[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

XSim

Xe container
Em cũng là 1 thành phần chữ xấu, ngày xưa suốt ngày dc nghe phụ mẫu nhắc "nét chữ nết người" :T
Hè năm nào cũng dc phụ thân bắt chép nguyên quyển truyện Kiều nên giờ quyết tâm ko để F1 phải chép phạt nhiều thế nữa :))
Ngày xưa rảnh chả có việc gì thì chép thế cũng hay, chắc nhờ thế cụ học thuộc nguyên bộ Kiều chứ :)

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Úi giống bạn học con em thế. Con về kể bạn MA khóc trên đường về bố ạ. Hóa ra khóc vì được 7đ, về sợ mẹ mắng, cảm thấy áp lực lây cho cháu. Chả bù con em, hò mỏi miệng cứ tưng tửng.
Con e nó chả áp lực gì, e cũng chưa bao giờ mắng con điểm kém, nó bảo học nhiều đau đầu lắm, học ít thôi :D

Dacia90

Xe điện
Cấp 1 thì gây áp lực với con là ép nó đi ngủ trước 21h. Qua quan sát thấy nó ngủ khoảng 10 tiếng thì sáng hôm sau không uể oải, nhanh nhẹn hoạt bát hơn so với khi đi ngủ lúc 22h. Cả ngày nó vận động, làm sao bố trí ăn tối sớm rồi giục đánh răng đi ngủ sớm là ổn.

salestumlum

Xe tăng
Em thấy cụ (mợ) đặt mục tiêu nghe tưởng đơn giản, nhẹ nhàng nhưng thực ra rất khó... để đạt được sẽ là quá trình rèn luyện cả đời mà không phải ai cũng làm được. Giống như đơn giản bảo muốn con là người sống có đạo đức ấy, nói thì dễ làm mới khó.
Vâng Cụ,
Cái đó là cái rất rất khó, em vẫn cố gắng hàng ngày đồng hành cùng con trên khả năng tốt nhất của mình.
Con không cần phải xuất chúng, chấp nhận cả những yếu điểm của con, NHưng con cần có thái độ tích cực với cuộc sông, với những thất bại, với những nỗi buồn mà con sẽ phải gặp sau này /

Yeuaibaygio

Xe container
Cỏ dại có thế sống dai nhưng khó thành cây to. Chưa nói tỷ lệ sống thấp nữa :)) . Nên có dạy có hơn còn được tới đâu là do bản thân cá nhân đó và hệ gene được thừa hưởng. Nhưng chăm bón tốt thì cây sẽ phát triển hết khả năng. Còn gò ép quá thì thành bonsai cây cảnh thôi. Em bốc phét tí.
Đúng đấy Cụ. Mặc dù em học lúc nào cũng loại giỏi (em không nhận là bản thân em giỏi, mà cụ thể là em luôn đạt loại giỏi), lĩnh nhiều học bổng, tốt nghiệp Đại học bằng giỏi, đi làm cũng thuộc top đầu trong công ty về kết quả công việc.
Cái em thiếu là các kỹ năng mềm (cái này khó diễn giải lắm, không phải mấy kỹ năng cơ bản đâu ạ) và nền tảng gia đình Cụ ạ, bản thân em rất cô độc, không chia sẻ được với ai. Nên em nghĩ có những lúc em đã quyết định sai những thời điểm quan trọng trong cuộc sống. Kết quả bây giờ chắc là cây xương rồng Cụ ạ :D

cusao

Xe lăn
Nuôi dạy con cái nó giống và khác các công việc khác ở chỗ
- Giống: luôn kỳ vọng đến những điều tốt nhất có thể đạt được trong khả năng
- Khác: Trách nhiệm với con cái là không bao giờ buông bỏ được dù có bất cứ tác động nào

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Haizzz, nói đến chuyện học và chuyện giác dục con cái là em bị căng thẳng vì chính trong gia đình em k tìm đc tiếng nói chung của 2vc

Amethyst2020

Xe buýt
Mải kể với khoe quá nên không trả lời câu hỏi chính của mợ, mợ mua mấy cái ô tô với train track, xếp hình, Lego các kiểu đi ạ. Lên amazon nhiều trò chơi cho trẻ con hay lắm. Với tuổi này đang cần tập motor skills, là độ khéo léo của tay chân ý ạ, nên mua mấy trò kết hợp luyện cả logic lẫn cho tay khéo hơn nữa. Không bằng trò chơi thì bằng việc nhà cũng được, như bóc hành bóc tỏi gói nem :D Tay nó khéo nó sẽ viết đẹp :D Tiện thể nếu muốn đếm nhánh tỏi để học toán :)

Với giáo dục thể chất cũng quan trọng như văn hoá vậy, đi tập bơi, tập xe đạp, chơi đá bóng trẻ con, múa hát nhảy nhót hay gì gì ngoài trời được cũng tốt.

Chơi với bạn nữa, sẽ giúp nó quen với giao tiếp. Làm việc nhà, giúp bố mẹ để dạy trách nhiệm. Chú ý năng hài hòa tôn trọng người khác. Kết bạn. Đọc sách hàng ngày.

5-6 tuổi cũng có thể bắt đầu tiếp xúc với tiếng Anh nếu mợ muốn, dù em thấy chưa phải thiết yếu. Tập đàn cũng vậy.

Đứa lớn nhà em em chả biết nó học gì ở lớp đến hết lớp 2, đến đứa bé rút kinh nghiệm, lớp 3 rồi em vẫn.. kệ. Có điều sắp thi trường tư nên cuối lớp 3 ôn tí, trượt thôi sang năm kệ tiếp 😄 Nhà em nghiêm túc với việc tập đàn nhất, mỗi ngày 1 tiếng. Tại em thấy chúng nó học đủ dùng rồi còn cuối lớp 2 mà cộng trừ vẫn chưa xong chẳng hạn, thì em sẽ giúp ôn mỗi ngày 15 phút. Trẻ con c1 thế thôi :)
Em ko vod mợ được nữa.
Mấy đứa chậm ngôn ngữ như nhóc nhà em công nhận cái tay nó vụng thật. Em còn phải bắt nó ngồi nhặt đỗ xanh với đỗ đen ra cơ mà :)).
Mợ ở bển có lẽ trẻ em được thoải mái hơn nhỉ, ko câu nệ việc học lắm. Hay là kiểu muốn vào trường top tinh hoa thì cũng vẫn phải cày như thường? Năm sau con em mới vào lớp 1, em đang đau đầu giữa việc cho nó vào trường học nghiêm túc để có gốc vào khuôn khổ hay cho vào trường ăn chơi vui vẻ. Nó tự do bất quy tắc quá nên sợ cho chơi mãi thì chả bao giờ nghiêm túc được. Nói là còn nhỏ mải chơi chưa định hình được nhưng đi học lớp nào cũng là hs cá biệt thì không ổn rồi. Em ko biết ở bển thế nào, người ta có tôn trọng cá tính của những hs khác biệt như này ko nhỉ? Như ở trường con em, cô giáo người VN thì phàn nàn về con em suốt, còn thầy nước ngoài thì hay động viên, nhận xét tích cực, phần chưa được thì nói giảm nói tránh đi. Hay văn hoá của người ta là khen đãi bôi như vậy 😂. Nhưng giá mà thầy cô nào cũng thế thì phụ huynh như em nhẹ lòng bao nhiêu.

Mzc

Xe điện
Đúng đấy Cụ. Mặc dù em học lúc nào cũng loại giỏi (em không nhận là bản thân em giỏi, mà cụ thể là em luôn đạt loại giỏi), lĩnh nhiều học bổng, tốt nghiệp Đại học bằng giỏi, đi làm cũng thuộc top đầu trong công ty về kết quả công việc.
Cái em thiếu là các kỹ năng mềm (cái này khó diễn giải lắm, không phải mấy kỹ năng cơ bản đâu ạ) và nền tảng gia đình Cụ ạ, bản thân em rất cô độc, không chia sẻ được với ai. Nên em nghĩ có những lúc em đã quyết định sai những thời điểm quan trọng trong cuộc sống. Kết quả bây giờ chắc là cây xương rồng Cụ ạ :D
Em cũng thông minh nhưng thiếu kiên trì nên k thành công lắm trong việc học, kiểu lúc học bổng lúc bỏ học. Cũng bằng cấp đủ nhưng chả đi đến đâu. May mà ông già em giàu và giỏi nên hỗ trợ em ổn, chỉ bảo từng tí nên cũng thành dây leo trên cây đại thụ chứ k thành cỏ rác, bèo bọt =))

hamcuare!

Xe container
E học dốt nên cũng k qá kỳ vọng con cái phải cầy cuốc, top nọ kia… nếu con k đam mê vs có năng lực…
Dù sao may mắn là chúng nó cũng tự giác học hành vs có mong muốn học trường nọ lớp kia, nên cũng k qá căng thẳng trong việc học hành của con vs kỳ vọng của bố mẹ!

starsn

Xe điện
Em ko vod mợ được nữa.
Mấy đứa chậm ngôn ngữ như nhóc nhà em công nhận cái tay nó vụng thật. Em còn phải bắt nó ngồi nhặt đỗ xanh với đỗ đen ra cơ mà :)).
Mợ ở bển có lẽ trẻ em được thoải mái hơn nhỉ, ko câu nệ việc học lắm. Hay là kiểu muốn vào trường top tinh hoa thì cũng vẫn phải cày như thường? Năm sau con em mới vào lớp 1, em đang đau đầu giữa việc cho nó vào trường học nghiêm túc để có gốc vào khuôn khổ hay cho vào trường ăn chơi vui vẻ. Nó tự do bất quy tắc quá nên sợ cho chơi mãi thì chả bao giờ nghiêm túc được. Nói là còn nhỏ mải chơi chưa định hình được nhưng đi học lớp nào cũng là hs cá biệt thì không ổn rồi. Em ko biết ở bển thế nào, người ta có tôn trọng cá tính của những hs khác biệt như này ko nhỉ? Như ở trường con em, cô giáo người VN thì phàn nàn về con em suốt, còn thầy nước ngoài thì hay động viên, nhận xét tích cực, phần chưa được thì nói giảm nói tránh đi. Hay văn hoá của người ta là khen đãi bôi như vậy 😂. Nhưng giá mà thầy cô nào cũng thế thì phụ huynh như em nhẹ lòng bao nhiêu.
Mợ hay nói con mợ "tự do bất quy tắc", em chưa hiểu ví dụ kiểu như nào? Cá biệt là làm gì? Phải hiểu vấn đề, hiểu nguyên nhân mới nói được. Nếu đơn giản là cô nói nó không làm thì phải hiểu tại sao? Nó có bị tăng động không? Hay đơn giản là thích chống đối? Nếu chỉ là thích chống đối thì tại sao nó thích chống đối? Cô có áp đặt, bất lịch sự, quick to judge với nó không? Hay nguồn gốc là vì nó thiếu kỹ năng nào đó, hiểu sai vấn đề nào đó?

Trẻ con nn thầy cô cho chúng nó nhiều lựa chọn lắm, như tự chọn chỗ ngồi, hoặc trong lớp có ghế sofa thích thì ngồi cả sofa, lâu lâu cô ngồi bàn bt cho đứa nào thích ngồi cả bàn gv ý. Rồi làm việc tốt được điểm thưởng, đến xx điểm được "làm cô giáo trong 1 ngày", "làm hiệu trưởng trong 1 ngày". Người ta dùng nhiều cách để động viên trẻ con.

Trường lớp ở đây nhiều trường phái, nhiều lựa chọn hơn VN, người ta hiểu tâm lý trẻ con hơn ở VN. Con em có được học dịch vụ thêm Highly Capable cho trẻ con gifted ở trường, có 1 cô dạy riêng cho nó + 1 bạn nữa tuần 2 buổi. Người ta dạy những thứ gợi mở nhiều góc độ, tự tìm phương pháp, thảo luận, thí nghiệm chứ không bắt làm bài kiểu ôn thi chuyên :) Thi HCC này nhiều bm cho con ôn, nhà em không ôn vì còn bận chơi nên đứa trượt đứa đỗ, dù em biết học ở lớp là dễ quá cho chúng nó :) Gd ở trường công ở đây vẫn có những thứ chưa phù hợp với con mình, em thấy cứ chịu khó bỏ tiền ra học trường tư thích hơn.

Đi học quan trọng là phù hợp, không phải là cày trâu. Em nói nghe dễ dãi chuyện học hành nhưng thực tế em không phải kiểu mẹ dễ dãi, em chỉ không đem tiêu chí chung của cả xh (hay 1 vài bài kiểm tra mẫu) ra để đánh giá con mình thôi.

Amethyst2020

Xe buýt
Mợ hay nói con mợ "tự do bất quy tắc", em chưa hiểu ví dụ kiểu như nào? Cá biệt là làm gì? Phải hiểu vấn đề, hiểu nguyên nhân mới nói được. Nếu đơn giản là cô nói nó không làm thì phải hiểu tại sao? Nó có bị tăng động không? Hay đơn giản là thích chống đối? Nếu chỉ là thích chống đối thì tại sao nó thích chống đối? Cô có áp đặt, bất lịch sự, quick to judge với nó không? Hay nguồn gốc là vì nó thiếu kỹ năng nào đó, hiểu sai vấn đề nào đó?

Trẻ con nn thầy cô cho chúng nó nhiều lựa chọn lắm, như tự chọn chỗ ngồi, hoặc trong lớp có ghế sofa thích thì ngồi cả sofa, lâu lâu cô ngồi bàn bt cho đứa nào thích ngồi cả bàn gv ý. Rồi làm việc tốt được điểm thưởng, đến xx điểm được "làm cô giáo trong 1 ngày", "làm hiệu trưởng trong 1 ngày". Người ta dùng nhiều cách để động viên trẻ con.

Trường lớp ở đây nhiều trường phái, nhiều lựa chọn hơn VN, người ta hiểu tâm lý trẻ con hơn ở VN. Con em có được học dịch vụ thêm Highly Capable cho trẻ con gifted ở trường, có 1 cô dạy riêng cho nó + 1 bạn nữa tuần 2 buổi. Người ta dạy những thứ gợi mở nhiều góc độ, tự tìm phương pháp, thảo luận, thí nghiệm chứ không bắt làm bài kiểu ôn thi chuyên :) Thi HCC này nhiều bm cho con ôn, nhà em không ôn vì còn bận chơi nên đứa trượt đứa đỗ, dù em biết học ở lớp là dễ quá cho chúng nó :) Gd ở trường công ở đây vẫn có những thứ chưa phù hợp với con mình, em thấy cứ chịu khó bỏ tiền ra học trường tư thích hơn.

Đi học quan trọng là phù hợp, không phải là cày trâu. Em nói nghe dễ dãi chuyện học hành nhưng thực tế em không phải kiểu mẹ dễ dãi, em chỉ không đem tiêu chí chung của cả xh (hay 1 vài bài kiểm tra mẫu) ra để đánh giá con mình thôi.
Con nhà em nó ko thích ngồi vòng tròn để nghe truyện hay chơi trò chơi. Nó có sở thích đi moi móc các góc trong lớp để tìm cái gì đó chơi. Nếu có món đồ chơi ưa thích nó sẽ ngồi cả ngày ko chán. Ở lớp thường xuyên có cảnh các bạn ngồi nghe cô, còn nó ở đằng xa đang chơi cái gì đó, tai dỏng lên, thỉnh thoảng ngó sang xem các bạn làm gì (đoạn này em giải thích thêm là nó vẫn nhớ được khoảng 50% những gì học trên lớp nhờ vào việc quan sát từ xa hoặc nghe thụ động kiểu này, ở nhà mẹ dạy 1-1 thì nó nhớ nhanh lắm). Nó ko tăng động hay phá phách, nó chỉ ko thích phải ngồi nghe ai đó nói gì lâu lâu. Vì vậy các trò chơi theo quy tắc trong lớp nếu nó hứng thú thì nó sẽ nhảy vào chơi, còn ko thì kệ các bạn. Nó ghét phải đứng vào hàng để nhảy múa với tập thể dục. Đấy là để tự do thì nó sẽ hành xử như thế. Nếu cô nghiêm khắc ép nó thì nó vẫn làm theo một cách miễn cưỡng. Còn cô nhẹ nhàng dụ dỗ thì sẽ mất thời gian lâu hơn để nó nghe theo, hoặc thấy cô nào “nhờn” được là nó cũng ko nghe. Mà cô thì làm gì có thời gian dỗ nó, hoặc là kệ hoặc là bắt ép cho nó nhanh.

Nhiều người nói trẻ con đầy đứa như vậy, nhưng ko hiểu sao con em đi học chả có lớp nào có bạn kiểu thế cả.

Đoạn đậm đậm của mợ: ở bển họ tôn trọng trẻ con nhỉ, ở VN còn nặng việc đánh giá với phán xét lắm nên em mệt đầu ghê. Có lần em cho nó vào một trường hơi mắc tiền, học được 1 tuần họ bảo là, con em đi học thế này thì mẹ chuyển đến trường rẻ tiền cho đỡ phí, đến khổ họ còn thương cho túi tiền của em nữa 😂.

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Lý thuyết, chưa thấy đứa nào học ko hành mà giỏi đc tốp 10 của lớp.
Trên này chắc 96,69% các cụ mợ có con đi học, ai mà con chỉ sáng xách cặp đi, chiều xách cặp về, tối chơi và vận động mà giỏi đc tốp 5-10 trong lớp cho ý kiến.
Cụ nói hớ rồi.
Tóp 10 của lớp nào mới là quan trọng cụ ơi. Hai nhóc nhà tôi đây nếu học lớp thường thì nó ko cần học ngoài giờ chính khóa đã đứng đầu chứ ko nói đến top 10, đó là lớp thường của chuyên chứ chưa nói trường thường!

TorienT

Xe container
Cụ nói hớ rồi.
Tóp 10 của lớp nào mới là quan trọng cụ ơi. Hai nhóc nhà tôi đây nếu học lớp thường thì nó ko cần học ngoài giờ chính khóa đã đứng đầu chứ ko nói đến top 10, đó là lớp thường của chuyên chứ chưa nói trường thường!
Thực sự mà nói em thấy top 10 dễ mà.

starsn

Xe điện
Con nhà em nó ko thích ngồi vòng tròn để nghe truyện hay chơi trò chơi. Nó có sở thích đi moi móc các góc trong lớp để tìm cái gì đó chơi. Nếu có món đồ chơi ưa thích nó sẽ ngồi cả ngày ko chán. Ở lớp thường xuyên có cảnh các bạn ngồi nghe cô, còn nó ở đằng xa đang chơi cái gì đó, tai dỏng lên, thỉnh thoảng ngó sang xem các bạn làm gì (đoạn này em giải thích thêm là nó vẫn nhớ được khoảng 50% những gì học trên lớp nhờ vào việc quan sát từ xa hoặc nghe thụ động kiểu này, ở nhà mẹ dạy 1-1 thì nó nhớ nhanh lắm). Nó ko tăng động hay phá phách, nó chỉ ko thích phải ngồi nghe ai đó nói gì lâu lâu. Vì vậy các trò chơi theo quy tắc trong lớp nếu nó hứng thú thì nó sẽ nhảy vào chơi, còn ko thì kệ các bạn. Nó ghét phải đứng vào hàng để nhảy múa với tập thể dục. Đấy là để tự do thì nó sẽ hành xử như thế. Nếu cô nghiêm khắc ép nó thì nó vẫn làm theo một cách miễn cưỡng. Còn cô nhẹ nhàng dụ dỗ thì sẽ mất thời gian lâu hơn để nó nghe theo, hoặc thấy cô nào “nhờn” được là nó cũng ko nghe. Mà cô thì làm gì có thời gian dỗ nó, hoặc là kệ hoặc là bắt ép cho nó nhanh.

Nhiều người nói trẻ con đầy đứa như vậy, nhưng ko hiểu sao con em đi học chả có lớp nào có bạn kiểu thế cả.

Đoạn đậm đậm của mợ: ở bển họ tôn trọng trẻ con nhỉ, ở VN còn nặng việc đánh giá với phán xét lắm nên em mệt đầu ghê. Có lần em cho nó vào một trường cũng mắc tiền, học được 1 tuần họ bảo là, con em đi học thế này thì mẹ chuyển đến trường rẻ tiền cho đỡ phí, đến khổ họ còn thương cho túi tiền của em nữa 😂.
Nghe mợ kể em nghĩ 1 là còn bé quá, 2 là VN trường lớp cũng hơi nhiều quy tắc. Thường trẻ con 5 tuổi sẽ tập trung được trong khoảng 15p, ví dụ thế, con mình khác trung bình trong từng giai đoạn cũng là bt. Nhưng mà cả ngày đi học lúc nào cũng quy tắc thì cũng mệt, em là người lớn mà em nghĩ cũng mệt.

Cái này mợ tập dần ở nhà được đấy, kiểu mỗi ngày bao nhiêu phút tham gia hoạt động có định hướng, lúc đầu ít (5-7p chẳng hạn), lâu dần tăng lên. Cá nhân em nghĩ 5 tuổi vẫn còn là em bé thôi, chưa phải tuổi để ép. Ở VN nặng nề chuyện phải nghe lời. Montessori cho tự do hơn thì phải, mợ tìm xem.

starsn

Xe điện
Mà em rất nể trẻ con mẫu giáo VN, nhìn chúng nó răm rắp như người lớn. Nên thằng con em mà học vn chắc nó chết.

le_petit

Xe tăng
Thực sự mà nói em thấy top 10 dễ mà.
Thực sự bây giờ phân hóa trình độ của hs quá khủng khiếp, còn hơn phân hóa giàu nghèo trong xã hội.
40 năm trước, bọn giỏi nhất với bọn trung bình trong lớp, trường, huyện chênh ít thôi, cùng làm một đề đứa 9 điểm đứa 5 điểm nhưng bây giờ bọn hàng đầu lớp thường nhìn đề hay bài tập bọn chuyên hay tuyển còn sợ ko dám đọc!
Bọn hsg trường thường đánh vần Tiếng Anh như hs mẫu giáo đánh vần tiếng Việt, lăn lóc học thêm để giải những bài tập mà bọn hàng đầu nhìn đọc kết quả ko thèm nghĩ.
Cái này là hậu quả của hàng chục năm kêu gào giảm tải và " Tây học nhàn lắm" nên rất nhiều cha mẹ (trong đây kha khá) nhiễm phương châm: trẻ ko cần học nhiều, chỉ cần kỹ năng sống!
Ko hiểu kỹ năng sống là gì khi chỉ việc học kiến thức phổ thông cũng là áp lực?
Tôi có thông tin hàng chục ngàn học trò đã ra cuộc sống , học dốt mà giàu thì chỉ tỷ lệ nhỏ làm quan hoặc làm các công việc chụp giật phi pháp hay lợi dụng giai đoạn pháp luật lỏng lẻo hiện tại để đầu cơ hay làm lậu. Còn bọn giỏi vẫn thành đạt và bền vững ở một tỷ lệ rất cao so với bọn kia.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Khó nhỉ :)
Em nghĩ câu trả lời phải là khi con trưởng thành và mình được nhìn thấy thành quả hoặc đại loại đơn giản " con vui vì những định hướng và chỉ bảo của bố mẹ"...

Mytv

Xe điện
Xin lỗi e hơi vô duyên, mợ sinh năm 81 à?:D
E biết 1 ngừoi giống như mợ. Học giỏi vô cùng, giải thưởng này nọ kia chật nhà. Á khoa đh. Đi làm chuyên môn cũng cực tốt. Nhưng h cũng chỉ tầm tầm vì thiếu "những kỹ năng mềm" như mợ chia sẻ. Cs cũng vậy ko chia sẻ dc với ai, cô độc...