[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

smart_sharp

Xe điện
Cuối cùng thì cũng có một vị trong Bộ Giáo dục và đào tạo ho thành tiếng. :D

Cũng là ông Thành nhưng ý kiến ngược với ông Thành.
Ông này chỉ trích dẫn luật chứ có lập luận gì mới đâu? Luật sai (giả sử) thì có nên sửa luật không?

vnposh

Xe điện
Ông này chỉ trích dẫn luật chứ có lập luận gì mới đâu? Luật sai (giả sử) thì có nên sửa luật không?
Ở Việt Nam, luật là thể chế hóa đường lối của đảng cầm quyền, và giáo dục công là một trong những thành quả của đảng cầm quyền.

Cụ có dám "sửa" hay "chối bỏ" thành quả của đảng cầm quyền không?

vnposh

Xe điện
Nói ra ít người hiểu được, ai có con học trường Ams sẽ hiểu TS Thành nói đúng hay sai.
Cụ nhầm chăng? Cha mẹ học sinh Hà Nội thuộc vanh vách cả sở thích, sở trường, sở đoản,... của thầy cô giáo dạy con mình, nữa là mấy thông tin "ngầm mà lại nổi". :D

vnposh

Xe điện
Hôm nay mới đọc được Topic này trên OF...Ko đủ kiên nhẫn đọc hết 62 trang. Trộm nghĩ, những Topic sâu sâu thế này mới phân hoá các OFers, đặc biệt là 500 ae có những còm nhanh nhất, bình thường nhìn nick, nội dung còm ngắn gọn mà em vẫn luôn thầm ngưỡng mộ như các vị AH Lương Sơn Bạc :)). Cá nhân em ủng hộ quan điểm của TS. Thành, tất nhiên, dụng ý của bác í sâu xa hơn thế :)
Nếu dụng ý là "lật đổ" thành tựu thì Thành sai lầm lớn và dẫm vào bãi thải của những người "cấp tiến" (giả cầy) khác thôi.

Còn nếu dụng ý là tạo ra sự cạnh tranh giáo dục công - tư thì chính sách có, pháp luật có, mô hình có, người dạy có, học sinh có,... tại sao không làm mà cứ nhăm nhe "lật đổ" là sao?

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cụ nhầm chăng? Cha mẹ học sinh Hà Nội thuộc vanh vách cả sở thích, sở trường, sở đoản,... của thầy cô giáo dạy con mình, nữa là mấy thông tin "ngầm mà lại nổi". :D
Em ko hiểu ý cụ lắm ạ. Mấy thông tin ngầm mà lại nổi là sao ạ, ý là ai cũng biết trường Ams thế nào ạ, hay là gì cụ thông não em phát. Tks cụ.

Mà đọc các còm của cụ, em thấy chắc cụ cũng là người hiểu trường Ams

vnposh

Xe điện
Em ko hiểu ý cụ lắm ạ. Mấy thông tin ngầm mà lại nổi là sao ạ, ý là ai cũng biết trường Ams thế nào ạ, hay là gì cụ thông não em phát. Tks cụ.

Mà đọc các còm của cụ, em thấy chắc cụ cũng là người hiểu trường Ams
Về cơ bản là những trường như Ams thì được các phụ huynh tìm hiểu từ mọi nguồn "tin", mổ xẻ đến từng lát cắt.

Vì thế, bên cạnh cuộc đua của các học sinh vào trường Ams hay trường top còn là cuộc thi "tìm hiểu" của các cha mẹ nữa. :D

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Về cơ bản là những trường như Ams thì được các phụ huynh tìm hiểu từ mọi nguồn "tin", mổ xẻ đến từng lát cắt.

Vì thế, bên cạnh cuộc đua của các học sinh vào trường Ams hay trường top còn là cuộc thi "tìm hiểu" của các cha mẹ nữa. :D
Vâng, nhưng trong số các cha mẹ tìm hiểu được thông tin thì ít người tin và trong số ít đó cũng ít người vượt qua được "cám dỗ" của bản thân lắm cụ ạ. cái chứ Ams nó rạng ngời thế cơ mà.

Teen

Xe điện
Nếu dụng ý là "lật đổ" thành tựu thì Thành sai lầm lớn và dẫm vào bãi thải của những người "cấp tiến" (giả cầy) khác thôi.

Còn nếu dụng ý là tạo ra sự cạnh tranh giáo dục công - tư thì chính sách có, pháp luật có, mô hình có, người dạy có, học sinh có,... tại sao không làm mà cứ nhăm nhe "lật đổ" là sao?
Chỉ là khuấy đục thêm cái ao vốn đã đục, còn có chuyện đâu đó, 1 vài con cá thò ra. Chuyện này vừa dài, vừa phức tạp. Còn em, em chỉ thấy chữ "lật đổ" nó to tát, âu cũng là tiến hoá từ "giả cầy" thành "chân cầy". Em thấy rằng, cụ cũng là người thú vị, chữ "thành tựu"...rất thú vị :)

bomon

Xe tăng

Có lẽ mục tiêu của Thành ngáo đã đạt được rồi, đấy là khuấy xã hội lên đâu đâu cũng bàn về 1 vấn đề của chính sách công, chuyên ngành của anh ta. Vấn đề này năm nào cũng được khuấy lên vào thời điểm này, nhưng chưa năm nào rầm rộ được như năm nay, bộ GD cũng bị báo chí cuốn vào.
Nếu có 1 người nghiên cứu sâu về chính sách công lên phản biện trên truyền hình, trong hoàn cảnh vấn đề đang nóng, xã hội quan tâm, thể hiện 1 phong cách phản biện xã hội dựa trên phân tích dữ liệu, thì sẽ là 1 mốc thành công khác.
Tư vấn chính sách giờ dùng dư luận sẽ hiệu quả hơn.

Mục tiêu phụ khác là khích nhà nước đẩy trường Ams tự chủ sớm hơn (chứ không phải xã hội hóa, tư nhân hóa), khích alumni quyên góp tiền cho trường theo phong cách các trường nổi tiếng.
Đấy là nếu nghĩ như 1 anh Thành có mục đích tốt, chứ anh ta có dụng ý tốt thật hay không thì cũng không chắc được. Nhưng có lẽ cũng nên nghĩ tích cực trước khi có bằng chứng ngược lại.

TUCSON9389

Xe điện
Ở Việt Nam, luật là thể chế hóa đường lối của đảng cầm quyền, và giáo dục công là một trong những thành quả của đảng cầm quyền.

Cụ có dám "sửa" hay "chối bỏ" thành quả của đảng cầm quyền không?

Chuẩn cụ. thằng ts ngáo ngơ ko biết còn có mục tranh luận trên vtv2 nữa ko

Joker Tiger

Xe tăng
Cụ có vẻ hơi chủ quan về kỹ năng sống. Cụ nghĩ bố mẹ có thể tự dạy kỹ năng sống, e nghĩ chắc đếm trên đầu ngón tay vì thứ nhất bố mẹ không có kỹ năng sư phạm, thứ 2 bố mẹ không có giáo trình, thứ 3 bố mẹ không có thời gian dạy con kiến thức bài vở thì lấy đâu thời gian dạy kns, thứ tư là nhiều em phải học thêm đến 9 10 giờ tối thì lấy đâu thời gian mà học kns. Không biết trường con cụ ntn, trường con em có dạy kỹ năng sống. Trẻ phải sống trong lều tạm không có điện, tắm nc lạnh, được đi vào rừng học dựng trại, dùng la bàn tìm phương hướng, học các kỹ năng sinh tồn khác.... Trong 1 tuần. Để tìm hiểu, cụ có thể gúc các khóa kns OBV.
Cụ có vẻ đề cao KNS quá. Em đây học chuyên từ lớp 6, lớp 10 học xa nhà, tự lo chợ búa, cơm nước và tự bảo vệ mình. Con em đang học chuyên KHTN, mấy năm nữa cũng sẽ đi du học, rồi cũng sẽ tự học KNS để sinh tồn thôi. Chúng nó đã vào được trường chuyên thì có đủ thông minh để có các KNS thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Có lẽ mục tiêu của Thành ngáo đã đạt được rồi, đấy là khuấy xã hội lên đâu đâu cũng bàn về 1 vấn đề của chính sách công, chuyên ngành của anh ta. Vấn đề này năm nào cũng được khuấy lên vào thời điểm này, nhưng chưa năm nào rầm rộ được như năm nay, bộ GD cũng bị báo chí cuốn vào.
Nếu có 1 người nghiên cứu sâu về chính sách công lên phản biện trên truyền hình, trong hoàn cảnh vấn đề đang nóng, xã hội quan tâm, thể hiện 1 phong cách phản biện xã hội dựa trên phân tích dữ liệu, thì sẽ là 1 mốc thành công khác.
Tư vấn chính sách giờ dùng dư luận sẽ hiệu quả hơn.

Mục tiêu phụ khác là khích nhà nước đẩy trường Ams tự chủ sớm hơn (chứ không phải xã hội hóa, tư nhân hóa), khích alumni quyên góp tiền cho trường theo phong cách các trường nổi tiếng.
Đấy là nếu nghĩ như 1 anh Thành có mục đích tốt, chứ anh ta có dụng ý tốt thật hay không thì cũng không chắc được. Nhưng có lẽ cũng nên nghĩ tích cực trước khi có bằng chứng ngược lại.
Nếu đề cập tự chủ tài chính, thì vấn đề đặt ra đầu tiên và trước hết là các trường đại học, dạy nghề; nghĩa là phải làm từ cao xuống chứ ko ai đi đặt vấn đề làm cái khúc giữa như cái thằng ts ngáo này cả.

Joker Tiger

Xe tăng
Mục tiêu của ams là thi thố ạ thế thì so xem thi thố olympic Ams và các trg chuyên khác thế nào trong mấy chục năm qua đi. Đừng bảo Ams non trẻ, nó cùng tuổi v các trg khác thôi, cùng thành lập sau hòa bình. Ít hơn may ra hai năm nhưng gv tuyển nhặt về.
Nhìn cái ds thành công của cụ chán quá. Ds thành công theo kiểu du học hoặc dạy tại nc ngoài trong 1 cái lớp đh của em hình như cũng thế. Mà còn bn đứa mở cty riêng ấy :)
Mợ Hải - Bí thở Thái Nguyên cũng học chuyên lý Ams đấy cụ.

bomon

Xe tăng
Nếu đề cập tự chủ tài chính, thì vấn đề đặt ra đầu tiên và trước hết là các trường đại học, dạy nghề; nghĩa là phải làm từ cao xuống chứ ko ai đi đặt vấn đề làm cái khúc giữa như cái thằng ts ngáo này cả.
Bí quyết để gây chú ý trên mạng là phải nói ngu, ngồi im nhìn thiên hạ chửi nhau, rồi đưa ra ý kiến đúng vào thời điểm thích hợp.
Cụ nói đúng ngay từ đầu thì không ai quan tâm, chỉ thấy 1 lão tư vấn hết thời đang bi bô, thật.

vnposh

Xe điện
Bí quyết để gây chú ý trên mạng là phải nói ngu, ngồi im nhìn thiên hạ chửi nhau, rồi đưa ra ý kiến đúng vào thời điểm thích hợp.
Cụ nói đúng ngay từ đầu thì không ai quan tâm, chỉ thấy 1 lão tư vấn hết thời đang bi bô, thật.
Chiêu thức đó chỉ áp dụng cho giới truyền thông và sâu bít.

Người có chữ “sĩ” không ai lại đi làm “chuyện ấy” trước bàn dân thiên hạ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Thời nguyên thuỷ có trường tài năng đâu mà vẫn phát minh ra lửa, bánh xe... ?
Đó là do trẻ con học ngay từ việc nhìn bố mẹ lao động hái lượm, săn bắn.
Về sau công trường ngày càng cách biệt với trẻ, do vậy mới phải có trường, có người diễn đạt cho trẻ để nắm bắt những công cụ cần thiết cho cuộc sống người lớn mà thoạt tiên là công cụ ngôn ngữ, công cụ chữ viết và phương pháp tư duy. Những cái này cuối cùng phải vào khớp một phương thức sản xuất nào đó trong công nghiệp, nông nghiệp hay khai thác.
Chỉ mong các tinh ho , à quên, Tinh hoa đừng như nhà Nguyễn: toàn học chi hồ giả dã đến nỗi chả biết khai mỏ, chủ mỏ lúc thì là Tàu rồi đến Tây, chả có ông chủ mỏ nào ra hồn. Các lĩnh vực khác cũng rứa cả, kinh dịch kinh lễ gì cũng phục vụ tư duy nông nghiệp nhưng là nông nghiệp bên ... Tàu.
Mình cứ mắm môi vào học rồi thành ra vẫn đi nhập lịch về dùng và đẻ thêm ra cả mớ thầy bói.
Bây giờ cũng học tiếng Anh hà rầm, như chữ Nho xưa nhưng ... không có hàng để buôn, thế là đẻ ra các ông đa cấp buôn ... không khí. Hàng hoá thật như bia, rượu, thuốc lá hay xe đạp ... dần đần là Tây cả.
Xin lỗi cụ trước chứ lối nghĩ của cụ quá ấu trĩ, yếm thế, makeno, chán ko buồn nói "Thời nguyên thuỷ có trường tài năng đâu mà vẫn phát minh ra lửa, bánh xe... ?"

Cụ có hiểu thế nào là phát minh tình cờ và phát minh chủ động. Hệ thống phát minh khoa học, tự động hóa sáng tạo (AI), vv sáng tạo với tốc độ tên lửa chứ ko lẹt đẹt như ngày xưa, hay như các viện nghiên cứu nhà nước chỉ biết nghĩ cách tiêu tiền. Một năm bây giờ bằng trăm năm ngày xưa.

Kể cả vẽ tranh, viết nhạc cũng là "lao động sáng tạo" có tác phẩm hay / mới thường xuyên, tác phẩm ko phải trên trời rơi xuống. Là lao động, cày, chứ ko phải nảy sinh từ bàn nhậu.

Đọc còm thấy cụ giỏi, nhung là cái giỏi vô bổ ko đem lại sản phẩm cho đời. Đáng tiếc!

Chỉnh sửa cuối:

huydatau

Xe tải
Em đề nghị bỏ quy định về xét duyệt học bạ vòng ngoài. Đã là công bằng thì cứ cho thi hết đi, tự nhiên lại có chuyện loại học bạ. Nhiều đứa học giỏi nhưng không thể nào chạy được học bạ 5 năm toàn 10 được nếu bố mẹ nó không giàu.
Chỗ kiếm cơm của nhiều người, bỏ sao đc cụ

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ trước chứ lối nghĩ của cụ quá ấu trĩ, chán ko buồn nói "Thời nguyên thuỷ có trường tài năng đâu mà vẫn phát minh ra lửa, bánh xe... ?"

Cụ có hiểu thế nào là phát minh tình cờ và phát minh chủ động. Hệ thống phát minh khoa học, sáng tạo với tốc độ tên lửa chứ ko lẹt đẹt như ngày xưa, các viện nghiên cứu nhà nước chỉ biết nghĩ cách tiẻu tiền. Một năm bây giờ bằng trăm năm ngày xưa.

Kể cả vẽ tranh, viết nhạc cũng là "lao động sáng tạo" có tác phẩm mới thường xuyên, tác phẩm ko phải trên trời rơi xuống. Là lao động, cày, chứ ko phải nảy sinh từ bàn nhậu.

Đọc còm thấy cụ giỏi, nhung là cái giỏi vô bổ ko đem lại sản phẩm cho đời. Đáng tiếc!
e thì thấy là giỏi, nhưng giỏi kiểu bất mãn ý!