[Funland] Yêu cầu học sinh lớp 12 nghỉ học vì bố không chịu lên gặp Nhà trường

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hình như theo luật pháp thì phải là bố mẹ hoặc người giám hộ mới có tư cách đại diện và quyết định mọi việc liên quan đến người được giám hộ.
Quy định chung chung về quyền và nghĩa vụ của người giám hộ đối với người được giám hộ trong các giao dịch dân sự thôi ạ, không quy định chi tiết đến mức được làm/không được làm Chi hội trưởng phụ huynh học sinh ạ.

Sheva007

Xe tải
Dạ

Như ở một số còm tôi đã nói, việc duy trì quyền học tập bùnh thường của cháu là đúng cả về lý (pháp luật quy định) và cả về tình người. Chắc ai cũng đồng ý ạ.

Nhưng cái gì muốn tồn tại cũng cần có nguồn lực chứ không phải cứ bảo ấy là cái quyền nó được thế là nó tự nhiên thế phải không ạ ?

Ở câu chuyện này, giờ đây phải có cái nguồn lực (về vật chất và/hoặc tinh thần) để cháu nó học bình thường chứ ? Trách nhiệm về cái nguồn lực ấy là ai ? Hay cứ mở trường là đương nhiên phải chịu ?
Ví dụ về mặt vật chất (có thể trường hợp này không phải do không nộp tiền) thì có học phí hay không trường vẫn phải tự bỏ tiền ra duy trì cho học sinh học.
Về nguồn lực tinh thần, thì phụ huynh bảo nhà trường gian dối, trù dập cái đúng bao che cái sai thì nhà trường vẫn phải tươi cười giảng dạy như thường, không được làm rõ cái phát biểu đó đúng sai thế nào ? Không được phản ứng lại.

Nôm na, giờ ai là người chịu trách nhiệm về cái nguồn lực duy trì quyền học tập của đứa trẻ ?
Đúng như cụ nói, phụ huynh bảo nhà trường gian dối mà không đúng sự thật thì nhà trường không cần phải giảng dạy, tuy nhiên là không giảng dạy vị phụ huynh đó. Điều nên làm theo quan điểm của em là nếu vị phụ huynh nói những điều vô căn cứ thì mang pháp lý ra nói chuyện, đó là điều đúng đắn nhất.
Còn về cái quyền học tập của đứa trẻ thì nếu không đóng góp đầu năm đủ thì nhà trường từ chối dạy, nếu trong năm không đóng góp đủ thì từ chối thi cử.
Cụ cảm thấy vô lý thì nó cũng chưa là gì với luật công dân có quyền có nhà ở, dù là đang ở nhà bất kỳ ai cũng không được phép đuổi ra khỏi nhà, thậm chí nó còn lớn hơn cả luật luôn đó cụ.
Em nhắc lại quan điểm của em : Tiếp tục đào tạo cháu nó, cháu nó không có bất kỳ liên quan nào trong chuyện này. Nhà trường thấy mất hình ảnh hay quyền lợi thì lôi phụ huynh hay cả hội phụ huynh ra toà, cứ ra đó đúng sai toà phán. Làm gì có chuyện HT đưa ra tối hậu thư trong năm học cho phụ huynh rồi đuổi học sinh vì chuyện bên ngoài cổng trường. Đầu năm học ấy, nếu ngài ấy muốn thì đưa thông báo ai không theo thì next, ai ý kiến thì next, lúc ấy chúng ta cảm phục bên cung cấp dịch vụ của ngài ấy rõ ràng và sòng phẳng.
Tiền lệ này rất nguy hiểm.

xegiacmo2

Xe tải
Em làm BPH 2 năm, sau chạy mất. Những khoản nào nhỏ em đều tặc lưỡi bỏ ra. Có hôm 8h tối vẫn mò vào trường sửa máy chiếu cho các con còn học (công và phụ kiện tất nhiên em bỏ ra rồi) - tính lương em thì chắc là cao. Đi thăm quan mình em là đàn ông nên tự có ý thức phải chịu trách nhiệm an toàn cho 40 đứa cấp 1, về xong đầu căng như họp mười tiếng liền. Ấy thế mà vẫn có phụ huynh nói ra, nói vào.
Mời cụ 1 ly , em đi họp phụ huynh chứng kiến nhiều trường hợp lầy bỏ mịa nhất là trường công .
Trường công thì cơ sở vật chất chỉ là tối thiểu , muốn tốt hơn thì phải đóng tiền thêm …
Nhiều phụ huynh phát biểu như hội phụ huynh ăn cướp của học sinh .
Nhìn lại lứa em thì nhà nào có phụ huynh như thế sau con cái cũng không thành đạt được

phuongmit

Xe cút kít
Em nói thật với cụ đời em đi học (lúc đó mẹ em cũng làm ban phụ huynh vì mẹ em rất được mọi người nể), đến thằng lớn nhà em 12 năm học trường công, chưa bao giờ có trường hợp nào xà xẻo hội phụ huynh, nhưng những trường hợp chỉ có một số thành phần lúc nào cũng sợ người khác ăn mất hay lấy mất của mình thì có.

Nhiều khi các cụ ko làm, ko tham gia trực tiếp các cụ ko biết nó như thế nào. Nên mới có tư tưởng sợ thằng khác nó ăn chặn vì nghĩ ko đắt đến như thế, hoặc mọi thứ nghiễm nhiên nó từ trên trời rơi xuống. Họ cung cấp cũng được, ít nhất là đỡ được phí vận chuyển, hay đảm bảo được tiến độ và chất lượng, ko thì bác tự xung phong làm?

Đơn cử như đợt rồi, em tham gia tổ chức trung thu ở khu nhà em, vì chủ đầu tư ko làm. Có 1 số thành phần ban đầu thì bảo các bác có việc gì cần thì cứ ới em, lúc cần ới trên nhóm lúc nào cũng em bận, em đi ăn tiệc (lúc 8h sáng chủ nhật), em sửa cửa hàng, tóm lại là éo có mặt đâu. Xong sau lại bảo, sao đắt thế, abc, mình mới phêt vào mặt cái biên lai, bảo đấy nó có giá từng thứ, đồ trang trí thì mua giá buôn ở Hàng Mã là mối lâu năm, mọi người thử xem mua được ở đâu rẻ hơn, thì im luôn. Cân đối chi tiêu cũng từng tí một, nghĩ đau não, còn phải nhờ 1 con bé chiến thần săn sale mua để được giá rẻ cho các con, thì mới đủ.

Nhưng chắc là cũng sẽ vẫn có những thành phần như bác, làm nhà văn thì ko làm nhưng làm nhà phê bình thì giỏi. :D
Đời thường là thế mà cụ !
Làm BPH trường công sẽ rèn dc khả năng mặc cả thượng thừa . Có đợt e mua sách cho bọn trẻ con ở lớp, về báo tiền bà thủ quỹ bảo sao mua dc giá này. Xem trên web giá thì như thế, e ra tận đại lý của nxb để xem lại nội dung có ổn k và tiết kiệm tiền ship. Lúc thanh toán ê a với e thu ngân, e í sale thêm cho 10%, đơn 4tr cũng tiết kiệm dc thêm vài trăm. Rồi có năm liên hoan ăn pizza, tầm 200k/cái của Pepperonis, lớp bên cạnh ăn hết 2 đồng thì lớp e chỉ hết 1 đồng, nói chuyện ra thì e bảo Pep nó kmai mua 1 tặng 1 vào thứ 5 nên cô hỏi liên hoan hôm nào cứ chọn thứ 5, ngày khác bận rồi, lớp nào k lái cô theo thì mất gấp đôi tiền :))

Kiên Khùng

Xe điện
Công nhận có nhiều cụ có cách tranh luận rất hay, em học mãi mà chưa được.
Khi tranh luận về vấn đề A, nếu mình đuối lý hoặc có khả năng thua thì lập tức lờ đi, cao thủ hơn là lái sang vấn đề B, C thậm chí là D có hoặc không liên quan đến câu chuyện.
Các cụm từ "ừ thì", "nhưng mà", "coi như", "đã đành"..... vv được kết hợp hết sức nhuần nhuyễn theo phong cách cảm tính khiến cho đội tranh luận theo lý tính chỉ biết thở dài......
Ngay cả cụ Ếch - người tranh luận mà em đánh giá là khách quan nhất thớt cũng phải lắc đầu ngán ngẩm cơ mà.
Nói các cụ đừng bảo tôi mê tín chứ chữ viết của mình chiếm 50% của cái sự yếu kếm đó.
Mờ sáng tới khuya lòi mắt tranh luận như đèn cù. Cứ ông nói gà bà liền bảo vịt.
Tóm lại có mấy ý, nhờ các cụ chốt giùm:
1. Bất đồng giữa HPH và nhà trường có từ lâu. Việc phụ huynh của cháu bé phát biểu trong group zalo là chuyện nội bộ nhóm. Cùng lắm nhà trường chỉ lên tiếng phủ nhận các cáo buộc là xong. Đằng này triệu tập bố cháu là hiểu nhầm to về vị thế. Đã vậy còn lạ đời ở chỗ ông trưởng ban không bị mà ông tán thành lại bị. Giận cá chém thớt? 1-0.
2. Gặp thớt gỗ nghiến, chém không ăn thua, đòi đập cả mâm cơm (học sinh- mâm cơm của nhà trường), tức là thi triển chiêu "giận thớt hất mâm cơm". Cháu học sinh thì có liên quan và sai trái gì mà bị đình chỉ? Trường thua 2-0.
3. Một số khá nhiều cụ mợ nhiễm kiểu tư duy tôm cá chợ trời, kinh tế thị truòng hoang dã, tưởng cái gì cũng mua được bằng tiền, lao vào với thái độ cay cú như muốn đì chết thằng bé giùm nhà trường. Như kiểu các cụ cũng giận cá (đâu đó ngoài đời các cụ) mà đòi chém thớt (a thàng bố chơi ngông, đì thàng con cho trắng mắt ra). 3-0.
4. Một số cụ tự biên tự diễn ràng nhà này chưa đóng học phí, đuổi! Đừng nhanh tay thế. 4-0.
5. Rất nhiều cụ mợ không hiểu bản chất kinh doanh giáo dục, cứ đem tờ cam kết tuân thủ nội quy nhà trường ra dọa. Luật là trên hết. Nội quy mà tào lao trường có khi còn bị kiện chứ ở đó mà đuổi ngang học sinh. 5-0.
...
Đây là 1 topic buồn bã nhưng đáng nghiêm túc soi.
Buồn thì đã rõ. Chuyện không bằng móng tay mà làm rùm beng lên, thủng lưới 5 bàn. Chán luôn.
Còn nghiêm túc mà nói, thì mặt bằng trình độ nhận thức của của OF nói riêng và dân mình nói chung thông qua case study này là còn thấp lắm các cụ ạ. Cần nghiêm túc nhìn nhận.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Yêu cầu các cụ mợ không lạc đề sang vấn đề khác, cụ thể là liên quan đến bác CHT.
Sau bài này, tất cả các comment vi phạm sẽ bị xử lý theo quy định.
Trân trọng.

con dơi 141

Xe tăng
Mời cụ 1 ly , em đi họp phụ huynh chứng kiến nhiều trường hợp lầy bỏ mịa nhất là trường công .
Trường công thì cơ sở vật chất chỉ là tối thiểu , muốn tốt hơn thì phải đóng tiền thêm …
Nhiều phụ huynh phát biểu như hội phụ huynh ăn cướp của học sinh .
Nhìn lại lứa em thì nhà nào có phụ huynh như thế sau con cái cũng không thành đạt được
Lớp đứa cháu 4 năm c2 ko in nổi cái áo đồng phục vì 2 vị PH ko đồng ý. BPH bảo in rồi tặng thì kêu éo, nhà ko thiếu, ko đi xin. Ko thích thì phản đối thôi. GV sợ nên dẹp.

Cũng có vị PH phát biểu 20/11 hoặc dịp tết biếu thầy cô môn phụ 1-2 là quá tốn kém. Em thì ko đồng ý. Nếu bộ GD yc con mình học thì tức là cần kiến thức đó, vậy thì ko lãng phí gì cả. Con em C1 trường tư, C2 trường công, học phí rẻ rề. Có dịp lễ tết cứ khoán cho vợ tập pbi nho nhỏ nhờ cô CN gửi các cô môn phụ. Vẫn ko ăn thua gì, cả năm học trg công chưa tốn bằng 1 tháng trường tư hơn chục củ

vnthan

Xe buýt
...
Đây là 1 topic buồn bã nhưng đáng nghiêm túc soi.
Buồn thì đã rõ. Chuyện không bằng móng tay mà làm rùm beng lên, thủng lưới 5 bàn. Chán luôn.
Còn nghiêm túc mà nói, thì mặt bằng trình độ nhận thức của của OF nói riêng và dân mình nói chung thông qua case study này là còn thấp lắm các cụ ạ. Cần nghiêm túc nhìn nhận.
Cụ gộp 5 vấn đề khác nhau về 1 hệ quy chiếu rồi hả hê cho mình hay, rồi chê bai người khác. Vậy thì cụ khác gì những cụ mợ mà cụ đang chê nhỉ.

Ở đây chúng ta tranh luận chuyện của người khác là để rút ra bài học cho chính mình. Cứ khư khư ôm cái quyền được học của học sinh rồi cổ suý cho hành xử của ông bố kia là rất nguy hiểm. Nhà trường sai rõ rồi, nhưng trường sai một thì ông bố kia sai hai. Có gan viết thì phải có gan chịu trách nhiệm và làm việc với nhà trường, chứ xong trốn chui trốn lủi ở đâu mất, ko thèm nghĩ đến hậu quả, rồi thành ra đẩy con mình ra giữa làn đạn. PH như thế là ko chấp nhận đc.

doctor103

Xe điện
Lại nói về việc quản lý và giáo dục con cái, trong chúng ta mỗi người sẽ có phương pháp khác nhau. Em thì luôn tâm sự và nhắc nhở các con rằng trong học tập hay sau này ra trường đi làm con phải luôn cố gắng, nỗ lực. Trong quan hệ bạn bè hoặc với bất kỳ ai trong công việc nếu xảy ra bất đồng/xung đột con phải biết nhẫn nhịn, phải biết nhận thua thiệt về phần mình. Khi đó cái con nhận được sau này sẽ lớn hơn rất nhiều của kẻ chiến thắng.
Thực tế cuộc đời em đã trải qua là một minh chứng cho vợ và các con em biết, cách đây 17 năm rồi hồi đó em đang làm TP của một doanh nghiệp, vừa học xong cao học và lý luận chính trị tưởng ngon trên đà thăng tiến thì ai ngờ lại toang vì điều chuyển công tác và nhường vị trí cho người thân của Sếp và cũng là bạn thân của em sau này. Khi biết tin em quá bất ngờ và suy sụp, mọi người trong doanh nghiệp cũng bất ngờ và không thể hình dung lại có chuyện như vậy được. Cậu bạn kia có lẽ lúc đó cũng biết được mọi người trong cty các bàn tán không hay lên chủ động gặp em và nói thôi em nói lại với Sếp để em đi, nhưng em bảo đạn đã bắn ra khỏi nòng rồi thì sao thu lại được em, anh ở lại thì sẽ rất khó cho anh với cả Sếp, anh thấy vị trí này em làm cũng có khả năng, chắc Sếp muốn thử thách anh ở vị trí mới (dù lúc đó em uất hận vô cùng). Em chấp nhận sự phân công làm một thời gian cho yên chuyện coi như không có gì xảy ra rồi chuyển. Thế rồi vài năm sau Sếp đi khỏi doanh nghiệp đấy để lên tầm cao mới và em cũng là người đầu tiên Sếp điện để hỏi han tình hình, rồi cũng chỉ mỗi mình em theo Sếp ở nơi công tác mới với cương vị và thành quả cao hơn rất nhiều nơi trước đây. Giờ Sếp em đã nghỉ hưu được mấy năm rồi nhưng quan hệ tình xưa nghĩa cũ vẫn đằm thắm lắm ~o)
Thật tốt khi cụ có người sếp như vậy

kienvinh

Xe lăn
Với tôi cũng nêu thử để xem các anh chị có nghĩ thêm ra được cái gì không nhé.

Luật giáo dục (phổ cập giáo dục) của ta chỉ nói trẻ em PHẢI được đi học đến hết cấp 2, cấp trung học cơ sở.

Cấp trung học phổ thông (cấp 3) tùy tâm.

Không có luật nào bắt các trường cấp 3 (THPT) phải nhận con em các anh chị vào học, dù rằng nhà anh chị ngay lân cận trường.

Thích Nói Phét

Xe điện

Luật giáo dục (phổ cập giáo dục) của ta chỉ nói trẻ em PHẢI được đi học đến hết cấp 2, cấp trung học cơ sở.

Không có luật nào bắt các trường cấp 3 (THPT) phải nhận con em các anh chị vào học, dù rằng nhà anh chị ngay lân cận trường.
Nhiều cụ rất giỏi đánh tráo khái niệm. Trẻ em phải đi học là trách nhiệm của PH sao ép nhà trường được :))

doctor103

Xe điện
Giải trình các khoản thu
Thoả thuận việc thu chi để có được sự đồng ý, thống nhất từ 2 bên hợp đồng chứ giải quyết việc gì nữa cụ?
Cụ đọc lại văn bản trường gửi phụ huynh, không có mục nào nói trường sẽ "giải trình các khoản thu" hay liên quan đến thu chi gì cả

Thích Nói Phét

Xe điện
Cha mẹ kế đương nhiên có quyền cụ nhé, không phải làm giấy tờ giám hộ đâu. Nhà trường vặn vẹo sai rồi.

Mà đã bảo người ta không không đủ tư cách thì đánh giấy mời đích danh người ta lên đối chất và dọa không lên thì khoogn cho học sinh đi học làm gì nhỉ?

Cụ đọc kỹ lại từng dấu chấm dấu phẩy trong link cụ trích dẫn nhé. Nhà trường chuẩn 100 :))

VHH148

Xe tăng
Xh chửi lên ngôi :)
Cụ nào mở trường từ thiện nhận con nhà ông này vào đi. Trường tư, hoạt động bằng tiền túi người ta, ko đóng tiền thì nghỉ đúng cmnr còn bày đặt báo với chí. Cụ nào chửi trường, chửi HT góp tiền đóng hộ đê, HT họ cũng đi làm thuê kiếm sống, chủ cũng mở trường kiếm sống, có khi còn nợ bm ra ý. Gặp các PH kiểu này mấy bữa trường phá sản các hs khác cũng ảnh hưởng theo. Ts cái xh dân túy, cứ t nào cùn, chày bửa lại đc tung hô :(

Timtt

Xe hơi
đầu năm tiền 1 đống :(

VHH148

Xe tăng

Chuẩn cụ. Thi vào cấp 3 ko đỗ thì ở nhà đầy ra, làm méo có chuyện PHẢI đi học :)) Mạng thì lắm phật online lắm, HT, chủ trường họ cũng là người, cũng làm thuê, cũng kd kiếm tiền để sống như mọi người nhưng nhiều cụ lại đòi họ phải là nhà từ thiện :D

Trà Lý

Xe tăng
Ông bố sau khi phát biểu quy chụp vơ đũa cả nắm nhằm vào trường trên mạng xã hội...
Giang cư mận cứ hùa vào cổ vũ ông bố này chiến đi, xông lên, phá tan mọi ranh giới đi, thắng rồi, có cụ bảo thắng 5 -0, ghi thêm nhiều bàn thắng đẹp nữa đi...
Hao hao giống con đường chị gì mới bị xử 36 tháng tù.

dongnat123

Xe container
Theo em nhà trường không phải là cơ quan hành pháp thì giấy mời đến làm việc không đến cũng chẳng làm gì được. Cơ quan hành pháp cũng thế thôi, trừ khi là giấy triệu tập. Việc yêu cầu học sinh nghỉ học với lý do phụ huynh không đến họp là nhà trường sai rồi

Dân miền núi TM

Xe điện
Theo em nhà trường không phải là cơ quan hành pháp thì giấy mời đến làm việc không đến cũng chẳng làm gì được. Cơ quan hành pháp cũng thế thôi, trừ khi là giấy triệu tập. Việc yêu cầu học sinh nghỉ học với lý do phụ huynh không đến họp là nhà trường sai rồi
Mời thì phải chuẩn.
Mời "phụ huynh" thì bố cháu ko thèm lên là đúng rồi!

coolpix8700

Xe ngựa
Trường này họ không khéo dùng từ thôi.
Rất nhiều trường tư trong Hà Nội họ dùng cái quy định "phải chuyển trường" khi học sinh không đạt một số yêu cầu họ đặt ra, có trường là ngay học kỳ tiếp theo (em không nghe qua ai nói, mà nghe cô chủ nhiệm đọc tên học sinh phải chuyển trường trong học kỳ tới ở buổi họp phụ huynh cuối học kỳ).
Như vậy thì không bị đuổi, nhưng không được tiếp tục học trong trường, quyền được đi học của học sinh được thực hiện ở nơi khác. Không chỉ trường, mà chẳng ai có quyền cấm cả!