[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

phuongmit

Xe cút kít
Em hết vodka, hoàn toàn đồng ý vs qđ của GS.
Nhiều gđ kỳ vọng quá nhiều + bắt con học ngoài kiến thức còn các kỹ năng (lớp võ, vẽ, đàn, múa...) mà ko quan tâm tới mức độ hứng thú của con tới đâu, trải nghiệm của con ở các lớp đó ntn...êm cảm thấy phụ huynh kiểu như "chạy đua vũ trang" ấy.
PHÍ tuổi thơ của các con!
Mỗi tuổi mỗi lo cụ ạ, từ khi ẵm ngửa đến lúc bố mẹ mình lên ông lên bà. Có đợt đứa lớn nhà e đi học thêm, e bảo giờ e sẽ xin cô cho học thử vài buổi, nếu thấy ưng thì học k thì nghỉ, cho nó tự quyết luôn. E cũng chia sẻ con học và con cảm nhận chứ bố mẹ mỗi nhiệm vụ kiếm tiền trả học phí thôi chứ muốn cũng k nhảy vào học hộ dc :)) xanh chín thế cho thoải mái 2 bên, nó quyết, nó học kể cả sau k dc như kì vọng thì e cũng coi như tiền đầu tư chưa hiệu quả chứ cũng k hậm hực gì hết :))

bo kent

Xe tăng
Áp lực thì nên hạn chế tạo ra nhưng khuôn khổ thì vẫn phải duy trì các cụ à.
Giờ trong nhà không lập ra khuôn khổ, nguyên tắc, cứ để cháu nó thích làm j thì làm thì lại thành "nhàn cư vi bất thiện" - điều không nên đối với thế hệ trẻ chưa nhận thức được nhiều về hệ lụy cuộc sống. Ví dụ:
- Vẫn phải duy trì giờ học và làm bài hàng ngày tối thiểu 30 phút.
- Cho xem TV, Ipad, Điện thoại 30p-1h mỗi ngày.
- Ra đường vận động thể chất ít nhất 30p mỗi ngày.
- Trước khi đi ngủ phải chuẩn bị, sắp xếp sách vở để ngày mai đi học.
- Hoàn thành các việc nhà được giao phó như quét nhà, rửa bát, ...
- Về mục tiêu học hành cho tự nhận xếp hạng thứ mấy và nếu vượt mục tiêu sẽ có thưởng (ko vượt cũng có quà động viên nếu sát mục tiêu).
Em chém gió vậy thôi chứ con em đang học tiểu học cả ạ :)) và cháu nó toàn đứng top 20 của lớp.

nguyenx8

Xe hơi
trẻ con giờ học nhiều quá các cụ nhỉ. ko học nhiều thì cũng ko theo được vơi các bạn.

tinhhn

Xe hơi
Em xưa học chỉ mong lên lớp nên ko ép con học tốp đầu đc

Được gửi từ iPhone - Otofun

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ít khi e nói phét trên này, nhưng nói thật, e dị ứng với kiểu bố mẹ cứ lôi con ra khoe, nhất là trên mấy cái FB, làm như con cái là cái huy chương của mình ấy. Làm vậy vô tình tại áp lực không đáng có cho con cái, làm xuất hiện cái slogan kinh điển "con nhà người ta".
Với e, thành tích của ông nào thì ông đấy khoe, ko cần phải khoe hộ, con cái chúng nó chưa chắc đã thích mình khoe lên đâu, nên tôn trọng nó
Nhiều cụ ngày xưa lười học chảy thây ra, mà giờ lại cứ đòi y/c thật cao với con :D , lạ thật
Chuẩn cụ ơi. Thêm nữa, còn có nhiều cái chẳng đáng để khoe nữa cũng đăng lên. Kiểu như con được toàn điểm 10 năm lớp 4, lớp 5, IELTS: 7.0 chẳng hạn.

Ryan848

Xe container
Mỗi tuổi mỗi lo cụ ạ, từ khi ẵm ngửa đến lúc bố mẹ mình lên ông lên bà. Có đợt đứa lớn nhà e đi học thêm, e bảo giờ e sẽ xin cô cho học thử vài buổi, nếu thấy ưng thì học k thì nghỉ, cho nó tự quyết luôn. E cũng chia sẻ con học và con cảm nhận chứ bố mẹ mỗi nhiệm vụ kiếm tiền trả học phí thôi chứ muốn cũng k nhảy vào học hộ dc :)) xanh chín thế cho thoải mái 2 bên, nó quyết, nó học kể cả sau k dc như kì vọng thì e cũng coi như tiền đầu tư chưa hiệu quả chứ cũng k hậm hực gì hết :))
Nói chung là em nghĩ dần dần "huấn luyện" các b ấy tự đưa ra lựa chọn và trải nghiệm vs lựa chọn đó của mình. Sau thành thói quen sẽ dễ tự lập và có trách nhiệm hơn :)
Em quan điểm là giáo dục các con để rời xa bố mẹ.

minhmo

Xe cút kít
Giờ trong nhà không lập ra khuôn khổ, nguyên tắc, cứ để cháu nó thích làm j thì làm thì lại thành "nhàn cư vi bất thiện" - điều không nên đối với thế hệ trẻ chưa nhận thức được nhiều về hệ lụy cuộc sống. Ví dụ:
- Về mục tiêu học hành cho tự nhận xếp hạng thứ mấy và nếu vượt mục tiêu sẽ có thưởng (ko vượt cũng có quà động viên nếu sát mục tiêu).
Em chém gió vậy thôi chứ con em đang học tiểu học cả ạ :)) và cháu nó toàn đứng top 20 của lớp.
6 điều cụ dạy ở trên con trai nhà em đang học lớp 9 chả được điều nào, thế mới chán. Việc nhà thì thằng anh chăm quá làm hết. Việc học thì nó lớt phớt, cũng tầm đứng top20 của lớp.
Tối về bảo học bài, nó trả lời từ năm lớp 1 đến giờ bố có thấy con phải học bài ở nhà mấy không, trên lớp con học thuộc rồi.
Năm cuối cấp mình thì lo, nó cứ dửng dưng. ;)

Dacia90

Xe điện
trẻ con giờ học nhiều quá các cụ nhỉ. ko học nhiều thì cũng ko theo được vơi các bạn.
Hướng dẫn học thay vì ép, kể cả chở đi học thêm cũng là dạng ép học. Bao nhiêu cháu học sinh cấp 1, cấp 2 thích đi học thêm? Đã cụ nào hay SGD, BGD lập pool online cho các cháu vào chọn là thích/không thích học thêm ngoài giờ ở trường chưa?
Học giỏi thì học lên ĐH, học làng nhàng thì đi học nghề. Tụi trẻ giờ nó khác trước, nhanh nhạy và thực tế.

TorienT

Xe container
Hướng dẫn học thay vì ép, kể cả chở đi học thêm cũng là dạng ép học. Bao nhiêu cháu học sinh cấp 1, cấp 2 thích đi học thêm? Đã cụ nào hay SGD, BGD lập pool online cho các cháu vào chọn là thích/không thích học thêm ngoài giờ ở trường chưa?
Học giỏi thì học lên ĐH, học làng nhàng thì đi học nghề. Tụi trẻ giờ nó khác trước, nhanh nhạy và thực tế.
Học em nghĩ là phải ép chứ ạ. Ép đến mức nào thôi.

Supercub_90

Xe điện
Con em học trường công, em chả nặng nề gì chỉ rắn về kỷ luật thôi, học hành duy trì ở mức giỏi vớt là đc rồi. Em toàn giục nó thi thoảng nghỉ buổi chiều đạp xe lên phố mà chơi.
Nay nó định bỏ giải cầu lông ở nhà thi khảo sát, em bắt bỏ thi đi đánh giải cầu lông. Em để nó đi xe to cùng trường cho tự do, em đến chỉ đạo kỹ thuật hò hét truyền lửa cho chúng nó đấu. Nhìn chúng nó chơi với bạn bè thấy đã lắm. Bạn đánh cặp yếu quá cu cậu phải dừng ở vòng tứ kết, đang hậm hực bảo từ sang năm con đánh đơn.
Thích vẽ cho học vẽ, đàn ép mãi đánh được mấy bài giờ chuyển sang mê cầu lông.
Em tưởng để cháu làm điều cháu muốn (thi khảo sát) chứ vẫn phải bắt à cụ?

Dacia90

Xe điện
Học em nghĩ là phải ép chứ ạ. Ép đến mức nào thôi.
Ở cấp 1 thì chỉ phân tích là có ngồi học ở nhà hay đọc thêm sách thì có chơi, có thưởng. Nó thích tới trường vì được chơi với các bạn, thì bảo nó là các bạn đến trường để cả học và cả chơi, chứ chỉ chơi không người lớn không xây trường làm gì, ra công viên, ngoài đường mà chơi với nhau.

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người 1 ước mơ, mỗi nhà 1 kì vọng nên áp lực k ai giống ai cả. Học giỏi ai cũng muốn nhưng đừng để nó quá sức con hoặc biến nó thành công cụ thoả mãn sự hiếu thắng của bố mẹ
E mà ngồi với mấy chị em nhà vợ cứ lôi con ra khoe học giỏi này nọ là em chởi, giải tán đê. Không được thì em bỏ đi chơi với rau

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
May ngày xưa bố mẹ e ko kỳ vọng vào e nhiều ... Tối thứ 7 nào e cũng đi chơi game qua đêm .
Ngày đi thi Đh thì bố mẹ động viên cho thi 3 năm mà ko đỗ thì về làm công nhân cũng đc

Mr.Alo

Xe lăn
Con em học trường công , em chả đặt nặng quá việc học . Em chỉ sợ nó chơi bời hư hỏng thôi chứ học dốt tí cũng chả sao :((

Ryan848

Xe container
May ngày xưa bố mẹ e ko kỳ vọng vào e nhiều ... Tối thứ 7 nào e cũng đi chơi game qua đêm .
Ngày đi thi Đh thì bố mẹ động viên cho thi 3 năm mà ko đỗ thì về làm công nhân cũng đc
Và kết quả ntn cụ? :D

Em thấy tranh đẹp cụ à.
Nó thích lơn lên làm kiến trúc sư, em bảo mày muốn làm gì thì làm :D
Em nhất trí cao với quan điểm của cụ.

Em rất gay gắt về kỷ luật, sáng đến giờ là em lên xe đi, nếu chậm ở nhà luôn ko nhì nhằng.

Kể cả đi chơi, 7h xuất phát là bọn trẻ phải xách vali ra xe trước 7h, giao việc rõ ràng nếu quên sạc hay quên đồ là trách nhiệm của chúng nó. Đúng 7h em lên xe nổ máy đi.
Có chuyến bọn em đi 4 xe (4 gia đình) trong 12 ngày, mà cả đám trẻ con chỉ 1 lần làm cả đoàn xuất phát chậm 5 phút. Nói chung kỷ luật em giã cho đâu vào đấy. Học hành thì đôn đốc vừa phải thôi chứ ko ép buộc.

Xe bọ xít

Xe container
Ít khi e nói phét trên này, nhưng nói thật, e dị ứng với kiểu bố mẹ cứ lôi con ra khoe, nhất là trên mấy cái FB, làm như con cái là cái huy chương của mình ấy. Làm vậy vô tình tại áp lực không đáng có cho con cái, làm xuất hiện cái slogan kinh điển "con nhà người ta".
Với e, thành tích của ông nào thì ông đấy khoe, ko cần phải khoe hộ, con cái chúng nó chưa chắc đã thích mình khoe lên đâu, nên tôn trọng nó
Nhiều cụ ngày xưa lười học chảy thây ra, mà giờ lại cứ đòi y/c thật cao với con :D , lạ thật
Giàu khoe chó, khó khoe con. Các Cụ nói mãi rồi. Nhà nghèo có gì mà khoe nên cứ khoe con thôi, khố mà nhà giàu thì sau con nó lại giàu lại sướng nó ko thèm khoe thì thôi, mấy ông nghèo con có cái gì là khoe cái đấy. Sốt hết cả ruột, với suốt ngày kể và khoe con.

Amethyst2020

Xe buýt
Nó thích lơn lên làm kiến trúc sư, em bảo mày muốn làm gì thì làm :D

Em nhất trí cao với quan điểm của cụ.

Em rất gay gắt về kỷ luật, sáng đến giờ là em lên xe đi, nếu chậm ở nhà luôn ko nhì nhằng.

Kể cả đi chơi, 7h xuất phát là bọn trẻ phải xách vali ra xe trước 7h, giao việc rõ ràng nếu quên sạc hay quên đồ là trách nhiệm của chúng nó. Đúng 7h em lên xe nổ máy đi.
Có chuyến bọn em đi 4 xe (4 gia đình) trong 12 ngày, mà cả đám trẻ con chỉ 1 lần làm cả đoàn xuất phát chậm 5 phút. Nói chung kỷ luật em giã cho đâu vào đấy. Học hành thì đôn đốc vừa phải thôi chứ ko ép buộc.
Con nhà em mà kiểu “trễ giờ đi học là bố lái xe đi cho ở nhà” thì nó thích quá cụ ạ :D, sáng nào nó chả lèo nhèo con ko đi học đâu. Em là người giờ giấc rất chuẩn và cũng muốn ép con vào khuôn khổ, nhưng có phải đứa nào cũng ép được đâu. Dạy con mệt lắm.