[Funland] Bài toán vật lý khó. Cccm nào giải giiúp em vớii?

hoang26

Xe tăng
Cứ cho rằng đạt đc V = C thì yếu tố thời gian vẫn tồn tại chứ cụ, e thật chưa hiểu ạ :D
cái này cụ sẽ hiểu nếu nhìn vào công thức biến đổi lorent. Vận tốc càng nhanh thì thời gian trôi càng chậm. Đồng hồ đeo tay của ông đang ngủ ở nhà trôi nhanh hơn đồng hồ của ông đang bay trên máy bay. Nếu v=c thì thời gian dừng lại, trở thành trạng thái kỳ dị, giống như lỗ đen ấy. Em trước có dạo cả mấy năm trời hay phải đi công tác bằng máy bay. Đến cuối năm, giờ Giao Thừa năm nào đồng hồ đeo tay của mình cũng bị chậm hơn vài giây so với đồng hồ trên ti vi. Nói chung vật chất, không-thời gian cứ ở những mức cực lớn hoặc cực nhỏ cũng đều có những hiện tượng quái dị.

Trục

Xe ba gác
Vụ này cao siêu quá.
Kể cả ông A biến thành Photon thì cả đi và về ông ta mất 2 triệu năm.
Và ông ta không già đi.
Em lỡ chém gió về thuyết tương đối của em. Các cccm thông cảm em hay chém gió quen xừ nó rồi. Thế là bị đố lại như sau.

Giả sử một ông A tạm biệt Trái đất (B) và tới hành tinh C cách (B) 1 triệu năm ánh sáng.

Ông A bay trên tàu vũ trụ với gia tốc là g (như vậy trọng lực sẽ như người trái đất luôn, ông ấy đi lại thoải mái trên tàu).

Hỏi:
1. Với ông A thì mất bao nhiêu thời gian để tới hành tinh (C). Nghĩa là già bao tuổi?
2. Khi ông ấy thăm hành tình (C) xong quay lại trái đất (A) thì trái đất (A) đã trải qua bao nhiêu năm từ khi ông ấy rời đi?

Ong hết cả thủ. Không nghĩ rằng có người giải được cách đây hơn 100 năm :(

skuadi

Xe điện
Vụ này cao siêu quá.
Kể cả ông A biến thành Photon thì cả đi và về ông ta mất 2 triệu năm.
Và ông ta không già đi.
Không ạ. 2 triệu năm là với cụ nhìn. Còn với ông trên photon ấy còn không bằng 1 cái chớp mắt. Không già đi 1s nào.

Trungten

Xe máy
Không sai ạ. Vì trọng lực tác động với người dưới mặt đất mạnh hơn so với người trên nóc Landmark nên sự biến dạng không-thời gian là khác nhau.
Mở rộng ra thì không không - thời gian của ai giống với ai cả.,
Sai chứ. Vì cụ áp dụng linh tinh.
Thuyết tương đối chỉ đúng khi v không qua nhỏ so với c. Và khối lượng vật ko quá nhỏ.
Ta ko thể so khối lượng trái đất với khối lượng hố đen, ko thể so vận tốc máy bay với vận tốc ánh sáng.

Đó là lý do cơ học Newton và cơ học lượng tử nghe thì trái ngược hoàn toàn nhưng cả 2 đều đúng.

Trungten

Xe máy
Không ạ. 2 triệu năm là với cụ nhìn. Còn với ông trên photon ấy còn không bằng 1 cái chớp mắt. Không già đi 1s nào.
Cái này lại sai nốt. Em vừa tính mất khoảng 354 ngày vì phải gia tốc từ vận tốc 0 lên c.

Mandalord

Xe điện
Cách giải thích của cụ bị sai. Khối lượng vật chuyển động cũng thay đổi theo thuyết tương đối. Em nhớ ko nhầm thì: m=m0× căn(1-v^2/c^2). Khi v>>c thì m>>0. Con tàu mất luôn cả khối lượng.

Đồng thời cũng mất luôn kích thước khi v=c tàu bị co ngắn về 0.
Cụ viết cái gì vậy? v>>c? m>>0?

made in hp

Xe buýt
Có cụ nào tham gia dự án du hành vũ trụ của em theo cách như kiểu bắt tuyến xe buýt không ? Em dự khoảng 1 năm là sẽ nhảy cóc được ra đến rìa của dải ngân hà thôi =((

skuadi

Xe điện
Sai chứ. Vì cụ áp dụng linh tinh.
Thuyết tương đối chỉ đúng khi v không qua nhỏ so với c. Và khối lượng vật ko quá nhỏ.
Ta ko thể so khối lượng trái đất với khối lượng hố đen, ko thể so vận tốc máy bay với vận tốc ánh sáng.

Đó là lý do cơ học Newton và cơ học lượng tử nghe thì trái ngược hoàn toàn nhưng cả 2 đều đúng.
Không ạ. Người ta đã dùng đồng hồ nguyên tử đo người trên mặt đất và người trên nóc toà nhà. Có sai lệch time luôn. Chẳng qua vì sai số quá nhỏ nên lấy luôn công thức của Newton cho tiện chứ không phải công thức của Newton đúng tuyệt đối.
Con không gian, thời gian dưới số đo Plank thì lại khác ạ. Cái này thì phải áp dụng cơ học lượng tử.

G810

[Tịch thu bằng lái]
A tạm biệt B xong tới thẳng luôn C hả cụ chủ?

Đúng lý thuyết thì A phải quá độ qua B' để tích lũy thặng dư năng lượng xong mới đến C được.

Đi tắt đón đầu đến thẳng C thế không ổn đâu.

Mà cái thằng bỏ mẹ nào ra đề nó troll cụ đấy, đã đến thẳng C lại còn cài gia tốc vào thì đi thế chó nào được......đi thế có mà mút chỉ 10 tỷ năm ánh sáng tương đương 2 tỷ năm kế hoạch năm năm ánh sáng cũng chưa tới C. ;))

Biến đổi Mờ.Ăn ghen cũng chửa chắc đã ra kết quả nữa là cụ lại định dùng biến đổi Lô ren. :D

Thôi đóng thớt, về bảo thằng kia nó sửa đề rồi đi qua đạo hàm của B là B' đê. :))

202

Xe container
Nếu vào vũ trụ với gia tốc g thì ông ấy chết sớm. Ko tới đc hành tinh khác dù có gần như mặt trăng
Em lỡ chém gió về thuyết tương đối của em. Các cccm thông cảm em hay chém gió quen xừ nó rồi. Thế là bị đố lại như sau.

Giả sử một ông A tạm biệt Trái đất (B) và tới hành tinh C cách (B) 1 triệu năm ánh sáng.

Ông A bay trên tàu vũ trụ với gia tốc là g (như vậy trọng lực sẽ như người trái đất luôn, ông ấy đi lại thoải mái trên tàu).

Hỏi:
1. Với ông A thì mất bao nhiêu thời gian để tới hành tinh (C). Nghĩa là già bao tuổi?
2. Khi ông ấy thăm hành tình (C) xong quay lại trái đất (A) thì trái đất (A) đã trải qua bao nhiêu năm từ khi ông ấy rời đi?

Ong hết cả thủ. Không nghĩ rằng có người giải được cách đây hơn 100 năm :(

thngaylangthang

Xe ngựa
Bài toán vật lý này thực ra là cực kỳ đơn giản. Nhưng để có lời giải và kết quả ... thì em cũng đã ,,, cml gồi ;))

skuadi

Xe điện
Ký tự trên đt ko đủ.
v tiến tới c thì m tiến tới 0.
Sai ạ. V tiến tới c thì khối lượng càng tăng, nghĩa là năng lượng cần càng lớn. Khi c —> v thì m —> vô cùng chứ ko phải 0 ạ.

5banhxe

Xe điện
Vũ trụ này rất ảo diệu, càng tìm hiểu sâu tới các hạt cơ bản, người ta càng phát hiện ra nhiều thứ kỳ lạ.

Chẳng hạn, vật lý lượng tử của các hạt cơ bản ko chịu tuân theo vật lý Newton.
Rồi là, chúng ta giả định thế giới tự nhiên vận hành liên tục, nhưng lại phát hiện ra thế giới hạt không liên tục.Trạng thái của hạt cơ bản khi đến một khoảng thời gian đủ nhỏ, nó không có trạng thái giữa. Ví dụ nếu một vật A ở 2 mốc thời gian X và Y khác nhau thì giữa mốc điểm đó có vô số trạng thái của vật (vị trí, vận tốc, gia tốc...), cứ việc chia nhỏ vô tận thời gian, lâu nay vật lý cố điển nghĩ thế. Tuy nhiên hạt không phải thế, số trạng thái trong 1 đơn vị thời gian của hạt là hữu hạn, và có thể mô tả nó bằng một hàm xác suất. Thế giới của chúng ta không liên tục. Giống như thế giới trong phim ảnh là 24 hình/giây, thế giới trong game là 60, 144 hay 240 hình/giây, thế giới của chúng ta cũng vậy nhưng với số hình nhiều hơn trong một giây.

Và loài người bắt đầu nghi ngờ chúng ta đang sống trong một thế giới ảo, với các quy luật do máy tính tạo ra. Người ta gần phát hiện ra một lý thuyết tổng quát mô tả cả vật lý lượng tử lẫn vật lý vĩ mô, và nó có vẻ sẽ là một... phương trình toán học. Cụ nào thích đi theo hướng này thì nên đọc về Simulation Theory: https://en.wikipedia.org/wiki/Simulation_hypothesis

Nếu tư duy theo hướng vũ trụ chúng ta là sản phẩm của toán học và mô phỏng, rất nhiều quy luật kỳ lạ có thể được giải thích dễ dàng, và chỉ cần tìm ra những phương trình hợp lý để chứng minh. Tốc độ ánh sáng có thể đơn giản chỉ là giới hạn tốc độ di chuyển thông tin trong hệ thống máy tính mô phỏng vũ trụ của chúng ta. Các hạt cơ bản chỉ là những bit thông tin trên hệ thống đó, và các vật chất là các file dữ liệu.

Người ta nhận thấy để Trái Đất có sinh vật sống, rất nhiều các thông số phải được sắp đặt chặt chẽ, dù một chút sai lạc cũng sẽ không có con người. Có những biến số chỉ sai 1 phần nghìn tỷ là Trái Đất diệt vong trước khi loài người ra đời, vậy phải chăng đã có ai đó sắp đặt các thông số đó? Biết đâu, thế giới chúng ta chỉ là một Matrix, và một trong số chúng ta sẽ là Neo.

skuadi

Xe điện
A tạm biệt B xong tới thẳng luôn C hả cụ chủ?

Đúng lý thuyết thì A phải quá độ qua B' để tích lũy thặng dư năng lượng xong mới đến C được.

Đi tắt đón đầu đến thẳng C thế không ổn đâu.

Mà cái thằng bỏ mẹ nào ra đề nó troll cụ đấy, đã đến thẳng C lại còn cài gia tốc vào thì đi thế chó nào được......đi thế có mà mút chỉ 10 tỷ năm ánh sáng tương đương 2 tỷ năm kế hoạch năm năm ánh sáng cũng chưa tới C. ;))

Biến đổi Mờ.Ăn ghen cũng chửa chắc đã ra kết quả nữa là cụ lại định dùng biến đổi Lô ren. :D

Thôi đóng thớt, về bảo thằng kia nó sửa đề rồi đi qua đạo hàm của B là B' đê. :))
Cái này cụ cũng không sai. Thời gian đầu khi mới lập nc thì bên Soviet phản đối thuyết của Einstein vì coi rằng cụ Marc và Engels đã giải thích tất cả rồi. Thế là đủ.
Thế nên thuyết tương đối của Einstein dù rất nổi tiếng nhưng không truyền đc tới các nc XHCN trong time đầu :)

Trungten

Xe máy

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Cao xiêu quá, em chỉ biết tính thời gian bò từ chân em rau cho tới đầu thôi, khoảng cách như nhau mà thời gian bò từ đầu xuống chân lại lâu hơn mí tài. :))

skuadi

Xe điện