[Thảo luận] Bài e mới gửi Vnexpress về tình hình tiêu cực của CSGT & xử phạt, mời các cụ comment

tranhoangminh

Xe container
vừa đọc bài cụ bên vn, e ủn cho cụ lên đầu.

ABCZ13

Xe tải
E thấy luật của mình dùng để kiếm tiền là chính, giải quyết các vấn đề cs xếp sau, ai đời phạt cũng có chỉ tiêu như kiểu kinh doanh, rồi thì tiền phạt phần lớn lại quay lại nuôi bọn đi phạt... tưởng phạt nhiều để tăng nguồn thu cho ngân sách nhà nước chứ thế này hóa ra béo tụi nó thôi hix
PS :E thấy bảo tiền phân chia tính theo phần trăm trên tổng số tiền chứ không phải có chỉ tiêu cố định cho từng năm phải không các cụ, nếu vậy cứ phạt nhiều thì chia ra tỉ lệ phần trăm được hưởng càng lớn, chưa kể khoản 50/50 ...

bimbim1976

Xe điện
Em cũng bị phạt 1 lần, bị cái bẫy chỗ Thợ Nhuộm- Trần Hưng Đạo-Bà Triệu.
E cũng bị đi lên đi xuống mấy lần, cũng bị thu bằng 30 ngày, kiểu thủ tục ( em nghĩ là hủ tục thì đúng hơn), thái độ của mấy cán bộ ở phòng tiếp dân rất khó chịu.
Sau đúng 1 tháng em lấy bằng về, chả vấn đề j. Lỗi thì bị phạt, nhưng có điều mấy vị xxx chỉ đứng đường để rình xem có ai vi phạm là nhảy bổ ra thôi.
Sau khi lấy bằng, họ còn gửi cả biên bản vi phạm hành chính thông báo về địa phương mới hay chứ, thú vị quá .Đúng là hết chỗ nói.

cwise

Xe container
E cũng bị đi lên đi xuống mấy lần, cũng bị thu bằng 30 ngày, kiểu thủ tục ( em nghĩ là hủ tục thì đúng hơn), thái độ của mấy cán bộ ở phòng tiếp dân rất khó chịu.
Sau đúng 1 tháng em lấy bằng về, chả vấn đề j. Lỗi thì bị phạt, nhưng có điều mấy vị xxx chỉ đứng đường để rình xem có ai vi phạm là nhảy bổ ra thôi.
Sau khi lấy bằng, họ còn gửi cả biên bản vi phạm hành chính thông báo về địa phương mới hay chứ, thú vị quá .Đúng là hết chỗ nói.
Việc gửi thông báo về địa phương là chủ trương em nghĩ là đúng, k sai và đã có quy định. Còn thái độ tiếp dân thì đâu cũng thế, chính vì vậy, việc đầu tiên là tránh bị phạt cái đã, còn tránh như nào, được bao nhiêu là tùy ở mỗi người. Ví dụ việc thường xuyên "lướt" ở đây cũng giúp ích rất nhiều.

rassen

Xe máy
cảm ơn các cụ đã comment, ủng hộ e.

vấn đề tăng mức phạt trong nội thành có hiệu quả hay không trong việc giảm thiểu vi phạm giao thông & tiêu cực là vấn đề e định nói từ lâu, nhưng giờ mới có cơ hội.

cụ nào còn ý kiến, có thể comment thêm bên vnexpress.
mỗi cụ góp 1 tiếng, để ace ofer nói riêng và ace xế nói chung có ngày thoát khỏi cái kiếp nạn này.

em cũng giống cụ bimbim1976 này, lên trụ sở nộp phạt, nhìn cái slogan to tướng : "cảnh sát nhân dân vì dân phục vụ" mà chỉ biết sôi máu.
tiền bạc là 1 chuyện, công sức đi lại mất công mất việc & thái độ của cơ quan công quyền là những thứ mà e rất dị ứng.

Chỉnh sửa cuối:

anhkhoihn

Xe tăng
Các Cụ cứ chửi cho sướng mồm thôi còn Thiên đường của chúng ta nó vẫn vậy. Cả nhân loại người ta có những biện pháp xử lý hành chính rất đơn giản và hiệu quả nhưng " Thiên đường " nó phải làm thế cho nhân loại thấy nó ưu việt hơn tư bản giãy chết nhiều lần như thế này đây............. Riêng cá nhân em còn bị ức chế hơn nhiều mà chẳng làm gì được họ. Em xin kể hầu các Cụ
Mấy năm trước, khi chưa có phong trào ghi âm, quay phim hay X-driver, gia đình em đi lên Sơn Tây, qua đoạn gần cầu Trung Hòa xe em bị tuýt còi vì lý do chạy quá tốc độ trong nội thị, do mải nói chuyện nên em cũng không để ý mình có chạy qua hay không, rất vui vẻ em ký biên bản giữ GPLX và hẹn 1 tuần sau lên lấy quyết định nộp phạt. Tuần sau cầm giấy hẹn lên PCSGT gặp anh ngồi bàn giải quyết, anh ta lục hồ sơ 1 hồi xong gọi điện đi khắp nơi hỏi về trường hợp của em. Khoảng 30 phút sau có 1 anh cầm GPLX của em về nói là hôm ấy họ nhầm lẫn................ TSB nhà các anh, làm buổi đi chơi nhà em mất vui hôm ấy, lại còn phải đi gần 100km để nhận lại GPLX, khốn nạn hơn nữa là ko 1 lời xin lỗi lại còn nói anh thích kiện thì đi gặp chỉ huy mà kiện........... ôi đúng là " Thiên đường "

tranvuhoang2005

Xe điện
Xã hội chủ nghĩa "Hành là chính" mà cụ

cwise

Xe container
Các Cụ cứ chửi cho sướng mồm thôi còn Thiên đường của chúng ta nó vẫn vậy. Cả nhân loại người ta có những biện pháp xử lý hành chính rất đơn giản và hiệu quả nhưng " Thiên đường " nó phải làm thế cho nhân loại thấy nó ưu việt hơn tư bản giãy chết nhiều lần như thế này đây............. Riêng cá nhân em còn bị ức chế hơn nhiều mà chẳng làm gì được họ. Em xin kể hầu các Cụ
Mấy năm trước, khi chưa có phong trào ghi âm, quay phim hay X-driver, gia đình em đi lên Sơn Tây, qua đoạn gần cầu Trung Hòa xe em bị tuýt còi vì lý do chạy quá tốc độ trong nội thị, do mải nói chuyện nên em cũng không để ý mình có chạy qua hay không, rất vui vẻ em ký biên bản giữ GPLX và hẹn 1 tuần sau lên lấy quyết định nộp phạt. Tuần sau cầm giấy hẹn lên PCSGT gặp anh ngồi bàn giải quyết, anh ta lục hồ sơ 1 hồi xong gọi điện đi khắp nơi hỏi về trường hợp của em. Khoảng 30 phút sau có 1 anh cầm GPLX của em về nói là hôm ấy họ nhầm lẫn................ TSB nhà các anh, làm buổi đi chơi nhà em mất vui hôm ấy, lại còn phải đi gần 100km để nhận lại GPLX, khốn nạn hơn nữa là ko 1 lời xin lỗi lại còn nói anh thích kiện thì đi gặp chỉ huy mà kiện........... ôi đúng là " Thiên đường "
Cầu Trung Hà chứ cụ? Chính xác năm nào hả cụ? Nếu là nửa cuối năm 2009 thì cụ k chịu cập nhật văn bản rồi.

HaJolie

Xe buýt

Lê Chon goang viết
Các Cụ xem lại tí nhá: Nghị định 34 quy định:
1,Giữ GPLX 30 ngày: [FONT=&quot]b) Vi phạm điểm đ, điểm h, điểm k, điểm l khoản 3; điểm a, điểm g, điểm h, điểm i khoản 4; điểm a, điểm b khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;[/FONT]
Thế mà lỗi dừng đỗ xe thuộc điểm h, điều 8 Khoản 2 :
[FONT=&quot]h) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ; để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;[/FONT]
[FONT=&quot]Vậy thì xxx giữ GPLX vào mũi à:-q?
[/FONT]

Giữ giấy phép lái xe là đảm bảo việc người vi phạm nộp phạt, với tình tiết gây hậu quả tương đối vẫn giữ được.
Nếu thế thì là giữ 60 ngày rồi:
[FONT=&quot]c) Vi phạm điểm e khoản 4; điểm c, điểm d khoản 5; điểm a, điểm b khoản 6; khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày. Vi phạm một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày: điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h, điểm k khoản 1; điểm a, điểm b, điểm d, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l khoản 2; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l khoản 3; điểm a, điểm b, điểm h, điểm i khoản 4; điểm b khoản 5;[/FONT]

Cụ quê ở đâu đới???
Cụ chủ theard vi phạm ở HN, áp dụng Điều 43 (Đối với các đô thị loại đặc biệt) chứ không phải điều cụ trích dẫn đâu
"Điều 43:
...
5.
b) Vi phạm điểm e khoản 1; điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm g, điểm h khoản 3; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g khoản 4 Điều 8 Nghị định này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày;"

Chỉnh sửa cuối:

nissanfan

Xe hơi
Cái việc " Phức tạp hóa quá trình xử lý nộp phạt" là có chủ ý đấy, nhằm để các cụ 50/50 thôi! có chú xxx gần nhà cháu bảo là xxx gt cũng ko sướng gì đâu, đi làm hàng ngày phải nhận 02 chỉ tiêu khoán: Tiền mặt + biên bản phải nộp về CQ. Ác liệc lắm nên nhiều khi phải bắt bậy, lừa người ko biết luật các cụ ạ!

HaJolie

Xe buýt
Cái việc " Phức tạp hóa quá trình xử lý nộp phạt" là có chủ ý đấy, nhằm để các cụ 50/50 thôi! có chú xxx gần nhà cháu bảo là xxx gt cũng ko sướng gì đâu, đi làm hàng ngày phải nhận 02 chỉ tiêu khoán: Tiền mặt + biên bản phải nộp về CQ. Ác liệc lắm nên nhiều khi phải bắt bậy, lừa người ko biết luật các cụ ạ!
Nói thật, đại đa số cũng không hưởng ứng 50/50 đâu cụ ợ
http://www.otofun.net/threads/381960-bay-gio-nen-50-50-hay-100-100-day

MaiMai

Xe buýt
Có một comment rất đáng chú ý. Các cụ cùng bình xem!

3 phút cũng mất mạng người rồi.
"Khổ sở vì dừng xe 3 phút bị thu bằng lái 30 ngày." Tôi chưa nói tới những việc phạt sau nhưng việc dừng xe ô tô 3 phút thôi anh cũng đã làm cản trở giao thông rồi. Và anh biết cần bao thời gian cho 1 tai nạn xảy ra không, bao nhiêu thời gian cho 1 mạng người không? Có khi không đến 3 phút đậu xe sai quy định của anh đâu. Đấy là chỉ về mặt thời gian. Đấy là chưa nói đến phí phạt và thu bằng lái 30 ngày cũng quy ra tiền. Thử hỏi khi tai nạn xảy ra thì tiền phạt và thu bằng lái có tính được với mạng người do 3 phút anh đậu xe sai quy định gây ra không? Tôi là người một ngày đi 24 km để tới nơi làm việc nên tôi biết rất rất nhiều lái xe ô tô vô trách nhiệm với những người cùng tham gia giao thông, đường Hà nội đều nhỏ, và hẹp nhưng nhiều xe đậu luôn bên đường, đèn xe thì vẫn nhấp nháy nhưng không thấy người đâu, hoặc là đường thì chật còn quay xe ko đúng chỗ, vậy là hàng trăm con người đành bị ùn lại từ từ chậm chạp nhích từng bước, ko hiểu vì sao, hóa ra chỉ là 1 chiếc xe con đậu ngay bên đường ko đúng chỗ, ai cũng nhìn xem lái xe mặt mũi như thế nào mà vô trách nhiệm với cộng đồng như thế nhưng trong xe ko có ai. Anh Dũng ạ, anh đậu xe sai quy định 3 phút nhưng người khác thì 5 phút, rồi 10 phút, anh đậu được, người khác cũng đậu sai vậy nên xã hội mới loạn lên, mà nhìn vào cách tham gia giao thông là thấy rõ nhất. Ai cũng chê là ko có chỗ đỗ, đường bé không quy hoạch nhưng thử hỏi đã ai thực sự tôn trọng giao thông, nâng ý thức của mình lên chưa? Đáng lẽ, nước còn nghèo, đường còn nhỏ, còn yếu thì hạn chế ô tô chứ, đằng này, người người sắm ô tô, nhà nhà mua ô tô, cho oai nhưng mua ô tô thì nhanh, mà nâng ý thức tham giao đúng luật thì quá chậm, đi ô tô nhưng tư duy vẫn tùy tiện. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, anh Dũng à.

rassen

Xe máy

"Khổ sở vì dừng xe 3 phút bị thu bằng lái 30 ngày." Tôi chưa nói tới những việc phạt sau nhưng việc dừng xe ô tô 3 phút thôi anh cũng đã làm cản trở giao thông rồi. Và anh biết cần bao thời gian cho 1 tai nạn xảy ra không, bao nhiêu thời gian cho 1 mạng người không? Có khi không đến 3 phút đậu xe sai quy định của anh đâu. Đấy là chỉ về mặt thời gian. Đấy là chưa nói đến phí phạt và thu bằng lái 30 ngày cũng quy ra tiền. Thử hỏi khi tai nạn xảy ra thì tiền phạt và thu bằng lái có tính được với mạng người do 3 phút anh đậu xe sai quy định gây ra không? Tôi là người một ngày đi 24 km để tới nơi làm việc nên tôi biết rất rất nhiều lái xe ô tô vô trách nhiệm với những người cùng tham gia giao thông, đường Hà nội đều nhỏ, và hẹp nhưng nhiều xe đậu luôn bên đường, đèn xe thì vẫn nhấp nháy nhưng không thấy người đâu, hoặc là đường thì chật còn quay xe ko đúng chỗ, vậy là hàng trăm con người đành bị ùn lại từ từ chậm chạp nhích từng bước, ko hiểu vì sao, hóa ra chỉ là 1 chiếc xe con đậu ngay bên đường ko đúng chỗ, ai cũng nhìn xem lái xe mặt mũi như thế nào mà vô trách nhiệm với cộng đồng như thế nhưng trong xe ko có ai. Anh Dũng ạ, anh đậu xe sai quy định 3 phút nhưng người khác thì 5 phút, rồi 10 phút, anh đậu được, người khác cũng đậu sai vậy nên xã hội mới loạn lên, mà nhìn vào cách tham gia giao thông là thấy rõ nhất. Ai cũng chê là ko có chỗ đỗ, đường bé không quy hoạch nhưng thử hỏi đã ai thực sự tôn trọng giao thông, nâng ý thức của mình lên chưa? Đáng lẽ, nước còn nghèo, đường còn nhỏ, còn yếu thì hạn chế ô tô chứ, đằng này, người người sắm ô tô, nhà nhà mua ô tô, cho oai nhưng mua ô tô thì nhanh, mà nâng ý thức tham giao đúng luật thì quá chậm, đi ô tô nhưng tư duy vẫn tùy tiện. Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, anh Dũng à.
bản thân e là người rất có ý thức khi tham gia giao thông.
em dừng ở chỗ đó vào lúc 2-3h, đường rất vắng và đỗ chung cùng cánh taxi (dừng chứ ko phải đỗ vì xe em chưa tắt máy)

em dừng gọn và không hề cản trở giao thông. thấy có xe đỗ sẵn e mới dám dừng

và các cụ không tin, mời cụ ra ngã 3 đó và trục đường quanh ngân hàng VPBank, lúc nào cũng có xe đỗ.

nhưng XXX không bao giờ bắt.

như cụ Minh Thanh cũng comment trong đó
tôi biết cái ngã 3 này, cái ngã 3 này luôn luôn có 1 vài xe taxi đứng sẵn, chỉ chờ có khách đỗ chung là khách sẽ gặp chuyện y như trong bài đã viết.
em dự là taxi đã làm luật rồi thì mới được dừng đỗ quanh đó, hoặc đó là xe mồi như nhiều cụ đã dính trấu.
e nói ra điều này không phải để tranh cãi về sai hay đúng, mà để các cụ hiểu về nội tình vụ việc.

còn bản thân e, cái e nhấn mạnh trong bài là quy trình xử phạt & việc tăng mức phạt cũng không giúp tình hình khá hơn, trái lại thúc đẩy mạnh cho tiêu cực.
tăng mức phạt lên 10, hay 100 lần cũng không có giá trị nếu như quy trình xử phạt không nhanh gọn.

người dân sẽ luôn chọn phương án đút tiền để tránh phiền hà

Chỉnh sửa cuối:

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Em viết trên tàu nhanh nhưng nó không cho đăng:

Không nên hành dân, phải áp dụng công nghệ TT vào quy trình xử phạt về TTATGT

VI PHẠM HÀNH CHÍNH LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ MỨC ĐỘ NẶNG NHẸ CŨNG NHƯ ĐI CẦU QUÊN GIẬT NƯỚC THÔI. :)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container

Xin lỗi cụ chủ thớt em liên tưởng đến:
Ngày xưa có 1 ông ný nuận nà: 10 thằng lớp 1 bằng 1 thằng lớp 10 Vậy ông đẻ 10 thằng cho học lớp 1 thôi thì cũng bằng nhà mày đẻ 1 đứa cho học lớp 10.
Vấn đề bất cập trong việc xử phạt dẫn đến tiêu cực. Em tin rằng trên 90% lái xe là những thành phần thoát nghèo. Vì vậy nếu thủ tục đơn giản em tin rằng trường hợp vi phạm sẽ không tăng ( Vì của đau con sót ) chẳng ai dại gì mà cố tình ném tiền đi ( Trừ bọn tham nhũng). Nhưng chắc chắn 1 điều là số người VP chấp nhận 50/50 giảm. Còn lời lẽ commemt này em thấy mùi hằn học, . Có lẽ người viết chỉ muốn dân ta đi xe cút kít mà thôi.
Về ý thức GT của dân mình là do lỗi hệ thống. Học sinh tốt nghiệp 12 mà có ai dạy cho 1 tiết nào về luật GT không??? Túm lại là em sợ người viết commemt này rồi đấy! NGUY HIỂM quá phải không các cụ !!! \
Xin lỗi các cụ: Cho phép em gọi là thằng viết commemt . Lũ lợn đang tự ái vì thằng này đi bằng 2 chân mà ngu hơn lợn.

Chỉnh sửa cuối:

Gowind

Xe tải
nếu loại thì ngành gt lấy đâu người làm???? ko phải lời em đâu nha, đó là phát biểu bác chủ tịch quốc hội nước nhà đấy."nếu (chảm) cán Bộ khi phạm lỗi thì lấy đâu ra cán bộ mà làm việc?" nước mình khan hiếm nhân tài để làm việc thế đấy???
Chính vì thế phó phòng CSGT của Hà Nội còn to hơn cả Bộ trưởng Bộ thương mại của Mỹ. Cùng đâm xe gây tai nạn như nhau thì thằng Mỹ phải từ chức nay còn thằng Việt Nam thì bình an vô sự, chẳng thấy tăm hơi gì. Chứng tỏ ở Việt Nam rất thiếu nhân tài.

dapxichlopro

Xe tải
Thời thế thế thời thời phải thế... cứng đầu với kẻ có quyền hành trong tay làm gì nhỉ

Mercedes-0o0

Xe tải
bất cập thì nhiều nhưng chả ai chịu sửa đổi,,, chì vì đồng tiền mà ra cả.Người viết luật đều biết cả đấy nhưng họ đều ko muốn sửa..có lẽ chỉ khi các báo đài tham gia nhiệt tình hơn..mỗi người dân đoàn kết và dũng cảm hơn thì may ra cái xã hội chủ nghĩa của ta mới có sự đổi thay..em thì lúc nào cũng sẵn sàng đặt gạch hủng hộ nhưng điều cần thay đổi như thế này...:)