Xuống Sông Đà, vào Rừng già! Lang thang chán em mới về

ngocan84

Xe máy
Cá nhà cụ nhìn ngon quá đi mất, không biết rượu sâu chít của cụ thế nào???
Năm 2003 trong một chuyến đi công tác ở ĐB, trong đoàn có một bác cán bộ khá cao cấp. Lúc đó ĐB đang chuẩn bị cho lễ kỷ niệm 50 năm chiến thắng Điện Biên, cả thị xã (chưa lên TP) ngổn ngang, có mỗi cái khách sạn hàng không là ở tạm được. Em mời bác cán bộ ấy uống rượu sâu chít, kèm theo là một tràng về công dụng của nó. Bác uống và có vẻ hài lòng.
Hôm sau quen mui em lại mời tiếp rượu sâu chít, bác cười và bảo: thôi hôm nay uống loại khác đi, cậu bảo uống rượu sâu chít có tác dụng lắm, hôm qua mình uống cũng khá, nhưng... con sâu của mình cũng chẳng cải thiện thêm tí nào.~X(~X(
Mưa dầm thấm lâu mới được cụ ơi.

Megane

Xe tải
Vẫn đang ngồi hóng cụ chủ đây.

Sâu Chít

Xe buýt
Nhắc đến Nậm rốm góp với kụ mấy kiểu, năm ngoái đi công tác chụp sông Nậm rốm và suối Nậm Lay để các cụ so sánh với suối của cụ Sâu chít
Nậm Rốm gọi là Sông cho oách, và trên giấy tờ thì gọi là sông thôi, chứ mức độ & lưu lượng nước chỉ gọi là Suối thôi các cụ ạ! Sông Nậm Rốm lúc nào cũng đục ngầu phù xa, dòng chảy lờ lững chứ không xiết & ác liệt như suối ở Lai Châu. Em có vài tấm ảnh chụp bằng điện thoại tặng các cụ.

Sông Nậm Rốm của Điện Biên đây, đoạn này trên Him Lam, nơi bắt đầu chảy qua TP Điện Biên Phủ.

Còn đây là ngã ba sông Nậm Rốm gặp 1 dòng chảy nào đó mà em không biết tên, ở tận dưới thị trấn Bản Phủ, cách TP Điện Biên hơn 10km. Bọn em đi câu cá ở hồ câu U VA dưới này.

Còn đây, cây cầu Mường Thanh lịch sử đây ạ. Hôm vừa rồi em ra bến xe gửi hàng về HN, gửi xong em lượn qua đây xem câu cá, anh bạn không quen trong ảnh cho em mượn 1 cần! He he, câu chơi 1 lúc đã. Ở đây cũng lắm cá lắm. Nhưng đa số là cá Rô & Chép, thi thoảng được con Nheo & cá Nghạch nho nhỏ.

Sâu Chít

Xe buýt
Hôm tới, rảnh rang, em sẽ làm 1 topic đi câu sông & hồ, suối Tây Bắc cho các cụ nghía. Xem cho vui thôi, chứ không đặc sắc bằng Sông Đà & Rừng Già :)

Megane

Xe tải
Hôm tới, rảnh rang, em sẽ làm 1 topic đi câu sông & hồ, suối Tây Bắc cho các cụ nghía. Xem cho vui thôi, chứ không đặc sắc bằng Sông Đà & Rừng Già :)
Thế lại được xem bài và ảnh của cụ chủ rui. Nhanh len cụ nhé.

zonet

Xe tăng
Thớt hoàn tráng quá. Thèm dc phượt như cụ chủ thớt.

Sâu Chít

Xe buýt
Đêm nay em bận chỉnh trang, bổ xung sản phẩm vào website nên không viết bài hầu các cụ được. xong việc khi nào, em tiếp tục khi đó nhé. :)

Megane

Xe tải
cụ ơi, có cụ sau_ruou đang đòi cạnh tranh với cụ đấy.

Sau_ruou

Xe tải
cụ ơi, có cụ sau_ruou đang đòi cạnh tranh với cụ đấy.
Em đây, em đã nói rõ là em lấy cảm hứng của cụ Sâu Chít để làm topic post bài mà. Em phải học cụ Sâu Chít nhiều về trình chụp ảnh, biên tập với lại cái nhìn rất sâu về cuộc sống đời thường.

Sâu Chít

Xe buýt
Em đây, em đã nói rõ là em lấy cảm hứng của cụ Sâu Chít để làm topic post bài mà. Em phải học cụ Sâu Chít nhiều về trình chụp ảnh, biên tập với lại cái nhìn rất sâu về cuộc sống đời thường.
Ấy, các cụ đừng khen em quá! Nhiều cụ còn hỏi em là "nhà báo", hoặc "làm biên tập" à???!!!! Khổ, em là con buôn, có học & làm gì về báo chí đâu.

Còn chuyện em viết được chi tiết về cuộc sống của bà con ở đây, đơn giản lắm các cụ ạ! Em sinh ra & lớn lên ở Mường Tè, em hiểu & hòa nhập với cuộc sống của đồng bào ở đây từ bé, nên những gì em đi, nhìn & nghe trong hành trình này không phải là lần đầu tiên, mà đã có kinh nghiệm thực tế từ bé rồi, giờ chỉ chép lại mà thôi. Kể như em có đi tới 1 địa danh khác ngoài Mường Tè, hẳn em cũng không thể hiểu & nắm bắt & chụp ảnh lại mọi chuyện được như thế này đâu.

Một lần nữa, xin chân thành cảm ơn các cụ đã quan tâm & theo sát hành trình của em...qua màn hình máy tính suốt từ đầu đến giờ. Đa tạ, đa tạ....

30L-5543

Xe hơi
Hôm trước qua chỗ cụ gửi lấy hạt dổi rồi nhé, thấy thơm quá nên mạn phép lấy thêm 1 lạng hehe

Sâu Chít

Xe buýt
Hôm trước qua chỗ cụ gửi lấy hạt dổi rồi nhé, thấy thơm quá nên mạn phép lấy thêm 1 lạng hehe
Em biết, em biết. Sổ sách ghi lại :)), em bắt đền cụ đấy, giờ thiếu hàng của 1 cụ, cụ ấy cứ nằng nặc bắt em phải trả 100gram kìa.

P/S: Đùa cho vui thôi, hôm ở Điện Biên em đã mua thừa 200gram, bù vào rồi cụ ạ. Cụ cứ yên tâm mà dùng cho ngon miệng nhé.

30L-5543

Xe hơi
Em biết, em biết. Sổ sách ghi lại :)), em bắt đền cụ đấy, giờ thiếu hàng của 1 cụ, cụ ấy cứ nằng nặc bắt em phải trả 100gram kìa.

P/S: Đùa cho vui thôi, hôm ở Điện Biên em đã mua thừa 200gram, bù vào rồi cụ ạ. Cụ cứ yên tâm mà dùng cho ngon miệng nhé.
Bõ công e lên mở hàng hạt dổi đầu tiên đấy nhé, ngồi chờ mãi mới thấy dổi về :D

Megane

Xe tải
Ơ cụ lại có cả hạt dổi nữa à. Toàn thứ em thích.

manuever

Xe buýt
Cứ như *** cô ve ri cha nờ ạ :D

jinyo89lie

Xe tăng
em vừa lấy hạt dổi của cụ xong, thơm thật, cuối tuần này phải làm con vịt thử ngay. Vod cụ đã quá nhiệt tình ship cho em :D

duong_td

Xe đạp
cụ chủ công phu quá. Đi, chụp, biên soạn, post bài rồi còn sắp xếp cho mọi người dễ đọc nữa, cụ là người rất trách nhiệm đấy. Và còn rất nhiều điều mới mẻ dù mới chỉ là tường thuật, em luôn ước có một chuyến đi rừng thế này, khổ thì khổ cái xác cơ mà toại cái tâm.
Uppppppppppppp bài hay cho mọi người cùng xem nào!!

Megane

Xe tải
Hôm nay vẫn chưa thấy cụ chủ post bài tiếp nhỉ.