[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

stealth

Xe buýt
Ý chính: La là thằng trong nhóm nâng bi X, che đậy bằng việc thỉnh thoảng phọt 1 bài ra vẻ phản biện sặc mùi liberalism. Bọn dâm đãng bên tathy dạo ấy chúng nó chả tọng kứt đầy mồm thằng La còn gì;)).
Có gì nhầm lẫn nhỉ?
Tathier đây rồi, không khéo khai nịch phát lại biết nhau. La sau đợt ăn cứt thay cơm chả tuyệt tích tathy rồi.

Xeomchocon

Xe tăng
Thế chắc xoá bỏ hết công lập chứ, Ams khác gì CHU, Nguyễn Huệ.... và cũng không khác bao nhiêu Kim Liên, Phan Đình Phùng.....

Kitcat

Xe container
Họ chửi giáo sư phát biểu vô căn cứ. Họ có chửi sai không?
Bỏ trường Ams dựa vào lý do gì ạ?
Bác xem lại nội dung cụ Thành viết gì, và họ chửi gì nhé! Phải đứng trên tư duy sử dụng ngân sách công của ng có chuyên môn mà phản biện.
Có mỗi 1 thứ dựa trên giả định trong phát biểu là: phụ huynh ở trg Ams giàu hơn phụ huynh các trg khác, dựa trên cái yêu cầu phi lý là bảng điểm 10 tròn vành vạnh.
Cái này muốn chửi phải chứng minh đc phụ huynh trg Ams là nghèo nha. Show bằng chứng mới đc chửi k thì giống mấy cụ chửi ng ta đưa giá vải xuất khựa thấp, vì cụ ta... Nghĩ là giá p cao.

Muốn biết nghèo giàu cứ qua nhà gửi xe của trg, tới trg vào giờ tan học xem bn xe xịn. Qua xem giá của 1 buổi học ôn vào Ams do thầy cô mở ra giá nhiêu.

Dan du an

Xe ba gác
Rồi sẽ đến lúc muốn học trường thật tốt phải trả thật nhièu tiền vì đơn giản giáo viên có giáo viên giỏi, giáo viên trung bình và giáo viên cực giỏi. Tại sao bắt người cực giỏi không thể có thu nhập gấp hàng chục thậm chí là hàng nghìn lần người trung bình hoặc đơn giản là người ta đầu tư nhiều công sức hơn để các giờ giảng hay chứ không phải nguyên xi như sách giáo khoa thì phải để họ được hưởng chế độ tốt hơn nhiều lần. Như vậy thì muốn con học kiểu thầy cô đó để học được cách nghĩ, cách nghiên cứu tìm tòi, phong thái....thì phải bỏ nhiều tiền ra là hợp lý. Cái điệp khúc thế thì người nghèo không có cơ hội theo em nó kéo lùi sự phát triển một cách tự nhiên. Trong khu rừng cây nào cao hơn nó sẽ đón nắng tốt hơn nhưng khi gặp mưa bão nó dễ đổ hơn...Bởi vậy nên cần hướng đến một xã hội công bằng và văn minh, công bằng không có nghĩa là cào bằng mà ai cố gắng hơn phải có cơ hội để có cuộc sống tốt hơn.

Kitcat

Xe container
Thưa cụ, đó là 1 status trên trang facebook cá nhân. Cụ lại yêu cầu như công trình khoa học thì cao quá!
Chuẩn r cụ. Mang tiêu chuẩn đòi có ref như công trình khoa học để chửi thì là ngụy biện. Muốn chửi p chứng minh luận điểm của cụ Thành là sai. Có 1 số chuyện là đương nhiên theo logic mà m lại muốn chưng minh ngc lại thì m chứng minh đi @@
Trong topic này có mợ bon vào đòi bài viết phải có ref trong khi bản thân ở topic khác chửi bới nick khác vì mình nghĩ thế bất chấp nick khác đã đưa ref cơ :))

Kitcat

Xe container
Ai choáng thì ngất luôn một thể đi, câu chuyện của giáo dục VN, chứ k riêng ams.

Nhưng ltv k yêu cầu p toàn 10 mới đc vào học. Giờ so tiếp 1000 em toàn 10 này bn em nộp vào Ams thì hay. Khéo ltv là lựa chọn 2 của những e nộp Ams.
Chúng ta đều từng đi học r và nói 1 cách thành thật bảng điểm toàn 10 mà phổ cập nhiều đủ dư thừa để ra con số ng nộp hs vào Ams là phi lý @@

SesameStreet

Xe điện
Bác xem lại nội dung cụ Thành viết gì, và họ chửi gì nhé! Phải đứng trên tư duy sử dụng ngân sách công của ng có chuyên môn mà phản biện.
Có mỗi 1 thứ dựa trên giả định trong phát biểu là: phụ huynh ở trg Ams giàu hơn phụ huynh các trg khác, dựa trên cái yêu cầu phi lý là bảng điểm 10 tròn vành vạnh.
Cái này muốn chửi phải chứng minh đc phụ huynh trg Ams là nghèo nha. Show bằng chứng mới đc chửi k thì giống mấy cụ chửi ng ta đưa giá vải xuất khựa thấp, vì cụ ta... Nghĩ là giá p cao.

Muốn biết nghèo giàu cứ qua nhà gửi xe của trg, tới trg vào giờ tan học xem bn xe xịn. Qua xem giá của 1 buổi học ôn vào Ams do thầy cô mở ra giá nhiêu.
Bài viết trên Facebook của giáo sư chả có tí gì là của người có chuyên môn, chuyên gia về chính sách công cả.
Toàn luận điểm vô căn cứ, không có thông tin thì phản biện cái gì? "trong bãi đỗ xe của trường toàn xe đẹp" suy ra học sinh trường Ams con nhà giàu.
Luận điểm của chuyên gia chính sách công đấy. Thuyết phục quá.

botom

Xe tăng
Em dự là đang có âm mưu tư hữu hoá trường chuyên để biến thành cỗ máy in tiền cho một số cá nhân. Hiện nay đang có khá nhiều bài báo về vấn đề này. Họ dùng ví dụ về chuyên Ams cấp 2 để khái quát hoá vấn đề. Tiền đề để đưa ra luận điểm của TS Thành là sơ tuyển vào Ams 2 toàn các em điểm 10. Nhưng kết luận của luận điểm từ TS Thành và những người ủng hộ lại khái quát hoá vấn đề cho tất cả trường chuyên kể cả chuyên cấp 3. Trong khi họ lờ đi thực tế là chuyên cấp 3 thì không có yêu cầu sơ tuyển đầu vào. Tất cả các bạn tự tin vào năng lực của mình đều có thể ứng tuyển. Thậm chí chuyên cấp 3 của các trường đại học như Sư Phạm, Tự Nhiên v.v. là nơi ươm mầm của rất nhiều tài năng ngoại tỉnh, và rất ít trong đó là nhà có điều kiện. Việc nói mô hình trường chuyên là lấy của người nghèo, chia cho người giầu là đánh tráo khái niệm, nhằm mục đích phía sau (có thể là tư hữu hoá trường chuyên biến thành cỗ máy in tiền cho một số cá nhân !?). Việc xoá bỏ mô hình trường chuyên đặc biệt là chuyên cấp 3, biến thành trường tư, sẽ làm mất đi cơ hội của rất nhiều tài năng, đặc biệt là các bạn học sinh nhà không có điều kiện. Em gặp nhiều người nói rằng không thèm cho con học trường Ams vì abcd... Nhưng nhiều người trong số đó thực sự con họ không có khả năng thi đỗ trường Ams, nhưng họ không muốn chấp nhận thực tế mà lại chê nho xanh. Xin lỗi các cụ, em ít khi nêu quan điểm gay gắt trên diễn đàn, nhưng việc này em không im lặng được.

haivanphe

Xe container
Em dự là đang có âm mưu tư hữu hoá trường chuyên để biến thành cỗ máy in tiền cho một số cá nhân. Hiện nay đang có khá nhiều bài báo về vấn đề này. Họ dùng ví dụ về chuyên Ams cấp 2 để khái quát hoá vấn đề. Tiền đề để đưa ra luận điểm của TS Thành là sơ tuyển vào Ams 2 toàn các em điểm 10. Nhưng kết luận của luận điểm từ TS Thành và những người ủng hộ lại khái quát hoá vấn đề cho tất cả trường chuyên kể cả chuyên cấp 3. Trong khi họ lờ đi thực tế là chuyên cấp 3 thì không có yêu cầu sơ tuyển đầu vào. Tất cả các bạn tự tin vào năng lực của mình đều có thể ứng tuyển. Thậm chí chuyên cấp 3 của các trường đại học như Sư Phạm, Tự Nhiên v.v. là nơi ươm mầm của rất nhiều tài năng ngoại tỉnh, và rất ít trong đó là nhà có điều kiện. Việc nói mô hình trường chuyên là lấy của người nghèo, chia cho người giầu là đánh tráo khái niệm, nhằm mục đích phía sau (có thể là tư hữu hoá trường chuyên biến thành cỗ máy in tiền cho một số cá nhân !?). Việc xoá bỏ mô hình trường chuyên đặc biệt là chuyên cấp 3, biến thành trường tư, sẽ làm mất đi cơ hội của rất nhiều tài năng, đặc biệt là các bạn học sinh nhà không có điều kiện. Em gặp nhiều người nói rằng không thèm cho con học trường Ams vì abcd... Nhưng nhiều người trong số đó thực sự con họ không có khả năng thi đỗ trường Ams, nhưng họ không muốn chấp nhận thực tế mà lại chê nho xanh. Xin lỗi các cụ, em ít khi nêu quan điểm gay gắt trên diễn đàn, nhưng việc này em không im lặng được.
Chuẩn ạ. Em không có ý kiến gì về Ams cấp 2 thì con em đã từng va vào vụ này và khi được đưa ra 1 cái giá thì em đã lắc đầu từ chối. Tuy nhiên, đừng có nghĩ là các trường chuyên khác bố mẹ đều có tiền, lớp con em ở CSP nhiều nhà vẫn khó khăn lắm, đặc biệt các bạn ở tỉnh lên. Ông TS này chắc chơi thuốc.

TUCSON9389

Xe điện
Về những người thành công trong mọi lĩnh vực thì Ams không thể so sánh được với trường Bưởi - Chu Văn An.

Trên thực tế hiện nay, nhiều cha mẹ biết khả năng của con học chuyên Ams cũng tốt nhưng thường "đẩy" con cái vào học Chu Văn An để nhận những giá trị khác nữa.

Nhìn chung, tại Thủ đô Hà Nội, học sinh 5 trường Ams, Chu Văn An, Kim Liên, Thăng Long, Nguyễn Tất Thành đều nhận được những giá trị gia tăng khi đăng ký theo học ở Âu, Mỹ do danh tiếng học thuật của các trường này và chất lượng đầu vào qua các đợt tuyển sinh của đại học nước họ.

Bác tư nhân tỷ phú nào chả thèm nhỏ dãi ra với danh tiếng của các trường này, vì nếu tự xây tháp danh tiếng thì có cho đi cả tài sản tỷ đô cũng chưa chắc đã xây được. :D
Đoạn này cụ so sánh ko hợp lý lắm. Ams như một đứa trẻ mới trưởng thành, Bưởi - Chu văn An là ông già về hưu

TUCSON9389

Xe điện
Chuẩn ạ. Em không có ý kiến gì về Ams cấp 2 thì con em đã từng va vào vụ này và khi được đưa ra 1 cái giá thì em đã lắc đầu từ chối. Tuy nhiên, đừng có nghĩ là các trường chuyên khác bố mẹ đều có tiền, lớp con em ở CSP nhiều nhà vẫn khó khăn lắm, đặc biệt các bạn ở tỉnh lên. Ông TS này chắc chơi thuốc.
Chuẩn cụ. chơi thuốc hoặc đang làm cái việc mà các cụ ở đây gọi là bưng bô, là cái loa phường cho cái lũ nhăm nhe vào cổ phần hóa trường học, bệnh viện.
thực tế nếu VN đi theo mô hình xhcn (có thành hay ko thành) mà không duy trì đc hệ thống trường công, bệnh viện công thì cái mô hình xhcn này nó thực sự là con quái vật

haivanphe

Xe container
Bố mẹ ở quê cơm đùm cơm nắm đưa con đi thi vào trường chuyên. Nhìn là biết không phải nhà giàu.

Chỗ đỗ xe họp phụ huynh của một trường chuyên. Xe máy nhiều xe cỏ.

Tac ke

Xe buýt
Ông này nói quá đúng, đếu ai lấy tiền thuế này đi nuôi gà như thế, cần tư nhân hóa hết mấy cái trường chuyên.

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Bố mẹ ở quê cơm đùm cơm nắm đưa con đi thi vào trường chuyên. Nhìn là biết không phải nhà giàu.

Thi vào KHTN nhiều cháu ở các tỉnh cũng khó khăn mà như cháu ở Thái Bình bố mẹ lên HN làm phu hồ theo con nhưng cũng đước 2 HCV toán quốc tế!

Chỗ đỗ xe họp phụ huynh của một trường chuyên. Xe máy nhiều xe cỏ.

haivanphe

Xe container
Thi vào KHTN nhiều cháu ở các tỉnh cũng khó khăn mà như cháu ở Thái Bình bố mẹ lên HN làm phu hồ theo con nhưng cũng đước 2 HCV toán quốc tế!
Lớp con em có 5 bạn ở KTX, loại phòng bét nhất, đâu có hơn 3 triệu/năm, mùa hè như thế này đêm nóng quá toàn phải lang thang chờ trời sáng đi học. Bạn lớp trưởng mẹ làm giáo viên tiểu học, bố làm bảo vệ ở trường. Nên cái lý luận là nhà nghèo đóng tiền cho nhà giàu đi học chưa chắc đã đúng. Còn chuyện các trường tư, trường bán công cho học bổng thì cũng chỉ là bề nổi, PR là chính thôi, mục tiêu của họ cuối cùng vẫn là lợi nhuận, chưa kể chương trình giáo dục là khác với chương trình của BGD, học bổng hết cấp 3 chắc gì đã được tiếp lên Đại học tư nhân, lúc đấy lại đứng giữa ngã 3 đường.

vnposh

Xe điện
Chuẩn cụ. chơi thuốc hoặc đang làm cái việc mà các cụ ở đây gọi là bưng bô, là cái loa phường cho cái lũ nhăm nhe vào cổ phần hóa trường học, bệnh viện.
thực tế nếu VN đi theo mô hình xhcn (có thành hay ko thành) mà không duy trì đc hệ thống trường công, bệnh viện công thì cái mô hình xhcn này nó thực sự là con quái vật
Hai cụ hợp thành một mệnh đề chuẩn: Tất cả.... thuộc về nhân dân.

Nhà cháu thấy nhiều vị "mũ cao áo dài", ăn mòn bát của chế độ, của dân mà không hiểu mệnh đề này, lại còn lên mặt "dạy dỗ" cho một nhà nước đã gần 80 niên, một đảng cầm quyền đã đối đầu với đủ thứ chủ nghĩa ở Việt Nam và thế giới.

Nói các vị đó "chơi thuốc" là còn nhẹ.

Kitcat

Xe container
Bài viết trên Facebook của giáo sư chả có tí gì là của người có chuyên môn, chuyên gia về chính sách công cả.
Toàn luận điểm vô căn cứ, không có thông tin thì phản biện cái gì? "trong bãi đỗ xe của trường toàn xe đẹp" suy ra học sinh trường Ams con nhà giàu.
Luận điểm của chuyên gia chính sách công đấy. Thuyết phục quá.
Cụ lại nhầm rồi cụ đang quote còm em chứ không phải là Mr ts đâu, cụ có luận điểm nào phản bác đứng trên quan điểm chính sách công không? E viết đủ quan điểm e trong đây rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Lớp con em có 5 bạn ở KTX, loại phòng bét nhất, đâu có hơn 3 triệu/năm, mùa hè như thế này đêm nóng quá toàn phải lang thang chờ trời sáng đi học. Bạn lớp trưởng mẹ làm giáo viên tiểu học, bố làm bảo vệ ở trường. Nên cái lý luận là nhà nghèo đóng tiền cho nhà giàu đi học chưa chắc đã đúng. Còn chuyện các trường tư, trường bán công cho học bổng thì cũng chỉ là bề nổi, PR là chính thôi, mục tiêu của họ cuối cùng vẫn là lợi nhuận, chưa kể chương trình giáo dục là khác với chương trình của BGD, học bổng hết cấp 3 chắc gì đã được tiếp lên Đại học tư nhân, lúc đấy lại đứng giữa ngã 3 đường.
Trg chuyên quốc gia khác hẳn Ams, nó trực thuộc sở là trg chuyên hiếm có mà có ng nhà nghèo và hs các tỉnh tới học. Nhưng mà e nói thật là hầu hết bọn đỗ đều học ôn lớp riêng chuyên để thi vào trg này. Trên of này cũng có tp bàn chỗ ôn nè. Cháu e k ôn mà đỗ nó bảo là v lớp các b học cùng nhau nên quen nhau trc cả năm r. Nó k học thêm, k quen ai, k có bạn. Bị cô đơn.

haivanphe

Xe container
Trg chuyên quốc gia khác hẳn Ams, nó trực thuộc sở là trg chuyên hiếm có mà có ng nhà nghèo và hs các tỉnh tới học. Nhưng mà e nói thật là hầu hết bọn đỗ đều học ôn lớp riêng chuyên để thi vào trg này. Trên of này cũng có tp bàn chỗ ôn nè. Cháu e k ôn mà đỗ nó bảo là v lớp các b học cùng nhau nên quen nhau trc cả năm r. Nó k học thêm, k quen ai, k có bạn. Bị cô đơn.
Con em ở HN, nhà em ko nghèo nên con em học trường tư hồi cấp 2 trước khi vào trường chuyên cấp 3, và em cũng ko có thời gian đưa con đi học ở lò mà chỉ nhờ thày gần nhà. Đúng là trong lớp cấp 3 con em có một số bạn luyện thi cùng 1 chỗ, nhưng cũng khá nhiều bạn từ tỉnh về và con em chỉ sau 1 tuần là hết cô đơn, bọn chuyên nó chơi cũng vô tư lắm.