[Funland] Y tế công vỡ trận?

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ lo xa thôi chứ bác sĩ bệnh viện lớn còn lâu mới bỏ sang bệnh viện tư dù cho lương bệnh viện tư có 50-70tr.
Bệnh viện công cấp trung ương vẫn là nơi làm việc tốt nhất cho bác sĩ, cả về chuyên môn lẫn thu nhập thực tê, dù lương chính thức có thấp.

30xx1631

Xe điện
Bhyt có khống chế trần cụ nhá
VD 1 ca mổ lấy thai thì bên bhyt sẽ có các mức trần thanh toán khác nhau cho bv tuyến tw , tuyến tỉnh , tuyến huyện . Mặc dù mổ ở các tuyến khác nhau thì gần như không khác nhau mấy về quy trình , thuốc và vật tư tiêu hao . Vượt trần thì bv tự bỏ số tiền chênh nên 1 số bv tuyến huyện bắt bn đi mua chỉ , vật tư bên ngoài để tránh vượt trần
e đang nói trần "giá thuốc" chứ e có nói trần dịch vụ y tế đâu cụ

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh viện công trung ương em nghĩ vẫn là nơi thích hợp cho cả bệnh nhân lẫn bác sĩ.
Đừng quá chê bai y tế VN, nhìn vào theo con mắt lý tưởng thì các cụ thấy đầy vô lý, bất cập nhưng về hiệu quả tổng thể thì em nghĩ lại ổn khi xét đến hiệu quả thu về trên chi phí bỏ ra.
Bác sĩ giỏi không hề nghèo mà bệnh nhân nghèo cũng không đến nỗi hoàn toàn vô phương cứu chữa.
Tuổi thọ trung bình của VN đâu khoảng 72-73, không hề thấp hơn nhiều so với các nước giàu hơn mà chi phí y tế lại thấp hơn nhiều, vừa chạy vừa xếp hàng, bệnh nhân có điều kiện đưa thêm phong bì cho bác sĩ, bác sĩ lại không cự tuyệt bệnh nhân nghèo, chỗ này bù chỗ kia trông lộn xộn thế nhưng vẫn được việc.
Muốn như Mỹ, Nhật thì các cụ cứ xác định đóng bảo hiểm cỡ 5-10 ngàn $/năm, chưa chết vì bệnh đã chết vì lo kiếm tiền đóng bảo hiểm.

Từng làm bệnh viện tuyến dưới (hạng 2) ở Hà Nội, em cũng phải rời bỏ vì quá nhiều bất cập. Nói sơ sơ thì:

(1) Áp lực từ bệnh viện. Là tuyến 2, bệnh nhân không nhiều, giám đốc chỉ đạo tăng thu cho bệnh viện bằng mọi giá. Vậy bằng cách nào? Là phải tích cực thu dung bệnh nhân, bệnh nhẹ không đáng cũng vào viện, hắt hơi sổ mũi nằm viện tuốt. Phải nhiều bệnh nhân mới có tiền giường, càng nhiều càng tốt.

(2) Áp lực từ bảo hiểm. Bệnh nhân khám tuyến dưới đa phần ít đk kinh tế. Bảo nằm viện tự túc họ chịu không? đương nhiên không rồi, vậy phải cho bhyt. Càng nhiều bệnh nhân, nguy cơ xuất toán càng cao. Cái nào bảo hiểm không trả thì đè cổ thằng bác sĩ bắt đền. Thêm nữa bác sĩ bảo hiểm không có kinh nghiệm lâm sàng nhưng luôn khống chế chuyên môn bác sĩ bệnh viện. "Một cổ hai tròng" trong hoàn cảnh này quá chính xác luôn.

(3) Trình độ đồng nghiệp tuyến dưới quá kém. Giám đốc nhà em Y Thái Nguyên, lên Hn cũng kéo một loạt bác sĩ Ytn theo, cả chuyên tu lẫn tại chức. Bọn này năng lực chuyên môn ngu như chó lợn nhưng làm trưởng phó khoa, chỉ đạo bác sĩ chính quy Yhn bọn em. Trình độ tệ hại nên gặp ca khó chút là bó tay, không giữ nổi bệnh nhân. Muốn đảm bảo doanh thu lại quay về (1) thôi.

(4) Chất lượng thuốc quá lởm. Bhyt khống chế trần nên dùng thuốc tốt thì không có lãi, phải nhập thuốc bán theo ký ngoài thị trường. Đa số từ TQ và Ấn Độ, chất lượng thế nào các bác tự hiểu. Dùng mấy thuốc ý, bệnh chính chưa khỏi td phụ đã tùm lum tá la. Người có y đức 1 chút, thấy vậy sao chẳng đau lòng...

Nói đến bất cập, chướng tai gai mắt ở viện công tuyến dưới thì ôi thôi, viết cả ngày không hết....
Viện tên gì cụ, cụ cho em biết với.
Đội ơn cụ.

Surieu16

Xe tải
Từng làm bệnh viện tuyến dưới (hạng 2) ở Hà Nội, em cũng phải rời bỏ vì quá nhiều bất cập. Nói sơ sơ thì:

(1) Áp lực từ bệnh viện. Là tuyến 2, bệnh nhân không nhiều, giám đốc chỉ đạo tăng thu cho bệnh viện bằng mọi giá. Vậy bằng cách nào? Là phải tích cực thu dung bệnh nhân, bệnh nhẹ không đáng cũng vào viện, hắt hơi sổ mũi nằm viện tuốt. Phải nhiều bệnh nhân mới có tiền giường, càng nhiều càng tốt.

(2) Áp lực từ bảo hiểm. Bệnh nhân khám tuyến dưới đa phần ít đk kinh tế. Bảo nằm viện tự túc họ chịu không? đương nhiên không rồi, vậy phải cho bhyt. Càng nhiều bệnh nhân, nguy cơ xuất toán càng cao. Cái nào bảo hiểm không trả thì đè cổ thằng bác sĩ bắt đền. Thêm nữa bác sĩ bảo hiểm không có kinh nghiệm lâm sàng nhưng luôn khống chế chuyên môn bác sĩ bệnh viện. "Một cổ hai tròng" trong hoàn cảnh này quá chính xác luôn.

(3) Trình độ đồng nghiệp tuyến dưới quá kém. Giám đốc nhà em Y Thái Nguyên, lên Hn cũng kéo một loạt bác sĩ Ytn theo, cả chuyên tu lẫn tại chức. Bọn này năng lực chuyên môn ngu như chó lợn nhưng làm trưởng phó khoa, chỉ đạo bác sĩ chính quy Yhn bọn em. Trình độ tệ hại nên gặp ca khó chút là bó tay, không giữ nổi bệnh nhân. Muốn đảm bảo doanh thu lại quay về (1) thôi.

(4) Chất lượng thuốc quá lởm. Bhyt khống chế trần nên dùng thuốc tốt thì không có lãi, phải nhập thuốc bán theo ký ngoài thị trường. Đa số từ TQ và Ấn Độ, chất lượng thế nào các bác tự hiểu. Dùng mấy thuốc ý, bệnh chính chưa khỏi td phụ đã tùm lum tá la. Người có y đức 1 chút, thấy vậy sao chẳng đau lòng...

Nói đến bất cập, chướng tai gai mắt ở viện công tuyến dưới thì ôi thôi, viết cả ngày không hết....
Bố e bị tức ngực, khó thở. Vào viện bắc giang cấp cứu và thăm khám, các chỉ số siêu âm, nội soi các kiểu bảo là ko vấn đề j. E lên hỏi bs, bà ấy bảo "Chị nghi ông bị tim, gia đình nên cho ông chụp mạch vạch tim 6,5tr. Nếu tổn thương mạch vành thì bảo hiểm chi trả 50%, nếu kp thì người nhà chịu toàn bộ" e vâng vâng dạ dạ, vào phòng bố e nằm bảo thôi ra viện đi hn bố ạ. Hôm sau e đi bạch mai sớm xuống vào khám bs hỏi bố e các triệu chứng và cho đi làm xét nghiệm. Và buổi chiều lấy kết quả "viêm loét trào ngược dạ dày gây khó thở".
Viết đơn thuốc và lượn, trong lòng vui phơi phới và tết bố e cũng chơi đc vài chén cho vui.

--Lamborghini--

Xe cút kít

Cụ nói rất đúng thực trạng hiện tại.
Thưc tế cái cơ chế này nó sinh ra quá nhiều bất cập, không chỉ trong ngành y mà gần như tồn tai bất kể.
Tuy nhiên ngành y là ngành cực kỳ quan trọng nó gắn với sinh mạng con người nên thật sự ngao ngán.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ lo xa thôi chứ bác sĩ bệnh viện lớn còn lâu mới bỏ sang bệnh viện tư dù cho lương bệnh viện tư có 50-70tr.
Bệnh viện công cấp trung ương vẫn là nơi làm việc tốt nhất cho bác sĩ, cả về chuyên môn lẫn thu nhập thực tê, dù lương chính thức có thấp.
BS viện công mở phòng khám tư còn có khách.
Chứ BS viện tư, mở phòng phám riêng có mứt khách ý.

Ông nào mở phòng phám riêng chả phải trưng cái mác là bác sĩ viện gì viện gì ra để lấy le

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bố e bị tức ngực, khó thở. Vào viện bắc giang cấp cứu và thăm khám, các chỉ số siêu âm, nội soi các kiểu bảo là ko vấn đề j. E lên hỏi bs, bà ấy bảo "Chị nghi ông bị tim, gia đình nên cho ông chụp mạch vạch tim 6,5tr. Nếu tổn thương mạch vành thì bảo hiểm chi trả 50%, nếu kp thì người nhà chịu toàn bộ" e vâng vâng dạ dạ, vào phòng bố e nằm bảo thôi ra viện đi hn bố ạ. Hôm sau e đi bạch mai sớm xuống vào khám bs hỏi bố e các triệu chứng và cho đi làm xét nghiệm. Và buổi chiều lấy kết quả "viêm loét trào ngược dạ dày gây khó thở".
Viết đơn thuốc và lượn, trong lòng vui phơi phới và tết bố e cũng chơi đc vài chén cho vui.
Mẹ em vừa rồi cũng thập tử nhất sinh, ở nhà ngã ra nền.
Cả nhà cho ra viên tỉnh, nhập viện nằm hết bảo hiểm thì cho về bác sỹ bảo chân đã ổn.
Sáng về thì tối mẹ em lại có dấu hiệu nặng hơn, thế là lại thuê xe lên thẳng HN khám, sau khi chụp chân bác sỹ thấy khó thở nên kiểm tra tim thì mẹ em cũng bị hẹp động mạch vành.
Bác sỹ họ khám và cho thuốc, mẹ em nằm một tuần theo dõi thì cho về hẹn sau tết nên mổ, vì bác sỹ đánh giá chưa cần mổ ngay vì nếu mổ ngay sẽ chỉ được bảo hiểm 40% mà ca mổ này khá tốn kém.
Và giờ thì mẹ em mổ xong và xuất viện.
Trường hợp khác ông chú em bị khối u ép xe ở phổi khó thở mệt, khám ở đa khoa tỉnh, kết luận ung thư giai đoạn cuối cho về. Cả nhà quyết định cho lên HN khám lại cho chắc, bác sỹ lấy sinh tiết và hội chuẩn sau đó vài ngày thì tiến hành mổ lấy khối u, chú em giờ hồi phục và làm việc bình thường (chỉ bỏ thuốc lá).
Đây là những ví dụ liên quan đến trực tiếp nhà em.
Ở công ty có đứa em nó còn kể bệnh viện huyện ở chỗ nó gần như toàn người nhà Giám Đốc, đúng là quá hãi.
Còn bệnh viện đa khoa thì bác sỹ ngang nhiên làm tiên, đẻ xong cái gọi ngay người nhà ra đòi tiền bồi dưỡng -> Vãi cả đái.

tieudaovnt

Xe tăng
Em biết nhiều bác BM sang VM lương toàn 100-200 tr. Theo cụ có nên đi, làm 8h/ngày, tuần 1 buổi trực, không phải lo hồ sơ sổ sách.

Trả 1 triệu 1 ngày công khai em vẫn thích hơn trả 500K và lót tay y/bác sỹ 500

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em biết nhiều bác BM sang VM lương toàn 100-200 tr. Theo cụ có nên đi, làm 8h/ngày, tuần 1 buổi trực, không phải lo hồ sơ sổ sách.
Có nhiều ông đi thật. Nhưng những ông ấy 1 là đang bất mãn, 2 là thuộc dạng chưa phải ngôi sao.
Còn tầm cỡ như phó khoa A9 BM nhà em mời đi phát biểu hội thảo cỡ 30phút/buổi đã phải trả 20tr rồi. Nên tháng kiếm vài lít không khó với những ông này.

LS460L_1

Xe máy
Chả hiểu các cụ nghĩ sao chứ em thấy sợ ốm đau bệnh tật lắm, chả phải sợ chết mà là vì sợ vào viện. :))

Surieu16

Xe tải
Cả nhà cho ra viên tỉnh, nhập viện nằm hết bảo hiểm thì cho về bác sỹ bảo chân đã ổn.
Sáng về thì tối mẹ em lại có dấu hiệu nặng hơn, thế là lại thuê xe lên thẳng HN khám, sau khi chụp chân bác sỹ thấy khó thở nên kiểm tra tim thì mẹ em cũng bị hẹp động mạch vành.
Bác sỹ họ khám và cho thuốc, mẹ em nằm một tuần theo dõi thì cho về hẹn sau tết nên mổ, vì bác sỹ đánh giá chưa cần mổ ngay vì nếu mổ ngay sẽ chỉ được bảo hiểm 40% mà ca mổ này khá tốn kém.
Trường hợp khác ông chú em bị khối u ép xe ở phổi khó thở mệt, khám ở đa khoa tỉnh, kết luận ung thư giai đoạn cuối cho về. Cả nhà quyết định cho lên HN khám lại cho chắc, bác sỹ lấy sinh tiết và hội chuẩn sau đó vài ngày thì tiến hành mổ lấy khối u, chú em giờ hồi phục và làm việc bình thường (chỉ bỏ thuốc lá).
Ở công ty có đứa em nó còn kể bệnh viện huyện ở chỗ nó gần như toàn người nhà Giám Đốc, đúng là quá hãi.
Còn bệnh viện đa khoa thì bác sỹ ngang nhiên làm tiên, đẻ xong cái gọi ngay người nhà ra đòi tiền bồi dưỡng -> Vãi cả đái.
Chuẩn cụ ah. Nhà e đẻ 2 đứa, nhận con xong vào đưa 5
Còn vụ vợ e mới khiếp. Lúc đó chửa đứa đầu đc 3 tháng, cứ sốt nóng sốt rét. Đêm đưa xuống cấp cứu. Sáng lấy máu, nước tiểu xét nghiệm các thứ bảo "viêm đường tiết niệu" cho thuốc các kiểu uống nhưng chỉ đc hai tiếng là lại sốt e lo lên dí phong bì để họ lo cho vợ mình tốt hơn. Nhưng ko khá lên đc, 6h tối e cho đi hn sang nhiệt đới họ cũng thuốc thang các kiểu thì cũng đỡ hơn, sáng hôm sau lấy máu nc tiểu thì tầm 10h họ báo vợ e gần chuyển sang nhiễm khuẩn máu. Thế là ở viện mất 10 ngày. May mắn ông trời thương con bé con nhà e bâyh 3t rồi lém lắm cụ ah.

physician

Xe tải
cụ chém mục (4) "ẩu" quá, nói khơi khơi ko đúng sự thật... 1. BHYT ko khống chế trần nào cả kể cả giá, số lượng và giá trị, cụ chỉ rõ cho e 1 ví dụ thuốc nào BHYT khống chế trần giá?. 2. Làm gì có thuốc nào bán theo ký? kể cả thuốc ngoài chợ vùng sâu vùng xa cũng có đóng gói tới đơn vị nhỏ nhất là vỉ/ hộp/lọ/ống.... cụ chỉ cho e 1 ví dụ duy nhất thuốc đóng theo ký? Đa số từ TQ và Ấn độ? đa số là bao nhiêu? (>2), cụ chỉ rõ e tên "2 sản phẩm thôi" thuốc TQ nào trúng thầu vào 1 viện (Bạch mai hoặc Việt Đức chẳng hạn) và tỷ lệ thuốc Ấn độ trúng thầu/thuốc châu âu, các nước khác là bao nhiêu?. Nếu chưa rõ thì cũng ko nên "chém" thế cụ ah
Cụ đi khám bệnh dùng bhyt bao giờ chưa?

Ở bệnh viện hạng 2, mỗi lần khám bhyt sẽ chi trả 500k (công khám + xét nghiệm + tiền thuốc). Chẳng hạn bệnh nhân viêm dạ dày phải dùng thuốc giảm tiết dịch vị trong vài tháng, viên esoomeprazole của Ấn độ giá chỉ vài nghìn trong khi Nexium (cùng hoạt chất) của Thụy Điển hơn 40k/viên. Cụ nghĩ họ dùng thuốc xịn cho cụ thì đúng là ngây thơ.

Còn tỉ lệ thuốc Ấn Độ, TQ trong bệnh viện cụ thể bao nhiêu mình không rõ, nhưng chắc chắn >50%.

Tặng cụ bài này, dù cũ nhưng đến giờ vẫn còn nguyên giá trị...

https://tuoitre.vn/thuoc-la-tran-vao-benh-vien-568166.htm

Trả lời Tuổi Trẻ trước đó, phó cục trưởng Cục Quản lý dược Nguyễn Việt Hùng cho biết thực hiện quy chế đấu thầu mới (có hiệu lực từ tháng 6-2012, hiện có hơn 30 tỉnh thành hoàn tất đấu thầu theo quy chế này) hiệu quả giảm giá thuốc rất rõ. Trong đó có 86/135 thuốc nguồn gốc Trung Quốc, Ấn Độ giảm giá 20-166% so với giá trúng thầu năm 2012. Các sở y tế sau đấu thầu đều giảm được 20-60 tỉ đồng so với giá trúng thầu năm trước.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Chả bg xảy ra đâu. 1 phòng mạch name khủng thì yếu tố quan trọng nhất là bs phải là ct ở Bv công danh giá .các vị ấy đang làm mình làm mẩy thôi hơn nữa đội ngũ bs trẻ kế thừa chuyên môn cao nhiệt huyết .. ko thiếu nhé:))

Duc Ta

Xe tải
Con gái em học ĐK Y Thái Nguyên tốt nghiệp loại giỏi ra xin mãi mới dc xuất vào viện đa khoa của cái thị xã giờ là thành phố bé tẹo. Mà đi làm thì tay giám đốc viện tìm mọi cách moi tiền, xin đi học thêm cũng phải mất tiền, mất tiền rồi nhưng vẫn không được bố trí đi học. Nhiều người khác mới vào nhưng lại được bố trí đi học trước. Bệnh viện thì chia bè chia phái, đì nhau các kiểu. Tay giám đốc sắp về hưu nên đào tung cả bệnh viện lên cho xây các kiểu. Tay trưởng phòng tổ chức thì trước đây tầm tuổi em trước nó học bán công xong đi sửa chữa cài đặt máy tính, vào cài đặt sửa chữa máy tính cho bệnh viện cuối cùng loanh quanh chạy chọt, khéo nịnh, bơm tiền giờ lên trưởng phòng tổ chức bệnh viện. Tay này thấy bảo cũng vơ vét không kém, cổ phần các phòng khám quanh viện. Em bảo con em gái em là thôi mày nghỉ mịa nó đi, xin ra cái phòng khám nào mà làm, hoặc đi học thêm chuyên khoa sau về làm cho cái phòng khám nào cũng được. Thấy sợ cái môi trường nhà nước như thế các cụ ạ

Dangminhquan

Xe điện

Cụ không nói ra,chắc em không hình dung hiện trạng như vậy.Chắc phải đọc hai ba lần cho thấm.

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Lại hầu các cụ...

(5) Thuốc bảo hiểm cấp chất lượng kém là 1 phần, phần còn lại đến từ cung cách quản lý của bệnh viện. Để lên chức các cốp mất nhiều, nên khi có quyền cũng phải đớp ác. Vd đấu thầu 3 thuốc có cùng dược chất vào bệnh viện của 3 công ty A, B, C. Thuốc của A tốt nhưng chiết khấu thấp nhất, của C chất lượng kém nhưng chiết khấu cao hơn. Các cốp trong đầu chấm thằng C nhưng vẫn nói với A và B: cho tao dùng thử thuốc, đạt yêu cầu sẽ đặt hàng lâu dài chẳng hạn. Các công ty dược rất chiều bệnh viện và bác sĩ. Lô đầu tiên họ cấp cho bệnh viện dùng, sau 1 thời gian (thường 3 tháng) mới yêu cầu trả tiền. Mấy ổng lợi dụng điều này nên lúc đầu dùng của A rồi... quỵt luôn. Sang B làm tương tự, đến khi dùng của C mới trả tiền. A và B không thu được tiền sẽ khóa kho, không cấp thuốc nữa. Nên mới có chuyện bệnh nhân điều trị tiểu đường, lúc đầu đáp ứng tốt nhưng khi chuyển thuốc mới đường huyết tăng vù vù. Hỏi tại sao, bác sĩ chỉ biết cười trừ mà thôi. Thêm vào đó, bhyt chậm chi trả viện phí (cả năm trời)cũng khiến bệnh viện mất nguồn thu. Bệnh nhân cần thuốc gấp mà bệnh viện thiếu tiền thì phải làm gì? Ra mua thuốc rẻ tiền ngoài chợ trời chứ sao.
Phần này, em thấy có 1 số mâu thuẫn, hoặc giả cụ ở vai trò bác sỹ chuyên môn, nên chưa nhìn kỹ:

Về việc hãng A, B tốt hơn C thì ko dám bàn, vì đó là chuyên môn của cụ. Nhưng dùng thử A, và B hàng tháng, rồi bùng tiền thì tất cả các bên đều thiệt - Trừ bệnh viện (ko phải trả tiền thuốc) và người bệnh (đc dùng thuốc tốt)
- Hãng A, B thì bị nợ tiền
- Hãng C thì mất doanh số trong vài tháng
- Lãnh đạo thì mất chiết khấu trong vài tháng (do có trả tiền A, B đâu mà có). Nếu Lãnh đạo cho hãng C bán ngay từ đầu và thanh toán đầy đủ, họ còn kiếm mớ tướng.
- Tiền bệnh viện nợ hãng A và B, Lãnh đạo cũng có rút ra tiêu riêng đc đâu? Nó vẫn treo trên công nợ cơ mà.

Do vậy, nếu tình hình tài chính khó khăn (do bảo hiểm thanh toán chậm), mà Lãnh đạo gọi đc nhiều hãng thuốc vào để dùng chùa, thì thậm chí còn phải Tuyên dương chứ.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều ông đi thật. Nhưng những ông ấy 1 là đang bất mãn, 2 là thuộc dạng chưa phải ngôi sao.
Còn tầm cỡ như phó khoa A9 BM nhà em mời đi phát biểu hội thảo cỡ 30phút/buổi đã phải trả 20tr rồi. Nên tháng kiếm vài lít không khó với những ông này.
Số ông đương chức hoặc chưa về hưu sang viện tư chỉ đếm trên đầu ngón tay.
Và thực tế, những ông đi như thế toàn dạng làng nhàng trở xuống mà thôi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chuẩn cụ ah. Nhà e đẻ 2 đứa, nhận con xong vào đưa 5

Còn vụ vợ e mới khiếp. Lúc đó chửa đứa đầu đc 3 tháng, cứ sốt nóng sốt rét. Đêm đưa xuống cấp cứu. Sáng lấy máu, nước tiểu xét nghiệm các thứ bảo "viêm đường tiết niệu" cho thuốc các kiểu uống nhưng chỉ đc hai tiếng là lại sốt e lo lên dí phong bì để họ lo cho vợ mình tốt hơn. Nhưng ko khá lên đc, 6h tối e cho đi hn sang nhiệt đới họ cũng thuốc thang các kiểu thì cũng đỡ hơn, sáng hôm sau lấy máu nc tiểu thì tầm 10h họ báo vợ e gần chuyển sang nhiễm khuẩn máu. Thế là ở viện mất 10 ngày. May mắn ông trời thương con bé con nhà e bâyh 3t rồi lém lắm cụ ah.
Nhiều khi chết oan ở tuyến dưới cụ ah.
Đây là vấn nạn của ngành y tế, mà mụ kim tiêm không xử lý được.
Cứ xuốt ngày kêu tuyến trên quá tải, nó quá tải cũng vì lý do là tuyến dưới trình độ chuyên môn quá kém.