nộp 22% hưởng 45%"
Cụ lờ đi tổng nộp là 32% (10% gần như ăn không)
Cụ lờ đi 22% giá trị của tiền thời điểm 30-40 năm trước, còn 45% là giá trị của tiền hiện tại
Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm
Cụ lờ đi chi phí quản lý cực khủng của quỹ

Thế để em cũng bon mồm nhắc lại chân lý:
"BHXH thu trung bình mỗi lao động 1 tỷ, trả lương hưu không bằng lãi ngân hàng của 1 tỷ, và tịch thu 1 tỷ khi người lao động qua đời"
Cũng có thể hiểu tại sao QĐ và CA được dùng chung quỹ lương hưu này

Minh Châu store

Xe tải
Có cái vấn đề bảo hiểm bao nhiêu thớt rồi
mấy ông cãi nhau như mổ bò nhưng ko cùng hệ quy chiếu góc nhìn thì cãi đến thế kỷ sau (bao h lên CNXH :D)
cứ lôi ông bô bà bô tôi lương hưu giờ mười mấy củ an nhàn, nhưng hỏi mấy cụ về hưu đó trước là công chức, giáo viên, quản lý hay lao động chân tay, công nhân???
cũng vậy thôi lúc nâng tuổi hưu bọn VTV mất dậy chỉ hỏi hội đầy tớ rồi quản lý nọ kia, đương nhiên đó là những người muốn ở lại làm tiếp, sao ko hỏi công nhân, LĐPT?
Còn bản chất từ hồi nâng tuổi nghỉ hưu là bọn nó đã mất dậy rồi, một đích trúng mấy mục tiêu:
1. Có lợi cho bọn quản lý, đầy tớ, an nhàn muốn ngồi lâu (có ông còn muốn vua trọn đời kìa, giờ đang phong trào bắt chước nữa :D)
2. Người LĐ bình thường nói chung thiệt đơn thiệt kép, vì vừa đóng dài mà hưởng thì ngắn

phuongmit

Xe cút kít
Cụ ấy nghĩ là điều khiển tên lửa đơn giản chỉ là bấm nút. Nặng nhọc gì đâu. :D
hihi nghe cụ đó tả về bộ đội thời này chỉ mốt 2 mốt mà buồn cười quá nên phải vào lay cụ đó dậy k thì u mê quá cụ ạ :))

haipvg

Xe tăng
Cụ lờ đi 22% giá trị của tiền thời điểm 30-40 năm trước, còn 45% là giá trị của tiền hiện tại

"BHXH thu trung bình mỗi lao động 1 tỷ, trả lương hưu không bằng lãi ngân hàng của 1 tỷ, và tịch thu 1 tỷ khi người lao động qua đời"
Cụ lờ đi tổng nộp là 32% (10% gần như ăn không) -->10% này là dành cho các rủi ro (gồm cả thai sản), giống như mua BH thông thường, cái này là để chia sẻ cộng đồng chứ ai mà muốn hưởng cái này? (trừ thai sản). Cụ đòi hưởng cả cái này thì có thấy mâu thuẫn không? có ích kỷ không?
Cụ lờ đi 22% giá trị của tiền thời điểm 30-40 năm trước, còn 45% là giá trị của tiền hiện tại --> Cái này người ta có tính quy đổi mà, càng năm xa quy đổi càng cao. Tất nhiên người ta quy đổi chưa đạt với mức thực tế, cái này công nhận. Vì vậy mới có chuyện làm sao để đóng ít năm cuối thôi thì lợi hơn.
Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm-> Hưởng 10 năm là thế nào vậy cụ? theo con số đơn thuần với 22% nộp 20 năm thì hưởng 45% trong 10 năm thì hòa rồi còn gì nữa. Mà phụ nữ tuổi thọ cao hơn rất nhiều, lạị phải đóng ít năm hơn nên đàn ông ai mất sớm trước 10 năm thì cũng là bị thiệt, phần thiệt đó bù cho phụ nữ thì có gì sai?
Tính là tính chung chứ cứ bảo cá nhân tôi với mấy người xung quanh thì nó phiến diện. Nếu xá hội toàn là đàn ông độc thân, khỏe như trâu, không bệnh tật gì và chết khi 65 tuổi thì đúng là cách tính BHXH thế này thiệt vô cùng thiệt.
Mặc dù BHXH chưa phải là tốt nhất nhưng không thể đến mức như cụ nói : "BHXH thu trung bình mỗi lao động 1 tỷ, trả lương hưu không bằng lãi ngân hàng của 1 tỷ, và tịch thu 1 tỷ khi người lao động qua đời"

ca_voi_xanh

Xe buýt

1) Cụ cho em hỏi ngoài hưu trí thì các chế độ BHXH khác (thai sản, ốm đau, TNLĐ, bệnh NN, tử tuất) thì nguồn chi từ đâu ra?

2) Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm --> Nếu thời gian hưởng chế độ hưu trí hưởng trung bình càng ngắn thì đã có chế độ tử tuất càng dài. Cụ nên đọc thêm về các chế độ BHXH.

vnposh

Xe điện
Chuyện BHXH thay đổi quy định và áp dụng "hồi tố" có cảm giác ko coi nlđ là 1 bên trong 1 hđ mà BHXH đang làm chức năng cơ quan quản lý nhà nước. Mà kể cả cqqlnn thì ra 1 văn bản quy phạm pháp luật hiệu lực áp dụng hồi tố thì việc này cũng được quy định lĩnh vực, điều kiện,... trong Luật ban hành văn bản qppl chứ ko tuỳ tiện áp dụng. Nhất là đây lại là vấn đề cơm áo gạo tiền sát sườn của nlđ.

Còn đã là quan hệ hợp đồng, 1 bên tự tiện thay đổi điều khoản, bắt bên kia phải theo, áp dụng hồi tố, và nói là làm thế vì muốn tốt cho bên kia thì chỉ là sự chống chế.

Các cụ, tạm gọi là ở phía ủng hộ cách làm của BHXH là đúng, thông não cho em riêng điểm áp dụng hồi tố này đúng sai thế nào với.
1. Ai là “thủ phạm”
Phần lớn các cụ đều quy kết cơ quan BHXH là “thủ phạm” trong mọi vấn đề gây hại cho quyền lợi của người lao động.
Cơ quan BHXH có làm ra luật không? Chắc chắn là không.
Người lao động có nộp BHXH hàng tháng không? Chắc chắn là có, trừ ngoéo vào lương luôn.
Vậy thủ phạm gây ra những rắc rối về BHXH là ai, các cụ luận ra rồi chứ.
Hàng trăm nghìn DN phá sản, gây biết bao hệ luỵ cho người lao động và chính sách an sinh xã hội.
Người lao động là nạn nhân, cơ quan BHXH là nạn nhân. Vậy nhiều người cố tình che giấu thủ phạm thật sự.
Ví dụ, một doanh nghiệp kê khai với cơ quan BHXH 100đ BHXH, nhưng kê khai với cơ quan thuế 200đ BHXH. Khi bị phát hiện thì các cụ có bỏ qua không. Nếu các khoản Nhà nước thu được hạch toán vào 1 tài khoản quốc gia, thì số liệu chênh lệch trên được hạch toán vào đâu.
Các cụ thử gúc xem ai là kẻ đang nợ BHXH và lương hưu của người lao động.

2. Hồi tố
Nguyên tắc là thời điểm nào thì áp dụng văn bản PL hiệu lực thời điểm đó, TUY NHIÊN trường hợp cần thiết để bảo đảm lợi ích chung của xã hội, thực hiện các quyền, lợi ích của tổ chức, cá nhân thì dù các hành động đã diễn ra trong quá khứ trước khi có pháp luật điều chỉnh thì vẫn có thể áp dụng pháp luật hiện hành. Đó là HỒI TỐ.

Không thể lấy lý do nếu 1 mình tôi về hưu trước ngày xyz thì tôi thế này thế nọ thiệt hơn ngày xyz+1.

ate1987

Xe tăng
Có cái vấn đề bảo hiểm bao nhiêu thớt rồi
mấy ông cãi nhau như mổ bò nhưng ko cùng hệ quy chiếu góc nhìn thì cãi đến thế kỷ sau (bao h lên CNXH :D)
cứ lôi ông bô bà bô tôi lương hưu giờ mười mấy củ an nhàn, nhưng hỏi mấy cụ về hưu đó trước là công chức, giáo viên, quản lý hay lao động chân tay, công nhân???
cũng vậy thôi lúc nâng tuổi hưu bọn VTV mất dậy chỉ hỏi hội đầy tớ rồi quản lý nọ kia, đương nhiên đó là những người muốn ở lại làm tiếp, sao ko hỏi công nhân, LĐPT?
Còn bản chất từ hồi nâng tuổi nghỉ hưu là bọn nó đã mất dậy rồi, một đích trúng mấy mục tiêu:
1. Có lợi cho bọn quản lý, đầy tớ, an nhàn muốn ngồi lâu (có ông còn muốn vua trọn đời kìa, giờ đang phong trào bắt chước nữa :D)
2. Người LĐ bình thường nói chung thiệt đơn thiệt kép, vì vừa đóng dài mà hưởng thì ngắn
Vãi cả ông vua trọn đời . đúng giọng điệu của bọn ở bển rồi :))

cusao

Xe lăn
Thực ra cũng chẳng có BHXH nào hoàn hảo kể từ đông chí tây. Tuy nhiên, chính sách và chế độ bh hiện nay là rất không tốt. Chính vì thế mà số người rời bỏ ngày càng tăng là điều không thể phủ nhận được.
Vậy cốt lõi là đâu? phải là đánh giá và nghiên cứu của những chuyên gia và cơ quan có đủ thẩm quyền như quốc hội chẳng hạn. Với người dân như chúng ta chỉ đang hiểu là "rất không tốt"

ate1987

Xe tăng
1) Cụ cho em hỏi ngoài hưu trí thì các chế độ BHXH khác (thai sản, ốm đau, TNLĐ, bệnh NN, tử tuất) thì nguồn chi từ đâu ra?

2) Cụ lờ đi nộp 20-40 năm nhưng hưởng khoảng 10 năm --> Nếu thời gian hưởng chế độ hưu trí hưởng trung bình càng ngắn thì đã có chế độ tử tuất càng dài. Cụ nên đọc thêm về các chế độ BHXH.
cụ trả lời làm j cụ . Cố tình đánh lận con đen ý mà .

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi thật, cả thế giới họ bỏ sổ hộ khẩu để quản lý bằng sổ an sinh. (Sổ BHXH) ?
Họ lao động, đóng thuế, đóng góp tuổi lao động sung sức nhất cho địa phương. Vậy tại sao họ không được hưởng bất cứ quyền lợi gì từ con cái học hành, đăng ký xe.....
Lừa ưa nặng là vậy. :D
Không có nhà thì chỉ mãi vậy thôi! Không có nhà ở địa phương mà lại quyền lợi giống dân địa phương thì quản lý kiểu gì! Cấp quản lý tính bao nhiêu hộ dân sẽ xây một trường học, bao nhiêu hộ sẽ xây một bệnh viện, bao nhiêu hộ sẽ cần khu thương mại! Nếu không quản lý vậy chẳng mấy chốc dân bần nông sẽ ào lên thành phố dành hết trường học, bệnh viện của dân thành phố rồi lại kêu gào quá tải trong khi trường học bệnh viện ở quê để không?

bocuacubin

Xe hơi
món này em thấy nữ đóng còn có chút lợi ích chế độ, và tuổi nữ còn cao, chứ nam giới e thấy không ăn thua

ca_voi_xanh

Xe buýt
Mình lơ mơ đoạn nào bạn thông não giúp mình???
Bạn có thể đọc Luật Việc làm, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP và Nghị định 61/2020/ NĐ-CP để biết được các khoảng thời gian chưa hưởng BHTN thì nó được tích lũy ở chỗ nào. BH nào lấy của bạn?

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Không có nhà thì chỉ mãi vậy thôi! Không có nhà ở địa phương mà lại quyền lợi giống dân địa phương thì quản lý kiểu gì! Cấp quản lý tính bao nhiêu hộ dân sẽ xây một trường học, bao nhiêu hộ sẽ xây một bệnh viện, bao nhiêu hộ sẽ cần khu thương mại! Nếu không quản lý vậy chẳng mấy chốc dân bần nông sẽ ào lên thành phố dành hết trường học, bệnh viện của dân thành phố rồi lại kêu gào quá tải trong khi trường học bệnh viện ở quê để không?
Cụ coi người như động vật nhỉ :D
Châu Âu bất cứ công dân nước nào đến cư trú và làm việc đều mặc định con cái đều phải có chỗ học, xe phải có chỗ để (không phải đổi biển số)
Hiến pháp quy định rõ loài NGƯỜI có quyền tự do cư trú....

luot_song

Xe điện
Bạn có thể đọc Luật Việc làm, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP và Nghị định 61/2020/ NĐ-CP để biết được các khoảng thời gian chưa hưởng BHTN thì nó được tích lũy ở chỗ nào. BH nào lấy của bạn?
Mình đóng bảo hiểm thất nghiệp 9 năm 6 tháng và đợt rồi làm bảo hiểm thất nghiệp nhận đến tháng thứ 5 năm thì có Việc llamfvaf quay lại báo để bảo lưu thì BHXH nói là mình báo muộn sau khi có việc làm nên số tháng còn lại mất ...
Bạn không cần phải Nghị định với thông tu làm gì người lao động người thật việc thật ..

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ coi người như động vật nhỉ :D
Châu Âu bất cứ công dân nước nào đến cư trú và làm việc đều mặc định con cái đều phải có chỗ học, xe phải có chỗ để (không phải đổi biển số)
Hiến pháp quy định rõ loài NGƯỜI có quyền tự do cư trú....
Vậy quản lý xã hội kiểu gì? Cần tiền thuế bao nhiêu để xây trường học, bệnh viện? Cần tuyển bao nhiêu gv và bác sĩ khi số cư dân là ẩn số? Cư trú đâu ai cấm? Sao không mua nhà để có chổ ở ổn định? Mua càng nhiều nhà càng tốt vì càng đóng thuế nhiều cho NN! Tầm bần nông thì những câu trả lời như thế này chắc quá tầm! Nếu bác ở tầng lớp cao của XH bác cho dân lao động như em được sáng mắt!

trungthu2020

Xe điện
Mình đóng bảo hiểm thất nghiệp 9 năm 6 tháng và đợt rồi làm bảo hiểm thất nghiệp nhận đến tháng thứ 5 năm thì có Việc llamfvaf quay lại báo để bảo lưu thì BHXH nói là mình báo muộn sau khi có việc làm nên số tháng còn lại mất ...
Bạn không cần phải Nghị định với thông tu làm gì người lao động người thật việc thật ..
Em hỏi để cho rõ tẹo
cụ đóng 9 năm 6 tháng, theo qđ sẽ được hưởng 9 tháng trợ cấp thất nghiệp, đến tháng thứ 5 có việc làm thì cụ ko được bảo lưu 4 năm 6 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp hay ko được bảo lưu 4 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp
Thkss cụ

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
BHTN quy định rõ nếu có việc phải thông báo cho họ trong ba ngày! Không tuân thủ quy định là sai vậy muốn gì? Sao không muốn luôn vừa đi làm vừa ăn lương bhtn cho nó hoành!

ca_voi_xanh

Xe buýt
Ok sorry bạn ko đọc kỹ dữ liệu bạn đưa ra là bạn đã có việc làm nhưng ko thông báo. Nội dung này thì tại NĐ 61 sửa đổi NĐ 28, để phòng tránh tình trạng NLĐ trục lợi BHTH đã đưa ra quy định là nếu NLĐ đã có việc làm nhưng ko thông báo thì khoảng tg hưởng trong đợt hưởng BHTH còn lại sẽ ko được bảo lưu.

Tuy nhiên mình phải phân biệt BHTN và BHXH là 2 quỹ khác nhau. Chửi BHXH mà các bạn cứ đưa ví dụ BHTN vào thì oan cho BHXH quá.