[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

Kiên Khùng

Xe điện
Không nên cụ ạ.
Trẻ con nó không có tội. Cha mẹ nó mất dạy thế nào chăng nữa thì bọn trẻ nó cũng là nạn nhân. Không thể vì cha mẹ nó không ra gì mà trút giận lên đầu trẻ con, tội chết.
Năm rồi lớp f1 nhà em có bạn cha mẹ li dị, con bị bỏ lơ bỏ lửng. Không đóng bất cứ loại tiền gì, kể cả học phí. Cuối năm, hội ph phải trích quỹ lớp đóng các khoản theo quy định cho trường, cả bhyt luôn vì nếu không đóng, cô chủ nhiệm phải chịu khoản đấy, cô đã ứng tiền đóng cho con rồi. Mà nhỡ cháu bệnh cũng nguy hiểm nếu không có bảo hiểm. Cuối năm cháu vẫn có phần thưởng như các bạn. Thương lấy con, cụ ạ.
Trẻ con chúng nó không có tội tình gì khi đầu thai phải gia đình bỏ đi như thế. Thôi thì giúp gì được cho con thì giúp, cũng không bao nhiêu vì cả lớp đóng góp thêm mỗi cháu đâu có 80k thôi. Mình là người lớn, cha mẹ nó không ra gì thì mình cố thương chúng nó vậy. Người lạ mình còn giúp được huống chi bạn học của con.
May mà vụ này xảy ra ở trường tư thục. Chứ công lập thì thôi đấy, thầy hiệu trưởng với cô CN ăn chửi nát mặt.
Nhà trường mà chơi xấu học sinh thì xác định là chôn vùi tên tuổi và vốn liếng. Nhất là trường tư.
Thời analog thì còn bịt tai trộm chuông. Thời 4.0 thì chỉ 1 cách làm đúng duy nhất đó là: công khai, minh bạch, công bằng - hài hòa lợi ích các bên.

alceste

Xe điện
Ngược lại ạ, em có 2 cháu đi học. Giờ một cháu đã vào ĐH.
Em đã tham gia vào HPH lớp, HPH khối, HPH mấy trường, mấy năm liền rồi ạ.
Em luôn phản đối rất gay gắt việc xà xẻo, kê kích khi sử dụng quỹ, vì thực sự nó không đáng là gì so với thu nhập chính của mình. Nhưng trong HPH có nhiều thành phần, có một số anh/chị hưu, cũng muốn tham gia cung cấp dịch vụ gì đó cho trường..v..v. Em cũng nản vì mình không phải là police canh các thành viên khác trong hội tìm kiếm lợi ích từ việc đó. Nhiều người gia cảnh giàu có nhưng xà xẻo như là căn bệnh nó vẫn cứ xảy ra. Đôi khi biết mà thôi kệ nhắm mắt cho qua vậy.
Em không nói tất cả các HPH đều thế nhưng em nghĩ dẹp toàn bộ các quỹ hội này đi. Làm HPH là vác tù và đi giám sát nhà trường, sai đâu là chỉnh luôn. Thế mới vì tương lai con em chúng ta, chugns phải chịu ô nhiễm môi trường không khí nhưng đừng để chúng phải chứng kiến và chịu đựng cả ô nhiễm môi trường văn hóa, ô nhiễm môi trường pháp luật.
Em nói thật với cụ đời em đi học (lúc đó mẹ em cũng làm ban phụ huynh vì mẹ em rất được mọi người nể), đến thằng lớn nhà em 12 năm học trường công, chưa bao giờ có trường hợp nào xà xẻo hội phụ huynh, nhưng những trường hợp chỉ có một số thành phần lúc nào cũng sợ người khác ăn mất hay lấy mất của mình thì có.

Nhiều khi các cụ ko làm, ko tham gia trực tiếp các cụ ko biết nó như thế nào. Nên mới có tư tưởng sợ thằng khác nó ăn chặn vì nghĩ ko đắt đến như thế, hoặc mọi thứ nghiễm nhiên nó từ trên trời rơi xuống. Họ cung cấp cũng được, ít nhất là đỡ được phí vận chuyển, hay đảm bảo được tiến độ và chất lượng, ko thì bác tự xung phong làm?

Đơn cử như đợt rồi, em tham gia tổ chức trung thu ở khu nhà em, vì chủ đầu tư ko làm. Có 1 số thành phần ban đầu thì bảo các bác có việc gì cần thì cứ ới em, lúc cần ới trên nhóm lúc nào cũng em bận, em đi ăn tiệc (lúc 8h sáng chủ nhật), em sửa cửa hàng, tóm lại là éo có mặt đâu. Xong sau lại bảo, sao đắt thế, abc, mình mới phêt vào mặt cái biên lai, bảo đấy nó có giá từng thứ, đồ trang trí thì mua giá buôn ở Hàng Mã là mối lâu năm, mọi người thử xem mua được ở đâu rẻ hơn, thì im luôn. Cân đối chi tiêu cũng từng tí một, nghĩ đau não, còn phải nhờ 1 con bé chiến thần săn sale mua để được giá rẻ cho các con, thì mới đủ.

Nhưng chắc là cũng sẽ vẫn có những thành phần như bác, làm nhà văn thì ko làm nhưng làm nhà phê bình thì giỏi. :D
Đời thường là thế mà cụ !

honglong1

Xe điện
Cụ tìm một bạn làm hồ sơ nhập học trường ngoài công lập khắc có. Nếu cụ mới học cấp 3 mà không phải làm đơn này mà phát biểu thì em công nhận cụ đúng.

Có vẻ cụ trả lời nhanh nhưng chậm tìm hiểu nên tìm luôn cho các cụ xem thử. Mỗi trường mỗi khác nhưng không phải cứ nhét học bạ là nhà trường nhận nhé

View attachment 8124530
E xin phép gủi cụ đơn xin nhập học của trường ptcs lạc long quân năm học 21-22, đúng năm nay là lớp 12.

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe tăng
E xin phép gủi cụ đơn xin nhập học của trường ptcs lạc ling quân năm học 21-22, đúng năm nay là lớp 12.
Thanks cụ, thế thì đúng rồi. Phụ huynh và HS cùng ký cam kết. Nhiều cụ cứ nghĩ phải có hợp đồng mới là thỏa thuận cơ.

PenII

Xe buýt
Cụ tìm một bạn làm hồ sơ nhập học trường ngoài công lập khắc có. Nếu cụ mới học cấp 3 mà không phải làm đơn này mà phát biểu thì em công nhận cụ đúng.

Có vẻ cụ trả lời nhanh nhưng chậm tìm hiểu nên tìm luôn cho các cụ xem thử. Mỗi trường mỗi khác nhưng không phải cứ nhét học bạ là nhà trường nhận nhé

View attachment 8124530
vâng thật tuyệt vời , cụ trả lời rất nhanh, rất có dẫn chứng bằng văn bản . Nhưng có 2 điều quy định chung nhà trường là những gì có phải phụ huynh và nhà trường ngược máu nhau là đuổi học sinh? Cái thứ 2 cụ nên tìm hiểu thực tế như thế nào hẵng đưa văn bản lên vì đổi khi văn bản là cái đi cuối cùng khi người ta cần đến nó, nếu ng ta k cần nó cũng chưa chắc tồn tại ,

TorienT

Xe container
Em nói thật với cụ đời em đi học (lúc đó mẹ em cũng làm ban phụ huynh vì mẹ em rất được mọi người nể), đến thằng lớn nhà em 12 năm học trường công, chưa bao giờ có trường hợp nào xà xẻo hội phụ huynh, nhưng những trường hợp chỉ có một số thành phần lúc nào cũng sợ người khác ăn mất hay lấy mất của mình thì có.

Nhiều khi các cụ ko làm, ko tham gia trực tiếp các cụ ko biết nó như thế nào. Nên mới có tư tưởng sợ thằng khác nó ăn chặn vì nghĩ ko đắt đến như thế, hoặc mọi thứ nghiễm nhiên nó từ trên trời rơi xuống. Họ cung cấp cũng được, ít nhất là đỡ được phí vận chuyển, hay đảm bảo được tiến độ và chất lượng, ko thì bác tự xung phong làm?

Đơn cử như đợt rồi, em tham gia tổ chức trung thu ở khu nhà em, vì chủ đầu tư ko làm. Có 1 số thành phần ban đầu thì bảo các bác có việc gì cần thì cứ ới em, lúc cần ới trên nhóm lúc nào cũng em bận, em đi ăn tiệc (lúc 8h sáng chủ nhật), em sửa cửa hàng, tóm lại là éo có mặt đâu. Xong sau lại bảo, sao đắt thế, abc, mình mới phêt vào mặt cái biên lai, bảo đấy nó có giá từng thứ, đồ trang trí thì mua giá buôn ở Hàng Mã là mối lâu năm, mọi người thử xem mua được ở đâu rẻ hơn, thì im luôn. Cân đối chi tiêu cũng từng tí một, nghĩ đau não, còn phải nhờ 1 con bé chiến thần săn sale mua để được giá rẻ cho các con, thì mới đủ.

Nhưng chắc là cũng sẽ vẫn có những thành phần như bác, làm nhà văn thì ko làm nhưng làm nhà phê bình thì giỏi. :D
Đời thường là thế mà cụ !
Em làm BPH 2 năm, sau chạy mất. Những khoản nào nhỏ em đều tặc lưỡi bỏ ra. Có hôm 8h tối vẫn mò vào trường sửa máy chiếu cho các con còn học (công và phụ kiện tất nhiên em bỏ ra rồi) - tính lương em thì chắc là cao. Đi thăm quan mình em là đàn ông nên tự có ý thức phải chịu trách nhiệm an toàn cho 40 đứa cấp 1, về xong đầu căng như họp mười tiếng liền. Ấy thế mà vẫn có phụ huynh nói ra, nói vào.

PenII

Xe buýt
Thanks cụ, thế thì đúng rồi. Phụ huynh và HS cùng ký cam kết. Nhiều cụ cứ nghĩ phải có hợp đồng mới là thỏa thuận cơ.
thank cụ trên cũng không định tranh luận thêm với cụ, nhưng người ta kí với học sinh, cụ nhé nói để cụ biết nếu đánh nhau thì trường thua nhiều hơn được

con dơi 141

Xe tăng
vâng thật tuyệt vời , cụ trả lời rất nhanh, rất có dẫn chứng bằng văn bản . Nhưng có 2 điều quy định chung nhà trường là những gì có phải phụ huynh và nhà trường ngược máu nhau là đuổi học sinh? Cái thứ 2 cụ nên tìm hiểu thực tế như thế nào hẵng đưa văn bản lên vì đổi khi văn bản là cái đi cuối cùng khi người ta cần đến nó, nếu ng ta k cần nó cũng chưa chắc tồn tại ,
Đang đi vào việc cụ bảo chỗ này nên em có ý kiến chỗ hợp đồng. Còn căn cứ vào đâu thì phải nhìn vào hồ sơ, tiền nong, trao đổi 2 bên và hơn hết là điều khoản thỏa thuận, thông báo tiền thu đầu năm, nội quy...

"em nói thật cụ thấy học sinh nhập học lớp 10 nào kí hợp đồng chưa . Cụ show lên cho anh em mở rộng hiểu biết"

edc

Xe lăn
Chiến lung tung, tóe loe ra các kiểu, không khéo lại phải thanh tra về cái quỹ quỷ quái (quỹ hội phụ huynh) này, sẽ có nhiều chuyện chi tiêu hoang đường, lộ ra khối cái miệng thơm ăn vào quỹ đấy.
Quỹ có vẻ to phết. Hội PH chịu chi cho con cái kinh thặc :D

con dơi 141

Xe tăng
Em làm BPH 2 năm, sau chạy mất. Những khoản nào nhỏ em đều tặc lưỡi bỏ ra. Có hôm 8h tối vẫn mò vào trường sửa máy chiếu cho các con còn học (công và phụ kiện tất nhiên em bỏ ra rồi) - tính lương em thì chắc là cao. Đi thăm quan mình em là đàn ông nên tự có ý thức phải chịu trách nhiệm an toàn cho 40 đứa cấp 1, về xong đầu căng như họp mười tiếng liền. Ấy thế mà vẫn có phụ huynh nói ra, nói vào.
Vâng làm BPH rất mệt nên em chẳng bao giờ ngồi soi bắt giải trình abc. Giúp đc cái gì thì giúp. Có người lo cho con thì quá mừng. Chứ ngồi mà thắc mắc thì lắm thứ lắm.

con dơi 141

Xe tăng
Đóng đầy đủ các khoản phí theo quy định của Nhà nước - mà cụ ơi :)
Cụ cứ xem nhà nước quy định loại hình thôi. Chứ chỗ học phí 100k/tháng, chỗ 4tr/tháng, nhà nước có chịu trách nhiệm lỗ lãi kinh doanh cho doanh nghiệp đâu mà quy định cụ thể mức đóng.

TorienT

Xe container
Vâng làm BPH rất mệt nên em chẳng bao giờ ngồi soi bắt giải trình abc. Giúp đc cái gì thì giúp. Có người lo cho con thì quá mừng. Chứ ngồi mà thắc mắc thì lắm thứ lắm.
Các khoản thu chi rất hay bị soi kiểu cảm tính "tôi thấy không hợp lý vì..." hoặc định lượng "chỗ abc rẻ hơn..." nhưng mời vào PFH phụ trách luôn việc mua bán thì "tôi bận lắm...".
Quỹ PH đóng tầm 3tr là khá to rồi. X40 hs là 120tr nghe hoành tráng nhưng tiêu cho 40 con người từ sinh nhật, quà cáp... Thì ăn được bao nhiêu. Ban PH thường 3-5 người, gửi giá hẳn 30% đi là cỡ 40tr. Mỗi người chia nhau được 10tr/10 tháng học là 1tr/1 người/1 tháng. Không biết đủ tiền xăng xe với tiền cafe PFH ngồi họp lo công việc cho các con không. Thế mà năm nào cũng soi :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đưa lên đây để cho một số người không hiểu về luật tham khảo thêm trước khi tranh luận tiếp.

Ông nội không đương nhiên trở thành người giám hộ, chỉ khi người mẹ từ chối quyền giám hộ, ông nội mới đương nhiên là người giám hộ.

Bác có thể xem tình huống này ạ: vợ chồng ly hôn, con sống với mẹ và bà ngoại, nếu mẹ mất đi thì quyền giám hộ thuộc về bố (không thuộc về bà ngoại).

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
trường xử lý khủng hoảng ngu rồi. Cái to phải làm cho bé, cái bé phải làm thành không có gì. Đằng này bé xé ra to. Trường tư thì học sinh chính là nồi cơm, nếu thấy miếng đậu phụ bên ngòai ngon thì liệu gắp được thì gắp, không thì thôi. Quan trọng phải bảo vệ nồi cơm.
Nhiều nơi xử lý khủng hoảng khôn lắm. Vâng cảm on anh đã góp ý....abc...sau đó có làm gì hay không thì không quan trọng. Quan trọng là lúc đầu phải làm ra vẻ rất cầu thị thì to cũng thành bé.

con dơi 141

Xe tăng
Các khoản thu chi rất hay bị soi kiểu cảm tính "tôi thấy không hợp lý vì..." hoặc định lượng "chỗ abc rẻ hơn..." nhưng mời vào PFH phụ trách luôn việc mua bán thì "tôi bận lắm...".
Quỹ PH đóng tầm 3tr là khá to rồi. X40 hs là 120tr nghe hoành tráng nhưng tiêu cho 40 con người từ sinh nhật, quà cáp... Thì ăn được bao nhiêu. Ban PH thường 3-5 người, gửi giá hẳn 30% đi là cỡ 40tr. Mỗi người chia nhau được 10tr/10 tháng học là 1tr/1 người/1 tháng. Không biết đủ tiền xăng xe với tiền cafe PFH ngồi họp lo công việc cho các con không. Thế mà năm nào cũng soi :D
Vâng, kiểu làm buổi dã ngoại trong ngày có ăn thu 600k-700k có PH kêu đắt, xì xào. Nhưng nói thật tiền vé vào cổng, tiền xe, tiền ăn tính ra tầm 500k chẳng hạn thì khá dễ nhìn. Nhưng tiền mời các thầy cô tham gia, tiền để có người bỏ công ra đi theo trông nom cho con các vị thì chẳng thấy nghĩ đến.

À còn tiền biếu xén... Những thầy cô môn chính thì chắc cũng có và có đủ. Nhưng còn những thầy cô môn phụ thì sao? Nếu tính thẳng tưng tiền học phí khéo thầy cô ko đủ ăn thì lấy đâu ra tâm lý với tình cảm lo dạy cho con các vị. Nên nếu có khoản gì đó cho BGH thì em nghĩ thoáng đó là nơi phân chia lại. Nghĩ thế cho nhẹ đầu.

Chỉnh sửa cuối:

PenII

Xe buýt
"em nói thật cụ thấy học sinh nhập học lớp 10 nào kí hợp đồng chưa . Cụ show lên cho anh em mở rộng hiểu biết"
các phần khác cụ viết em không biết cụ định viết gì , nhưn thời em nhập học và mới nhập cho cấp 2 thì không kí cái gì hết cụ nhé , uhm vi em thấy tầm hiểu biết của em với cụ khác nhau. Và vì chắc chắn Trường đuổi học sinh trong trường hợp này là sai nên em không mong muốn tranh luận với cụ nữa cụ nhé