[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

hoangduc.sbr

Xe container
Nếu không có số liệu thống kê mà chỉ nghe nói thì cụ đừng dùng từ "đa số" (>50%), trẻ con nó cười cho. 😆

Mới qua 1 bài viết mà số liệu của cụ đã giảm 25% rồi từ "gần như" (>75%) xuống "đa số" (>50%).
Em nghĩ tụi Ams đi nhiều đấy, đứa em họ trc học chuyên LHP - HCM mà hết lớp 11 đã đi du học gần 1/3 lớp. Hết cấp thì toàn bộ sĩ sỗ từ ngày mới vào lớp 10 chỉ còn sót lại 4 đứa học đh trong nc.
Em cũng đồng ý nên dẹp bỏ mô hình trường chuyên ở công lập, ai thích cái từ "chuyên" sang choảnh thì mời sang hệ dân lập.

kts.DucNgoc

Xì hơi lốp
Ý em là đang nói trường của Sở ạ, không dám động chạm đến trường của Bộ đâu.
thế em bỏ qua trường tổng hợp và sư phạm thì vẫn còn nguyễn huê, ams, sơn tây với cả chu văn an ( cụ nào nêu) mặc dù đối với em thì chắc chỉ có nguyễn huệ và ams là chuyên chuẩn. Thì các bạn amser vẫn chưa thể là thông minh nhất được.

haivanphe

Xe container
thế em bỏ qua trường tổng hợp và sư phạm thì vẫn còn nguyễn huê, ams, sơn tây với cả chu văn an ( cụ nào nêu) mặc dù đối với em thì chắc chỉ có nguyễn huệ và ams là chuyên chuẩn. Thì các bạn amser vẫn chưa thể là thông minh nhất được.
Chuyên Ams, Chu, Nguyễn Huệ và Sơn Tây là thi chung 1 đề của Sở, điểm đỗ vào Ams năm nào cũng cao hơn 3 trường còn lại khá nhiều. Theo em biết thì có 1 số bạn đỗ chuyên Bộ vẫn chọn học chuyên Ams nên em mới đánh giá là thế. Ngoài ra, số lượng giải thưởng các cuộc thi của Ams nhiều hơn hẳn ạ. Em công nhận là có thể phát biểu của em có phần khiên cưỡng ạ.

vnposh

Xe điện
Các trường THPT Chu Văn An (Hà Nội), Quốc học (Huế) và Lê Hồng Phong (TP.Hồ Chí Minh) được xếp vào loại trường "đặc biệt", ngoại hạng, quốc gia,... vượt trên tất cả các trường còn lại. :D

Cậu Thành không dám "sờ" vào cơ chế của các trường này.

Never_Say_No

Xe tải
Nếu không có số liệu thống kê mà chỉ nghe nói thì cụ đừng dùng từ "đa số" (>50%), trẻ con nó cười cho. 😆

Mới qua 1 bài viết mà số liệu của cụ đã giảm 25% rồi từ "gần như" (>75%) xuống "đa số" (>50%).
Thế cụ nghĩ học sinh nó vào trường chuyên để làm gì? để thi đại học trong nước cho dễ à. Nếu thế thì cụ nhầm thật sự. Cụ mà học trường chuyên để thi đại học thì có khi cụ trượt sớm ấy, vì nó học lệch hẳn môn của nó, các môn khác nó có học mấy đâu. Đa số học sinh thi vào được chuyên đều rất giỏi và có năng lực, nên đều có xu hướng sẽ đi du học (học bổng or tài chính gia đình) sau này or 1 số học sinh giỏi thực sự sẽ được nhà trường coi như gà nhà huấn luyện đi thi đấu.

stealth

Xe buýt
Các trường THPT Chu Văn An (Hà Nội), Quốc học (Huế) và Lê Hồng Phong (TP.Hồ Chí Minh) được xếp vào loại trường "đặc biệt", ngoại hạng, quốc gia,... vượt trên tất cả các trường còn lại. :D

Cậu Thành không dám "sờ" vào cơ chế của các trường này.
Mấy trường kia thu lời không nhanh bằng thôn tính Ams đâu. Và để thu lời nhanh, lời nhiều, bước đầu phải dìm hàng giảm giá.

vnposh

Xe điện
Mấy trường kia thu lời không nhanh bằng thôn tính Ams đâu. Và để thu lời nhanh, lời nhiều, bước đầu phải dìm hàng giảm giá.
Cụ cứ tâm niệm "Điện - Đường - Trường - Trạm" chỉ có nhà nước "quốc hữu hóa" của tư nhân thôi chứ không có chuyện đảo ngược.

Nó là vấn đề cơ bản của mọi quốc gia, mọi thể chế. Nên cậu Thành tập trung nghĩ cách khác thì hay hơn, tuổi cũng "cứng" rồi, không còn trẻ trâu nữa.

Skoda_Favorit

Xe container
Em nghĩ tụi Ams đi nhiều đấy, đứa em họ trc học chuyên LHP - HCM mà hết lớp 11 đã đi du học gần 1/3 lớp. Hết cấp thì toàn bộ sĩ sỗ từ ngày mới vào lớp 10 chỉ còn sót lại 4 đứa học đh trong nc.
Em cũng đồng ý nên dẹp bỏ mô hình trường chuyên ở công lập, ai thích cái từ "chuyên" sang choảnh thì mời sang hệ dân lập.
Sao dẹp Cụ? Lý do?

Lít đờ

Xe tải
Chúng ta lại chuẩn bị trở về thời kỳ cào bằng xã hội chủ nghĩa hở các cụ ? Những em giỏi hay tài năng đều sàn sàn với các em bình thường hết :)) Vui đáo để

Lít đờ

Xe tải
Thế cụ nghĩ học sinh nó vào trường chuyên để làm gì? để thi đại học trong nước cho dễ à. Nếu thế thì cụ nhầm thật sự. Cụ mà học trường chuyên để thi đại học thì có khi cụ trượt sớm ấy, vì nó học lệch hẳn môn của nó, các môn khác nó có học mấy đâu. Đa số học sinh thi vào được chuyên đều rất giỏi và có năng lực, nên đều có xu hướng sẽ đi du học (học bổng or tài chính gia đình) sau này or 1 số học sinh giỏi thực sự sẽ được nhà trường coi như gà nhà huấn luyện đi thi đấu.
Du học thì kệ chứ. Cụ đã thống kê bao nhiêu em ở lại nước ngoài bao nhiêu em trở về chưa ? Không phải cứ đi du học là ở lại được hết. Về nước đầy ra đấy

Skoda_Favorit

Xe container
Cô bên vợ em học chuyên ams sn 70 giờ đang làm bí thư Hải Dương Nguyễn Thanh Hải.
Khách hàng của em cũng chuyên ams sn 77 đang làm tổng ********** tổng cục quản lý thị trường Trần Hữu Linh
********** Lê Hải An bộ giáo dục mất năm ngoái chuyên Hóa Ams.
Thằng bạn em sn 90 Hóa 0508 Ams đang làm phó bí thư thành đoàn HN Trần Quang Hưng, tốt nghiệp bowdoin, học MPA tại LSE .
Kệ đi Cụ! Khi đã cố dìm thì vẫn cứ cố! Cơ mà như quả bóng bơm căng thì có cố dìm thế nào thì nó vẫn cứ nổi, thậm chỉ còn vọt lên ấy!

vnposh

Xe điện
Du học thì kệ chứ. Cụ đã thống kê bao nhiêu em ở lại nước ngoài bao nhiêu em trở về chưa ? Không phải cứ đi du học là ở lại được hết. Về nước đầy ra đấy
Câu tổng kết là: "Việc làm hay mọi việc nói chung không như người trong nước tưởng tượng và không như người nước ngoài quảng cáo về họ".

stealth

Xe buýt
Cụ cứ tâm niệm "Điện - Đường - Trường - Trạm" chỉ có nhà nước "quốc hữu hóa" của tư nhân thôi chứ không có chuyện đảo ngược.

Nó là vấn đề cơ bản của mọi quốc gia, mọi thể chế. Nên cậu Thành tập trung nghĩ cách khác thì hay hơn, tuổi cũng "cứng" rồi, không còn trẻ trâu nữa.
Thành viên tổ tư véo, đã cựu. Viện trưởng cũng đã cựu. PGS.TS chính sách công nghe thì oai nhưng không trong môi trường NN, quan hệ CQ thì coi như cá vứt lên bờ. Đang dãy dụa tí thôi mà.

Never_Say_No

Xe tải
Mình có nói là ai đi du học cũng ở lại đâu. Nếu thật thì nhà nước mình chắc khoá sổ cấm xuất khấu chất xám luôn chứ. Vẫn có những người du học xong về xây dựng đất nước mà cụ. :D.

Vụ trường chuyên này lại làm mình nhớ đến vụ thí sinh olympia nhận học bổng xong là định cư ở lại luôn. Trước có đợt cũng rộ lên vụ này. :D.

Xe gia đình

Xe điện
Đang dọn đường dư luận để thâu tóm các trường danh tiếng :)

Lít đờ

Xe tải
Mình có nói là ai đi du học cũng ở lại đâu. Nếu thật thì nhà nước mình chắc khoá sổ cấm xuất khấu chất xám luôn chứ. Vẫn có những người du học xong về xây dựng đất nước mà cụ. :D.

Vụ trường chuyên này lại làm mình nhớ đến vụ thí sinh olympia nhận học bổng xong là định cư ở lại luôn. Trước có đợt cũng rộ lên vụ này. :D.
Cụ lấy Olympia ra làm ví dụ thì em đến ạ cụ. Số lượng thí sinh Olympia quá nhỏ so với số học sinh trường chuyên.
Em chỉ cần cụ thống kê cho em bao nhiêu học sinh trường chuyên ra nước ngoài du học rồi ở lại làm việc hộ em với ? Đảm bảo với cụ đa số vẫn về nước xây dựng đất nước.
Và nói luôn cho cụ, Olympia giờ chỉ coi như trò chơi kiến thức phổ thông tổng quát mà thôi. Rất nhiều thí sinh giỏi trường chuyên không để tâm, không cần tham dự Olympia làm gì cụ nhé.

vnposh

Xe điện
Thành viên tổ tư véo, đã cựu. Viện trưởng cũng đã cựu. PGS.TS chính sách công nghe thì oai nhưng không trong môi trường NN, quan hệ CQ thì coi như cá vứt lên bờ. Đang dãy dụa tí thôi mà.
Nếu cụ nào là bạn cậu Thành thì nên bảo cậu ấy: Chưa có tiền thì tìm cách khác kiếm tiền. Nếu có tiền rồi thì tìm cách sống cho nho nhã, an nhàn, làm việc mình thích (ví dụ lập trường ươm tài năng theo cách của cậu ấy), phủ lên gia đình, con cái cậu ấy sự vui tươi, mãn nguyện tâm hồn.

stealth

Xe buýt
Nếu cụ nào là bạn cậu Thành thì nên bảo cậu ấy: Chưa có tiền thì tìm cách khác kiếm tiền. Nếu có tiền rồi thì tìm cách sống cho nho nhã, an nhàn, làm việc mình thích (ví dụ lập trường ươm tài năng theo cách của cậu ấy), phủ lên gia đình, con cái cậu ấy sự vui tươi, mãn nguyện tâm hồn.
Khuyên thế ếch nào được phờ giờ sờ tờ sờ. Đang đốt đền mà khuyên có nó đốt mình. Khi anh ta ở tổ tư vấn, anh ấy bị câm. Khi anh ta là Vịn trưởng, bệnh câm vẫn tiến triển. Còn khi anh ta bật bãi, đã có thuốc tiên chữa bệnh câm. Cải cách trường chuyên một thứ éo phải tốt nhất thì cũng éo tệ nhất, sao không đi sửa lại hệ thống trường nghề, đại học. Có cái gì còn ngon là chúng nó tính kế xơi nốt.

dieuanhbk

Xe hơi
Tiến sỹ suy nghĩ vượt tầm thời đại. Nếu chưa bán cho tư nhân được thì cũng nên để Trường Am tự chủ tài chính. Trường nhà giàu mà vẫn ăn vào tiền thuế của dân thì chưa được công bằng lắm.