[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

darthvader

Xe điện
Trong chính sách công của ta có trao đổi cả ở cấp trung học cụ ạ. Ví dụ, trao đổi giáo dục Việt Nam - Singapore, trao đổi văn hóa Việt - Mỹ,...
Em không biết trao đổi về nhóm ban gì, em nghĩ những ngành về khoa học cơ bản chắc khó, ngoại ngữ hay xã hội thì có..

haivanphe

Xe container
Em xin bổ sung 1 chút là ở trường chuyên mà con em đang theo học thì mức học phí của các bạn không thuộc diện được học bổng là 300k/tháng, các bạn thuộc hệ không chuyên là 1.2 triệu/tháng (chưa kể các khoản phải nộp khác).

Mức học phí ở các trường công bình thường trên địa bàn Hà Nội hiện đang là bao nhiêu ạ?

vnposh

Xe điện
Em xin bổ sung 1 chút là ở trường chuyên mà con em đang theo học thì mức học phí của các bạn không thuộc diện được học bổng là 300k/tháng, các bạn thuộc hệ không chuyên là 1.2 triệu/tháng (chưa kể các khoản phải nộp khác).

Mức học phí ở các trường công bình thường trên địa bàn Hà Nội hiện đang là bao nhiêu ạ?
Trường công bình thường thì theo quy định của Nhà nước thôi cụ: Khu vực thành thị là 110 nghìn đồng/tháng.

Nói thêm: Có thời kỳ, Bộ GD đề xuất "tăng đều" 25% học phí hàng năm, nhưng Bộ Tài chính không "đồng quan điểm". Về cơ bản mức học phí vẫn tuân thủ "luật" tương đương 20 kg gạo.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em thi đại học năm 1998 đề thi riêng cho từng trường , còn rất khó. Học sinh ở HN và các thành phố lớn thì đi ôn luyện hết trung tâm nọ kia. Quê nghèo như các tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh, Lai Châu, Cao Bằng...các bạn ấy làm gì có điều kiện để học nhưng vẫn đỗ đại học ầm ầm đấy thôi.

Thế nên cái lý thuyết gia đình giàu nên có điều kiện cho các cháu ĐI HỌC THÊM nên mới đỗ được đại học, là không chính xác.

Ở quê nhưng cũng có rất nhiều thầy cô giáo giỏi. Nhiều khi các lớp học nâng cao ngoài giờ các thầy cô tổ chức tại nhà còn miễn phí, học sinh không phải đóng đồng nào.

Cụ Thành cụ ấy viết riêng về Ams và trên quan điểm về chính sách công cụ ơi. Cụ ấy không nói rộng các chuyên khác. Mà em tthấy đúng là chỉ có người khá giả mới cho con học thêm được các lớp tốt và con họ sẽ có thuận lợi hơn trong cạnh tranh v các bạn nghèo. Đấy là fact cụ ơi.

haivanphe

Xe container
Trường công bình thường thì theo quy định của Nhà nước thôi cụ: Khu vực thành thị là 110 nghìn đồng/tháng.

Nói thêm: Có thời kỳ, Bộ GD đề xuất "tăng đều" 25% học phí hàng năm, nhưng Bộ Tài chính không "đồng quan điểm". Về cơ bản mức học phí vẫn tuân thủ "luật" tương đương 20 kg gạo.
Ơ, thế hóa ra trường con em thu học phí cao hơn học phí công bố à? Thế em lại nhờ các tiến sỹ phân tích rồi viết stt :D :D :D

haivanphe

Xe container
Hồi em thi đại học năm 1998 đề thi riêng cho từng trường , còn rất khó. Học sinh ở HN và các thành phố lớn thì đi ôn luyện hết trung tâm nọ kia. Quê nghèo như các tỉnh Nghệ An, Hà Tĩnh, Lai Châu, Cao Bằng...các bạn ấy làm gì có điều kiện để học nhưng vẫn đỗ đại học ầm ầm đấy thôi.

Thế nên cái lý thuyết gia đình giàu nên có điều kiện cho các cháu ĐI HỌC THÊM nên mới đỗ được đại học, là không chính xác.

Ở quê nhưng cũng có rất nhiều thầy cô giáo giỏi. Nhiều khi các lớp học nâng cao ngoài giờ các thầy cô tổ chức tại nhà còn miễn phí, học sinh không phải đóng đồng nào.
Hồi em còn học cấp 3 đã rộ chuyện luyện thi, các lò trong Bách Khoa một buổi hàng trăm thí sinh theo học. Em học chuyên tổng hợp (giờ là CTN), nhà nghèo lắm, chả có tiền đi học thêm ở lò mà chỉ tự cày. Cũng đỗ cả 3 trường Bách Khoa, Xây dựng và Giao thông như ai :D :D :D.

vnposh

Xe điện
Ơ, thế hóa ra trường con em thu học phí cao hơn học phí công bố à? Thế em lại nhờ các tiến sỹ phân tích rồi viết stt :D :D :D
Học phí trường chuyên ban, trường nghề có quy định riêng cụ ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Hai cụ hợp thành một mệnh đề chuẩn: Tất cả.... thuộc về nhân dân.

Nhà cháu thấy nhiều vị "mũ cao áo dài", ăn mòn bát của chế độ, của dân mà không hiểu mệnh đề này, lại còn lên mặt "dạy dỗ" cho một nhà nước đã gần 80 niên, một đảng cầm quyền đã đối đầu với đủ thứ chủ nghĩa ở Việt Nam và thế giới.

Nói các vị đó "chơi thuốc" là còn nhẹ.
Vâng, ko có dân thì ko có một chế độ nào tồn tại được cả
Dưới thời a X và a Thăng, cái gì cũng đem ra bán. Cổ phần hóa Bệnh viện Giao thông đã được thực hiện.
Em ủng hộ cổ phần hóa, tuy nhiên thì đánh đĩ 10 phương thì cũng để 1 phương mà lấy chồng. Các dn làm kinh tế thì nên và ngay, còn những thứ như trường học, bệnh viện thì nó cũng như cái đền, cái chùa, ko nên đụng vào, và đấy cũng là cái để mà hệ thống xhcn "thờ cúng"

Ko cổ phần hóa tr học, bvien, ko có nghĩa là nhà đầu tư ko được kinh doanh. ai thích thì cứ thành lập tr, bv đi. nhăm nhe ấy cái "đền chùa" ấy thì đất nước này mạt quá rồi. có vẻ bộ mặt thật của a X đã đc nhận dạng, bệnh viện GTVT cổ phần hóa, nhưng sau đó là dừng ko tiến hành các bv khác nữa.

Hiendai

Xe tăng
Em hỏi thật có phải đất nước sắp vỡ nợ không mà cái gì các anh ý cũng muốn bán hết cho tư nhân vậy?
Hệ thống trường phổ thông công lập là cái ưu việt duy nhất của đất nước hiện nay, với học phí của các cháu chỉ bằng 1-1.5% mức lương tối thiểu của người lao động là các con đc quyền tới trường. Các khoản thu khác phụ huynh có thể cố gắng đóng hoặc ko.
Xin các anh đừng nghĩ đóng cửa trường công mà tìm cách hỗ trợ cho trường dân lập để họ có thể làm tốt hơn những gì trường công đang làm. Thiếu thuế bảo bọn em đóng thêm, mặc dù con em cũng ko đứa nào học công lập 100% cả
AMS và các trường chuyên không nên và không thể gọi là Trường PHỔ THÔNG cụ ạ. Nó chả có tí PHỔ THÔNG nào cả.
Hà Nội đã dồn 25 củ Trump (nếu tính thời giá hiện nay thì còn cao nữa) cho cái phổ thông của cụ nên những trường phổ thông đúng nghĩa phổ thông sẽ phải bị cắt bớt đi. Nếu tính cả PHỔ THÔNG chuyên Nguyễn Huệ (Hà Tây nhập vào Hà Nội) cũng có cơ sở vật chất còn to rộng về quy mô hơn cả Ams thì các trường phổ thông khác bị cắt kinh phí nhiều nữa.
PS: riêng phần học phí của các trường thì vẫn là phổ thông. Trong bài của cụ Thành này cũng có ý đó, và vì chênh lệch lợi ích nên là động lực để sinh ra việc chạy chọt.
Thêm tí nữa, các trường chuyên có còn những học sinh giỏi thực sự, không cần xin xỏ không. Chắc chắn là có, có nhiều vì chỉ có bọn ngu mới ăn cả bít tất. Nó sẽ phải cho bọn giỏi vào để lấy số cũng như tạo môi trường. Các cụ chắc cũng biết trường quốc tế 10-20% hs VN khác thể loại quốc tế 90-100% hs Việt.

custardapple

Xe buýt
COVID 19 vừa rồi cho thấy duy trì hệ thống công lập rất cần thiết.
Trong hệ thống công lập cũng cần xác định những đơn vị chuyên sâu, đơn vị chất lượng cao hơn các đơn vị diện rộng bình thường khác.
Vậy các trường chuyên em thấy cũng cần thiết trong giáo dục công lập. Tổ chức hoạt động, số lượng, phân bố nó ra sao thì chưa bàn.

vnposh

Xe điện
AMS và các trường chuyên không nên và không thể gọi là Trường PHỔ THÔNG cụ ạ. Nó chả có tí PHỔ THÔNG nào cả.
Hà Nội đã dồn 25 củ Trump (nếu tính thời giá hiện nay thì còn cao nữa) cho cái phổ thông của cụ nên những trường phổ thông đúng nghĩa phổ thông sẽ phải bị cắt bớt đi. Nếu tính cả PHỔ THÔNG chuyên Nguyễn Huệ (Hà Tây nhập vào Hà Nội) cũng có cơ sở vật chất còn to rộng về quy mô hơn cả Ams thì các trường phổ thông khác bị cắt kinh phí nhiều nữa.
PS: riêng phần học phí của các trường thì vẫn là phổ thông. Trong bài của cụ Thành này cũng có ý đó, và vì chênh lệch lợi ích nên là động lực để sinh ra việc chạy chọt.
Thêm tí nữa, các trường chuyên có còn những học sinh giỏi thực sự, không cần xin xỏ không. Chắc chắn là có, có nhiều vì chỉ có bọn ngu mới ăn cả bít tất. Nó sẽ phải cho bọn giỏi vào để lấy số cũng như tạo môi trường. Các cụ chắc cũng biết trường quốc tế 10-20% hs VN khác thể loại quốc tế 90-100% hs Việt.
Làm gì có trường quốc tế nào ở Việt Nam dạy/dành cho học sinh Việt Nam. Tuyền trường tư thục giáo dục quốc tế giả cầy, nếu không được Bộ GD VN cấp bằng thì các cháu trở thành lạc loài ở Việt Nam.

Quá lắm chỉ có có chương trình song bằng của mấy trường do Sở GD ĐT Hà Nội tổ chức thí điểm là có tính "quốc tế" chút chút cho học sinh Việt Nam.

Còn kinh phí rót cho các trường chuyên/không chuyên ở Hà Nội là vấn đề quản lý, không phải học thuật.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là một ý kiến để suy ngẫm về thực trạng xã hội. (không giống như lí thuyết)
Em mà là thủ tướng em dừng đầu tư vớ vẩn 10 năm, tập trung cho giáo dục học sinh và con người, xây dựng hệ thống giáo dục tiên tiến khắp cả nước, cho học sinh đi học ở các nước giáo dục phát triển có sự hỗ trợ kinh phí nhà nước toàn phần hoặc 1 phần.
Sau 10 năm có 1 thế hệ con người vn văn minh, giỏi giang, tri thức và hoàn thiện và là nền móng muôn thế hệ sau.
Nhưng mà khó thực hiện :)

Xichlo0banh

Xe tăng
Làm cái ji? Xuất phát tâm sáng thì nhiều người ủng hộ, kiểu đơn giản mà tinh hoa như “ người cày có ruộng” thì triệu triệu người đi theo!

Quay trở lại cờ nhíp ji nói chuyện với anh chú Viettell ấy. Cái phong cách của anh là: Cắm cờ ở những chỗ đỉnh nhất, top nhất, tinh hoa? (Tương đối) nhất. Để khẳng cbn định vị trí thương hiệu.

Thương hiệu anh là ji? Loanh quanh tinh hoa đinh cao, ở nơi hội tụ tinh hoa (Hà Nội) tinh hoa các tỉnh có con nhà nghèo ( tổng hợp cảnh hạn) thì đếch kiếm chác ji...

Cho nên ngay khi thành lập school, slogan anh phải lấy chữ tinh hoa cái đã, mọi cái tính sau. Ấy nhưng mà tinh hoa của anh đếch bằng tinh ko hoa bọn nhàng nhàng, chưa nói bọn tinh hoa thật, thế thì phải làm sao, phải như thế nào? Ái chà chà, hazzzza.... khó phết đấy!

Em đang thuyết âm miu tí:

Anh êi, bác ui... tinh hoa bọn em bị bọn nhàng nhàng cười mỉa, chưa đạt mục tiêu anh ợ!

????

Em có chiến dịch thế này, dự án thế này... thu hút tinh hoa về 1 mối, anh thấy sao???

Ờ... uhm.... làm ji thì làm phải quan tâm chú trọng con em nghèo, có tố chất... để làm ji chú có biết ko???? Để gió quấn đi hêh :)

Lời bình trà đá vỉa hè: Đem mục tiêu, mục đích tốt nhất của cả xã hội ra để tìm lợi ích cho mình, có đạt được ko? Đạt được về tiền??? Tư duy gọi là đỉnh cao của nhóm mình có chiến lại được nhiều thành phần khác trong xã hội ko?

Khả năng cao là ko! Và bọn tư vấn chiến lược này, sâu xa một chút có thể là phá hoại! Có thể ko phải phá hoại nền giáo giục một quốc gia mà là nhỏ hơn, phá một thuơng hiệu tinh hoa nào đó.

vnposh

Xe điện
Em mà là ********* em dừng đầu tư vớ vẩn 10 năm, tập trung cho giáo dục học sinh và con người, xây dựng hệ thống giáo dục tiên tiến khắp cả nước, cho học sinh đi học ở các nước giáo dục phát triển có sự hỗ trợ kinh phí nhà nước toàn phần hoặc 1 phần.
Sau 10 năm có 1 thế hệ con người vn văn minh, giỏi giang, tri thức và hoàn thiện và là nền móng muôn thế hệ sau.
Nhưng mà khó thực hiện :)
Cụ và các nhà làm chính sách yên tâm về phẩm chất học sinh Việt Nam đi.

Có dạo, nhà cháu cũng hay "chê bai" mấy quý tử, công chúa nhà mình "con không được như thế lọ, như thế chai", con nhà Anh, con nhà Mỹ thế này, thế nọ,... Bọn chúng tỉnh queo "Các cụ cứ yên tâm đi, cùng lứa tuổi với nhau, bọn nó chắc gì đã hơn tụi con". Mà thế thật, nhóc Tây có lĩnh vực còn "đì đẹt" hơn con mình.

Nhà cháu tịt không dám nói về học hành, mà chỉ còn chăm chăm vào "phải giữ nền này, phải giữ nếp kia" thôi. :D

TUCSON9389

Xe điện
Con em ở HN, nhà em ko nghèo nên con em học trường tư hồi cấp 2 trước khi vào trường chuyên cấp 3, và em cũng ko có thời gian đưa con đi học ở lò mà chỉ nhờ thày gần nhà. Đúng là trong lớp cấp 3 con em có một số bạn luyện thi cùng 1 chỗ, nhưng cũng khá nhiều bạn từ tỉnh về và con em chỉ sau 1 tuần là hết cô đơn, bọn chuyên nó chơi cũng vô tư lắm.
Giống giống nhà em, con cụ học chuyên sp ạ. Em lần đầu đóng học phí cho nó ở mức 200k/tháng mà bâng khuâng.
con em học anh 1 lớp 11 csp nhưng cháu sang Ca với mẹ rồi. Học kỳ vừa rồi cháu nhà em học các môn Toán, Lý, Sinh. Điểm 3 môn này trên 95%

TUCSON9389

Xe điện
Bác xem lại nội dung cụ Thành viết gì, và họ chửi gì nhé! Phải đứng trên tư duy sử dụng ngân sách công của ng có chuyên môn mà phản biện.
Có mỗi 1 thứ dựa trên giả định trong phát biểu là: phụ huynh ở trg Ams giàu hơn phụ huynh các trg khác, dựa trên cái yêu cầu phi lý là bảng điểm 10 tròn vành vạnh.
Cái này muốn chửi phải chứng minh đc phụ huynh trg Ams là nghèo nha. Show bằng chứng mới đc chửi k thì giống mấy cụ chửi ng ta đưa giá vải xuất khựa thấp, vì cụ ta... Nghĩ là giá p cao.

Muốn biết nghèo giàu cứ qua nhà gửi xe của trg, tới trg vào giờ tan học xem bn xe xịn. Qua xem giá của 1 buổi học ôn vào Ams do thầy cô mở ra giá nhiêu.
Cụ tỉnh lại cái cho em nhờ.
- Cái tay gs ấy đang đứng vị trí là viện trưởng của viện Nhà nước. nên đứng trên quan điểm nhà nước này là nhà nước gì ? tư bản hay xhcn ? Ăn cây nào phải rào cây ấy. kể cả tư bản thì nó cũng tồn tại song song 2 hệ thống công lập và dân lập, ai kinh doanh giáo dục thì cứ làm, nhưng nhà nước phải là người chủ đạo để đảm bảo dân trí. Thế nên, cả 1 thủ đô có 1 -2 trường chuyên nó cũng ko có gì sai cả. Tây nó cũng có trường chuyên đấy chứ ko phải chỉ có VN đâu nhé. câu chuyện đầu vào của các cháu ko đúng là do cách triển khai, chứ lỗi ko phải là ở việc lập ra cái trường công.

- Nếu muốn phản biện trường AMS đang sử dụng lãng phí ngân sách, tạo ra bất công xã hội, thì cần phải có số liệu chứng minh, chứ nói khơi khơi dân nó chửi cho vào mặt
Trường học và bệnh viện, nó như cái "đền thờ miếu mạo" của chủ nghĩa CS,ai giỏi kinh doanh được thì cứ nhảy vào, chứ bàn đến chuyện cổ phần hóa hay tư nhân hóa trường học hay BV mó giống như đi bán cái đền thờ ấy, điều tối kỵ. Cỡ viện trg mà ko hiểu được điều này mà chỉ là đi so sánh hiệu quả sử dụng ngân sách (nhưng ko có được số liệu để chứng minh) thì người ta bảo là đi bưng bô, bợ đít chẳng oan tẹo nào.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Không phải tự nhiên mà các trường đại học danh tiếng ở nước ngoài lại ưu tiên 1 số trường ở Việt Nam khi xét tuyển và cấp học bổng. Cào bằng nhau thì có khi nhà giàu mới có con đi du học ấy nhỉ :D :D :D

Hiendai

Xe tăng
Làm gì có trường quốc tế nào ở Việt Nam dạy/dành cho học sinh Việt Nam. Tuyền trường tư thục giáo dục quốc tế giả cầy, nếu không được Bộ GD VN cấp bằng thì các cháu trở thành lạc loài ở Việt Nam.

Quá lắm chỉ có có chương trình song bằng của mấy trường do Sở GD ĐT Hà Nội tổ chức thí điểm là có tính "quốc tế" chút chút cho học sinh Việt Nam.

Còn kinh phí rót cho các trường chuyên/không chuyên ở Hà Nội là vấn đề quản lý, không phải học thuật.
Có trường thực sự quốc tế và chỉ cho một tỷ lệ rất nhỏ trẻ Việt học cụ nhé. Thế em mới lấy để so sánh với thể loại trường giả cầy cụ đề cập.
Ý của em ở đây là trường hợp các trường chuyên, trường điểm, cả các trường tư thục, dân lập muốn lấy số má cũng vậy, muốn thu hút học sinh có tiền thì thường để một tỷ lệ suất (bao nhiều thì tùy trường, em không rõ) dành cho học sinh thực sự giỏi, thậm chí có học bổng cao để hút vào. Đội đó sẽ được chăm bẵm, đi đánh đấm các nơi để kiếm thành tích về cho trường, hoặc nói chung là làm mặt bằng của trường được nâng cao. Em nói thế để nói rõ một số ý cho rằng trường chỉ toàn chạy chọt hoặc ngược lại cho rằng tỷ lệ chạy chọt rất thấp. Chạy chọt ở đây chỉ có nghĩa là phải mất tiền cho cửa này cửa kia mà không có nghĩa là các học sinh chạy chọt học kém, học dốt nhé. (ví dụ minh họa là các cháu lớp 1 - trang giấy trắng tinh mà vẫn phải chạy chọt mới vào trường này trường kia).

Kitcat

Xe container

Thi ĐH đề thi nó khác với thi vào chuyên ĐHTH hay chuyên Ams cụ nhé. Thi ĐH đề thi nó cũng chỉ quanh quẩn trong các kiến thức đã học thôi. Không cần tranh luận nhiều điều hiển nhiên. Các cụ mợ cứ vào trường Ams xem các cháu ăn chơi thế nào là hiểu. Em xin dừng đề tài này nhé.

Hiendai

Xe tăng
traixubac1199 nói:

Thi ĐH đề thi nó khác với thi vào chuyên ĐHTH hay chuyên Ams cụ nhé. Thi ĐH đề thi nó cũng chỉ quanh quẩn trong các kiến thức đã học thôi. Không cần tranh luận nhiều điều hiển nhiên. Các cụ mợ cứ vào trường Ams xem các cháu ăn chơi thế nào là hiểu. Em xin dừng đề tài này nhé.
Cụ traixubac1199 thi vào đợt BGD có cải cách cho thi đề chung rồi hay sao ấy nhỉ.
Thời bọn em thi trước đó là đề trường nào do các thầy trường đó ra đề. Không đi học các thầy thì vào cũng khó đấy. Thời đó có phim Truyện nhà Mộc - có một đoạn phản ánh hiện trạng đó với góc nhìn hài hước. Ông Mộc phải bán thóc để lấy tiền cho con gái lên thành phố ôn thi thì mới mong đỗ ĐH được.
Sau này thi đề chung, bỏ kiểu ra đề đánh đố thì hs ở các tỉnh cứ học theo sgk là vẫn có thể được điểm cao.