[Thảo luận] Bài e mới gửi Vnexpress về tình hình tiêu cực của CSGT & xử phạt, mời các cụ comment

BonBonTT

Xe điện
Viết thế này ko biết xxx nó có thay đổi tí nào ko

thanthai

Xe hơi
Theo em thì phạt có 2 hình thức:
- Tiền
- Phạt bằng thủ tục hành chính (tước giấy phép lái xe, thủ tục nhiêu khê ....)

Phạt bằng thủ tục hành chính chỉ làm tăng nạn tham nhũng và thất thu cho ngân sách nhà nước nhiều. Theo em thì nên áp dụng hình thức phạt tiền, nếu ai vi phạm quá số lần quy định trong tháng hoặc vi phạm ở mức độ nghiêm trọng mới áp dụng hình thức treo bằng.

Em nghĩ vấn đề này các lãnh đạo cũng biết nhưng nếu làm vậy thì em nghĩ con em trong ngành giao thông sẽ chết đói mất các cụ ạ?

Việt Phong

Xe tải
Tóm lại là các cụ càng phải cẩn thân hơn khi cùng V2 tham gia giao thông. Cụ không thấy càng ngày CP càng thiên về tăng mức phạt hoặc làm phức tạp hóa xử lý vi phạm nhằm hạn chế giao thông đấy sao ???

giangcoi79

Xe điện
Em dự là rất khó, kể cả đơn giản hóa tới mức ghi phiếu phạt tại chỗ (như kiểu biên lai), các cụ vẫn có cửa 50:50 cơ mà.
xxx, vẫn xxx đấy, các cụ vẫn là các cụ, khó lắm.
Theo em bây giờ nên làm rắn như Đà Nẵng bất kể nhận hối lộ bao nhiêu là cho về chăn gà luôn.Không xem xét gì hết xem có hết mãi lộ không.Nhưng nếu làm thế thì đúng là cạp đất ra mà ăn à các cụ nhỉ

Phamthai

Xe buýt
chốt lại phí nộp phạt cao, thủ tục thật nhanh và gọn...phát cho mỗi chú 3X 1 máy cà thẻ di động như của bọn taxi Group là ngon ngay ý mà..:D

rassen

Xe máy
Theo em bây giờ nên làm rắn như Đà Nẵng bất kể nhận hối lộ bao nhiêu là cho về chăn gà luôn.Không xem xét gì hết xem có hết mãi lộ không.Nhưng nếu làm thế thì đúng là cạp đất ra mà ăn à các cụ nhỉ
thực ra e nghĩ các quan cũng biết thôi nhưng cố tình không làm.

tỉnh thành nào cũng đc như Đà Nẵng thì quá tốt

nhân tiện cũng gửi cho các bác đoạn hội thoại họp của ông Nguyễn Bá Thanh với các giám đốc sở ở Đà Nẵng.
http://infonet.vn/chinh-tri-thoi-su/chi-tiet-hoi-thoai-ong-nguyen-ba-thanh-truy-giam-doc-so/a23952.html

LĐ nào cũng phải như thế này, VN mới khá đc

Chỉnh sửa cuối:

hoanghai

Xe tải
Các Cụ lách sự lằng nhằng bằng cách này nhé...em áp dụng 2 lần rồi.... Bơ luôn cái hẹn trên biên bản (thường là 3 ngày đến 1 tuần) sau đó tự động cộng thêm 1 tháng vào sau cái hẹn đó rồi mới đến gặp xxx... Lúc đó mọi thứ đã có sẵn chỉ cần lấy Quyết định xử phạt để đi nộp hoặc nói nhỏ với người phát biên bản là mình sẽ tự nguyện gửi tiền phạt +50k hoặc 100k để họ nhờ xe ôm đi nộp (xe ôm mẹ gì đâu, cuối ngày tự đồng chí này sẽ đi nộp tất và tự lấy biên lai về bổ sung vào hồ sơ)... Thế là xong... trong 30 ngày đó, nếu các Cụ cầm biên bản để chạy xe thì vẫn ko sai vì nếu bị vịn tiếp thì bảo là tôi bận chưa lên xxx theo hẹn được. Nếu đến như hẹn của xxx trên biên bản để nhận cái quyết định xử phạt (có ghi rõ thời hạn treo bằng) thì mình lại thành sai nếu bị vịn trong thời gian này... Tóm lại các nhà làm luật của chúng ta toàn 1 lũ ăn hại, hưởng lương từ thuế của dân mà chỉ biết hành dân... người tuân thủ thì lại khổ hơn thằng cù nhầy (em cù nhầy với chúng nó mà em nhàn thân hơn thì tội gì em ko cù nhầy).
P/s: em tính sơ sơ ngày nào cũng có 10-20 trường hợp "nhờ" nộp hộ tiền phạt nên bọn xxx bàn giấy loại tép riu này dù hình thức rất xấu xí nhưng cũng đỡ phải "cạp đất mà ăn"

Chỉnh sửa cuối:

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Chỉ có thể là VỊT NGAN mà kụ !
Cơ chế từ trên roài ạ,nên đành phải sống chung vói lũ thoai.
Ta ko muốn mất time thì fải mất tiền,ta muốn mất tiền đúng luật thì mất nhiều tiền hơn và nhiều time hơn.
Chi bằng chọn giải pháp 50/50 đỡ đc 1/2 mà ko mất time và đằng nào tiền nộp fạt cũng quay về với xxx 70% cơ mà !

doilamegi

Xe buýt
Lấy lý do thủ tục rườm rà và lâu la như thế là có ý răn đe các bác tài lần sau đừng phạm lỗi nữa vì lần sau con fức tạp hơn nữa cơ!

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ lách sự lằng nhằng bằng cách này nhé...em áp dụng 2 lần rồi.... Bơ luôn cái hẹn trên biên bản (thường là 3 ngày đến 1 tuần) sau đó tự động cộng thêm 1 tháng vào sau cái hẹn đó rồi mới đến gặp xxx... Lúc đó mọi thứ đã có sẵn chỉ cần lấy Quyết định xử phạt để đi nộp hoặc nói nhỏ với người phát biên bản là mình sẽ tự nguyện gửi tiền phạt +50k hoặc 100k để họ nhờ xe ôm đi nộp (xe ôm mẹ gì đâu, cuối ngày tự đồng chí này sẽ đi nộp tất và tự lấy biên lai về bổ sung vào hồ sơ)... Thế là xong... trong 30 ngày đó, nếu các Cụ cầm biên bản để chạy xe thì vẫn ko sai vì nếu bị vịn tiếp thì bảo là tôi bận chưa lên xxx theo hẹn được. Nếu đến như hẹn của xxx trên biên bản để nhận cái quyết định xử phạt (có ghi rõ thời hạn treo bằng) thì mình lại thành sai nếu bị vịn trong thời gian này... Tóm lại các nhà làm luật của chúng ta toàn 1 lũ ăn hại, hưởng lương từ thuế của dân mà chỉ biết hành dân... người tuân thủ thì lại khổ hơn thằng cù nhầy (em cù nhầy với chúng nó mà em nhàn thân hơn thì tội gì em ko cù nhầy).
P/s: em tính sơ sơ ngày nào cũng có 10-20 trường hợp "nhờ" nộp hộ tiền phạt nên bọn xxx bàn giấy loại tép riu này dù hình thức rất xấu xí nhưng cũng đỡ phải "cạp đất mà ăn"
Có lần em phải lên 1234 đường Láng , lên đấy làm thủ tục giấy tờ xong , ký xong lúc móc túi ra thì quên ví ở nhà , bảo nó là anh nợ :)) , hôm sau cầm giấy lên lấy bằng , nó bảo anh trả nợ đi , em bảo anh nộp tiền rồi có chữ ký rõ ràng là anh nộp đầy đủ rồi , sau lằng nhằng em ko mất tiền , vì cơ quan nhà nước có cho ai nợ cái gì bao giờ , chắc con bé đấy nhớ em đến già vì lừa nó :))

beodeptrai

Xe buýt
Website
thamlo.vn
Hố hố, hóa ra là cụ à?

gandat

Xe tải
Vụ bị vịn lỗi đổ lòng đường e cũng bị một phát ở đường Hai Bà Trưng. Cũng bị hẹn 5 ngày sau lên giải quyết, đúng như trong giấy hẹn 5 ngày sau e ra 54 ở Trần Hưng Đạo. Đưa biên bản cho 1 bạn xxx nữ chuyên nhận và trả kết quả thì được bạn ấy xui e cứ cầm biên bản về, coi như mình chưa đến giải quyết và chờ đủ 1 tháng thì đến lấy bằng sau, vì lỗi này bị giữ bằng 30 ngày mà, nếu không may bị vịn cứ đưa cái biên bản ra nói là bận, chưa có thời gian đi nộp bên bản được. Hihi tự nhiên lại gặp được bạn xxx nữ tốt bụng thía

giftdeath

Xe hơi
Như các bạn đã thấy, tôi mất cả buổi chiều chạy lòng vòng mất công mất việc chỉ để lấy 1 cái giấy hẹn sau khi nộp tiền, và theo luật, tôi phải chờ 1 tháng mới có thể có bằng để tiếp tục chạy xe.

[/B]
Bác cứ dùng biên bản giữ bằng thay cho bằng lái thời gian này nhé.

Cơ bản thì là đơn giản hóa các thủ tục hành là chính :)

dht

Xe điện
Có lần em phải lên 1234 đường Láng , lên đấy làm thủ tục giấy tờ xong , ký xong lúc móc túi ra thì quên ví ở nhà , bảo nó là anh nợ :)) , hôm sau cầm giấy lên lấy bằng , nó bảo anh trả nợ đi , em bảo anh nộp tiền rồi có chữ ký rõ ràng là anh nộp đầy đủ rồi , sau lằng nhằng em ko mất tiền , vì cơ quan nhà nước có cho ai nợ cái gì bao giờ , chắc con bé đấy nhớ em đến già vì lừa nó :))
Đàn ông như cụ mà hành động thế thì qua tầm thường, khoe thế mà không thấy nhục.

verybadrat

Xe hơi
Em lại không hoàn toàn nhất trí với cụ chủ và một số cụ ạ. Theo em, việc xử phạt có mấy mục đích:
- Mức phạt cao: để người vi phạm tiếc tiền mà không tái phạm.
- Thủ tục nộp phạt phải rõ ràng, nhưng không cần đơn giản: để người vi phạm thấy hãi mà không tái phạm.
Đương nhiên là thủ tục càng nhiêu khê thì cơ hội cho các chú xxx ăn chia 50/50 càng cao. Do đó, đi kèm với việc xử phạt là việc giám sát xử phạt phải được thực hiện nghiêm túc. Chỉ tiếc là xxx chẳng bao giờ quan tâm đến việc giám sát.

INNOVA-BOP

Xe buýt
Thôi các cụ ợ lỗi đều do chúng ta cả, chúng ta đi xe ô tô là có lỗ rồi "chán kinh"

danhp

Xe tải
Cán bộ ngành giao thông chúng ta cùng hô khẩu hiệu sau nào:

Cần đơn giản hóa quá trình xử lý nộp phạt

Nộp phạt , nộp phạt, nộp phạt.

Làm cho ba phát thế thì ốm các cụ nhẩy :))

Chỉnh sửa cuối:

thanglx1010

Tháo bánh
Cụ chủ Văn Cao nhỉ ? viết rất hay.