[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

con dơi 141

Xe tăng
các phần khác cụ viết em không biết cụ định viết gì , nhưn thời em nhập học và mới nhập cho cấp 2 thì không kí cái gì hết cụ nhé , uhm vi em thấy tầm hiểu biết của em với cụ khác nhau. Và vì chắc chắn Trường đuổi học sinh trong trường hợp này là sai nên em không mong muốn tranh luận với cụ nữa cụ nhé
Thế thì chắc khi con cụ vào lớp 10 thì sẽ biết thôi.=D>=D>

PenII

Xe buýt
Biết hay k không quan trọng , kí miệng vẫn là nhập trường cụ nhé, còn em không biết cụ chứng minh là pải kí cái này pải kí cái kia rút cuộc là đuổi vì lí do gì , dựa vào cái j chả nói

Sheva007

Xe tải
Em hơi chậm thông tin, nên giờ mới đọc lại được cháu nó đã đi học lại. Và cũng lội lại thớt. Việc nhà trường đúng sai trong việc đuổi học cháu ( từ " đuổi" là cách em hiểu ở đây ) đã rõ.
Quay trở lại câu chuyện chính đó là trận combat giữa phụ huynh và nhà trường ( ở đây là cụ HT) . Nhà trường ra 1 cái thông báo kèm tối hậu thư tới phụ huynh chẳng khác nào 1 giấy triệu tập, là em thì em cũng từ chối . Hoặc cơ quan quản lý trực tiếp hoặc cơ quan công quyền đưa ra thông báo như vậy mới buộc phải hợp tác.
Việc làm của phụ huynh là rất dở dở ương ương ( các cụ có con đi học thì gặp đầy trường hợp như vậy trong các nhóm zalo PH), thiếu quyết đoán và để con chịu thiệt. Nếu đã đứng ra thì chơi luôn tới cùng ngay và luôn, sòng phẳng với nhà trường, chính như vậy có khi nhà trường cũng chơi lại sòng phẳng và không ảnh hưởng đến học sinh.
Có vài cụ trên này khá hả hê khi dự đoán trường sẽ o ép cháu nó ( hoàn toàn đúng luật ) mà quên rằng cái công ty trường học đó bán cái sản phẩm đặc thù, đó không phải nơi ăn miếng trả miếng ( mà cũng chả phải đối tượng chơi mình ). Giờ ra luật vợ/chồng vi phạm pháp luật thì người còn lại cũng phải chịu hình phạt tương đương xem các cụ có giãy nảy lên không.
Và 1 điều nữa, nếu không đối xử với cháu nó 1 cách bình đẳng, nhỡ sau này cháu nó trở thành 1 thẩm phán thì các cụ nghĩ cháu nó sẽ phân xử với tâm lý như nào? Và, nếu các cụ ở đây sẽ là 1 bên trong phán xử của cháu nó thì sẽ như thế nào?
Hãy công kích nhà trường hoặc vị phụ huynh, cháu nó hiện trong giai đoạn phát triển và hoàn thiện mọi thứ tâm sinh lý bản thân, xã hội phải làm mọi cách để yên cho cháu nó học mới là điều nên làm.

Sâu Róm

Xe tải
Công nhận có nhiều cụ có cách tranh luận rất hay, em học mãi mà chưa được.
Khi tranh luận về vấn đề A, nếu mình đuối lý hoặc có khả năng thua thì lập tức lờ đi, cao thủ hơn là lái sang vấn đề B, C thậm chí là D có hoặc không liên quan đến câu chuyện.
Các cụm từ "ừ thì", "nhưng mà", "coi như", "đã đành"..... vv được kết hợp hết sức nhuần nhuyễn theo phong cách cảm tính khiến cho đội tranh luận theo lý tính chỉ biết thở dài......
Ngay cả cụ Ếch - người tranh luận mà em đánh giá là khách quan nhất thớt cũng phải lắc đầu ngán ngẩm cơ mà.

honglong1

Xe điện
Không biết cụ có làm phụ huynh hay không chứ cái chức chi hội trưởng chi hội phụ huynh của một lớp học nó là chức mõ làng ạ ( phụ huynh né như né tà nếu bị bầu ). Tiền nong trường thu thì nộp cô / thầy chủ nhiệm , còn các khoản phụ huynh tự chi thì có một nhóm các mẹ làm thủ quỹ vừa chi vừa giám sát ạ. Ăn được cái gì đâu cụ, thường chỉ được thầy/ cô ưu ái con một chút liên quan đến hạnh kiểm/ học tập thôi ạ.
Xèng mà phụ huynh hay tranh cãi /bức xúc ỡ đây là cái tiền cơ sở vật chất nhà trường thu nhưng lại nhét vào mồm PHHS là khoản tự nguyện đóng góp ấy ạ. Ví dụ như : Lát gạch nền nhà, làm vườn hoa, nhà để xe, sửa toalet ....vv..cho đến sổ liên lạc điện tử, cái này thì tầm BGH múc nặng luôn.
Tiện đây e hỏi chút là sao cái sổ liên lạc điện tử thu phí đắt thé 25k/tháng. 1 năm là 200k. Trước đây có cái sổ giấy cả năm chỉ mất vài k/quyển. Cải tiến không cải mà chỉ cải tiền.

Hoanft

Xe buýt
Tiện đây e hỏi chút là sao cái sổ liên lạc điện tử thu phí đắt thé 25k/tháng. 1 năm là 200k. Trước đây có cái sổ giấy cả năm chỉ mất vài k/quyển. Cải tiến không cải mà chỉ cải tiền.
Hiện đại thì phải cần tiền mà cụ.

Sâu Róm

Xe tải
À, em nói theo cách của thớt trước có cụ Róm chia đội ấy mà, thớt này cũng tương tự thế.
Phe 1: Các cụ mợ không hài lòng với phía nhà trường nói riêng và có ác cảm với GD nước nhà nói chung. Phụ huynh không có lỗi.

Phe 2: Các cụ mợ không hài lòng với cách hành xử của phụ huynh học sinh. Nhà trường không có lỗi.

Phe 3: Các cụ mợ cho rằng có cả lỗi của nhà trường lẫn Phụ huynh. cần đợi kết luận của CQ chức năng.

Rất hay là có 1 số cụ mợ thi thoảng ở phe nọ, sau đó có xu hướng thoát ly sang phe kia rồi quay lại. :D
Lẽ ra có cả phe 4 nữa: Các cụ mợ ko có ý kiến, chỉ bắt lỗi chính tả. Khụ khụ

Còn khi có ác cảm với vấn đề gì đó thì sẽ mất đi sự khách quan, rất dễ tạo nên hiện tượng comment quá đà, mất kiểm soát.
Haiza....
Em có làm gì đâu.........

con dơi 141

Xe tăng
Thoai nghĩ thoáng đi cụ. Nếu tận dụng đủ đúng các chức năng của sổ LL điện tử thì tốt hơn nhiều sổ giấy. Ví dụ điểm danh, xin nghỉ, nhận xét hay liên lạc 2 chiều PHHS và Nhà trường. Dĩ nhiên con số 25k mà nhân lên mấy nghìn mấy trăm nghìn HS thì to phết nhưng cụ nghĩ cho người nhập thông tin cho cụ, duy trì hệ thống và chất xám bỏ ra cho giải pháp thì thấy cũng ko nhiều lắm. Cả tháng hết bát bún trong ngõ thôi.

Sâu Róm

Xe tải
Thoai nghĩ thoáng đi cụ. Nếu tận dụng đủ đúng các chức năng của sổ LL điện tử thì tốt hơn nhiều sổ giấy. Ví dụ điểm danh, xin nghỉ, nhận xét hay liên lạc 2 chiều PHHS và Nhà trường. Dĩ nhiên con số 25k mà nhân lên mấy nghìn mấy trăm nghìn HS thì to phết nhưng cụ nghĩ cho người nhập thông tin cho cụ, duy trì hệ thống và chất xám bỏ ra cho giải pháp thì thấy cũng ko nhiều lắm. Cả tháng hết bát bún trong ngõ thôi.
Việc quan tâm đến người khác được những gì là tâm lý bình thường thôi cụ.
Cũng như ở thớt thu phí không dừng, một số người chỉ e sợ để số dư trong TK Giao thông sẽ tạo nguồn thu cho đơn vị quản lý mà không quan tâm đến việc có TPKD sẽ làm chính các cụ ấy giảm tiêu hao nhiên liệu khi qua trạm soát vé, giảm thời gian xếp hàng lấy vé trả tiền, xa hơn là giảm thời gian thu phí cho tuyến đường.
Sổ LL điện tử cũng vậy, họ ko quan tâm đến lợi ích nó mang lại đâu, chỉ quan tâm đến con số người khác được hưởng thôi.

honglong1

Xe điện
E thì chỉ dùng xem điểm nên không thấy tác dụng lắm. Còn lại liên lạc thường xuyên lại chỉ dùng zalo. Nếu nhân với tổng số hs cả nước thì cũng là 1 khoản đáng kể đó cụ. Nếu tiền đó để có thêm thu nhập cho GV thì e lại tán thành.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Như ở một số còm tôi đã nói, việc duy trì quyền học tập bùnh thường của cháu là đúng cả về lý (pháp luật quy định) và cả về tình người. Chắc ai cũng đồng ý ạ.

Nhưng cái gì muốn tồn tại cũng cần có nguồn lực chứ không phải cứ bảo ấy là cái quyền nó được thế là nó tự nhiên thế phải không ạ ?

Ở câu chuyện này, giờ đây phải có cái nguồn lực (về vật chất và/hoặc tinh thần) để cháu nó học bình thường chứ ? Trách nhiệm về cái nguồn lực ấy là ai ? Hay cứ mở trường là đương nhiên phải chịu ?
Ví dụ về mặt vật chất (có thể trường hợp này không phải do không nộp tiền) thì có học phí hay không trường vẫn phải tự bỏ tiền ra duy trì cho học sinh học.
Về nguồn lực tinh thần, thì phụ huynh bảo nhà trường gian dối, trù dập cái đúng bao che cái sai thì nhà trường vẫn phải tươi cười giảng dạy như thường, không được làm rõ cái phát biểu đó đúng sai thế nào ? Không được phản ứng lại.

Nôm na, giờ ai là người chịu trách nhiệm về cái nguồn lực duy trì quyền học tập của đứa trẻ ?

Em hơi chậm thông tin, nên giờ mới đọc lại được cháu nó đã đi học lại. Và cũng lội lại thớt. Việc nhà trường đúng sai trong việc đuổi học cháu ( từ " đuổi" là cách em hiểu ở đây ) đã rõ.
Quay trở lại câu chuyện chính đó là trận combat giữa phụ huynh và nhà trường ( ở đây là cụ HT) . Nhà trường ra 1 cái thông báo kèm tối hậu thư tới phụ huynh chẳng khác nào 1 giấy triệu tập, là em thì em cũng từ chối . Hoặc cơ quan quản lý trực tiếp hoặc cơ quan công quyền đưa ra thông báo như vậy mới buộc phải hợp tác.
Việc làm của phụ huynh là rất dở dở ương ương ( các cụ có con đi học thì gặp đầy trường hợp như vậy trong các nhóm zalo PH), thiếu quyết đoán và để con chịu thiệt. Nếu đã đứng ra thì chơi luôn tới cùng ngay và luôn, sòng phẳng với nhà trường, chính như vậy có khi nhà trường cũng chơi lại sòng phẳng và không ảnh hưởng đến học sinh.
Có vài cụ trên này khá hả hê khi dự đoán trường sẽ o ép cháu nó ( hoàn toàn đúng luật ) mà quên rằng cái công ty trường học đó bán cái sản phẩm đặc thù, đó không phải nơi ăn miếng trả miếng ( mà cũng chả phải đối tượng chơi mình ). Giờ ra luật vợ/chồng vi phạm pháp luật thì người còn lại cũng phải chịu hình phạt tương đương xem các cụ có giãy nảy lên không.
Và 1 điều nữa, nếu không đối xử với cháu nó 1 cách bình đẳng, nhỡ sau này cháu nó trở thành 1 thẩm phán thì các cụ nghĩ cháu nó sẽ phân xử với tâm lý như nào? Và, nếu các cụ ở đây sẽ là 1 bên trong phán xử của cháu nó thì sẽ như thế nào?
Hãy công kích nhà trường hoặc vị phụ huynh, cháu nó hiện trong giai đoạn phát triển và hoàn thiện mọi thứ tâm sinh lý bản thân, xã hội phải làm mọi cách để yên cho cháu nó học mới là điều nên làm.

Dân miền núi TM

Xe điện
Chuyển đầu năm học lớp 10-11 sẽ dễ hơn. Tầm này sắp hết kỳ 1 lớp 12 rồi. Vấn đề thương hiệu PH kia nổi quá! :D
Vẫn thường cụ.
Nhiều trường hợp còn kinh hơn nhiều, tay chân đấm đá hay dọa nạt các kiểu cơ. Nhưng các bên liên quan vẫn xử lý dc trên cơ sở đảm bảo quyền lợi con trẻ.
Cụ PH này đơn giản chỉ chát (phát biểu) trong nhóm lớp. Nhóm lớp con em còn chém ác hơn, đến giờ cuối cấp mà còn 2/3 bạn cũ là hạnh phúc rồi.:D

alceste

Xe điện
Em làm BPH 2 năm, sau chạy mất. Những khoản nào nhỏ em đều tặc lưỡi bỏ ra. Có hôm 8h tối vẫn mò vào trường sửa máy chiếu cho các con còn học (công và phụ kiện tất nhiên em bỏ ra rồi) - tính lương em thì chắc là cao. Đi thăm quan mình em là đàn ông nên tự có ý thức phải chịu trách nhiệm an toàn cho 40 đứa cấp 1, về xong đầu căng như họp mười tiếng liền. Ấy thế mà vẫn có phụ huynh nói ra, nói vào.
Em biết mà, nên bác kia bảo, giao cho phụ huynh làm để chia phần :)) mình chỉ biết cười thôi. Đã ít người, phụ huynh thì coi đây éo phải việc của mình, việc của tao là có thể đóng ít tiền xong có quyền chửi và sợ thằng khác lấy tiền của mình, Còn việc ai lo, trách nhiệm của ai, không thèm quan tâm. Chỉ có phụ huynh nào biết việc, hoặc là nhà có dịch vụ đấy, nó đã làm cho là quá tốt, giao luôn trách nhiệm và chất lượng, tien do cho, chứ các bác ý là muốn, kiểu BPH phải đi tìm ít nhất là khoảng 20 báo giá quanh Hà Nội chạy khắp thành phố, song kiếm một thằng ở Cầu Giấy trong khi nhà mình ở hai bà Trưng cho nó khách quan. Hiu hiu!

mr teppi

Xe buýt
Em biết mà, nên bác kia bảo, giao cho phụ huynh làm để chia phần :)) mình chỉ biết cười thôi. Đã ít người, phụ huynh thì coi đây éo phải việc của mình, việc của tao là có thể đóng ít tiền xong có quyền chửi và sợ thằng khác lấy tiền của mình, Còn việc ai lo, trách nhiệm của ai, không thèm quan tâm. Chỉ có phụ huynh nào biết việc, hoặc là nhà có dịch vụ đấy, nó đã làm cho là quá tốt, giao luôn trách nhiệm và chất lượng, tien do cho, chứ các bác ý là muốn, kiểu BPH phải đi tìm ít nhất là khoảng 20 báo giá quanh Hà Nội chạy khắp thành phố, song kiếm một thằng ở Cầu Giấy trong khi nhà mình ở hai bà Trưng cho nó khách quan. Hiu hiu!
Em thấy các cụ mà vào BPH là em ngưỡng mộ, trăm thứ đổ vào đầu, âm đủ mọi loại tiền, ở đâu thì em không biết chứ cả 2 đứa nhà em thì em cảm ơn BPH chả kịp!

VCHDHN

Xe container
Trước đây BPH do các phụ huynh bầu ra ở buổi họp đầu tiên của năm học mới. Có người đc bầu còn ngại...Bây giờ mặc nhiên vị trí này do trường chọn. Bởi nó liên quan rất nhiều đến việc thu, chi, cơ sở vật chất của trường. Biến tướng kinh khủng:-o

Koka2015

Xe tăng
Các khoản thu chi rất hay bị soi kiểu cảm tính "tôi thấy không hợp lý vì..." hoặc định lượng "chỗ abc rẻ hơn..." nhưng mời vào PFH phụ trách luôn việc mua bán thì "tôi bận lắm...".
Quỹ PH đóng tầm 3tr là khá to rồi. X40 hs là 120tr nghe hoành tráng nhưng tiêu cho 40 con người từ sinh nhật, quà cáp... Thì ăn được bao nhiêu. Ban PH thường 3-5 người, gửi giá hẳn 30% đi là cỡ 40tr. Mỗi người chia nhau được 10tr/10 tháng học là 1tr/1 người/1 tháng. Không biết đủ tiền xăng xe với tiền cafe PFH ngồi họp lo công việc cho các con không. Thế mà năm nào cũng soi :D
Em cũng tham gia vào các việc chung, em cũng tuyên bố trước luôn là khi mua hàng hóa chúng tôi khẳng định là không tư lợi cá nhân chứ chúng tôi không đảm bảo mua hàng hóa dc giá tốt nhất, ai mua hàng dc giá tốt nhất thì tham gia cùng chứ đừng ko làm gì mà ngồi ý kiến.

zaiwaz123

Xe điện
Bài cập nhật của báo Dân Trí không khác cái tát vào mặt các ofer tìm mọi cách ngụy biện, lươn lẹo cho ông HT và victim blaming vị PH

"Sáng 5/10, ông H. đã lên gặp nhà trường. Người tiếp ông là Chủ tịch Hội đồng quản trị Trường THPT Lạc Long Quân. Ông H. cho biết, cuộc trao đổi tiếp tục xoay quanh nội dung tin nhắn của ông. Ông H. một lần nữa khẳng định không xúc phạm nhà trường, sẵn sàng để pháp luật vào cuộc"

Đọc nội dung tin nhắn trao đổi của các PH chưa thấy xúc phạm danh dự nhà trường chỗ nào, hay có tật thì giật mình.
Cảm thấy bị tổn thương thì đề nghị CA vào cuộc, khởi kiện ra tòa, mọi người đều bình đẳng trước pháp luật mà.

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
Em nói thật với cụ đời em đi học (lúc đó mẹ em cũng làm ban phụ huynh vì mẹ em rất được mọi người nể), đến thằng lớn nhà em 12 năm học trường công, chưa bao giờ có trường hợp nào xà xẻo hội phụ huynh, nhưng những trường hợp chỉ có một số thành phần lúc nào cũng sợ người khác ăn mất hay lấy mất của mình thì có.

Nhiều khi các cụ ko làm, ko tham gia trực tiếp các cụ ko biết nó như thế nào. Nên mới có tư tưởng sợ thằng khác nó ăn chặn vì nghĩ ko đắt đến như thế, hoặc mọi thứ nghiễm nhiên nó từ trên trời rơi xuống. Họ cung cấp cũng được, ít nhất là đỡ được phí vận chuyển, hay đảm bảo được tiến độ và chất lượng, ko thì bác tự xung phong làm?

Đơn cử như đợt rồi, em tham gia tổ chức trung thu ở khu nhà em, vì chủ đầu tư ko làm. Có 1 số thành phần ban đầu thì bảo các bác có việc gì cần thì cứ ới em, lúc cần ới trên nhóm lúc nào cũng em bận, em đi ăn tiệc (lúc 8h sáng chủ nhật), em sửa cửa hàng, tóm lại là éo có mặt đâu. Xong sau lại bảo, sao đắt thế, abc, mình mới phêt vào mặt cái biên lai, bảo đấy nó có giá từng thứ, đồ trang trí thì mua giá buôn ở Hàng Mã là mối lâu năm, mọi người thử xem mua được ở đâu rẻ hơn, thì im luôn. Cân đối chi tiêu cũng từng tí một, nghĩ đau não, còn phải nhờ 1 con bé chiến thần săn sale mua để được giá rẻ cho các con, thì mới đủ.

Nhưng chắc là cũng sẽ vẫn có những thành phần như bác, làm nhà văn thì ko làm nhưng làm nhà phê bình thì giỏi. :D
Đời thường là thế mà cụ !
Cụ nói dài, nói nghiến ngấu, nói có hiểu mình vừa nói cái gì không đấy. Đừng đem mình ra làm khuôn mẫu cho mọi người theo. Cụ tốt (??) theo cụ nghĩ thế chứ đừng dạy ai phải như vậy. Cụ chưa làm HPH lớn, cụ chưa biết, đừng đánh giá vội, và đừng dạy tôi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em bắt chước chã bắt lỗi chính tả: xong kiếm ... chứ không phải song kiếm. :))
Tất nhiên mợ có thể song kiếm, nhưng lại không hợp với ý của mợ trong đoạn trên. :D

• Vodka
Reactions: edc