[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

starsn

Xe điện
Con em không bị áp lực chuyện học hành mấy, mà trộm vía, em thấy nó tư duy tốt hơn em hồi bé (chắc tại mẹ nó không giỏi lắm hic hic).

Em nhìn cuộc đời ngẫm nghĩ, người thành công là người có nhiều năng lượng, hứng thú với việc nào đấy (ham kiếm tiền, ham danh vọng, ham làm việc, ham hiểu biết :)) hoặc ham cái gì đấy), không phải người cắm đầu vào làm cái được thông báo (như học chẳng hạn).

Bm dạy con đủ để tự lo cho mình thì được, còn để thành công thì áp lực hem ăn thua đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Ơ thế cho nó thành VĐV chuyên nghiệp hoặc HLV. Thày dạy cờ con em mua nhà, mua xe nuôi vợ con đàng hoàng bằng mỗi đánh cờ với dạy cờ. Có thiếu miếng nào đâu.
P/s: Ủa mà sao t7, Cn lại học ạ. Ngày nghỉ thì phải chơi chứ ạ.
Nó mê nhất là bóng đá ạ. Còn các môn kia thì cái gì cũng thích một tí.
Ngày nghỉ học là vì đang bắt đầu thi giữa kỳ cụ ạ. Cô giáo gửi link để ôn tập.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Cũng đúng đấy Cụ. Thời em vẫn còn thi học sinh giỏi quốc gia lớp 5 và lớp 9, bọn gà chọi đấy nó được tôi luyện từ bé tí, có đứa lớp 4 đã từ huyện lên thành phố ở nội trú học đội tuyển, sàng đi lọc lại đến khi vào cấp 3 là bản lĩnh lắm rồi.
Chuyên chọn là môi trường tốt để bọn nó luôn trong trạng thái phải đua, phải cố gắng tốt nhất có thể. Trường em còn có học bổng loại A, B, C, giá trị tương đối đấy ạ.
Vâng, mà mọi người cứ nhầm lẫn chuyên chọn không chơi chứ ở tỉnh em không biết còn ở Hà Nội chơi nhiều nhất là bọn chuyên chọn và cũng được tạo điều kiện để chơi nhất. Chỉ có đội gà nòi thi lấy giải thì áp lực tí chứ đội còn lại học nhàn tênh.

TorienT

Xe container
Nó mê nhất là bóng đá ạ. Còn các môn kia thì cái gì cũng thích một tí.
Ngày nghỉ học là vì đang bắt đầu thi giữa kỳ cụ ạ. Cô giáo gửi link để ôn tập.
Nhà em ngày cuối tuần cấm học dù là giữa kỳ thi. Học mệt hơn đi làm mà ngày CN ai bắt em làm việc xem.

viet7500

Xe buýt
Con em không bị áp lực chuyện học hành mấy, mà trộm vía, em thấy nó tư duy tốt hơn em hồi bé (chắc tại mẹ nó không giỏi lắm hic hic).

Em nhìn cuộc đời ngẫm nghĩ, người thành công là người có nhiều năng lượng, hứng thú với việc nào đấy (ham kiếm tiền, ham danh vọng, ham làm việc, ham hiểu biết :)) hoặc ham cái gì đấy), không phải người cắm đầu vào làm cái được thông báo (như học chẳng hạn).

Bm dạy con đủ để tự lo cho mình thì được, còn để thành công thì áp lực hem ăn thua đâu.
Cái này chuẩn mợ này!

TorienT

Xe container

Đi xa nhất là bọn vừa thông minh vừa kiên trì, đi xa nhì là bọn kiên trì mà mợ. Bọn thông minh không thì chỉ đủ sống thôi.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà em ngày cuối tuần cấm học dù là giữa kỳ thi. Học mệt hơn đi làm mà ngày CN ai bắt em làm việc xem.
E làm cuối tuần suốt từ T12 (trừ mấy ngày Tết) đến giờ. Hic nghề kế toán nó vậy, đang chốt BCTC năm sau kiểm toán.
Cuối tuần nhà em sẽ dọn dẹp tổng vệ sinh; hai buổi ăn sáng bên ngoài; có thể về quê thăm ông bà nội; thằng lớn cấp 3 vẫn đi học thêm. Bạn bé vẫn phải học hết phiếu cô giao

TorienT

Xe container
E làm cuối tuần suốt từ T12 (trừ mấy ngày Tết) đến giờ. Hic nghề kế toán nó vậy, đang chốt BCTC năm sau kiểm toán.
Cuối tuần nhà em sẽ dọn dẹp tổng vệ sinh; hai buổi ăn sáng bên ngoài; có thể về quê thăm ông bà nội; thằng lớn cấp 3 vẫn đi học thêm. Bạn bé vẫn phải học hết phiếu cô giao
Nghe sợ thế, nhà em cuối tuần ai muốn làm gì thì làm - trừ làm việc (kể cả việc nhà)

psy

Xe buýt

Cả 2 kiểu người này, miễn là làm tốt, đều thành công theo kiểu của của mình cụ ạ. Cũng không thể lấy 1 thang đo thành công ra áp cho cả 2, như là lấy kết quả cuộc thi bơi ra để đánh giá vận động viên cá và chim đà điểu chả hạn. Xã hội chúng ta cần cả 2 loại người, với tỉ lệ thích hợp.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nghe sợ thế, nhà em cuối tuần ai muốn làm gì thì làm - trừ làm việc (kể cả việc nhà)
Thế nhà cụ làm việc nhà hàng ngày hay có giúp việc ạ? nhà em không giúp việc nên cuối tuần phải dọn thôi, lau nhà, nhà vệ sinh, giặt đồ. Gọi là làm việc nhà chứ hai tiếng là xong. Còn lại thì các ông kia đi câu và đi đá bóng, em đi spa. Chắc em kể thiếu đoạn sau lao động nên cụ hoảng.
Còn công việc của em bận theo giai đoạn nên phải chấp nhận thôi.
Theo cảm nhận của em là con em cần học nhiều hơn hiện tại nhưng em không ép, chỉ phân tích gợi ý , đành tự nhủ là con mình vui vẻ hạnh phúc là đc. Bọn nó học kém và ít hơn em ngày trước.

TorienT

Xe container
Thế nhà cụ làm việc nhà hàng ngày hay có giúp việc ạ? nhà em không giúp việc nên cuối tuần phải dọn thôi, lau nhà, nhà vệ sinh, giặt đồ. Gọi là làm việc nhà chứ hai tiếng là xong. Còn lại thì các ông kia đi câu và đi đá bóng, em đi spa. Chắc em kể thiếu đoạn sau lao động nên cụ hoảng.
Còn công việc của em bận theo giai đoạn nên phải chấp nhận thôi.
Theo cảm nhận của em là con em cần học nhiều hơn hiện tại nhưng em không ép, chỉ phân tích gợi ý , đành tự nhủ là con mình vui vẻ hạnh phúc là đc. Bọn nó học kém và ít hơn em ngày trước.
Việc nhà hàng ngày mợ ạ. Nhà em quy định mỗi ngày làm việc 30p (tuần nhà em có giúp việc theo giờ 2 buổi) - việc nhà chủ yếu cho các bạn ấy có ý thức thôi. Việc học em xác định luôn là quyền lợi của các bạn ấy - nên quyền lợi nhận đến đâu là việc của các bạn ấy, không nhận thì thiệt, ra đời đừng kêu.

Xe bọ xít

Xe container
Trẻ con đi học, người lớn thì đi làm. Trẻ đi học thì cần học và làm bài tốt ở lớp ở trường, hơn nữa là nâng cao để sau kiếm nghề nghiệp dễ dàng, có kiến thức và mài ra mà ăn đỡ vất vả. Người lớn thì đi làm, làm tốt cv đc giao hơn nữa là làm tốt và gánh vác cv cq để có vị trí.
Cả người đi học lẫn đi làm đều cần hoàn thành tốt và xuất xắc nếu có thể, học tốt thì sau cs thường tốt, làm tốt thì lương cao. Vậy nên, ai bảo con đi học ko cần áp lực là ngụy biện, trẻ đi học và người lớn đi làm, ai đi làm mà ko cần áp lực và làm tốt cv thì chắc cs chỉ làng nhàng, và trẻ cũng thế, học trong lớp chỉ hoàn thành bài vở đã tốt lắm rồi, mà hoàn thành đc thì ngoài tg trên lớp phải đanh tg học và làm bài, văn ôn võ luyện, chứ ko thế nghe và làm 1 lần mà bảo làm giỏi với tốt đc.

Trục

Xe ba gác
Cấp III Đông Mỹ trường công cũng khó phết đấy, cụ đừng có đùa
Giờ trường nào cũng khó mà Cụ, nếu là trường công.
Harvard Đông Mỹ thì khác, nó là trường của TTGDTX, bao nhiêu cán bộ đã thành danh từ đây.
Em mới ngồi với Thầy hiệu phó C3 thời năm 99, Thầy bảo, chỉ có bọn học trường này mới giỏi làm lãnh đạo. :D

sinichit52

Xe container
Nhà ngày cuối tuần cấm học dù là gi kỳ thi. Học mệt hơn đi làm mà ngày CN ai bắt em làm việc xem.
Nhóc nhà cụ đã và đang quá lớp 12 chưa ạ. Cháu có phải đi học thêm môn thi ĐH không ạ? Nếu có mà không phải học T7- CN thì khả năng tìm lớp của cháu quá giỏi. F1 nhà em cũng giống vậy nhưng đến năm 12 thì mọi thứ phá sản hết. Mặc dù nó chỉ học thêm có Toán, Lý thôi.

starsn

Xe điện
Trẻ con đi học, người lớn thì đi làm. Trẻ đi học thì cần học và làm bài tốt ở lớp ở trường, hơn nữa là nâng cao để sau kiếm nghề nghiệp dễ dàng, có kiến thức và mài ra mà ăn đỡ vất vả. Người lớn thì đi làm, làm tốt cv đc giao hơn nữa là làm tốt và gánh vác cv cq để có vị trí.
Cả người đi học lẫn đi làm đều cần hoàn thành tốt và xuất xắc nếu có thể, học tốt thì sau cs thường tốt, làm tốt thì lương cao. Vậy nên, ai bảo con đi học ko cần áp lực là ngụy biện, trẻ đi học và người lớn đi làm, ai đi làm mà ko cần áp lực và làm tốt cv thì chắc cs chỉ làng nhàng, và trẻ cũng thế, học trong lớp chỉ hoàn thành bài vở đã tốt lắm rồi, mà hoàn thành đc thì ngoài tg trên lớp phải đanh tg học và làm bài, văn ôn võ luyện, chứ ko thế nghe và làm 1 lần mà bảo làm giỏi với tốt đc.
Em thấy viễn cảnh này phổ biến này: bé học hành áp lực lém, & lớn lên đi làm làng nhàng vì chán áp lực đến tận cổ rồi.

Với có nghịch lý là nhiều người thích con bé chăm chỉ học giỏi toán chuyên chọn thi thố, bao ngày đêm văn ôn võ luyện v.v., nhưng lớn lên đừng làm tiến sỹ toán nhé, đi làm giám đốc doanh nhân cho bố mẹ 😂

Chuyện này không 100%, tùy quan điểm từng người, ai chọn con đường cho người ấy thôi.

Trục

Xe ba gác
Đồng ý với Cụ là văn ôn, võ luyện, nhưng ôn luyện không đúng phương pháp thì ngu người ngay.
Việc đạt kết quả tốt trong học tập không phụ thuộc vào thời gian anh học nhiều hay ít mà phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Cụ cày cả ngày, nhưng tay khác nó làm 1 tiếng/ngày, kết quả vẫn giống nhau, hoàn thành tốt.

TorienT

Xe container
Nhóc nhà cụ đã và đang quá lớp 12 chưa ạ. Cháu có phải đi học thêm môn thi ĐH không ạ? Nếu có mà không phải học T7- CN thì khả năng tìm lớp của cháu quá giỏi. F1 nhà em cũng giống vậy nhưng đến năm 12 thì mọi thứ phá sản hết. Mặc dù nó chỉ học thêm có Toán, Lý thôi.
Nhóc em năm nay lên cấp 3 thôi cụ. Nói chung em cho rằng "việc học văn hóa" là việc dễ dàng và không cần tốn quá nhiều thời gian - em phản đối phương pháp "cày" ra trình độ. Cụ thể năm rồi em dạy chơi một cháu từ top 10 ở dưới lên top 10 ở trên bằng cách cho cháu học ít hơn, chơi nhiều hơn - giờ bố mẹ cháu lại muốn cháu lên top 5 bằng cách nhờ em dạy nhiều hơn, oái ăm. Còn thể dục thể thao, văn hóa nghệ thuật, chim cá lá gái bao nhiêu việc phải làm, phải học, bao nhiêu thứ cần hưởng thụ cho đến năm 18 tuổi nên theo em việc "học văn hóa" nên dành vừa phải thời gian thôi.

Xe bọ xít

Xe container
Đồng ý với Cụ là văn ôn, võ luyện, nhưng ôn luyện không đúng phương pháp thì ngu người ngay.
Việc đạt kết quả tốt trong học tập không phụ thuộc vào thời gian anh học nhiều hay ít mà phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
Cụ cày cả ngày, nhưng tay khác nó làm 1 tiếng/ngày, kết quả vẫn giống nhau, hoàn thành tốt.
Lý thuyết, chưa thấy đứa nào học ko hành mà giỏi đc tốp 10 của lớp.
Trên này chắc 96,69% các cụ mợ có con đi học, ai mà con chỉ sáng xách cặp đi, chiều xách cặp về, tối chơi và vận động mà giỏi đc tốp 5-10 trong lớp cho ý kiến.

Trục

Xe ba gác
Lý thuyết, chưa thấy đứa nào mà học ko hành mà giỏi đc tốp 10 của lớp.
Ai bảo nó không học mà đứng top của lớp. ;))
Nó có học, có chơi, thậm chí cả nghỉ học đi chơi nữa.
Cơ mà con cụ lớn bằng con em chưa đã mà bảo em lý thuyết. :P