[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

just for fun

Xe lăn
Các cụ lạc đề quá. Bàn quá xa làm gì khi mà chỉ có thông tin dựa trên vài dòng tin nhắn.

Cụ đâu có thể biết được vị Trưởng ban phụ huynh kìa là mẹ kế, bố kế, mẹ nuôi, bố nuôi hay là ông, bà hay là ông hàng xóm .... gì đâu.
Cụ bố kia nói rõ trong nội dung tin nhắn đấy ạ.
Còn cụ ko trả lời thì cháu cứ để câu hỏi ở đây xem có cụ mợ nào biết ko. Vì vấn đề này vẫn có thể xảy ra trong những gia đình tan vỡ ạ.
Thế trong trường hợp này, giả dụ là cháu hs ở với mẹ, trên giấy tờ toà phân quyền nuôi con cho mợ mẹ, giờ mợ mẹ và cụ bố lệch sóng nhau về phát ngôn. Vậy trường sẽ làm việc với ai?
Trong trường hợp 1: Cụ bố phản đối, mẹ đồng ý
Trường hợp 2: Cụ bố đồng ý, mợ mẹ phản đối
Lưu ý: con ở với mẹ.

Trà Lý

Xe tăng
Đây là ông khác cụ ạ.

Ông cãi khỏe như trên thì nhà trường không tiếp.

Ông đếch dám cãi thì nhà trường cứ gọi lên gặp mãi.
Em không tin là ông cãi khỏe đấy muốn làm Hội trưởng phụ huynh chỉ vì đam mê. Chắc chắn là sau việc này mà có thanh tra lại tòi ra chuyện thù lao ăn chia của trường với HTPH, a hihi

Trà Lý

Xe tăng
Câu chuyện đại khái là có 1 cụ bố là cựu CHT chiến với nhà trường, 1 cụ bố khác (là cụ bố sai chính tả mà các cụ có nhắc đến ấy) cũng về phe đó, trong nhóm zalo có phát ngôn như ảnh, dài quá cháu chả đọc. Nhưng nội dung là thắc mắc/nói gì đó về các khoản thu ngoài hp. Sau đó nhà trường kính mời lên làm việc thì cụ bố (tạm gọi là cụ bố sai chính tả cho dễ phân biệt, xin lỗi cccm cháu cũng thường xuyên sai chính tả, nên ko có sự kỳ thị ở đây) không lên. Đại khái là vậy
Chiến lung tung, tóe loe ra các kiểu, không khéo lại phải thanh tra về cái quỹ quỷ quái (quỹ hội phụ huynh) này, sẽ có nhiều chuyện chi tiêu hoang đường, lộ ra khối cái miệng thơm ăn vào quỹ đấy.

thosandocu

Xe buýt
Đưa lên đây để cho một số người không hiểu về luật tham khảo thêm trước khi tranh luận tiếp.

Hieumos

Xe container
Còn cụ ko trả lời thì cháu cứ để câu hỏi ở đây xem có cụ mợ nào biết ko. Vì vấn đề này vẫn có thể xảy ra trong những gia đình tan vỡ ạ.
Cụ đang mắc bệnh suy diễn.

Ở đây chỉ có thông tin cụ Trưởng ban phụ huynh là phụ huynh của học sinh A. Không có thông tin về mối quan hệ với học sinh A. Thậm chí là Nam hay là Nữ còn chưa biết.

1.25 ton

Xe điện
Em không tin là ông cãi khỏe đấy muốn làm Hội trưởng phụ huynh chỉ vì đam mê. Chắc chắn là sau việc này mà có thanh tra lại tòi ra chuyện thù lao ăn chia của trường với HTPH, a hihi
Không biết cụ có làm phụ huynh hay không chứ cái chức chi hội trưởng chi hội phụ huynh của một lớp học nó là chức mõ làng ạ ( phụ huynh né như né tà nếu bị bầu ). Tiền nong trường thu thì nộp cô / thầy chủ nhiệm , còn các khoản phụ huynh tự chi thì có một nhóm các mẹ làm thủ quỹ vừa chi vừa giám sát ạ. Ăn được cái gì đâu cụ, thường chỉ được thầy/ cô ưu ái con một chút liên quan đến hạnh kiểm/ học tập thôi ạ.
Xèng mà phụ huynh hay tranh cãi /bức xúc ỡ đây là cái tiền cơ sở vật chất nhà trường thu nhưng lại nhét vào mồm PHHS là khoản tự nguyện đóng góp ấy ạ. Ví dụ như : Lát gạch nền nhà, làm vườn hoa, nhà để xe, sửa toalet ....vv..cho đến sổ liên lạc điện tử, cái này thì tầm BGH múc nặng luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
Không biết cụ có làm phụ huynh hay không chứ cái chức chi hội trưởng chi hội phụ huynh của một lớp học nó là chức mõ làng ạ ( phụ huynh né như né tà nếu bị bầu ). Tiền nong trường thu thì nộp cô / thầy chủ nhiệm , còn các khoản phụ huynh tự chi thì có một nhóm các mẹ làm thủ quỹ vừa chi vừa giám sát ạ. Ăn được cái gì đâu cụ, thường chỉ được thầy/ cô ưu ái con một chút liên quan đến hạnh kiểm/ học tập thôi ạ.
Mỗi trường mỗi khác, trường này khác với trường ở chỗ cụ/mợ

just for fun

Xe lăn
Ơ sao mợ biết đấy là 2 ông bố của bạn học sinh kia đấy ? em không theo dõi câu chuyện từ đầu chỉ mới xem mỗi tin nhắn kia up lên cứ tưởng đây là 2 ông bố của 2 em học sinh trao đổi trong Group của hội PHHS lớp đấy ~o)
Trời ơi hai cụ bố và hai bạn hs khác nhau mà. Trần đời cháu mới thấy duy nhất 1 trường hợp là hai cụ bố chung 1 đứa con và chung 1 chiến tuyến chiến đấu với nhà trường là trong phim gì của TQ ấy. Nội dung phim là cụ bố đẻ là ks xây dựng, thiết kế 1 cái cầu nhưng sau đó phần thi công thiết kế ko chuẩn bị sập nên đi tù, mợ mẹ ở nhà đi bước nữa với 1 cụ bố dượng là con buôn. Nhà có điều kiện nên gửi bạn hs đó vào trường điểm. Bạn hs đó căng thẳng & không theo được chương trình học tập nên trường bắt thôi học. Lúc đó cả cụ bố đẻ và cụ bố dượng đến chiến với nhà trường. Cụ bố dượng nói 1 chất như quả đất, đại ý là nhà mình gì cũng không thiếu, bố thì lại càng nhiều nên con ko việc gì phải sợ.
Phim hay cực luôn, cụ bố đẻ cực kỳ đẹp trai nên các mợ nên tìm xem

Chỉnh sửa cuối:

Ếch

Xe tăng
Thôi cụ ợ, mềnh ko lôi quả gia đình nhạy cảm này vào bóng bàn nữa, kẻo 1 cháu hs nữa lại khổ vì các thông tin mạng mẽo.

harrynh

Xe container
Giờ chẳng may lại tòi ra ông HT, cô CN chưa có bằng sư phạm hay hành nghề gì đó thì lại vui nữa.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Nói lại cho chính xác tý nữa để câu chuyện không theo hướng khác.
Đó là ông bố sai chính tả nói trên nhóm là "nhà trường xấu, trù dập cái đúng, bao che cái sai, mập mờ không minh bạch trong mọi vấn đề"
Và nhà trường cho rằng các tin nhắn đó là ảnh hưởng đến uy tín của nhà trường. Mời ông ấy lên để giải thích những nội dung tin nhắn này.

Chứ nội dung không phải là mời ông sai chính tả lên thắc mắc hoặc giải thích về các khoản thu.

Câu chuyện đang bị ông sai chính tả lái sang là mời ông lên về các khoản thu nên ông ấy bảo ông ấy thắc mắc còn nhà trường phải có trách nhiệm giải thích.

Hai cái bản chất hoàn toàn khác nhau.

Câu chuyện đại khái là có 1 cụ bố là cựu CHT chiến với nhà trường, 1 cụ bố khác (là cụ bố sai chính tả mà các cụ có nhắc đến ấy) cũng về phe đó, trong nhóm zalo có phát ngôn như ảnh, dài quá cháu chả đọc. Nhưng nội dung là thắc mắc/nói gì đó về các khoản thu ngoài hp. Sau đó nhà trường kính mời lên làm việc thì cụ bố (tạm gọi là cụ bố sai chính tả cho dễ phân biệt, xin lỗi cccm cháu cũng thường xuyên sai chính tả, nên ko có sự kỳ thị ở đây) không lên. Đại khái là vậy

just for fun

Xe lăn
Dạ

Đó là ông bố sai chính tả nói trên nhóm là "nhà trường xấu, trù dập cái đúng, bao che cái sai, mập mờ không minh bạch trong mọi vấn đề"
Và nhà trường cho rằng các tin nhắn đó là ảnh hưởng đến uy tín của nhà trường. Mời ông ấy lên để giải thích những nội dung tin nhắn này.

Chứ nội dung không phải là mời ông sai chính tả lên thắc mắc hoặc giải thích về các khoản thu.

Câu chuyện đang bị ông sai chính tả lái sang là mời ông lên về các khoản thu nên ông ấy bảo ông ấy thắc mắc còn nhà trường phải có trách nhiệm giải thích.

Vâng cụ, cảm ơn cụ đã đính chính thông tin.

alceste

Xe điện
Chiến lung tung, tóe loe ra các kiểu, không khéo lại phải thanh tra về cái quỹ quỷ quái (quỹ hội phụ huynh) này, sẽ có nhiều chuyện chi tiêu hoang đường, lộ ra khối cái miệng thơm ăn vào quỹ đấy.
Cụ tính ra 1 năm quỹ Phụ huynh thu được bao nhiêu, và chi tiêu hết bao nhiêu ạ mà nghĩ được ăn lắm thế.

Cụ chắc chưa có con đi học, nói thật ít ai tự nguyện tham gia vào HPH lắm vì rất mất thời gian, chẳng có mẹ gì, cái người có đủ thời gian thì nói thật kinh tế họ cũng tốt rồi, hầu hết toàn bị chỉ định hoặc một số ít trường hợp là rất quan tâm con, rảnh rỗi thôi.

Tiền nong thì chẳng có đâu, cụ nghĩ quỹ thì được bao nhiêu, rồi đứa đóng đứa không, trong khi chi tiêu thì rất nhiều.Hầu hết mn tham gia đều tháo vát, nghĩ cách mua được rẻ nhất, săn sale, hoặc góp thêm tiền túi ra cho các cháu thêm vào cho nó vui.

Chồng em ở trong BPH 3 năm cho thằng lớn, 20/10, 8/3, 20/11, khai giảng đều phải đến tặng hoa, họp phụ huynh phải viết biên bản, rồi lớp có sự kiện gì (nhất là cuối cấp) đều phải bắt buộc có mặt, có những hôm cô giáo nhắn trong nhóm mời phụ huynh đến đông đông để tham gia với các con, rồi ngày hướng nghiệp, v.v. chẳng ma dại nào đến, lại toàn BPHđành hò nhau có mặt. Mỗi ngày công đi làm của chồng em là 6 củ, tham gia BPH nghỉ cắt phép ít cũng phải 3-4 ngày/năm , người khác đi làm phải nghỉ cũng từng đó, cụ tính cho họ chưa?

Ếch

Xe tăng
Còn nữa đây cụ ơi:
- Hầu hết các hoạt động ở trường đều đã có các luật quy định rồi, Luật Giáo dục, Luật dân sự..Tuy nhiên, một số việc cần thỏa thuận do chưa có văn bản quy định hoặc muốn thỏa thuận chi tiết hơn so với việc có văn bản quy định thì Trường và Phụ huynh học sinh cần gặp gỡ, thương lượng, trao đổi trên tinh thần thiện chí để đáp ứng điều kiện học tập tốt nhất cho các con.
- Nếu việc thỏa thuận đi đến thống nhất thì không sao, nhưng (lại nhưng) sẽ có một số phụ huynh không thống nhất về một phần hay toàn bộ nội dung mà nhà trường (hoặc phụ huynh khác) đề xuất ra. Tranh cãi thì bất tận mới đầu hai bên chỉ tranh cãi xung quanh nội dung chưa thống nhất (tranh nhau đá quả bóng), dần dần chuyển sang bỏ bóng đá nhau, căng nữa đá cả khán giả lẫn trọng tài, ban đầu khán giả đá lại cầu thủ thế rồi khán giả náo loạn lên đá nhau, trọng tài cũng nhảy vào đá túi bụi.
- Đá ở sân chưa đã, lên cả truyền thanh, truyền hình, báo chí đá nhau, lên mạng Internet đá tiếp.
- Cuối cùng hóa ra là điều lệ giải chưa chuẩn, BAN TỔ CHỨC làm ra điều lệ kém thực hành điều lệ cũng kém để cho các bên ai cũng nghĩ là mình bị thiệt thòi, bên kia ăn hết cơm gạo nhà mình nó mới ra là vậy. Nhưng BTC thì mượn lời khắp nơi mắng cả hai bên là vô pháp, vô thiên.
Giải có 3 bên tham gia: nhà trường (thầy cô) - học sinh - phụ huynh, dưng điều lệ giải trống trước hở sau như kiểu phim truyền hình vừa quay vừa sửa kịch bản.

- nhà trường, thầy cô có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn. Vi phạm có thể bị thẻ vàng, thẻ đỏ, thậm chí đi toò lun. Tuy nhiên vẫn có nhiều kẽ hở để lách, để xơi và thực tế là xơi mạnh, dưng ko phải ai cũng xơi, ai cũng được/dám xơi và xơi to bé khác xa nhau.
- học sinh cũng có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn. Vi phạm thì chỉ cao nhất là thẻ vàng, bao nhiêu thẻ cũng được, nhưng ko có thẻ đỏ. Tuy nhiên hs có thể bị kèm sát, chơi xấu, đốn giò, phang cùi trỏ, tâm lý chiến. Đứa nào yếu đuối có thể quỵ luôn. Đứa nào cứng đầu có thể phang lại, hoặc thích thì phang thoải mái, vẫn chỉ thẻ vàng, ko có thẻ đỏ.
- phụ huynh chả có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn gì (điều lệ bảo thế), trông chờ cả vào tình cảm hết. Nhiệt tình năng nổ thì tham gia BPH, hoặc làm cu li cho nhóm 1 để F1 được nhờ, hoặc đàng hoàng chiến đấu cho nhóm 2 mà lưu danh với đời; thờ ơ, nhút nhát thì lót dép ngồi xem, gió chiều nào che chiều ý; máu chiến thì ném đá giấu tay, thọc gậy bánh xe, không thèm đi họp, không thèm đi gặp nhà trường, GV, không đóng cả học phí luôn. Cũng chả sao, ko có thẻ nào được rút ra cả.

Hóa ra chính PH chúng ta đang là cửa trên hoàn toàn, cơ bản là có máu chiến hay ko thôi. BTC giải vạn tuế, điều lệ giải vạn tuế, PH vạn tuế!!!

Trà Lý

Xe tăng
Cụ tính ra 1 năm quỹ Phụ huynh thu được bao nhiêu, và chi tiêu hết bao nhiêu ạ mà nghĩ được ăn lắm thế.

Cụ chắc chưa có con đi học, nói thật ít ai tự nguyện tham gia vào HPH lắm vì rất mất thời gian, chẳng có mẹ gì, cái người có đủ thời gian thì nói thật kinh tế họ cũng tốt rồi, hầu hết toàn bị chỉ định hoặc một số ít trường hợp là rất quan tâm con, rảnh rỗi thôi.

Tiền nong thì chẳng có đâu, cụ nghĩ quỹ thì được bao nhiêu, rồi đứa đóng đứa không, trong khi chi tiêu thì rất nhiều.Hầu hết mn tham gia đều tháo vát, nghĩ cách mua được rẻ nhất, săn sale, hoặc góp thêm tiền túi ra cho các cháu thêm vào cho nó vui.

Chồng em ở trong BPH 3 năm cho thằng lớn, 20/10, 8/3, 20/11, khai giảng đều phải đến tặng hoa, họp phụ huynh phải viết biên bản, rồi lớp có sự kiện gì (nhất là cuối cấp) đều phải bắt buộc có mặt, có những hôm cô giáo nhắn trong nhóm mời phụ huynh đến đông đông để tham gia với các con, rồi ngày hướng nghiệp, v.v. chẳng ma dại nào đến, lại toàn BPHđành hò nhau có mặt. Mỗi ngày công đi làm của chồng em là 6 củ, tham gia BPH nghỉ cắt phép ít cũng phải 3-4 ngày/năm , người khác đi làm phải nghỉ cũng từng đó, cụ tính cho họ chưa?
Ngược lại ạ, em có 2 cháu đi học. Giờ một cháu đã vào ĐH.
Em đã tham gia vào HPH lớp, HPH khối, HPH mấy trường, mấy năm liền rồi ạ.
Em luôn phản đối rất gay gắt việc xà xẻo, kê kích khi sử dụng quỹ, vì thực sự nó không đáng là gì so với thu nhập chính của mình. Nhưng trong HPH có nhiều thành phần, có một số anh/chị hưu, cũng muốn tham gia cung cấp dịch vụ gì đó cho trường..v..v. Em cũng nản vì mình không phải là police canh các thành viên khác trong hội tìm kiếm lợi ích từ việc đó. Nhiều người gia cảnh giàu có nhưng xà xẻo như là căn bệnh nó vẫn cứ xảy ra. Đôi khi biết mà thôi kệ nhắm mắt cho qua vậy.
Em không nói tất cả các HPH đều thế nhưng em nghĩ dẹp toàn bộ các quỹ hội này đi. Làm HPH là vác tù và đi giám sát nhà trường, sai đâu là chỉnh luôn. Thế mới vì tương lai con em chúng ta, chugns phải chịu ô nhiễm môi trường không khí nhưng đừng để chúng phải chứng kiến và chịu đựng cả ô nhiễm môi trường văn hóa, ô nhiễm môi trường pháp luật.

White Dragon

Xe tăng
Dạ

Đúng bản chất câu chuyện là vậy.

Ông bố tự đoán là trường sẽ nói chuyện về việc ông ấy thắc mắc các khoản thu vì cho là cùng nội dung như lần cô giáo chủ nhiệm đến nhà.
Giá ông ấy đọc kỹ thông báo, và trả lời rằng tôi không muốn lên. Trường thích nói chuyện gì thì xuống đây gặp tôi. Thì chưa biết thế nào.

Nhà trường chỉ có thể mời phụ huynh và phụ huynh phải đến khi xử lý vi phạm của học sinh thôi.
Còn việc không liên quan đến học sinh, trường có thể mời và phụ huynh có thể không đến.

Mọi người ném đá nhà trường với hành vi nhà trường cho học sinh thôi học chỉ vì cho rằng bố nói xấu nhà trường và mời mà phụ huynh không đến.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Tất cả đều nhất trí cao rằng trẻ nhỏ, học sinh là có quyền được đi học, được đến trường. Học sinh phải được đi học, đứng ngoài mọi sự tranh chấp. Và người ta sẽ gào lên la ó khi trẻ em bị vi phạm cái quyền này. Điều này đúng.

Nhưng, khi sảy ra sự việc gì thì cái nguồn lực (cả tinh thần và vật chất) để quy trì cái quyền đó của trẻ em thì rất hay bị lờ đi trong các cuộc tranh cãi.
Và cái việc nhà trường phải duy trì tình trạng học hành của các cháu nó lại thành cái điều đương nhiên. Kể cả đó là trường công hay trường tư.

Giải có 3 bên tham gia: nhà trường (thầy cô) - học sinh - phụ huynh, dưng điều lệ giải trống trước hở sau như kiểu phim truyền hình vừa quay vừa sửa kịch bản.

- nhà trường, thầy cô có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn. Vi phạm có thể bị thẻ vàng, thẻ đỏ, thậm chí đi toò lun. Tuy nhiên vẫn có nhiều kẽ hở để lách, để xơi và thực tế là xơi mạnh, dưng ko phải ai cũng xơi, ai cũng được/dám xơi và xơi to bé khác xa nhau.
- học sinh cũng có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn. Vi phạm thì chỉ cao nhất là thẻ vàng, bao nhiêu thẻ cũng được, nhưng ko có thẻ đỏ. Tuy nhiên hs có thể bị kèm sát, chơi xấu, đốn giò, phang cùi trỏ, tâm lý chiến. Đứa nào yếu đuối có thể quỵ luôn. Đứa nào cứng đầu có thể phang lại, hoặc thích thì phang thoải mái, vẫn chỉ thẻ vàng, ko có thẻ đỏ.
- phụ huynh chả có trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền hạn gì (điều lệ bảo thế), trông chờ cả vào tình cảm hết. Nhiệt tình năng nổ thì tham gia BPH, hoặc làm cu li cho nhóm 1 để F1 được nhờ, hoặc đàng hoàng chiến đấu cho nhóm 2 mà lưu danh với đời; thờ ơ, nhút nhát thì lót dép ngồi xem, gió chiều nào che chiều ý; máu chiến thì ném đá giấu tay, thọc gậy bánh xe, không thèm đi họp, không thèm đi gặp nhà trường, GV, không đóng cả học phí luôn. Cũng chả sao, ko có thẻ nào được rút ra cả.

Hóa ra chính PH chúng ta đang là cửa trên hoàn toàn, cơ bản là có máu chiến hay ko thôi. BTC giải vạn tuế, điều lệ giải vạn tuế, PH vạn tuế!!!