[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cảm nhận chung của em là tụi nhỏ giờ chả hiểu chương trình giáo dục kiểu gì mà học nhiều quá. Bé tý mới cấp 1 mà học cả ngày ở trường, tối về vẫn phải làm bài tập nhiều. Thời trước ở tầm tuổi cấp 1 em học có một buổi, đi học về là quăng cặp chạy đi chơi chứ có bài tập với học thêm gì đâu, cặp sách thì lèo tèo vài quyển với cái bảng đen thế mà còn giỏi nhất khối suốt mấy năm cấp 1 :))

Con em hôm qua vừa tâm sự với mẹ là trường con giờ đang có hiện tượng giáo viên Búp điểm cho học sinh, để học sinh có thành tích tốt thì nhà trường theo đó mới được đánh giá cao.
Bạn ấy chia sẻ là bạn của bạn ấy học chuyên Nguyễn Huệ cũng than là trường đó cũng đang có tình trạng như vậy. Bạn đang muốn chuyển về trường của con em. Nhưng nghe review thì thấy cũng same same nên còn đang lưỡng lự
Em cũng bảo với con là giờ nền giáo dục của Việt Nam nói chung là như thế. Nhưng vẫn có những bạn học giỏi bằng thực lực của mình. Vậy nên con cũng không phải lăn tăn về cái đó. Chỉ cố gắng học sao cho kiến thức của mình là kiến thức thật. Điểm con có là điểm thể hiện thực lực của con.
Cũng chỉ biết khuyên thế chứ cũng k biết nói gì hơn!

Con gái em hồi lớp 7 đã tự tin nói với em là may mắn vì mẹ không ác :P .
Hôm đó lớp nó trả bài kiểm tra gì đó, mấy đứa điểm không tốt lắm (trong đó có nó) bàn nhau, những đứa kia đều sợ mẹ chửi, trừ con nhà em.
Bây giờ em thường chỉ bảo nó là: Chấn chỉnh lại bản thân đi, hoặc Việc ai người nấy lo :D
Khi nó hỏi bài thì em hay dạy nó cách tư duy luôn (dù lắm lúc hơi chán vì em thấy dễ thế mà nó không tư duy được, nhưng em cũng quen rồi). Con cũng lớn rồi nên nhiều vấn đề em sẽ phân tích cả tình huống để nó có thêm kỹ năng sống.
Con em 2 đứa đều rất biết ơn bố mẹ vì đã không bắt con đi học thêm từ lớp 1 tới giờ.
Trong khi các bạn khác thì học hết môn này đến môn kia.
Giờ thì bạn ấy đang yếu môn Toán và đang cân nhắc xem có nên đi học thêm không. Vì thầy giáo dạy ở trên lớp giảng mà cả lớp k ai hiểu. Đến lúc kiểm tra chỉ có 1 số bạn đi học thêm (học chỗ khác không phải học của thầy) mới làm được bài tập.
Em bảo bạn ấy cứ cân nhắc. Chọn được lớp nào thì báo mẹ và tiến hành thôi.

moly

Xe điện
Con em hôm qua vừa tâm sự với mẹ là trường con giờ đang có hiện tượng giáo viên Búp điểm cho học sinh, để học sinh có thành tích tốt thì nhà trường theo đó mới được đánh giá cao.
Bạn ấy chia sẻ là bạn của bạn ấy học chuyên Nguyễn Huệ cũng than là trường đó cũng đang có tình trạng như vậy. Bạn đang muốn chuyển về trường của con em. Nhưng nghe review thì thấy cũng same same nên còn đang lưỡng lự
Em cũng bảo với con là giờ nền giáo dục của Việt Nam nói chung là như thế. Nhưng vẫn có những bạn học giỏi bằng thực lực của mình. Vậy nên con cũng không phải lăn tăn về cái đó. Chỉ cố gắng học sao cho kiến thức của mình là kiến thức thật. Điểm con có là điểm thể hiện thực lực của con.
Cũng chỉ biết khuyên thế chứ cũng k biết nói gì hơn!
các trường chuyên giờ đều thế, cũng là lợi thế cho các con. điểm học bạ cao, các con có iels cao sẽ đc vào thẳng đại học. Có bạn thi cày bục mặt, gầy đi mấy cân để vào chuyên nguyễn huệ . Vào học rồi béo hẳn lên do nhàn hơn cấp 2. Có thời gian tham gia các chương trình ngoại khoá, năng động chứ ko phải cắm đầu học như cuối năm cấp 2 nữa. môn chuyên học vẫn rất tốt chỉ có điều các môn khác đc cho điểm cao để đẹp học bạ

TorienT

Xe container
các trường chuyên giờ đều thế, cũng là lợi thế cho các con. điểm học bạ cao, các con có iels cao sẽ đc vào thẳng đại học. Có bạn thi cày bục mặt, gầy đi mấy cân để vào chuyên nguyễn huệ . Vào học rồi béo hẳn lên do nhàn hơn cấp 2. Có thời gian tham gia các chương trình ngoại khoá, năng động chứ ko phải cắm đầu học như cuối năm cấp 2 nữa. môn chuyên học vẫn rất tốt chỉ có điều các môn khác đc cho điểm cao để đẹp học bạ
Thế là nỗ lực để vào nơi gian dối nhỉ.
P/s: Các cụ thấy không, môi trường chuyên cũng đầy gian dối điểm số, kèn cựa trình độ (em từng trong đó e biết, kèn cựa cực kinh), đấu đá tranh giành. Nó không chỉ toàn màu hồng đâu.

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
Thế là nỗ lực để vào nơi gian dối nhỉ.
cũng không biết nói thế nào. Các con đều giỏi, các bạn giỏi, môi trường tốt và dành thời gian học môn chuyên , cho tiếng anh, ngoại khoá, kiếm học bổng... nếu học bạ các môn khác thực chất thì thiệt cho các con vì tất cả các trường cũng ko công bằng.

TorienT

Xe container
cũng không biết nói thế nào. Các con đều giỏi, các bạn giỏi, môi trường tốt và dành thời gian học môn chuyên , cho tiếng anh, ngoại khoá, kiếm học bổng... nếu học bạ các môn khác thực chất thì thiệt cho các con vì tất cả các trường cũng ko công bằng.
Nghĩa là các con được cho gian dối điểm để có lợi thế so với các bạn thường (bản chất là vậy vì em chuyên chọn từ thời em đã thế rồi). Mà môi trường giữa các bọn giỏi với nhau cũng toxic phết đấy cụ ạ, chả hẳn là môi trường tốt hoàn toàn đâu.

NVM7886

Xe tải
Nhân có thớt tìm cháu lớp 12 bỏ nhà vì áp lực (may mắn là cháu đã về), em cũng có F1 đang tuổi học hành. Việc học hành thì không thể tránh khỏi kỳ vọng, áp lực các thứ. Em mở thớt mong có cái nhìn đa chiều về vấn đề này.
Cái bệnh Thành tích nó hằn sâu vào hầu hết suy nghĩ của rất, rất nhiều người rồi Cụ/Mợ ợ. Hic

Nghĩa là các con được cho gian dối điểm để có lợi thế so với các bạn thường (bản chất là vậy vì em chuyên chọn từ thời em đã thế rồi). Mà môi trường giữa các bọn giỏi với nhau cũng toxic phết đấy cụ ạ, chả hẳn là môi trường tốt hoàn toàn đâu.
Con em nó hơi bị shock đó ah. Vì trước giờ con học các trường khác đều k thế.
Nên tâm lí có vẻ hơi nản.

moly

Xe điện
Chẳng có cái gì tốt hoàn toàn cụ ạ. Em thời xa xưa chuyên cũng vậy, ko học văn nhưng điểm văn vẫn đạt ở mức như các bạn khác . Nhưng chuyên giờ em thấy các con rất năng động ko phải chỉ học gạo như ngày xưa. Các bạn thường điẻm các môn khác cũng đc nâng như các bạn chuyên mà chỉ có điều thua các ban chuyên ở môn chuyên vì môn chuyên các bạn ấy học giỏi thật. Tất cả cùng nâng là công bằng.

TorienT

Xe container
Chẳng có cái gì tốt hoàn toàn cụ ạ. Em thời xa xưa chuyên cũng vậy, ko học văn nhưng điểm văn vẫn đạt ở mức như các bạn khác . Nhưng chuyên giờ em thấy các con rất năng động ko phải chỉ học gạo như ngày xưa. Các bạn thường điẻm các môn khác cũng đc nâng như các bạn chuyên mà chỉ có điều thua các ban chuyên ở môn chuyên vì môn chuyên các bạn ấy học giỏi thật. Tất cả cùng nâng là công bằng.
Cái này đụng chạm đến một thứ rất lớn trong giáo dục con người là "trung thực" mợ ạ. Lớn hơn nhiều so với điểm số.

Không phải tất cả cùng nâng mợ ah.
Con em nói có 1 môn. Em quên k nhớ môn gì. Có 1 bạn được điểm cao nhất. Nhưng sau khi các bạn khác được nâng xong thì điểm của bạn ấy lại trở thành bình thường. Em hỏi bạn ấy phản ứng thế nào thì thấy bảo là bạn ấy vẫn bt. Nhưng em nghĩ trong lòng bạn kia chắc chắn là k vui.

Cái này đụng chạm đến một thứ rất lớn trong giáo dục con người là "trung thực" mợ ạ. Lớn hơn nhiều so với điểm số.
Em cũng nghĩ như cụ. Vì em giáo dục các con em là không được gian dối. Trước giờ con em vẫn thực hiện như thế. Nhưng giờ thì có vẻ hơi khó rồi!

TorienT

Xe container
Con em nó hơi bị shock đó ah. Vì trước giờ con học các trường khác đều k thế.
Nên tâm lí có vẻ hơi nản.
Vân
Em cũng nghĩ như cụ. Vì em giáo dục các con em là không được gian dối. Trước giờ con em vẫn thực hiện như thế. Nhưng giờ thì có vẻ hơi khó rồi!
Vâng, ngàn lời giáo dục không bằng một ví dụ cụ thể. Trường chuyên lớp chọn khốc liệt và nhiều mảng tối lắm.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chém thì hay lắm nhưng thực tế nó không đơn giản như vậy.

Chơi đương nhiên thích hơn học, trẻ con hay người lớn dều vậy
Trẻ con đương nhiên suy nghĩ không thể chính chắn như người lớn.

Thế cho nên việc "ép học" là khó tránh khỏi, dù muốn giải thích kiểu gì thì bản chất vẫn vậy.
Việc học và hoàn thành nhiệm vụ học tập ở trẻ con là điều bắt buộc, nó cũng như việc người lớn phải đi làm kiếm tiền dù thích hay không. Nên giải thích cho con trẻ hiểu cái này.

Vấn đề chỉ là "ép học" như thế nào thì là hợp lý? Cái này khó. Theo quan điểm cá nhân, nếu cha mẹ có khả năng và biết được năng lực của con đến đâu thì có thể "ép học" một cách hài hòa, hợp lý.

Cây non phải uốn từ bé, kiến thức không tự nhiên trên trời chui vào đầu, không có sự thành công nào có được từ sự lười biếng.

shiluo

Xe container
Cái này vật nhau nhiều lắm rồi
Tùy vào quan điểm của từng gia đình có cách tiếp cận riêng, cách nào cũng có 2 mặt cả, làm sao để mình cảm thấy tốt nhất cho con mình là được chứ có ai hiểu con hơn mình và thay mình lo cho con được đâu.
Hãy luôn nhớ rằng cái gì cũng có giá của nó, được cái này sẽ mất cái khác tùy vào trường hợp cụ thể để quyết thôi. Như em 2 đứa áp dụng cách khác nhau chứ không bê nguyên được, nhưng có một điều chung là cho con thấy được con sẽ phải chịu trách nhiệm về những việc mình làm, những gì nhận được sẽ tương xứng với những gì mình đã bỏ ra.

starsn

Xe điện
Mợ cho em hỏi, mợ đã tìm được đam mê hay năng khiếu của con trai mợ chưa ạ (con gái em ko hỏi vì mợ bảo cháu cũng giỏi)? Em cũng chả muốn tham vọng hay áp lực gì cho con em đâu, chỉ đang quan sát nó rất kỹ để xem nó hứng thú với cái gì thì cho nó theo đó, mà giờ nó chỉ đam mê ô tô với xếp hình thì em biết làm sao :)).
Con nhà mợ bé thế 5-6 tuổi thì đam mê gì ạ, enjoy time on earth thôi. Trẻ con để thích được cái gì thì nó phải được tiếp xúc nhiều, với thử nhiều, rồi từ từ cái nào thích nó sẽ stick. Còn bảo để thích cái gì để giàu như mấy cụ nào khoe giàu trên này :P thì em chịu, vì em có được thế đâu :D

Con trai em mới 11 tuổi, em thấy nó nhiều ưu điểm, ví dụ như tốt với mọi người, thích khám phá (nó rất thích đi chơi một mình không có người lớn), nó thích lịch sử địa lý nên những vấn đề chưa quá phức tạp thì biết nhiều hơn hầu hết người lớn em gặp, bắt đầu tò mò về chính trị qua những chuyện real fiction, nó chơi đàn cũng giỏi hơn em (hehe một núi công đưa đón). Về học hành thì nó học trường không chuyên chọn gì nên môn toán so với ở lớp là tốt, thi chuyên (thử cho biết, không ôn) năm trượt năm đỗ. Nhược điểm cũng rất nhiều, hay khóc nhè, thiếu kỹ năng, lười thể thao, giao tiếp tệ blah blah blah, em thấy cải thiện mấy cái kém quan trọng hơn học giỏi toán. Cỡ nó sau này chả giáo sư tiến sĩ gì, cùng lắm kỹ sư toán thế này đủ dùng rồi. Cảm nhận, tận hưởng cs thôi cái gì đến sẽ đến ạ.

Còn đam mê để mà kiếm được ra tiền thì em còn chưa tìm ra, nên không kỳ vọng nó tìm ra ở tuổi này :D Con gái em thì em nghĩ nó sẽ khá ở bất kỳ lĩnh vực nào nó muốn, trừ nghệ thuật, nên cơ bản không phải là "rèn luyện", mà làm sao để nó muốn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chém thì hay lắm nhưng thực tế nó không đơn giản như vậy.

Chơi đương nhiên thích hơn học, trẻ con hay người lớn dều vậy
Trẻ con đương nhiên suy nghĩ không thể chính chắn như người lớn.

Thế cho nên việc "ép học" là khó tránh khỏi, dù muốn giải thích kiểu gì thì bản chất vẫn vậy.
Việc học và hoàn thành nhiệm vụ học tập ở trẻ con là điều bắt buộc, nó cũng như việc người lớn phải đi làm kiếm tiền dù thích hay không. Nên giải thích cho con trẻ hiểu cái này.

Vấn đề chỉ là "ép học" như thế nào thì là hợp lý? Cái này khó. Theo quan điểm cá nhân, nếu cha mẹ có khả năng và biết được năng lực của con đến đâu thì có thể "ép học" một cách hài hòa, hợp lý.

Cây non phải uốn từ bé, kiến thức không tự nhiên trên trời chui vào đầu, không có sự thành công nào có được từ sự lười biếng.
Em cũng đồng quan điểm. Nói là không ép con nhiều khi chỉ là câu cửa miệng thôi. Đa phần các bậc cha mẹ đều phải nhắc nhở, thúc giục/chỉ bảo con học bài suốt đặc biệt là các bé cấp 1. Còn các hình thức nhắc nhở, thúc giục hay chỉ bảo như thế nào phụ thuộc vào mỗi gia đình từ nhận thức của bố mẹ, khả năng của con cái ~o)

MANDALA2022

Xe hơi
Em thì tuy không quá tạo áp lực cho con trong việc học nhưng nếu con học giỏi em vẫn sẽ rất vui vì để học giỏi thì 1 là do có tư chất thông minh, có tư duy tốt, 2 là chăm chỉ chịu khó, cần cù bù thông minh, chỉ số AQ cao, thứ 3 là có cả 2 điều đó. Em muốn tạo động lực để con vui vẻ và tự giác với việc học hơn là bị ép học. Hồi bé thì phải kèm cặp, đốc thúc hơn vì còn bé thì các cháu còn mải chơi nhưng khi lớn hơn 1 chút thì thỉnh thoảng mới nhắc nhở thêm thôi.

ngocvt

Xe buýt
iem học dốt nên con học dốt cũng kệ nó thui, làm điều nó thích là đc