[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

Yeuaibaygio

Xe container
Có lẽ là phụ nữ nên mợ có những băn khoăn giữa phát triển bản thân hay dành thời gian chăm sóc gia đình, nên chưa khai phá hết tiềm năng của mợ.
Vâng Cụ ạ. Vấn đề của em là ở tuổi teen đã phải lo toan và có suy nghĩ như 30 tuổi. Em không có tuổi thơ đúng nghĩa.

TorienT

Xe container
Thằng bạn thân em hồi đi học cũng vô kỷ luật, trốn tiết, ngủ trong lớp, vào sổ bài mấy lần. Em thì kỷ luật tốt, đi học đầy đủ, điểm chung của em và nó là chẳng nghe giảng bao giờ, tự học là chính.
Vâng cụ, thật sự theo em nghĩ giỏi hay kém do bản thân tự học là chính, và học sinh "ngoan" em cũng không thích lắm.

TorienT

Xe container
Có duyên sẽ gặp Cụ ạ. Cháu em nó có tính tưng tửng nên em nghĩ khá hợp với những gì Cụ chia sẻ ở thớt thừa kế hôm nọ. :D
Yên tâm, về nhà em sướng lắm cả nhà tưng tửng luôn, ai thích làm gì thì làm đều đựoc tôn trọng, yêu thương hết - miễn là lương thiện.
P/s: À F1 nhà em cao gần 1.8, võ, cờ, bơi, nhạc đều biết ở mức giỏi. Học trên lớp luôn top 5 nhưng em được mời lên hiệu trưởng mấy lần vì mấy trò nghịch của nó. Đại khái giới thiệu qua thế, hơn cháu mợ 1 tuổi.

Yeuaibaygio

Xe container
Yên tâm, về nhà em sướng lắm cả nhà tưng tửng luôn, ai thích làm gì thì làm đều đựoc tôn trọng, yêu thương hết - miễn là lương thiện.
Có vẻ hợp với bọn F1 con, cháu em đấy Cụ ạ. Em còn 1 cháu gái lớn là chị của bạn lớp 8 kia, đang học ĐH Dược HN cũng tưng tửng thế nhé :))
Bọn nhà em được cái bản tính đều lương thiện, không biết nói dối, quay cóp.

Vô đề

Xe máy
Vâng Cụ ạ. Vấn đề của em là ở tuổi teen đã phải lo toan và có suy nghĩ như 30 tuổi. Em không có tuổi thơ đúng nghĩa.
Vâng mợ, em cũng hiểu phần nào, vì em cũng lớn lên tự nhiên như cỏ dại, và già trước tuổi. Có lẽ em may mắn vì là đàn ông nên em tập trung được thời gian công sức cho mục tiêu của mình.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Thớt giờ thành chỗ khoe con.

TorienT

Xe container
Có vẻ hợp với bọn F1 con, cháu em đấy Cụ ạ. Em còn 1 cháu gái lớn là chị của bạn lớp 8 kia, đang học ĐH Dược HN cũng tưng tửng thế nhé :))
Bọn nhà em được cái bản tính đều lương thiện, không biết nói dối, quay cóp.
Ơ thế các cụ, các mợ còn yêu cầu gì ở con cháu mình nữa. Học đựoc, tử tế lương thiện, sống vô tư nhiều niềm vui. Đời thế còn gì hối tiếc nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng mợ, em cũng hiểu phần nào, vì em cũng lớn lên tự nhiên như cỏ dại, và già trước tuổi. Có lẽ em may mắn vì là đàn ông nên em tập trung được thời gian công sức cho mục tiêu của mình.
Cảm ơn Cụ ạ. Mừng cho Cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Ơ thế các cụ, các mợ còn yêu cầu gì ở con cháu mình nữa. Học đựoc, tử tế lương thiện, sống vô tư nhiều niềm vui. Đời thế còn gì hối tiếc nữa.
Thì đời nó hơn đời mình là mừng mà Cụ ơi.

starsn

Xe điện
Không phải em rồi ạ. Nhưng cảm ơn Cụ đã chia sẻ về một người có thể có điểm giống em. Em không đến mức giải thưởng đầy nhà nhưng việc học hành với em khá dễ dàng, nhàn hạ. Có thể em bị những vấn đề sau:
- Tâm lý hơi kiêu ngạo, nhanh chán vì dễ dàng đạt được mục tiêu. Nhưng không cố để vượt lên mức cao hơn mà lại rẽ ngang (vì nhiều nguyên nhân em không tiện nói). Bây giờ em già, thuần tính nhiều rồi nhưng vẫn còn cái nết kiêu ngạo đấy (chẳng qua nó ẩn hơn hồi trẻ thôi), kiểu sếp cần em hơn em cần sếp :D. Nhưng mà em lại có tính tuân thủ và nguyên tắc cực cao, có mâu thuẫn không ạ?
- Em cô độc không phải vì không có bạn, ngược lại em team work rất tốt và thường xuyên là nơi để bạn bè, đồng nghiệp tâm sự, chia sẻ. Nhưng em lại không có nhu cầu tâm sự với ai vì em rất độc lập trong suy nghĩ và hành động. Nói chung là già trước tuổi.
- Yếu tố gia đình không tích cực từ ông bà đến bố mẹ (không thể nói là quá tệ nhưng cũng không tốt tí nào). Tâm lý luôn nghĩ phải hy sinh bản thân vì gia đình là rào cản khiến em không phát triển được. Kiểu luôn phải lựa chọn sống cho bản thân hay cho gia đình, cuối cùng lại chọn gia đình và hình như sai sai. Rồi cái sai nọ nối tiếp sai kia, càng ngày càng chệch hướng.
Tóm lại nền tảng gia đình (hạnh phúc hòa thuận, kinh tế tốt, được bố mẹ yêu thương - chia sẻ - hỗ trợ, được đầu tư học hành đúng mức, được vui chơi đúng nghĩa, được hỗ trợ về kinh tế và các mối quan hệ khi ra trường đời) quan trọng lắm Cụ ạ, em nghĩ nền tảng gia đình đóng vai trò quan trọng hình thành tính cách, mà tính cách lại tạo nên số phận.
Em thấy em giống mợ lắm trong mấy chuyện chính, học hành thi cử dễ dàng dẫn đến tâm lý kiêu ngạo, thiếu kỹ năng, nền tảng gia đình không tốt như bạn bè cùng học, & gánh nặng gia đình.

Phải đến tầm 3x tuổi em mới thoát ra khỏi được những ấn tượng xấu, thói quen xấu của tuổi thơ. Nếu bm biết để dạy mình những thói quen tốt thì đỡ biết bao nhiêu, thực tế là mình toàn phải dạy bm mà ko dễ tí nào.

Con em nó may mắn gấp 10 gấp 100 lần em, hy vọng nó có cuộc đời hạnh phúc & sau này không nghĩ mẹ nó có quá nhiều thiếu sót. Kể ra thế hệ sau hơn thế hệ trước cũng là phổ biến, nhưng mà bm em đặc biệt lắm luôn, chắc cũng tại nặng gánh gd & vất vả quá.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy em giống mợ lắm trong mấy chuyện chính, học hành thi cử dễ dàng dẫn đến tâm lý kiêu ngạo, thiếu kỹ năng, nền tảng gia đình không tốt như bạn bè cùng học, & gánh nặng gia đình.

Phải đến tầm 3x tuổi em mới thoát ra khỏi được những ấn tượng xấu, thói quen xấu của tuổi thơ. Nếu bm biết để dạy mình những thói quen tốt thì đỡ biết bao nhiêu, thực tế là mình toàn phải dạy bm mà ko dễ tí nào.

Con em nó may mắn gấp 10 gấp 100 lần em, hy vọng nó có cuộc đời hạnh phúc & sau này không nghĩ mẹ nó có quá nhiều thiếu sót. Kể ra thế hệ sau hơn thế hệ trước cũng là phổ biến, nhưng mà bm em đặc biệt lắm luôn, chắc cũng tại nặng gánh gd & vất vả quá.
Cái ý đầu tiên ấy Mợ, ai ở trong cùng hoàn cảnh mới hiểu, giỏi mà tâm lý chông chênh lắm, như nhà không móng ấy, không tự tin.
Em không đủ may mắn và dũng cảm thoát ra được, thành ra cứ luẩn quẩn.
Như Mợ với em chắc cũng đủ kinh nghiệm bản thân để đồng hành cùng con cái. Em thì có lúc lại nghĩ, may mắn của em là có nó (F1) đấy Mợ, nó giúp mình cân bằng lại.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều lúc em cũng hơi ngạc nhiên giờ học sinh đựơc hỗ trợ rất nhiều, điều kiện xưa rất nhiều mà trình độ chung có vẻ không ổn lắm (trừ lứa xuất sắc thì vẫn thế). Học phổ thông đơn giản mà - nắm vững lý thuyết, tìm ra bản chất các dạng bài và có khả năng giải bài một cách thành thạo tương đối. Tiếng Anh phim, ảnh, các khóa học, môi trường giao tiếp nhiều mà. Cần gì học thêm nếu không có nhu cầu chuyên chọn cơ chứ.
Em nghĩ y như Cụ và thỉnh thoảng cũng nói với F1 gần như thế.
Có thể do chương trình của Bộ GD mà khối lượng kiến thức bọn nó giờ phải học nhiều hơn, nhưng độ khó của chương trình đại trà vẫn thế, mà tụi nó học vật vã. Tư duy (nhìn chung) kém hơn, một phần em nghĩ do lạm dụng dạng kiểm tra/thi trắc nghiệm thay vì tự luận, một phần là chúng nó nhàn quá (trong sinh hoạt toàn tiện nghi hiện đại, toàn chế biến sẵn/ăn liền) nên ít phải động tay, động não. Các hình thức giải trí lười không vận động (game online, phim, mạng XH) ngày càng nhiều. Phương pháp giảng dạy hình như cải liên tục mà không thấy tiến.

Mytv

Xe điện
Theo cụ những kỹ năng mềm còn thiếu đó là gì?
Vì "kỹ năng mềm" nó rộng quá nên e tạm dẫn chứng cô bạn e thôi nhé. Chuyên môn tốt, giỏi, có trách nhiệm trong cv nhưng ngang bướng, cao ngạo, quan hệ với đồng nghiệp đặc biệt là lãnh đạo ko dc tốt lắm.... Đó tóm lại theo e hiểu là cô bạn e kém trong cách cư xử hành xử với đồng nghiệp lãnh đạo.

Amethyst2020

Xe buýt
Em là đứa vô kỷ luật hàng đầu đây nhưng đời học sinh e có học dốt đâu. Mà nói thật là e tự học là chính, e đoán những người học khá giỏi đều thế. Thực sự em không phải giáo viên hay bác sĩ nhưng những cái biểu hiện ở tuổi đó thì chưa kết luận được rồi.
Cụ cho em hỏi là việc cụ tự học là do lớn cụ tự giác ngộ hay do phụ huynh uốn nắn? Lúc còn nhỏ phụ huynh có đau đầu về cụ ko :D?

Dacia90

Xe điện
Xin học vào lớp 1 xếp hàng từ nửa đêm. Hiệu trưởng làm trò hay sao mà nửa đêm còn ra nói chuyện...Sao không nhận hồ sơ rồi đưa ra giải pháp, kiểu quay xổ số ngẫu nhiên cho đủ số xuất nhận vào học? Áp lực với phụ huynh, rồi phụ huynh áp lực tụi trẻ con.

Amethyst2020

Xe buýt
Cháu gái ruột em (bằng tuổi và học cùng lớp con em từ lớp 1) y như bé nhà Mợ đấy. Từ lúc nó 1 tháng đến 10 tháng thì thức và khóc suốt đêm không rõ nguyên nhân, ngày ngủ. Từ lúc 2 tuổi đến 5 tuổi nó không ngồi yên lúc nào, luôn trong tình trạng đang leo trèo lên 1 thứ gì đó, nói thật em nhìn rất ngứa mắt mà không tẩn được vì ông bà, bố mẹ nó chiều. 5 tuổi đi học mầm non, trưa các bạn ngủ thì nó đi lang thang ngắm các góc lớp hoặc nằm giả vờ nhắm mắt. Nó nghịch cái xích đu ở trường bị kẹp chân rạn xương ống đồng mà gan lì không khóc cũng không nói năng gì. Cho học những thứ cần vào khuôn khổ, quy tắc, phải bị uốn nắn như múa, bơi, cầu lông là nó không hợp tác, cho đến chơi tự do linh tinh với bọn cùng tập thì được.
Thế rồi đi học tiểu học nó cũng bình thường, còn hơi nói ngọng đến tận lớp 2. Học cũng nhanh tiếp thu nhưng thất thường. Mẹ nó là giáo viên nhưng không ép học, cũng không bắt nó vào khuôn khổ, tóm lại là kệ vì mẹ nó thấy nó ổn. Lên cấp 2 (trường làng), từ lớp 6 đến giờ là lớp 8, nó luôn nhất khối, giỏi Toán và Anh, mấy cuộc thi cấp trường, cấp thành phố đều có giải, làm lớp trưởng (chả chịu quản lớp mà toàn pha trò cho các bạn cười - bọn nó lại thích). Giờ nó cao gần 1m7, hơn 50kg rồi, tính vẫn nhí nha nhí nhố, ham ăn, chẳng biết mai sau thế nào.
Như cháu em hay con nhà Mợ, có khi bọn nó có năng lực đặc biệt hơn bọn ngoan như cừu ấy. Mợ chịu khó quan tâm theo dõi và cho con chơi theo sở thích xem sao.
Cám ơn mợ đã động viên. Em có nghe những câu chuyện tương tự, để có niềm tin hơn là con em lớn lên sẽ không sao. Tuy vậy lúc bé thì anh chị của mợ hẳn cũng nhiều lúc mông lung về cháu như em bây giờ mà.

Tối hôm qua hai bố con nó ngồi chơi trò ghép dán ô tô (tìm bộ phận còn thiếu hoặc tìm xe tương ứng dán vào chỗ trống). Từ lúc mẹ mang sách oto ra là cu cậu nhảy nhót tưng bừng vì phấn khích. Ngồi chơi với bố mà mồm liếng thoắng “bố ơi con ghép đúng rồi này”, “đây rồi con giỏi chưa bố hoan hô đi”… Nó chơi mấy trò liên quan đến hình ảnh rất giỏi luôn. Em ngồi cạnh mà thấy cũng vui lây, thằng nhóc đáng yêu thế này cơ mà, chẳng hiểu sao nó ngồi chơi/ học với bố mẹ thì ngồi tập trung lâu lắm mà đi lớp cứ mang cảm giác phiền phức như vậy. Cũng có thể do em lo nghĩ nhiều quá, cũng có thể XH phán xét nhiều quá :(.

Amethyst2020

Xe buýt
Xin học vào lớp 1 xếp hàng từ nửa đêm. Hiệu trưởng làm trò hay sao mà nửa đêm còn ra nói chuyện...Sao không nhận hồ sơ rồi đưa ra giải pháp, kiểu quay xổ số ngẫu nhiên cho đủ số xuất nhận vào học? Áp lực với phụ huynh, rồi phụ huynh áp lực tụi trẻ con.
Em nghĩ là trường MC mua bài PR. Chứ trong hệ thống trường tư thì MC ko có gì nổi bật. Em chưa bao giờ cho trường này vào shortlist. Bạn em mấy người có con học ở đây kêu nhàm chán. Với lại bao năm rồi mà nhà trường vẫn kiểu phát hồ sơ giấy thế này để người ta xếp hàng lấy tiếng hay gì? Các trường top khác họ cho đăng ký online, dù hết slot cũng nhanh (với những trường giới hạn hồ sơ), hoặc lượng đăng ký rất khủng (với trường nào nhận hết hồ sơ để thu tiền cho nhiều) - chẳng bao giờ có tình trạng xếp hàng củ chuối như thế này. Nên em cá đây là chiêu trò của MC. Ko dưng mà xếp hàng cả đàn rồi hàng loạt báo chí với trang mạng XH lớn đưa tin. Ko có tiền book bài dễ gì mà nó đưa.

Demchinhhang.net

Xe container
Áp lực cũng phải theo cấp độ và giai đoạn cụ thể, chứ em thấy trẻ con các cháu áp lực từ lớp 1 đến lớp 12. Vào đại học là giai đoạn quan trọng nhất thì thả ga. Em đang nói tình hình chung theo quan sát thôi.