[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

Mytv

Xe điện
Em không dễ dãi trong chuyện học với con cái tý nào luôn, việc của con chủ yếu là học thì nên làm cho tốt, không nhất thì cũng không được dốt.
Em nghĩ rằng cha mẹ không tạo áp lực nhưng xã hội có buông tha cho con mình đâu chi bằng hãy tìm cách giải quyết áp lực cho tốt.
Chắc em đi ngược số đông.
E ko tạo áp lực cho con nhưng yêu cầu con phải cố gắng hết sức trong khả năng của m. Cu đầu nha e thì có khả năng 1 chút nên vc e ốp học & có đặt ra mục tiêu rõ ràng (tất nhiên vẫn trong khả năng của nó). Còn gái út thì kệ hoàn toàn. Muốn học thế nào thì học. Vì khả năng gái ko có. Ép cũng chẳng dc.:">
Cũng đúng đấy Cụ. Thời em vẫn còn thi học sinh giỏi quốc gia lớp 5 và lớp 9, bọn gà chọi đấy nó được tôi luyện từ bé tí, có đứa lớp 4 đã từ huyện lên thành phố ở nội trú học đội tuyển, sàng đi lọc lại đến khi vào cấp 3 là bản lĩnh lắm rồi.
Chuyên chọn là môi trường tốt để bọn nó luôn trong trạng thái phải đua, phải cố gắng tốt nhất có thể. Trường em còn có học bổng loại A, B, C, giá trị tương đối đấy ạ.
Cùng quan điểm với mợ. E vẫn đánh giá môi trường chuyên chọn vẫn tốt tại thời điểm này. Với hoàn cảnh gđ e thì việc học vẫn phải đặt lên hàng đầu.

Ngày trc vẫn tổ chức thi hsg toàn quốc lớp 5 9. E vẫn nhớ khi học lớp 5 khăn gói quả mướp lên tỉnh ôn luyện cả tháng trời. Lúc tiễn e đi mẹ e khóc sướt mướt lo con trai yêu quý có ăn ngủ dc ko:-)) . Kết quả con trai mẹ cố hết sức chỉ cầm về dc cái giải rút động viên :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Ý em không phải là GDTX được hay không được ạ. Mà ý em là game với đánh nhau có gì xấu đâu, công ty cũ của em từ CEO đổ xuống cuối ngày đóng cửa cày game với nhau chí chát. Còn đàn ông biết "đấm nhau" sau này có gia đình còn biết bảo vệ gia đình, ngoan quá có gì tốt.
Dường như cụ đang thao túng tâm lý em:D. Em chỉ nêu mong muốn con em đc học hành sinh hoạt ở một môi trường tương đối đồng đều ngoan ngoãn hơn. Đánh nhau và chơi game không xấu, nhưng tỉ lệ lớn các bạn không ngoan thì con mình dễ bị ảnh hưởng. Tính con em em biết, ở cái tuổi này không theo sát dễ hư. Nên trong khả năng của mình, em cố gắng để hướng con em và các bạn ấy rất vui vẻ chứ không phải là em áp đặt vô lối.
Còn ở đâu cũng có bạn này bạn kia, con em đã từng bị bạn đánh nhiều lần hồi cấp 2, tính nó ngoan lại nhát, bố bạn bảo bố cho phép con đánh lại, hậu quả như nào bố chịu trách nhiệm. Sau khi bạn đánh trả bạn kia thì bạn kia thôi, sau lại chơi thân với nhau.
Nếu học cấp 2 cấp 3 mà chơi game suốt ngày thì là không tốt còn gì. Nhiệm vụ lúc này là học hành mà.

Dancingwiththewind

Xe điện
E ko tạo áp lực cho con nhưng yêu cầu con phải cố gắng hết sức trong khả năng của m. Cu đầu nha e thì có khả năng 1 chút nên vc e ốp học & có đặt ra mục tiêu rõ ràng (tất nhiên vẫn trong khả năng của nó). Còn gái út thì kệ hoàn toàn. Muốn học thế nào thì học. Vì khả năng gái ko có. Ép cũng chẳng dc.:">

Cùng quan điểm với mợ. E vẫn đánh giá môi trường chuyên chọn vẫn tốt tại thời điểm này. Với hoàn cảnh gđ e thì việc học vẫn phải đặt lên hàng đầu.

Ngày trc vẫn tổ chức thi hsg toàn quốc lớp 5 9. E vẫn nhớ khi học lớp 5 khăn gói quả mướp lên tỉnh ôn luyện cả tháng trời. Lúc tiễn e đi mẹ e khóc sướt mướt lo con trai yêu quý có ăn ngủ dc ko:-)) . Kết quả con trai mẹ cố hết sức chỉ cầm về dc cái giải rút động viên :D
Em cũng nghĩ là môi trường chuyên chọn tốt nhưng khả năng con em không đạt nên em chỉ thèm thôi hic, năm ngoái em cũng cho thi thử CSP cho biết. Chết cười con em 14h vào thi mà em lại nghĩ là 14h vào lớp nên hạ lệnh 13h30 mới đi, kết quả là con mẹ phóng kinh hồn bạt vía, nghĩ lại vẫn thấy liều. Giờ nó gặp ai cũng kể mẹ nó là tay đua siêu hạng lúc ý

TorienT

Xe container
Dường như cụ đang thao túng tâm lý em:D. Em chỉ nêu mong muốn con em đc học hành sinh hoạt ở một môi trường tương đối đồng đều ngoan ngoãn hơn. Đánh nhau và chơi game không xấu, nhưng tỉ lệ lớn các bạn không ngoan thì con mình dễ bị ảnh hưởng. Tính con em em biết, ở cái tuổi này không theo sát dễ hư. Nên trong khả năng của mình, em cố gắng để hướng con em và các bạn ấy rất vui vẻ chứ không phải là em áp đặt vô lối.
Còn ở đâu cũng có bạn này bạn kia, con em đã từng bị bạn đánh nhiều lần hồi cấp 2, tính nó ngoan lại nhát, bố bạn bảo bố cho phép con đánh lại, hậu quả như nào bố chịu trách nhiệm. Sau khi bạn đánh trả bạn kia thì bạn kia thôi, sau lại chơi thân với nhau.
Nếu học cấp 2 cấp 3 mà chơi game suốt ngày thì là không tốt còn gì. Nhiệm vụ lúc này là học hành mà.
À vâng, môi trường chuyên hơn GDTX thì rõ ràng rồi, cái này thì không có gì phải bàn. Ý em chỉ ở phần "chơi game" thôi - vì em thích game. Game là thứ giải trí với đa số người (trừ dân làm game) nên xác định nó ở chỗ là một phần của giải trí là được, chứ tất nhiên học vẫn phải tốt rồi.

chichbong08

Xe buýt
Những đứa sau này thành đạt, dù là trên con đường học vấn, địa vị hay tài chính, đều thuộc diện giỏi trở lên lúc đi học. Bậc đại học học không giỏi mà thành công thì chủ yếu chỉ trên con đường buôn bán, đánh quả, hoặc nhiều mưu mô - tức là ít được người khác kính nể.
Nếu theo con đường hàn lâm học thuật mà học làng nhàng thì xác định.
Đấy là kinh nghiệm cá nhân của em, cả trong lẫn ngoài nước.

Vô đề

Xe máy
Cấp 2, cấp 3 em cũng chơi game nhiều, mặc dù em học trường chuyên.
Em cũng nghĩ là môi trường chuyên chọn tốt nhưng khả năng con em không đạt nên em chỉ thèm thôi hic, năm ngoái em cũng cho thi thử CSP cho biết. Chết cười con em 14h vào thi mà em lại nghĩ là 14h vào lớp nên hạ lệnh 13h30 mới đi, kết quả là con mẹ phóng kinh hồn bạt vía, nghĩ lại vẫn thấy liều. Giờ nó gặp ai cũng kể mẹ nó là tay đua siêu hạng lúc ý
Em học chuyên từ sớm nên cũng biết ưu điểm của môi trường đó. Nhưng cá nhân em lại không khuyến khích con vào môi trường chuyên chọn nữa. Bây giờ có nhiều trường khác cũng có môi trường tốt để con học (mà không phải ôn luyện nhiều năm để được vào).

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con em c2 học toàn 1h đêm, gia sư - cô giáo học thêm suốt ngày mà kết quả học tập bê bết. Cô giáo gọi điện xin trả lại tiền học thêm cả năm lớp 9 :))
Em đã tham khảo và tư vấn cho con chọn trường chuyển cấp. Giờ bạn ấy đang theo học cao đẳng nghề fpt. Học trách nhiệm và có thành tích nhất định. Đến giờ 2 bố con lựa chọn đúng :)
Quan điểm em con học xuất chúng 1 trên vạn người hay bố mẹ có cơ cấu hãy theo nghiệp học hành.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Lại quay về với chủ đề chính. Lớp học thêm con bạn em có đứa đang học thì có điện thoại của mẹ, bạn ý khóc và đi về luôn. Hóa ra cô giáo thông báo điểm bị một môn 7 nên mẹ gọi mắng bắt nghỉ học về, choáng thật sự.
Con em hồi cấp 1 có cái môn tổng hợp sử địa đc 7 điểm. Cô giáo thì ghê và thích thành tích nên gọi điện nói với em gay gắt làm thằng bé ngồi cạnh sợ run lên. Nhưng em chả mắng
Con em điểm kém em chỉ bảo: con biết con sai và nhầm ở đâu không? nếu vì con chưa hiểu thì hỏi cô và các bạn, nếu do con lười ôn thì con tự rút kinh nghiệm nhé.
Thằng lớn nhà em chuyên có kiểu đầu kỳ học hành lợt phợt xong điểm giữa kỳ bị thấp thế là cuống lên, đến điểm cuối kỳ lại cao. Năm nào cũng vậy.
Em vẫn phải giục và theo dõi con em học chứ không thể thả tự do được. Thả tự do thì tèo luôn, chỉ chiến game và chơi cờ vua trên mạng. Giờ không vào đc trường cấp 3 tốt cũng chết, không vào được đại học ổn ổn cũng chết. Em không quan trọng quá vào học trường học nhiều, mà em muốn con em vào môi trường có nhiều bạn ngoan ngoãn, cái đó quan trọng hơn đối với em. Ở cái tuổi nổi loạn này, vào môi trường xấu dễ bị lôi kéo, ảnh hưởng.
Gần nhà em cũng có lớp học thêm nhưng em vẫn cho con em học thêm ở xa một chút vì chỗ đó có nhiều bạn học trường tốt, về khoe lớp con toàn các bạn học Chu Văn An mẹ ạ, các bạn khen con học trường thường mà tốt phết. Em bảo đấy mẹ cho con học xa hơn học phí đắt hơn, ngoài việc thầy cô dạy tốt còn muốn con giao tiếp và kết bạn với các bạn ở nhiều trường khác nhau, học giỏi ngoan ngoãn, có chí hướng để con đc mở rộng quan hệ và hiểu biết.
Mọi người cứ bảo kệ con không ép kể cả vào TT giáo dục thường xuyên cũng đc, nhưng thực tế TT giáo dục thường xuyên gần nhà em đây toàn chơi game, đánh nhau đủ kiểu.
Chính xác.:-bd Môi trường cực kỳ quan trọng mợ ạ. Đây là yếu tố đầu tiên vc e chọn lựa, định hướng việc học tập cho con. Môi trường ảnh hưởng tới mọi thế hệ chứ ko riêng trẻ con. Cu đầu nhà e rất may mắn vì từ bé tới h luôn dc vào 1 lớp đa phần các bạn đều ngoan. Phụ huynh đều quan tâm chú ý tới các con ko chỉ mỗi chuyện học. Mà trường chuyên lớp chọn thì chắc chắn có môi trường tốt rồi. E nghĩ bố mẹ định hướng cho con thi chuyên chắc đa phần đểu vì "môi trường học" cả

Dancingwiththewind

Xe điện
Cấp 2, cấp 3 em cũng chơi game nhiều, mặc dù em học trường chuyên.

Em học chuyên từ sớm nên cũng biết ưu điểm của môi trường đó. Nhưng cá nhân em lại không khuyến khích con vào môi trường chuyên chọn nữa. Bây giờ có nhiều trường khác cũng có môi trường tốt để con học (mà không phải ôn luyện nhiều năm để được vào).
Vâng em bảo con em học lười hơn mẹ ngày xưa, nó bảo đấy nên giờ mẹ sức khỏe kém thế đó. Phải đồng hành cả học hành và chơi thể thao :))
Nhà em thì cuộc sống bọn chúng chả phấn đấu học hành gì đâu, học vừa đủ đáp ứng yêu cầu trên lớp, thế thôi. Hồi cấp 1 em mua thêm vở toán nâng cao về cho bạn bé làm, hai hôm sau nó tuyên bố con đi hỏi từng bạn ở lớp rồi, không bạn nào phải học thêm vở như con cả nên cuối tuần con mới làm một tí thôi đấy. Thằng lớn cấp 3 giờ đi học thêm toán và tiếng Anh đều là bạn ấy đề đạt muốn đi học. Thằng bé cấp 2 đang học lớp tăng cường thêm toán, tiếng A ở ĐTĐ nên không học thêm gì cả.

Yeuaibaygio

Xe container
Con em không bị áp lực chuyện học hành mấy, mà trộm vía, em thấy nó tư duy tốt hơn em hồi bé (chắc tại mẹ nó không giỏi lắm hic hic).
Một phần vì bé có tư duy tốt nên không bị áp lực đấy Mợ.
Tư duy của mỗi người, em nghĩ do bẩm sinh là chính, rèn luyện là phụ.
Mà con cái cũng không hẳn giống bố hoặc mẹ đâu, có thể do gen từ đời ông bà, cụ kỵ nữa ạ.
Con gái em cũng pha trộn giữa bố và mẹ, nhưng nó có những khả năng mà bố và mẹ không có (hoặc chưa được phát hiện) như học guitar rất tốt. Em lúc đầu cũng định học cùng nó luôn mà bỏ cuộc sau 10 ngày :D

TorienT

Xe container
Con em c2 học toàn 1h đêm, gia sư - cô giáo học thêm suốt ngày mà kết quả học tập bê bết. Cô giáo gọi điện xin trả lại tiền học thêm cả năm lớp 9 :))
Em đã tham khảo và tư vấn cho con chọn trường chuyển cấp. Giờ bạn ấy đang theo học cao đẳng nghề fpt. Học trách nhiệm và có thành tích nhất định. Đến giờ 2 bố con lựa chọn đúng :)
Quan điểm em con học xuất chúng 1 trên vạn người hay bố mẹ có cơ cấu hãy theo nghiệp học hành.
Mừng cho F1 nhà cụ, làm cha mẹ lúc nào cũng phải tính đến mọi phương án nhỉ.

PhongFood

Xe điện
Em có 3 đứa con đi học, em chưa kèm bọn chúng học 1 ngày nào, việc dạy học là của nhà trường, không phải của em. Việc học là việc của con em, không phải của em.
Việc của em cũng thế, không phải là việc của ai. :P
Ơ đúng rồi ạ, người nào, việc nào chỗ nấy - sao phụ huynh phải kèm con học nhỉ.
Em cũng chưa bao giờ kèm f1 học bài, gấu em càng không luôn. :D

Trục

Xe ba gác
Em cũng chưa bao giờ kèm f1 học bài, gấu em càng không luôn. :D
Việc ai nấy làm anh nhỉ, có mỗi việc tự học thôi mà không làm được thì sau này ra làm vương làm tướng chắc. :)

moly

Xe điện
Em xác định khi con còn đi học việc học là quan trọng. Đi làm việc làm là quan trọng. Còn các thứ khác phải biết để sống vì không chỉ có học và làm. Con không giỏi nhưng ko đẻ con học dốt. Mỗi đứa có một tố chất, hơi đẩy con lên một chút, cho chịu dần sức ép dần dần để con thích nghi sau này ra đời mà còn bươn chải. Gặp vấn đề gì ko sốc. Chuyên giờ khác chuyên xưa, các con ko chỉ học giỏi mà còn khá năng động, Vào được môi trường thấy cô giỏi, các bạn giỏi và năng động, chịu khó, có ý chí thì con mình cùng được ảnh hưởng tốt. Tất nhiên là ép con quá sức thì sẽ bị ảnh hưởng ngược và hậu quả nhiều cụ cũng biét, Nên biết con mình đang ở ngưỡng nào. Cuộc sống sau này cũng vậy. Có chí , ham học hỏi thì lên chứ mỗi tố chất và thông mình không, thích thì làm ko thì thôi, vui thì làm vất vả thì thôi thì không bằng những bạn có chí và nghị lực. Nhưng quan trọng em vẫn nghĩ là phương pháp, cái gì có phương pháp tốt cũng tốt hơn rất nhiều. Em vẫn kèm con học nhé vì em biết cái gì con yếu và cái gì ko cần học vì con rõ rồi như vậy sẽ tiét kiệm tg của con dành cho việc khác và hiệu quả hơn. Nếu học thêm em cũng chon cho học cùng nhóm các bạn trường khác và học tôt ( tất nhiên với đièu kiện con ko quá đuối ở nhóm đó) để con biết ra ngoài cái ao làng là thế nào.

• Vodka
Reactions: MP3

PhongFood

Xe điện
Việc ai nấy làm anh nhỉ, có mỗi việc tự học thôi mà không làm được thì sau này ra làm vương làm tướng chắc. :)
Hehe. Vụ tự học này bị nắn từ bé, không khoan nhượng, nên lớn khá nhàn. Tụi nó không tự độc lập trong việc học (tự giải quyết vấn đề), mình kè kè ngồi gần kèm học theo mấy năm thì chết :D

TorienT

Xe container
Hehe. Vụ tự học này bị nắn từ bé, không khoan nhượng, nên lớn khá nhàn. Tụi nó không tự độc lập trong việc học (tự giải quyết vấn đề), mình kè kè ngồi gần kèm học theo mấy năm thì chết :D
Cái này em tổng kết nhõn một câu "Ăn thì xúc, học thì kèm"

Amethyst2020

Xe buýt
Con em không bị áp lực chuyện học hành mấy, mà trộm vía, em thấy nó tư duy tốt hơn em hồi bé (chắc tại mẹ nó không giỏi lắm hic hic).

Em nhìn cuộc đời ngẫm nghĩ, người thành công là người có nhiều năng lượng, hứng thú với việc nào đấy (ham kiếm tiền, ham danh vọng, ham làm việc, ham hiểu biết :)) hoặc ham cái gì đấy), không phải người cắm đầu vào làm cái được thông báo (như học chẳng hạn).

Bm dạy con đủ để tự lo cho mình thì được, còn để thành công thì áp lực hem ăn thua đâu.
Mợ cho em hỏi, mợ đã tìm được đam mê hay năng khiếu của con trai mợ chưa ạ (con gái em ko hỏi vì mợ bảo cháu cũng giỏi)? Em cũng chả muốn tham vọng hay áp lực gì cho con em đâu, chỉ đang quan sát nó rất kỹ để xem nó hứng thú với cái gì thì cho nó theo đó, mà giờ nó chỉ đam mê ô tô với xếp hình thì em biết làm sao :)).

Yeuaibaygio

Xe container
Con gái em hồi lớp 7 đã tự tin nói với em là may mắn vì mẹ không ác :P .
Hôm đó lớp nó trả bài kiểm tra gì đó, mấy đứa điểm không tốt lắm (trong đó có nó) bàn nhau, những đứa kia đều sợ mẹ chửi, trừ con nhà em.
Bây giờ em thường chỉ bảo nó là: Chấn chỉnh lại bản thân đi, hoặc Việc ai người nấy lo :D
Khi nó hỏi bài thì em hay dạy nó cách tư duy luôn (dù lắm lúc hơi chán vì em thấy dễ thế mà nó không tư duy được, nhưng em cũng quen rồi). Con cũng lớn rồi nên nhiều vấn đề em sẽ phân tích cả tình huống để nó có thêm kỹ năng sống.

Nhà em 2 đứa thì một đứa đứng top đầu của lớp còn 1 đứa cũng đứng tóp đầu của lớp nhưng từ dưới lên. 8 năm học cứ hễ lớp thay cô giáo mới là em lại bị gọi đến để trao đổi việc học của con. Cuối cùng em viết cái đơn xin cho con học theo dạng phổ cập văn hóa. Hết cấp 2 em xác định xin cho con học trường GDTX của quận để có cái bằng cấp 3. Sau này xin việc làm cho dễ. Hic!

moly

Xe điện
Con gái em hồi lớp 7 đã tự tin nói với em là may mắn vì mẹ không ác :P .
Hôm đó lớp nó trả bài kiểm tra gì đó, mấy đứa điểm không tốt lắm (trong đó có nó) bàn nhau, những đứa kia đều sợ mẹ chửi, trừ con nhà em.
Bây giờ em thường chỉ bảo nó là: Chấn chỉnh lại bản thân đi, hoặc Việc ai người nấy lo :D
Khi nó hỏi bài thì em hay dạy nó cách tư duy luôn (dù lắm lúc hơi chán vì em thấy dễ thế mà nó không tư duy được, nhưng em cũng quen rồi). Con cũng lớn rồi nên nhiều vấn đề em sẽ phân tích cả tình huống để nó có thêm kỹ năng sống.
khi mình kèm con mình sẽ hướng con cách tư duy. Gv đôi khi họ chỉ chữa bài và dạy con thuộc các dạng. nhưng kèm con mà nhiều lúc có thể mà ko tư duy ra cũng dễ cáu