[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

TorienT

Xe container
Trẻ nhà em đi học cũng không nhiều, nhưng so với thằng anh thì bọn nó bận hơn.
Thằng anh học kiểu lãng tử, năm nay nghỉ gần đạt ngưỡng trường cho phép.
Con em năm nay cũng vào C3, em khuyến khích thi thoảng cúp cua một hôm chơi cho thoải mái. Vợ em cứ gầm lên :D

Trục

Xe ba gác
Haha, cụ nào có con chuyển cấp chả dự trù một trường miền Đông
Thằng anh họ nó học lớp chọn, năm ngoái thi còn tạch nv1, may là vẫn vớt vát được nv2.
Học hành chả ra đâu vào đâu, nhưng vào chơi với cậu thì hợp, nó mỗi lần vào là chơi với gà, có, mèo nhà em cả tiếng. :))

Mũi tên bạc

Xe container
Tại sao phải tạo áp lực ạ? Em muốn cả XH giảm đi tí!

Được gửi từ iPhone - Otofun
Chủ yếu là gia đình thôi cụ, giáo viên thì chỉ áp lực cho học sinh giỏi để lấy thành tích cho lớp, chứ đội làng nhàng chả gây áp lực!

Trục

Xe ba gác
Con em năm nay cũng vào C3, em khuyến khích thi thoảng cúp cua một hôm chơi cho thoải mái. Vợ em cứ gầm lên :D
Em thì dễ hơn trong việc trẻ xin nghỉ, học hành em cũng không ép.

TorienT

Xe container
Thằng anh họ nó học lớp chọn, năm ngoái thi còn tạch nv1, may là vẫn vớt vát được nv2.
Học hành chả ra đâu vào đâu, nhưng vào chơi với cậu thì hợp, nó mỗi lần vào là chơi với gà, có, mèo nhà em cả tiếng. :))
Đấm nhau với 10 vạn người cơ mà cụ, trượt là thường. Nuôi gà chọi, hay làm trại chó cũng thành nghề cơ mà, câu nệ làm gì.

Dancingwiththewind

Xe điện
Thằng bé nhà em giỏi đủ thứ trừ học: đá bóng, cầu lông, bóng bàn, cờ vua, cờ tướng, bơi, câu cá. Thứ bảy chủ nhật sau khi cùng nhau lau dọn nhà cửa, em hét học mà nhoắng cái bố con đã vác nhau đi câu hoặc đi đá bóng. Thằng lớn thích học hơn nhưng không bứt lên đc. Đc cái hai ông tướng lúc nào cũng vui vẻ ríu rít

Vâng, em hiểu mà :D .
Chung quy lại thì phần đông phụ huynh vẫn bắt các con làm theo/đạt được những thứ mình cần và luôn cho rằng mình làm mọi thứ để tốt cho con và cho đó là chuẩn mực, những cháu luôn làm theo lời bố mẹ sẽ được cho là ngoan. Tiếc là không phải lúc nào suy nghĩ của người lớn cũng đúng và phù hợp với trẻ nhỏ.
Em hiểu ý của cụ.
Nói chung tuỳ vào tư chất của trẻ, tuỳ vào quan điểm của mỗi gia đình mà có cách xử lý phù hợp.
giáo dục con trẻ ko có công thức và mẫu số chung. Tất cả mọi con đường đều dẫn đến thành công. Thế nào là thành công thì lại tuỳ vào quan điểm của mỗi gia đình.
Có thể phong cách của cụ ko giống em. Nhưng em tôn trọng tất cả quan điểm trái chiều. Chúng ta được chia sẻ quan điểm cùng nhau là rất vui rồi cụ ạ.

TorienT

Xe container
Thằng bé nhà em giỏi đủ thứ trừ học: đá bóng, cầu lông, bóng bàn, cờ vua, cờ tướng, bơi, câu cá. Thứ bảy chủ nhật sau khi cùng nhau lau dọn nhà cửa, em hét học mà nhoắng cái bố con đã vác nhau đi câu hoặc đi đá bóng. Thằng lớn thích học hơn nhưng không bứt lên đc. Đc cái hai ông tướng lúc nào cũng vui vẻ ríu rít
Ơ thế cho nó thành VĐV chuyên nghiệp hoặc HLV. Thày dạy cờ con em mua nhà, mua xe nuôi vợ con đàng hoàng bằng mỗi đánh cờ với dạy cờ. Có thiếu miếng nào đâu.
P/s: Ủa mà sao t7, Cn lại học ạ. Ngày nghỉ thì phải chơi chứ ạ.

thaihana

Xe điện
Đừng tạo áp lực học hành lên con cái, chỉ để ý và động viên các cháu học với những từ ngữ đơn giản nhất có thể.

PhongFood

Xe điện
Vâng, trẻ con phải ngủ đủ - với em đấy là nguyên tắc. Học nhóm cùng trình độ đựoc thì tốt quá cụ, tốt hơn cả học với thầy cô.
P/s: Mà làm bài nhiều làm gì nhỉ, chỉ tổ muk người đi
Bài tập ở trường các cô giao, tương đối nhiều đấy cụ. Nếu k học thêm ở trường sẽ ít.
Mấy cháu ở lớp học thêm hợp chơi với nhau, tự tạo nhóm học cụ. Tụi trẻ nó giờ khác lắm.

Ít khi e nói phét trên này, nhưng nói thật, e dị ứng với kiểu bố mẹ cứ lôi con ra khoe, nhất là trên mấy cái FB, làm như con cái là cái huy chương của mình ấy. Làm vậy vô tình tại áp lực không đáng có cho con cái, làm xuất hiện cái slogan kinh điển "con nhà người ta".
Với e, thành tích của ông nào thì ông đấy khoe, ko cần phải khoe hộ, con cái chúng nó chưa chắc đã thích mình khoe lên đâu, nên tôn trọng nó
Nhiều cụ ngày xưa lười học chảy thây ra, mà giờ lại cứ đòi y/c thật cao với con :D , lạ thật
Chuẩn quá luôn!
15 năm nữa mới biết đứa nào nghiện đứa nào thành danh. Khoe thành tích con như đồ trang sức là những người sỹ diện hão, đam mê danh vọng, ko hiểu đc người khác nghĩ gì về mình nên cứ thao thao bất tuyệt.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ nói thế nào chứ lúc họp lớp thì tỉ lệ lớp cấp 3 em (chuyên chọn gì đó) sống ổn là hơn hẳn đội cấp 2. Học giỏi vẫn có ích chứ ạ.
Em thấy học chuyên tốt, tất nhiên con không thi đỗ thì thôi, coi như thử sức. Bọn bạn cấp 3 em giờ đều kiếm tiền giỏi, chỉ không làm quan chức nhà nước thôi.

Chickpeanut

Xe máy
sợ nhất là bố mẹ thấy con học được 1 môn nào đó, con đc thi hsinh giỏi môn đó chẳng hạn thế là đi đâu cũng khoe ai tới nhà cũng khoe rồi thành ra con có tính tự mãn.trong khi đó các môn khác hay kỹ năng mền thì dở ẹc

TorienT

Xe container
Em thấy học chuyên tốt, tất nhiên con không thi đỗ thì thôi, coi như thử sức. Bọn bạn cấp 3 em giờ đều kiếm tiền giỏi, chỉ không làm quan chức nhà nước thôi.
Vâng, em cũng thấy thế. Nhưng mà bọn em ngồi với nhau xong thì nghĩ có khi không phải học chuyên tốt mà bọn chuyên chọn đã toàn bọn quái thủ rồi nên ra đời cơ hội sống tốt nó cũng cao hơn bình thường, chứ chuyên chọn chả giúp gì mấy.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em không dễ dãi trong chuyện học với con cái tý nào luôn, việc của con chủ yếu là học thì nên làm cho tốt, không nhất thì cũng không được dốt.
Em nghĩ rằng cha mẹ không tạo áp lực nhưng xã hội có buông tha cho con mình đâu chi bằng hãy tìm cách giải quyết áp lực cho tốt.
Chắc em đi ngược số đông.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, em cũng thấy thế. Nhưng mà bọn em ngồi với nhau xong thì nghĩ có khi không phải học chuyên tốt mà bọn chuyên chọn đã toàn bọn quái thủ rồi nên ra đời cơ hội sống tốt nó cũng cao hơn bình thường, chứ chuyên chọn chả giúp gì mấy.
Cũng đúng đấy Cụ. Thời em vẫn còn thi học sinh giỏi quốc gia lớp 5 và lớp 9, bọn gà chọi đấy nó được tôi luyện từ bé tí, có đứa lớp 4 đã từ huyện lên thành phố ở nội trú học đội tuyển, sàng đi lọc lại đến khi vào cấp 3 là bản lĩnh lắm rồi.
Chuyên chọn là môi trường tốt để bọn nó luôn trong trạng thái phải đua, phải cố gắng tốt nhất có thể. Trường em còn có học bổng loại A, B, C, giá trị tương đối đấy ạ.

Em cũng đang khá căng thẳng vụ này. Nhà em 2-3 đời làm nghề dạy học, nên rất nhẹ nhàng, không áp lực lắm. Mà giờ con nhà em mới 5 tuổi, hết ông bà ngoại, rồi bà xã, em vợ đều suốt ngày nhồi cho con tư tưởng phải học thế này, phải cố thế kia. Để cơm ngon canh ngọt thì em chỉ nói với bà xã đúng 1 câu lúc ngồi riêng với nhau "anh mấy cái bằng không dùng đến kìa, nên con nhà mình chỉ cần biết chữ, biết cộng trừ thôi"

Dacia90

Xe điện
Em không dễ dãi trong chuyện học với con cái tý nào luôn, việc của con chủ yếu là học thì nên làm cho tốt, không nhất thì cũng không được dốt.
Em nghĩ rằng cha mẹ không tạo áp lực nhưng xã hội có buông tha cho con mình đâu chi bằng hãy tìm cách giải quyết áp lực cho tốt.
Mỗi phụ huynh mỗi quan điểm. Cá nhân tôi thấy hàng ngày con đi học về thì mình lựa thời điểm kề cà để nó tâm sự kể chuyện ở lớp, bạn này như nào bạn kia ra sao, trong lớp có gì vụ việc gì không, thày cô hôm nay có gì khác không, nó có bực mình hay bị bạn nào bắt nạt trêu chọc không?...Đoạn tâm lý này mất tầm 15 phút. Xong đoạn đó là hỏi về nội dung kiến thức là hôm nay học gì, rồi á ớ là xưa tao không được học cái đó, hay nhỉ...
Áp lực xã hội thì vô cùng, tuổi học sinh cố tạo điều kiện cho con nó chơi, xác định hòa nhập xã hội thông qua du lịch, đi bảo tàng, xem nhạc kịch, ra SVĐ coi bóng...Một năm có mỗi 52 tuần, mỗi cuối tuần mình đặt mục tiêu cho con đi chơi là ok. Chính được đi chơi, được hòa mình vào các không gian khác nhau, gặp gỡ các đối tượng khác thì trẻ nó mới ham học để hòa nhập xã hội.

PhongFood

Xe điện
Cũng đúng đấy Cụ. Thời em vẫn còn thi học sinh giỏi quốc gia lớp 5 và lớp 9, bọn gà chọi đấy nó được tôi luyện từ bé tí, có đứa lớp 4 đã từ huyện lên thành phố ở nội trú học đội tuyển, sàng đi lọc lại đến khi vào cấp 3 là bản lĩnh lắm rồi.
Chuyên chọn là môi trường tốt để bọn nó luôn trong trạng thái phải đua, phải cố gắng tốt nhất có thể. Trường em còn có học bổng loại A, B, C, giá trị tương đối đấy ạ.
Mấy cái vụ chuyên/lớp chọn này tranh luận chả bao giờ kết thúc. Em quan điểm thế này; mỗi cháu có 1 thế mạnh riêng; cháu thì giỏi nhac - hoạ, cháu thể thao, cháu tài hùng biện, cháu KHTN, cháu giỏi KHXH....tùy khả năng mỗi cháu mà hướng nghiệp thôi cụ. Hướng theo cái các cháu nó thích và có ưu thế nhất là được.

starsn

Xe điện
Áp lực tốt với người sẵn sàng, không tốt với người không sẵn sàng. Sa đà vào áp lực quá bỏ quên những điều quan trọng khác.

Em nghĩ sở thích quan trọng hơn là áp lực. Áp lực xong đến tuổi 4x 5x nhiều cụ (ở đây) chả muốn đi làm, chỉ nhanh nhanh chóng chóng muốn về hưu 😂 thà cứ bình thường thôi để còn thích được. Bây giờ cs cũng đầy đủ rồi, chả lo đói nữa nên bớt áp lực đi có khi lại sáng tạo hơn.

"Có trách nhiệm", biết tự lo cho mình (không kiểu học dốt đòi làm lớp trưởng, hay nhà nghèo đòi ăn vi cá mập) là được.