[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

TorienT

Xe container
Lý thuyết, chưa thấy đứa nào mà học ko hành mà giỏi đc tốp 10 của lớp.
Nhân danh một người lười và ham chơi nhưng kết quả không tệ lắm em khẳng định rằng với đầu óc khá trở lên không cần học quá nhiều để trở thành top 10 hay thi vào các trường Đại học top 1. Miễn là học tập trung và đúng phương pháp.

Vô đề

Xe máy
Áp lực tốt với người sẵn sàng, không tốt với người không sẵn sàng. Sa đà vào áp lực quá bỏ quên những điều quan trọng khác.

Em nghĩ sở thích quan trọng hơn là áp lực. Áp lực xong đến tuổi 4x 5x nhiều cụ (ở đây) chả muốn đi làm, chỉ nhanh nhanh chóng chóng muốn về hưu 😂 thà cứ bình thường thôi để còn thích được. Bây giờ cs cũng đầy đủ rồi, chả lo đói nữa nên bớt áp lực đi có khi lại sáng tạo hơn.

"Có trách nhiệm", biết tự lo cho mình (không kiểu học dốt đòi làm lớp trưởng, hay nhà nghèo đòi ăn vi cá mập) là được.
Em nghĩ học xong rồi cũng phải chọn nghề nào đó để làm. Vậy nên nếu con em bộc lộ sở thích mà có thể liên quan đến một công việc trong tương lai, thì em sẽ hướng cho con học và làm dần, từ những bước rất nhỏ. Việc học văn hoá chỉ cần nắm vững kiến thức cơ bản, rèn luyện tư duy logic, thêm chút nghệ thuật (khuyến khích).

bing-bing

Xe tăng
Bởi vì mình biết rằng cuộc sống sau này khó khăn lắm, không thông minh giỏi giang thì sẽ lao đao bấp bênh. Cố lên con, bố mà có ngàn tỏi thì mày khỏi cố cg đc :))

TorienT

Xe container
Em nghĩ học xong rồi cũng phải chọn nghề nào đó để làm. Vậy nên nếu con em bộc lộ sở thích mà có thể liên quan đến một công việc trong tương lai, thì em sẽ hướng cho con học và làm dần, từ những bước rất nhỏ. Việc học văn hoá chỉ cần nắm vững kiến thức cơ bản, rèn luyện tư duy logic, thêm chút nghệ thuật (khuyến khích).
Nắm vững kiến thức cơ bản, có tư duy logic và có rèn luyện nghệ thuật thì em nghĩ giáo dục phổ thông đã hoàn thành mục tiêu xuất sắc dồi :D.

Grandtouring

Xe điện
Con bé lớp 5 nhà em tổng kết học kỳ có 2 con điểm 5 (chắc là điểm vớt).
Em đi họp ph rồi chụp bảng điểm gửi zalo cho nó. Nó nhắn lại, ơ sao lại thừa cân (trong bảng tổng kết có cả chỉ số sức khỏe) ☺
Lớp 5 mà đỏm dáng, suốt ngày vuốt tóc, soi gương, chọn sữa tắm với dầu gội.
Em thấy nó vui là được rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Nhân danh một người lười và ham chơi nhưng kết quả không tệ lắm em khẳng định rằng với đầu óc khá trở lên không cần học quá nhiều để trở thành top 10 hay thi vào các trường Đại học top 1. Miễn là học tập trung và đúng phương pháp.
Em nhớ hồi 12 em liên hoan lớp, uống rượu say đến 2 ngày, ông cụ cằn nhằn bảo sắp thi đại học rồi đấy. Em khẳng định là em học xong rồi. Kết quả học tập C3 lúc nào chẳng đứng đầu trường, thi đại học em còn tí xịt (trễ giờ vào thi môn 2) vì bắt xe ôm sang ăn trưa với bạn gái, về thi, tắc đường tí bị đóng cổng trường. :))

Xe bọ xít

Xe container
Cái sự “tập trung và đúng phương pháp” này của cụ thì áp dụng cả đời, làm kinh tế hay đi làm cũng cần điều này để thành công chứ nói gì tới học. Còn “tập trung và đúng phương pháp” OK thì 100 đứa trẻ có đc 10 đứa ko? Và 100 người đi làm có được 50 người đc thế ko? Đến người lớn còn ko tập trung còn thích chơi bỏ cha và tự do trong cả cs lẫn cv mà đòi đứa trẻ nó tập trung và đúng pp đc nếu ko có sự đôn đốc, nhắc nhở kèm cặp của cha mẹ, của thầy cô. Người lớn còn lười nhác bỏ cha, thích chơi hơn làm, làm thì như chơi mà đòi ăn thật với giàu. Trẻ cũng thế, ko kèm ko nhắc thì nó cũng học đối phó lấy đâu mà tập trung với đúng pp.

Trục

Xe ba gác
Cái sự “tập trung và đúng phương pháp” này của cụ thì áp dụng cả đời, làm kinh tế hay đi làm cũng cần điều này để thành công chứ nói gì tới học. Còn “tập trung và đúng phương pháp” OK thì 100 đứa trẻ có đc 10 đứa ko? Và 100 người đi làm có được 50 người đc thế ko? Đến người lớn còn ko tập trung còn thích chơi bỏ cha và tự do trong cả cs lẫn cv mà đòi đứa trẻ nó tập trung và đúng pp đc nếu ko có sự đôn đốc, nhắc nhở kèm cặp của cha mẹ, của thầy cô. Người lớn còn lười nhác bỏ cha, thích chơi hơn làm, làm thì như chơi mà đòi ăn thật với giàu. Trẻ cũng thế, ko kèm ko nhắc thì nó cũng học đối phó lấy đâu mà tập trung với đúng pp.
Em có 3 đứa con đi học, em chưa kèm bọn chúng học 1 ngày nào, việc dạy học là của nhà trường, không phải của em. Việc học là việc của con em, không phải của em.
Việc của em cũng thế, không phải là việc của ai. :P

TorienT

Xe container
Người ta tập trung thứ người ta thích hoặc người ta xác định được mục tiêu - nguyên tắc là thế cụ. Hỏi cụ Trục xem cụ ấy tập trung khi chăm gà hơn hay là khi làm việc hơn em đồ rằng là chăm gà sẽ chiếm ưu thế đấy. Còn đúng phương pháp thì đúng là cần phải có người định hướng (gọi là mentor nhỉ) và hai thứ này chả liên quan gì đến việc "cày" hay kèm cả. Em chơi game có ai cần kèm đâu mà đỉnh điểm em ngồi quán net 3 ngày đêm liền không cần ngủ (cụ thấy tập trung siêu đẳng chưa). Cái quan trọng là làm cho trẻ xác định cần "tập trung và đúng phương pháp" khi học chứ không phải đôn đốc, nhắc nhở khi học (quan điểm của em là thế). "Cày" chưa bao giờ là giải pháp.
p/s: Mà bố mẹ kèm cặp làm gì, trên lớp cô giáo kèm cặp chưa đủ hả cụ. Bố con gặp nhau đi chơi game, lượn phố, thể thao, chém gió về gái gú chả vui hơn chưa. Học văn hóa là việc dễ dàng mà cụ, chơi mới khó.

TorienT

Xe container
Em có 3 đứa con đi học, em chưa kèm bọn chúng học 1 ngày nào, việc dạy học là của nhà trường, không phải của em. Việc học là việc của con em, không phải của em.
Việc của em cũng thế, không phải là việc của ai. :P
Ơ đúng rồi ạ, người nào, việc nào chỗ nấy - sao phụ huynh phải kèm con học nhỉ.

Mytv

Xe điện
Lớp con em có đứa học rất khá, nhưng giờ đang tự kỷ, làm bài toàn trả giấy trắng, mà lớp 9 sắp thi cử rồi, không rõ nó bị gì không.
Nó phản kháng tỏ ra bất cần đó cụ. Bố mẹ ko thấu hiểu để con rơi vào tình trạng này thì nguy. Cô cn con e có kể năm ngoái có 1 bạn nữ. Học giỏi nhất trường, tuyển này tuyển kia đủ cả. Đùng phát vào kỳ 2 bỏ học thường xuyên, bỏ hết clb hsg, bỏ luôn ko thèm làm bài. Ăn mặc đầu tóc tác phong thay đổi thành nổi loạn luôn. Nguyên nhân là kêu chán học. Ko muốn thi chuyên chọn the mong muốn của bố mẹ. Chỉ muốn thi vào KL. Cuối cùng bố mẹ phải chịu. May nhờ có tố chất nền tảng sẵn nên vẫn đỗ dc KL

TorienT

Xe container
Ai bảo nó không học mà đứng top của lớp. ;))
Nó có học, có chơi, thậm chí cả nghỉ học đi chơi nữa.
Cơ mà con cụ lớn bằng con em chưa đã mà bảo em lý thuyết. :P
Ngẫm lại trốn học đi chơi rất thích cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Ơ đúng rồi ạ, người nào, việc nào chỗ nấy - sao phụ huynh phải kèm con học nhỉ.
Việc của em đối với bọn nó là như này.
Khen thưởng đúng và thường xuyên, còn kết quả thì là do bọn nó tự phấn đấu.
Năm rồi chi thưởng và liên hoan gần chục triệu, quỹ chỉ phục vụ bọn nó.

Dancingwiththewind

Xe điện
Lại quay về với chủ đề chính. Lớp học thêm con bạn em có đứa đang học thì có điện thoại của mẹ, bạn ý khóc và đi về luôn. Hóa ra cô giáo thông báo điểm bị một môn 7 nên mẹ gọi mắng bắt nghỉ học về, choáng thật sự.
Con em hồi cấp 1 có cái môn tổng hợp sử địa đc 7 điểm. Cô giáo thì ghê và thích thành tích nên gọi điện nói với em gay gắt làm thằng bé ngồi cạnh sợ run lên. Nhưng em chả mắng
Con em điểm kém em chỉ bảo: con biết con sai và nhầm ở đâu không? nếu vì con chưa hiểu thì hỏi cô và các bạn, nếu do con lười ôn thì con tự rút kinh nghiệm nhé.
Thằng lớn nhà em chuyên có kiểu đầu kỳ học hành lợt phợt xong điểm giữa kỳ bị thấp thế là cuống lên, đến điểm cuối kỳ lại cao. Năm nào cũng vậy.
Em vẫn phải giục và theo dõi con em học chứ không thể thả tự do được. Thả tự do thì tèo luôn, chỉ chiến game và chơi cờ vua trên mạng. Giờ không vào đc trường cấp 3 tốt cũng chết, không vào được đại học ổn ổn cũng chết. Em không quan trọng quá vào học trường học nhiều, mà em muốn con em vào môi trường có nhiều bạn ngoan ngoãn, cái đó quan trọng hơn đối với em. Ở cái tuổi nổi loạn này, vào môi trường xấu dễ bị lôi kéo, ảnh hưởng.
Gần nhà em cũng có lớp học thêm nhưng em vẫn cho con em học thêm ở xa một chút vì chỗ đó có nhiều bạn học trường tốt, về khoe lớp con toàn các bạn học Chu Văn An mẹ ạ, các bạn khen con học trường thường mà tốt phết. Em bảo đấy mẹ cho con học xa hơn học phí đắt hơn, ngoài việc thầy cô dạy tốt còn muốn con giao tiếp và kết bạn với các bạn ở nhiều trường khác nhau, học giỏi ngoan ngoãn, có chí hướng để con đc mở rộng quan hệ và hiểu biết.
Mọi người cứ bảo kệ con không ép kể cả vào TT giáo dục thường xuyên cũng đc, nhưng thực tế TT giáo dục thường xuyên gần nhà em đây toàn chơi game, đánh nhau đủ kiểu.

TorienT

Xe container
Mọi người cứ bảo kệ con không ép kể cả vào TT giáo dục thường xuyên cũng đc, nhưng thực tế TT giáo dục thường xuyên gần nhà em đây toàn chơi game, đánh nhau đủ kiểu.
Ơ thế mợ nghĩ trường top 1 không chơi game với đánh nhau ý ạ :D Haha, mà chơi game với đánh nhau có xấu đâu.

MANDALA2022

Xe hơi
Ông con em hồi học lớp 5, bạn gái ngồi cạnh nhận đc 9 điểm toán khóc òa lên. Nó hỏi vì sao lại khóc, bạn ấy bảo đem bài k.tra về mẹ ký mà k đc 10 toán thì mẹ đánh, tát cho rồi nghe chửi. Nó về kể với em mà em sốc toàn tập. Háo danh, háo lợi là những khuyết điểm rất nhiều ông bố bà mẹ mắc phải.
Thật lạ là nhiều người ép con học thật nhiều, thật giỏi, lúc con ốm nặng chỉ mong con khỏe - k mong gi hơn. Thế mà lúc nó khỏe lại bắt nó học như trâu cày.
Giống thằng ku học cùng lớp con gái em thế. Nó học giỏi nhất lớp, giỏi đồng đều và đặc biệt là môn Toán. Con gái em thì làng nhàng hơn, chỉ trong top 5 của lớp thôi nhưng cũng kha khá về môn Toán nên thi thoảng kiểm tra ở lớp hoặc đi thi điểm của cháu cao hơn thằng ku kia. Con gái em cũng về kể là có những lần thằng ku đó khóc, nghe thật tội nghiệp. Ở nhà em, giữa 2 vợ chồng thì chồng em là người hay áp lực học hành lên con cái hơn, em toàn phải can ngăn và tìm cách thay đổi tư tưởng của chồng em. Căn bản chồng em lớn lên trong hoàn cảnh khó khăn nên quen phấn đấu rồi, chỉ số AQ rất cao và nghĩ ai cũng như mình mới là bình thường :D

Tommytep

Xe tăng
Em hết vodka, hoàn toàn đồng ý vs qđ của GS.
Nhiều gđ kỳ vọng quá nhiều + bắt con học ngoài kiến thức còn các kỹ năng (lớp võ, vẽ, đàn, múa...) mà ko quan tâm tới mức độ hứng thú của con tới đâu, trải nghiệm của con ở các lớp đó ntn...êm cảm thấy phụ huynh kiểu như "chạy đua vũ trang" ấy.
PHÍ tuổi thơ của các con!
có những đứa như F1 nhà em nó chả thích gì, chỉ thích chơi với game thì làm sao hả cụ? mới học lớp 2. cho đi học vẽ ngồi cuối nghịch với vẽ linh tinh, đi học bóng rổ cũng thế nên em cho nghỉ sạch. còn mỗi tiếng anh đóng tiền cả năm rồi là vẫn phải đi học.

Dancingwiththewind

Xe điện
Ơ thế mợ nghĩ trường top 1 không chơi game với đánh nhau ý ạ :D Haha, mà chơi game với đánh nhau có xấu đâu.
[/QUOTE
Quan điểm của từng người ạ, đối với một số người thì vào TT giáo dục thường xuyên cũng đc nhưng đối với em thì không.

Trục

Xe ba gác
Nó phản kháng tỏ ra bất cần đó cụ. Bố mẹ ko thấu hiểu để con rơi vào tình trạng này thì nguy. Cô cn con e có kể năm ngoái có 1 bạn nữ. Học giỏi nhất trường, tuyển này tuyển kia đủ cả. Đùng phát vào kỳ 2 bỏ học thường xuyên, bỏ hết clb hsg, bỏ luôn ko thèm làm bài. Ăn mặc đầu tóc tác phong thay đổi thành nổi loạn luôn. Nguyên nhân là kêu chán học. Ko muốn thi chuyên chọn the mong muốn của bố mẹ. Chỉ muốn thi vào KL. Cuối cùng bố mẹ phải chịu. May nhờ có tố chất nền tảng sẵn nên vẫn đỗ dc KL
F1 nhà em cũng đỗ KL nhưng không học vì có lựa chọn tốt hơn.
Lúc chọn trường nó hỏi em là nó lo lắng về việc đó.
Em chỉ hỏi các khả năng và quyết: "Chuyên thi theo khả năng CNH, nv1 KL, Nv2 tùy ý con, trượt thì về LTV học".
Em cũng phải dự phòng p/a xấu.

TorienT

Xe container
Ý em không phải là GDTX được hay không được ạ. Mà ý em là game với đánh nhau có gì xấu đâu, công ty cũ của em từ CEO đổ xuống cuối ngày đóng cửa cày game với nhau chí chát. Còn đàn ông biết "đấm nhau" sau này có gia đình còn biết bảo vệ gia đình, ngoan quá có gì tốt. Các mợ lúc nào cũng thích các ông ck đàn ông cho ra đàn ông nhưng muốn con trai mình "ngoan ngoãn" nhỉ. Với em thì con trai va đập chút có khi lại là tốt hơn.
P/s: Còn học GDTX hay trong đội tuyển quốc gia thì do bản thân nó là chính (tố chất, tham vọng, nỗ lực), môi trường chỉ chiếm phần không nhiều đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối: