[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

KUBIKA

Xe tải
Mình thấy vấn đề này là vấn đề cá nhân kể cả sinh hay không sinh hay sinh bao nhiêu đứa nên chẳng có gì phải tranh cãi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khộ, vào thớt này ko đọc kỹ từng từ là dễ hiểu nhầm rồi chiến bàn phím lắm.

Em đoán ý cụ kia nhầm nhọt từ "mong muốn con yên bề gia thất" thành "thúc giục ép buộc con phải lập gia đình". Em trai em sn 93, chả yêu đương gì sất, dĩ nhiên, bố mẹ em cũng muốn nó yên bề gia thất chứ. Nhưng tôn trọng, chẳng ai nhắc nhở gì cả đâu. Càng ko có chuyện áp đặt. Em tin, cụ cũng suy nghĩ như bố mẹ em vậy.

Vấn đề bình thường như việc, tự dưng cụ mọc cái mụn trên mặt, ng vô duyên sẽ trầm trồ "ôi mặt mày có mụn kìa mày ơi". Thừa quá đi, chẳng lẽ tôi ko soi gương để tự biết hay sao mà ông phải chỉ giùm #:-s
Vâng, nhà em VC cũng tôn trọng sự độc lập, riêng tư của các con, chỉ để ý lối sống, giờ giấc sinh hoạt, tâm trạng của con để biết tình hình thôi chứ giục sao được. Nhiều lúc lựa có cơ hội cũng phải nói khéo ấy, kiểu như thấy nó chơi với đứa trẻ nào thì nói sau này con có em bé ntn thì nó lại quấn bà ngoại lắm, nói thế để thăm dò phản ứng của con như nghe nhạc hiệu đoán chương trình thôi :))

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy vấn đề này là vấn đề cá nhân kể cả sinh hay không sinh hay sinh bao nhiêu đứa nên chẳng có gì phải tranh cãi.
Nhưng vấn đề có nhiều tay đàn ông cứ thích xía vào chuyện cá nhân như đàn bà, lại còn giở giọng dạy đời đạo đức giả lắm cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ sân si quá, có mấy ngày cuối đời mà tính thiệt hơn thế thì con cụ cũng khổ quá đi. Cả một đời tự do vô lo thì chấp nhặt chi mấy ngày cuối đời, tuần không ăn là chết queo mà, phê hơn làm tí mai thúy, hay dùng natri pentobarbital lỏng.
Cụ dùng những lời này thì em bó tay. Gì mà “không ăn vài ngày thì chết queo”, lại còn “phê hơn thì làm tý mai thuý” để nói về người già đau ốm, bệnh tật trong sự cô đơn. Bất kể họ là ai thì em nghĩ cụ ko nên nói như vậy ~o)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng những lời này thì em bó tay. Gì mà “không ăn vài ngày thì chết queo”, lại còn “phê hơn thì làm tý mai thuý” để nói về người già đau ốm, bệnh tật trong sự cô đơn. Bất kể họ là ai thì em nghĩ cụ ko nên nói như vậy ~o)
Em đang nói bản thân những người không có con, không muốn có con, họ cứ bị mấy người có con doạ cuối đời khổ, thâý hài hước thật sự. Sao thiên hạ cứ đến chuyện sinh con lại bỗng dưng có nhiều người tốt vậy, nhiều người lo chuyện bao đồng vậy, lo cho chúng sinh quá trời luôn, nhưng vay tiền nuôi con là lặn mất tăm luôn.

theanh90

Xe tăng
Cụ sân si quá, có mấy ngày cuối đời mà tính thiệt hơn thế thì con cụ cũng khổ quá đi. Cả một đời tự do vô lo thì chấp nhặt chi mấy ngày cuối đời, tuần không ăn là chết queo mà, phê hơn làm tí mai thúy, hay dùng natri pentobarbital lỏng.
Thật đấy, mấy ngày cuối đời hay mấy chục năm cuối đời :)) cứ vào bv lão khoa hay bv đa khoa cũng được, xem giữa người có con cái đến chăm với người cho ng lạ chăm xem còn dám nói cứng không.
Dĩ nhiên việc phụ nữ vất vả hơn trong chuyện sinh đẻ nên ngại đẻ là thông cảm được, đàn ông hiện đại cũng phải biết thông cảm với phụ nữ, chia sẻ cv gia đình và xứng đáng là trụ cột. Nhưng hiện tượng lên truyền hình, kol phát ngôn cổ suý tư tưởng hưởng thụ bỏ trách nhiệm là phải lên án. Xã hội hiện tượng cá biệt là chuyện thường, nhưng để chuyện ngại sinh đẻ thành phổ biến là không nên.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Thật đấy, mấy ngày cuối đời hay mấy chục năm cuối đời :)) cứ vào bv lão khoa hay bv đa khoa cũng được, xem giữa người có con cái đến chăm với người cho ng lạ chăm xem còn dám nói cứng không.
Dĩ nhiên việc phụ nữ vất vả hơn trong chuyện sinh đẻ nên ngại đẻ là thông cảm được, đàn ông hiện đại cũng phải biết thông cảm với phụ nữ, chia sẻ cv gia đình và xứng đáng là trụ cột. Nhưng hiện tượng lên truyền hình, kol phát ngôn cổ suý tư tưởng hưởng thụ bỏ trách nhiệm là phải lên án. Xã hội hiện tượng cá biệt là chuyện thường, nhưng để chuyện ngại sinh đẻ thành phổ biến là không nên.
Cụ có tấm lòng thật cao cả, cụ về động viên gia đình họ hàng nhà cụ trước đê. Việc tốt thế cứ lo cho người ngoài, quan ngại quá. Họ cảm thấy họ không làm che mẹ tốt thì họ không đẻ, đó mới là trách nhiệm. Việc đó cần được khuyến khích để xã hội ngày càng tốt đẹp hơn.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đang nói bản thân những người không có con, không muốn có con, họ cứ bị mấy người có con doạ cuối đời khổ, thâý hài hước thật sự. Sao thiên hạ cứ đến chuyện sinh con lại bỗng dưng có nhiều người tốt vậy, nhiều người lo chuyện bao đồng vậy, lo cho chúng sinh quá trời luôn, nhưng vay tiền nuôi con là lặn mất tăm luôn.
Vâng, em hiểu nhưng nói thế nó không hay và nặng nề quá, trong tranh luận dễ dẫn đến xung đột lắm.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em hiểu nhưng nói thế nó không hay và nặng nề quá, trong tranh luận dễ dẫn đến xung đột lắm.
Dạ vâng, cám ơn cụ. Đây là cuộc chiến chống lại sự can thiệp thô bạo vào đời sống cá nhân của người khác. Xung đột quá thì em chặn luôn thôi. Em chỉ tranh luận với người văn minh.

MyMac

Xe điện
Nhưng mà nó lại không mấy ngày cơ. Nó cứ hàng năm trời lay lắt liệt giường liệt chiếu thì làm thế nào? Mà lúc ấy con cái không có nằm đó một mình thì đào đâu ra mai thuý với asen hả cụ

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mà nó lại không mấy ngày cơ. Nó cứ hàng năm trời lay lắt liệt giường liệt chiếu thì làm thế nào? Mà lúc ấy con cái không có nằm đó một mình thì đào đâu ra mai thuý với asen hả cụ
Cụ nhịn ăn nhịn uống được mấy ngày. Khi không có con họ tính hết rồi. Cụ không phải lo cho họ đâu.

maimaubinhyen

Xe tải
Xem bản thân mình có gì rồi hãy nói đến lợi ích cụ nhé. Không tiền, không sức khỏe, không có thời gian, không yêu trẻ em thì miễn đẻ cũng là một sự lương thiện, cho trẻ em nó nhờ.
Em đồng ý với ý kiến của cụ, và con em 15 tuổi em cũng trao đổi quan điểm, ko đủ khả năng nuôi thêm ít nhất 1 ng thì đừng lấy vợ sinh con.
Cuộc sống giờ rộng mở về thông tin, đứa trẻ 3 tuổi đã có khả năng so sánh, tạo sao lại phải cố chấp đẻ khi điều kiện bản thân và gd chưa đủ. Giờ đẻ con ra mua hộp sữa cũng cần tiền, ốm đau bệnh tật ai lo, rồi học hành và trưởng thành. Nhưng người chưa đủ đk đã sinh con là làm khổ chính bản thân họ và đứa trẻ. Nhưng đó là lựa chọn của họ, rm không nói cấm người nghèo đẻ, mà do chính họ đang tự lựa chọn con đường vất vả, khó khăn để đi thôi

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em đồng ý với ý kiến của cụ, và con em 15 tuổi em cũng trao đổi quan điểm, ko đủ khả năng nuôi thêm ít nhất 1 ng thì đừng lấy vợ sinh con.
Cuộc sống giờ rộng mở về thông tin, đứa trẻ 3 tuổi đã có khả năng so sánh, tạo sao lại phải cố chấp đẻ khi điều kiện bản thân và gd chưa đủ. Giờ đẻ con ra mua hộp sữa cũng cần tiền, ốm đau bệnh tật ai lo, rồi học hành và trưởng thành. Nhưng người chưa đủ đk đã sinh con là làm khổ chính bản thân họ và đứa trẻ. Nhưng đó là lựa chọn của họ, rm không nói cấm người nghèo đẻ, mà do chính họ đang tự lựa chọn con đường vất vả, khó khăn để đi thôi
Nhưng dường như truyền thông lại không tập trung nói những điều đúng đắn này đến người nghèo. Dường như có ai đó cần lao động giá rẻ, cần dân số tăng để tăng giá bất động sản, bất chấp đám đông nghèo nàn kia khổ sở ra sao.

MyMac

Xe điện
Cái này thì em lại vô cùng đồng ý với mợ. Không đủ điều kiện kinh tế thì không nên lấy vợ/chồng rồi sinh con đẻ cái vì chỉ làm cho vài cuộc đời nữa thêm khổ mà thôi. Còn thanh niên bây giờ điều kiện có, được học hành đầy đủ, có công ăn việc làm thì nên cố gắng phấn đấu kiếm tiền và ổn định gia đình. Đó là quan trọng nhất. Còn không thì cũng không nên lấy nhau rồi đẻ đái ra cho khổ.

MyMac

Xe điện
Cụ nhịn ăn nhịn uống được mấy ngày. Khi không có con họ tính hết rồi. Cụ không phải lo cho họ đâu.
Ủa em lo cho họ lúc nào cụ chỉ ra cho em vài dòng em lo cho họ với. Em không nhịn ăn được ngày nào cụ nhé. Chả tội gì phải nhịn. Mà những người mạnh miệng như cụ á, đến gần cái chết lại run như cầy sấy. Nằm đấy mà ăn cả mấy bát tô rồi réo người đổ sâm vào mồm cho ấy.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Ủa em lo cho họ lúc nào cụ chỉ ra cho em vài dòng em lo cho họ với. Em không nhịn ăn được ngày nào cụ nhé. Chả tội gì phải nhịn. Mà những người mạnh miệng như cụ á, đến gần cái chết lại run như cầy sấy. Nằm đấy mà ăn cả mấy bát tô rồi réo người đổ sâm vào mồm cho ấy.
Cụ vừa lo cho họ không có mai thúy, asen mà. Còn lo cho họ không lập gia đình thì không ổn định nữa chứ. Haha. Chết có run cũng chẳng bằng con nó báo. Em chỉ sợ lúc đó cụ vừa run vừa không thể nhắm mắt vì con nó báo thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng