[Funland] Yêu cầu xóa bỏ hoặc tư nhân hóa Trường THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam. Tư duy của một tiến sỹ kinh tế.

vnposh

Xe điện
Lớp con em có 5 bạn ở KTX, loại phòng bét nhất, đâu có hơn 3 triệu/năm, mùa hè như thế này đêm nóng quá toàn phải lang thang chờ trời sáng đi học. Bạn lớp trưởng mẹ làm giáo viên tiểu học, bố làm bảo vệ ở trường. Nên cái lý luận là nhà nghèo đóng tiền cho nhà giàu đi học chưa chắc đã đúng. Còn chuyện các trường tư, trường bán công cho học bổng thì cũng chỉ là bề nổi, PR là chính thôi, mục tiêu của họ cuối cùng vẫn là lợi nhuận, chưa kể chương trình giáo dục là khác với chương trình của BGD, học bổng hết cấp 3 chắc gì đã được tiếp lên Đại học tư nhân, lúc đấy lại đứng giữa ngã 3 đường.
Trước hết, xin chúc mừng F1 nhà cụ. Con thượng thư, con tướng, con tá,... vào được những lớp này, trường này còn mừng rơi nước mắt, nữa là con dân.

Sau đó, đồng ý với cụ: Những người chủ trương kinh doanh giáo dục, tư nhân hóa trường học, bệnh viện,... sẽ chỉ nhắm đến những người có tiền, có địa vị để hi vọng "trao đổi ngang giá" bằng rất nhiều tiền lấy một "chỗ ngồi" cho con trong các trường danh tiếng.

Một ví dụ rất đau đớn là hàng năm cha mẹ học sinh Việt Nam chi khoảng hơn 3 tỷ USD cho con cái du học, nhưng học bổng thì mấy cháu giành được bao lăm đâu. Các cháu du học mà vào được các trường công, đặc biệt là các trường công nổi tiếng của nước họ thì rất khó khăn hơn lên giời, và phải trả học phí cao chót vót. Vì quan, dân nước họ luôn tâm niệm và giữ vững: không được lấy tiền thuế của dân mà nuôi học sinh, sinh viên ngoại bang; "bắt tép nuôi cò".

Đặc biệt, những ngành liên quan đến an ninh quốc gia, sinh mệnh con người thì dân ngoại bang đừng có mơ theo học nếu không có tiền, rất nhiều tiền. Hot lắm thì mấy ngành kinh tế, quản trị kinh doanh thôi. Học xong thì họ mời các cháu về cố hương nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Con em ở HN, nhà em ko nghèo nên con em học trường tư hồi cấp 2 trước khi vào trường chuyên cấp 3, và em cũng ko có thời gian đưa con đi học ở lò mà chỉ nhờ thày gần nhà. Đúng là trong lớp cấp 3 con em có một số bạn luyện thi cùng 1 chỗ, nhưng cũng khá nhiều bạn từ tỉnh về và con em chỉ sau 1 tuần là hết cô đơn, bọn chuyên nó chơi cũng vô tư lắm.
Con cụ chuyên gì em không hay chứ như cháu e thì nó bảo các bạn học thêm trc và quen nhau hết rồi. Nói chung là ở chuyên quốc gia là có hs ở tỉnh về học, Ams thì không. Cháu e bảo k học thêm là k học thêm lớp ở lò luyện chuyên để vào trường này chứ nó vẫn học thêm đều đặn tất cả các môn và học lớp chuyên trường tư hồi c2 nhé. Tới lúc thì nó mới bảo thích thi đăng ký cả trường đó thôi. Còn bảo không học thêm ở đâu cả mà đỗ thì không hiểu thời này có được mấy đứa? Đề thì nó làm kỳ dị.

darthvader

Xe điện
Tư nhân hóa tài sản công, ở mảng kinh doanh thì nhiều trường hợp tốt, chứ ở mảng dịch vụ xã hội thì dân trung bình với nghèo ra rìa hết .. Nhìn hệ thống nghỉ dưỡng 4-5 sao chiếm phần lớn dọc bờ biển thì thấy...

Kitcat

Xe container
Tư nhân hóa tài sản công, ở mảng kinh doanh thì nhiều trường hợp tốt, chứ ở mảng dịch vụ xã hội thì dân trung bình với nghèo ra rìa hết .. Nhìn hệ thống nghỉ dưỡng 4-5 sao chiếm phần lớn dọc bờ biển thì thấy...
Nước ngoài nó vẫn làm ok đấy cụ. Không những có cơ hội cho dân trung bình mà còn có cả cơ hội cho đa sắc tộc, màu da, có cả học bổng cho những người thuộc quốc tịch mà có tỷ lệ theo học ít tại trường đó, có học bổng cho đứa có thành tích thể thao, ngoại khóa đặc biệt...

vnposh

Xe điện
Trg chuyên quốc gia khác hẳn Ams, nó trực thuộc sở là trg chuyên hiếm có mà có ng nhà nghèo và hs các tỉnh tới học. Nhưng mà e nói thật là hầu hết bọn đỗ đều học ôn lớp riêng chuyên để thi vào trg này. Trên of này cũng có tp bàn chỗ ôn nè. Cháu e k ôn mà đỗ nó bảo là v lớp các b học cùng nhau nên quen nhau trc cả năm r. Nó k học thêm, k quen ai, k có bạn. Bị cô đơn.
Nếu cháu nó đạt giải Ba trở lên trong kỳ thi học sinh giỏi quốc gia cũng có thể "xin" vào Trường THPT quốc gia Chu Văn An, hoặc THPT Nguyễn Tất Thành, không cần phải "luyện thi". :D

vnposh

Xe điện
Nước ngoài nó vẫn làm ok đấy cụ. Không những có cơ hội cho dân trung bình mà còn có cả cơ hội cho đa sắc tộc, màu da, có cả học bổng cho những người thuộc quốc tịch mà có tỷ lệ theo học ít tại trường đó, có học bổng cho đứa có thành tích thể thao, ngoại khóa đặc biệt...
Ví dụ cụ đưa ra là có và nằm trong chính sách tuyển sinh các trường của Mỹ, nhưng tỷ lệ là 1 phần triệu, và những chuyên ngành học xong để đấy.

haivanphe

Xe container
Con cụ chuyên gì em không hay chứ như cháu e thì nó bảo các bạn học thêm trc và quen nhau hết rồi. Nói chung là ở chuyên quốc gia là có hs ở tỉnh về học, Ams thì không. Cháu e bảo k học thêm là k học thêm lớp ở lò luyện chuyên để vào trường này chứ nó vẫn học thêm đều đặn tất cả các môn và học lớp chuyên trường tư hồi c2 nhé. Tới lúc thì nó mới bảo thích thi đăng ký cả trường đó thôi. Còn bảo không học thêm ở đâu cả mà đỗ thì không hiểu thời này có được mấy đứa? Đề thì nó làm kỳ dị.
Con em chuyên hóa, nhưng cái tâm lý vào học ở lò của trường thì chưa chắc đúng ạ. Em cho con em học thày ở gần nhà thôi, làm sao mà có thể đi vào tận trong trường mà luyện được, em chỉ cho con em đi thi thử ở trường CTN 2 đợt, chấm hết. Đề kinh dị thì em công nhận. Trường CVA cho các bạn ở tỉnh tham gia thi chứ Ams theo em nhớ là không. Ý em ở đây là cụ TS Thành yêu cầu trả Ams thành trường công bình thường hoặc tư hữu hóa nó vì chuyện toàn người giàu học rồi dư luận suy rộng ra là bỏ toàn bộ hệ thống trường chuyên thì em thấy chưa hợp lý. Chỉ mỗi trường Ams mà suy ra các trường chuyên khác là con nhà giàu mới học là sai lầm.

stealth

Xe buýt
Éo thấy các mạnh thờn bơn đầu tư xh hoá vào mấy cái trường miền lúi mù cang chải. Đầu tư vào đó NN không oánh thuế đâu khỏi lo tốn tiền thuế. Toàn nhằm chỗ ngon kêu gào XH hoá, cổ phần héo. Khôn thế thì exciter nó xích cmn luôn rồi.

Kitcat

Xe container
Con em chuyên hóa, nhưng cái tâm lý vào học ở lò của trường thì chưa chắc đúng ạ. Em cho con em học thày ở gần nhà thôi, làm sao mà có thể đi vào tận trong trường mà luyện được, em chỉ cho con em đi thi thử ở trường CTN 2 đợt, chấm hết. Đề kinh dị thì em công nhận. Trường CVA cho các bạn ở tỉnh tham gia thi chứ Ams theo em nhớ là không. Ý em ở đây là cụ TS Thành yêu cầu trả Ams thành trường công bình thường hoặc tư hữu hóa nó vì chuyện toàn người giàu học rồi dư luận suy rộng ra là bỏ toàn bộ hệ thống trường chuyên thì em thấy chưa hợp lý. Chỉ mỗi trường Ams mà suy ra các trường chuyên khác là con nhà giàu mới học là sai lầm.
Cụ Thành cụ ấy viết riêng về Ams và trên quan điểm về chính sách công cụ ơi. Cụ ấy không nói rộng các chuyên khác. Mà em tthấy đúng là chỉ có người khá giả mới cho con học thêm được các lớp tốt và con họ sẽ có thuận lợi hơn trong cạnh tranh v các bạn nghèo. Đấy là fact cụ ơi.

vnposh

Xe điện
Éo thấy các mạnh thờn bơn đầu tư xh hoá vào mấy cái trường miền lúi mù cang chải. Đầu tư vào đó NN không oánh thuế đâu khỏi lo tốn tiền thuế. Toàn nhằm chỗ ngon kêu gào XH hoá, cổ phần héo. Khôn thế thì exciter nó xích cmn luôn rồi.
Đã "khôn" thế lại còn mời mấy chuyên gia "thầy bói mù xem voi" làm thầy dùi, tư vấn, tư véo. :D

Kitcat

Xe container
Sâu xa không ai muốn đầu tư thì dùng tiền thuế, dùng tiền chính sách là đúng rồi. Đứng trên quan điểm chính sách công ạ.

haivanphe

Xe container
Cụ Thành cụ ấy viết riêng về Ams và trên quan điểm về chính sách công cụ ơi. Cụ ấy không nói rộng các chuyên khác. Mà em tthấy đúng là chỉ có người khá giả mới cho con học thêm được các lớp tốt và con họ sẽ có thuận lợi hơn trong cạnh tranh v các bạn nghèo. Đấy là fact cụ ơi.
Em đang nói dư luận mà cụ, báo chí giờ cũng suy rộng ra đấy thôi. Lớp con em ở CSP có 5 bạn ở tỉnh về và nhà cũng không khá giả gì đâu ạ, mấy bạn ở Hà Nội cũng bình thường lắm. Con em học luyện thi môn chuyên trước khi thi 2 năm, mỗi tháng đóng 1.2 triệu tiền học.

Kitcat

Xe container
Ví dụ cụ đưa ra là có và nằm trong chính sách tuyển sinh các trường của Mỹ, nhưng tỷ lệ là 1 phần triệu, và những chuyên ngành học xong để đấy.
Là cụ bảo thế thôi :D.
Các trường nó thích tuyển đa dạng /tuyển người giỏi để tạo 1 môi trường học cuốn hút, học sinh có cơ hội hấp thu đa văn hóa và kinh nghiệm sống từ các vùng miền trên thế giới mà không cần phải ra khỏi ngôi trường nó theo học. Trg nó cũng có rất nhiều học bổng cho những em học giỏi không chỉ từ nước nó mà cả nước khác như VN vẫn dành đc học bổng đi đấy thôi :D
Bảo trường tư là không có cơ hội cho hs nghèo học giỏi là không phải. Trg tư nó bán công khai suất đóng tiền thật cao để phụ huynh nhà giàu cho con mình vào học thì đầy vốn mà chu cấp cho hs nghèo học giỏi vào trường để thành tích cả trường tốt.

SesameStreet

Xe điện
Cụ lại nhầm rồi cụ đang quote còm em chứ không phải là Mr ts đâu, cụ có luận điểm nào phản bác đứng trên quan điểm chính sách công không? E viết đủ quan điểm e trong đây rồi.
Cụ đọc lại còm trong thớt này đi cụ.
Tít mù rồi lại vòng quanh.

vnposh

Xe điện
Sâu xa không ai muốn đầu tư thì dùng tiền thuế, dùng tiền chính sách là đúng rồi. Đứng trên quan điểm chính sách công ạ.
Quan điểm mọi vấn đề "sâu xa" thì luôn là chính sách công rồi.

Riêng giáo dục, y tế thì bao giờ cũng là dịch vụ công thuộc chính sách công của mọi quốc gia, tư nhân tham gia chỉ để hoặc phục vụ cho đối tượng riêng của họ (ví dụ người giàu, người có địa vị V.I.P,...) hoặc nhận trợ cấp của chính phủ để dạy con dân, chăm sóc sức khỏe dân tốt hơn hệ thống của chính phủ.

stealth

Xe buýt
Nếu không ai muốn đầu tư chỗ xương chỉ muốn xơi chỗ nạc thì chính sách công đĩ miệng à? Chính sách công giỏi phải dụ các mạnh thờn bơn gặm xương chứ.

vnposh

Xe điện
Là cụ bảo thế thôi :D.
Các trường nó thích tuyển đa dạng /tuyển người giỏi để tạo 1 môi trường học cuốn hút, học sinh có cơ hội hấp thu đa văn hóa và kinh nghiệm sống từ các vùng miền trên thế giới mà không cần phải ra khỏi ngôi trường nó theo học. Trg nó cũng có rất nhiều học bổng cho những em học giỏi không chỉ từ nước nó mà cả nước khác như VN vẫn dành đc học bổng đi đấy thôi :D
Bảo trường tư là không có cơ hội cho hs nghèo học giỏi là không phải. Trg tư nó bán công khai suất đóng tiền thật cao để phụ huynh nhà giàu cho con mình vào học thì đầy vốn mà chu cấp cho hs nghèo học giỏi vào trường để thành tích cả trường tốt.
Cụ nhầm. Học bổng nó cấp nhưng chính phủ nó phải trả dựa trên hiệp định về giáo dục giữa hai chính phủ.

Trường nó có mất gì đâu. Chỉ là tiền thuế của nhân dân hai nước cho nhau mà thôi.

darthvader

Xe điện
Đó là trường đại học cụ ạ..
Chúng ta đang bàn về hệ thống trường PTTH thôi. Em thì chỉ nhìn ở 1 khía cạnh là gom 1 nhóm các cháu có khả năng học tốt hơn bình thường lại với nhau rồi đào tạo chúng thì khả năng có được 1 vài nhà khoa học xuất sắc hoặc nhà gì gì đó xuất sắc là cao hơn việc trộn lẫn chúng với phần đông khác... Còn chuyện sau này vào đời chúng có thành công hay không lại là chuyện khác.
Về việc nói trường chuyên khiến các cháu học lệch , em thấy ý kiến này cũng bất hợp lý.. Chắc cụ cũng phải đồng ý với em là từ thời xa xưa những nhà khoa học kiệt xuất thì luôn chỉ giỏi 1 môn và học khá kém hoặc không muốn học các môn khác, tính tình hơi lập dị, hay bị đánh giá là học lực trung bình ở lớp nhưng giỏi đột xuất 1 môn .. nhưng chính họ mới là những người đưa thế giới tiến lên

vnposh

Xe điện
Đó là trường đại học cụ ạ..
Chúng ta đang bàn về hệ thống trường PTTH thôi. Em thì chỉ nhìn ở 1 khía cạnh là gom 1 nhóm các cháu có khả năng học tốt hơn bình thường lại với nhau rồi đào tạo chúng thì khả năng có được 1 vài nhà khoa học xuất sắc hoặc nhà gì gì đó xuất sắc là cao hơn việc trộn lẫn chúng với phần đông khác... Còn chuyện sau này vào đời chúng có thành công hay không lại là chuyện khác.
Về việc nói trường chuyên khiến các cháu học lệch , em thấy ý kiến này cũng bất hợp lý.. Chắc cụ cũng phải đồng ý với em là từ thời xa xưa những nhà khoa học kiệt xuất thì luôn chỉ giỏi 1 môn và học khá kém hoặc không muốn học các môn khác, tính tình hơi lập dị, hay bị đánh giá là học lực trung bình ở lớp nhưng giỏi đột xuất 1 môn .. nhưng chính họ mới là những người đưa thế giới tiến lên
Trong chính sách công của ta có trao đổi cả ở cấp trung học cụ ạ. Ví dụ, trao đổi giáo dục Việt Nam - Singapore, trao đổi văn hóa Việt - Mỹ,...