[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Meoxuxi

Xe hơi
Khổ biết thế nhưng các cụ đó toàn ôm đất, mọi người không đẻ nữa thì các cụ ấy bán đất cho ai nên phải ném đá những người không đẻ bằng mọi giá thôi chứ các cụ ấy cũng chả tốt đẹp đến mức lo cho hạnh phúc của người không lập gia đình, không sinh con đâu. Mà lập gia đình sinh con hạnh phúc thế thì chả ai chia sẻ trên mạng đâu, về chia sẻ cho người quen, họ hàng đã đủ mệt rồi.
Vâng ạ. Nhà e cũng có 1F1 8t mà 2vc ngại đẻ, giờ nhàn hạ, năm đi du lịch vài lần. Đầu tư cho con học nọ học kia tốn lắm ạ. Sói nhà em còn ngại đẻ hơn em vì p chăm con vs giờ tối đến dạy F1 học 1 tí là nằm vểnh râu chơi. Nghĩ chăm con mọn ngại nên chưa định đẻ. Lúc còn trẻ thì kinh tế tự thân vận động nên vất vả k muốn đẻ dày, đẻ ra k nuôi nó tử tế thấy có lỗi với con cái nên e sợ 😅

Meoxuxi

Xe hơi
đấy, lúc cần tiền ốm đau đi viện hỏi cấm ai hó hé gì ấy
Mồm thiên hạ k quản đc ạ 😎 ai hỏi em sao k đẻ đi con lớn r em đều bảo em thả rồi mà tịt k đẻ đc thế là xong

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ. Nhà e cũng có 1F1 8t mà 2vc ngại đẻ, giờ nhàn hạ, năm đi du lịch vài lần. Đầu tư cho con học nọ học kia tốn lắm ạ. Sói nhà em còn ngại đẻ hơn em vì p chăm con vs giờ tối đến dạy F1 học 1 tí là nằm vểnh râu chơi. Nghĩ chăm con mọn ngại nên chưa định đẻ. Lúc còn trẻ thì kinh tế tự thân vận động nên vất vả k muốn đẻ dày, đẻ ra k nuôi nó tử tế thấy có lỗi với con cái nên e sợ 😅
Vâng đúng mợ. Bố mẹ thì đương nhiên là hy sinh cho con cái nếu đã sinh ra nó trên đời. Tuy nhiên bố mẹ phải sống cuộc đời của bố mẹ nữa nên việc đẻ con mà làm bố mẹ mất công sức nhiều quá hoặc con cái vất vả cạnh tranh quá thì thôi mợ ạ. Sông trọn kiếp này đã, con cái nhường các cụ ném đá đẻ thêm.

Mingming04

Xe máy
Em có người quen, dân quê Quảng Ngãi con trưởng trong nhà rất có tiếng nói. Ông già nó gần 80, bị ung thư và 1 số bệnh già cần tiền chữa, phải xin phép thằng con đang sống ở nn cho cắt 1 phần miếng đất ra bán lấy tiền chữa chạy. Thằng con không đồng ý sợ bán rồi thì phần thừa kế ít vì thấy đất VN lên nhiều, nó bảo hàng tháng cần bn nó gửi về. Ông cụ hàng tháng phải ngửa tay xin tiền thuốc thang ăn uống ,còn bị nó hoạch hoẹ sao tiền sữa mua đắt thế. Trong khi tài sản ông cụ mấy chục ngàn m2 đất ở quê.
Có con mà như thế này thì ...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ lo thế thì con gái cụ có thay đổi để lấy chồng không. Hay là càng nhắc thì lại càng phản tác dụng.
Em thì cũng không trẻ trung gì lắm. Nhưng quan điểm của em là hãy để con cái mình làm những điều chúng thích. Miễn là không ảnh hưởng tới ai và không vi phạm pháp luật. Đừng áp đặt ý muốn của mình lên chúng là được!
Chả hiểu cụ nói cái gì, là bậc cha mẹ thì phải lo cho con cái chứ. Khi con cái có vấn đề về học hành cụ không lo, không tìm cách động viên, khuyên bảo cứ mặc kệ chúng vì mình không học thay được cho chúng phải không ạ. Khi con cái gặp khó khăn trong công việc hay cuộc sống cũng mặc kệ không lo lắng khuyên nhủ, giúp đỡ gì ah vì không làm thay chúng được phải không?

Trong suốt các còm em chưa bao giờ bảo con em phải thế này thế kia, em chỉ nói mong muốn của mình là con sớm yên bề gia thất thì áp đặt cái gì ạ. Cụ có mong muốn cha mẹ luôn mạnh khỏe, bình an không ? Vậy cũng là áp đặt ah!

Mimeo

Xe điện
Có con mà như thế này thì ...
Thì đẻ ra quả trứng mà ăn. Nhiều trường hợp các báo thủ còn tệ hơn rất nhiều :(

Em thấy quan điểm Teilon có khá nhiều cái đúng đắn nhân văn. Sinh con, nuôi dạy con là 1 trong những trải nghiệm của cuộc đời. Rồi cũng đến khi con trưởng thành thì mình cũng phải sống cho bản thân mình với những sở thích của bản thân mà. Đừng nâng cao nó thành thiên chức phụ nữ hay tròng vào là nghĩa vụ lọ chai của công dân. Cuộc sống còn rất nhiều điều mà mỗi người cảm nhận và lựa chọn nên một số người từ chối trải nghiệm sinh con nuôi con đó thì cũng có ảnh hưởng gì đến hạnh phúc của những người conf lại đâu. Xã hội văn minh thì nên tôn trọng những quyết định của mỗi cá nhân miễn điều đó ko vi phạm pháp luật, đạo đức ~o)

Hungpede

Xe tải
Ủng hộ không sinh con, đẻ ra lại phải chia đất ;))

Mingming04

Xe máy
Chả hiểu cụ nói cái gì, là bậc cha mẹ thì phải lo cho con cái chứ. Khi con cái có vấn đề về học hành cụ không lo, không tìm cách động viên, khuyên bảo cứ mặc kệ chúng vì mình không học thay được cho chúng phải không ạ. Khi con cái gặp khó khăn trong công việc hay cuộc sống cũng mặc kệ không lo lắng khuyên nhủ, giúp đỡ gì ah vì không làm thay chúng được phải không?

Trong suốt các còm em chưa bao giờ bảo con em phải thế này thế kia, em chỉ nói mong muốn của mình là con sớm yên bề gia thất thì áp đặt cái gì ạ. Cụ có mong muốn cha mẹ luôn mạnh khỏe, bình an không ? Vậy cũng là áp đặt ah!
Vâng, ý của em là cụ nghĩ thoáng ra và chấp nhận như những gì đã và đang diễn ra thôi.
Nhưng chắc em thuộc loại dốt văn nên cụ không hiểu.
Em hứa là từ giờ em sẽ không quote còm của cụ để cụ khỏi phải nhọc lòng trả nhời em ạ.

Mingming04

Xe máy

Em thấy quan điểm Teilon có khá nhiều cái đúng đắn nhân văn. Sinh con, nuôi dạy con là 1 trong những trải nghiệm của cuộc đời. Rồi cũng đến khi con trưởng thành thì mình cũng phải sống cho bản thân mình với những sở thích của bản thân mà. Đừng nâng cao nó thành thiên chức phụ nữ hay tròng vào là nghĩa vụ lọ chai của công dân. Cuộc sống còn rất nhiều điều mà mỗi người cảm nhận và lựa chọn nên một số người từ chối trải nghiệm sinh con nuôi con đó thì cũng có ảnh hưởng gì đến hạnh phúc của những người conf lại đâu. Xã hội văn minh thì nên tôn trọng những quyết định của mỗi cá nhân miễn điều đó ko vi phạm pháp luật, đạo đức ~o)
Vâng, em đồng quan điểm của mợ. Em vô cùng thích cái dòng bôi đen của mợ đó ạ.

Mimeo

Xe điện

Khộ, vào thớt này ko đọc kỹ từng từ là dễ hiểu nhầm rồi chiến bàn phím lắm.

Em đoán ý cụ kia nhầm nhọt từ "mong muốn con yên bề gia thất" thành "thúc giục ép buộc con phải lập gia đình". Em trai em sn 93, chả yêu đương gì sất, dĩ nhiên, bố mẹ em cũng muốn nó yên bề gia thất chứ. Nhưng tôn trọng, chẳng ai nhắc nhở gì cả đâu. Càng ko có chuyện áp đặt. Em tin, cụ cũng suy nghĩ như bố mẹ em vậy.

Vấn đề bình thường như việc, tự dưng cụ mọc cái mụn trên mặt, ng vô duyên sẽ trầm trồ "ôi mặt mày có mụn kìa mày ơi". Thừa quá đi, chẳng lẽ tôi ko soi gương để tự biết hay sao mà ông phải chỉ giùm #:-s

Meoxuxi

Xe hơi

Pháp luận, đạo đức chưa là gì ạ. Có cụ bên trên còn bảo do nghiệp nữa đấy mợ ạ 😅

Meoxuxi

Xe hơi
Vâng đúng mợ. Bố mẹ thì đương nhiên là hy sinh cho con cái nếu đã sinh ra nó trên đời. Tuy nhiên bố mẹ phải sống cuộc đời của bố mẹ nữa nên việc đẻ con mà làm bố mẹ mất công sức nhiều quá hoặc con cái vất vả cạnh tranh quá thì thôi mợ ạ. Sông trọn kiếp này đã, con cái nhường các cụ ném đá đẻ thêm.
Vâng. Cuộc đời ngắn tí teo mà cứ phải nghe theo thiên hạ ném đá thì nhọc cụ nhể. Sói em bảo vợ cứ khoẻ mạnh, làm đẹp, vui chơi cho sướng đã. Vợ thích thì đẻ k thích thích nghỉ. Ai nói ra nói vào với em, sói em còn nói cho ấy nên e cũng kệ

theanh90

Xe tăng
Àh còm trước của em ý là chăm nuôi 1 nhóc như thế đối với 2vc họ là vất vả quá, nên họ mới ko/chưa có ý định sinh thêm, trong khi người xung quanh can thiệp thúc giục 1 cách thô bạo vô duyên.

Em đồng ý quan điểm của cụ về giáo dục, gọi là nếp nhà đi. Trẻ con học từ chính trong gia đình bố mẹ trước tiên, thường xuyên được bảo ban, uốn nắn, dạy dỗ thì tỷ lệ trở thành báo thủ giảm đi đáng kể. Mà để có được điều đó thì rõ là bố mẹ phải có trách nhiệm, dành thời gian, tiền bạc và công sức mà.

Trong thớt này, hầu như mọi ý kiến cccm đưa ra đều cho rằng đã sinh con thì phải có trách nhiệm với con. Điều này rõ ràng là tốt quá tốt luôn. Còn cứ hô hào sinh nhiều trong khi cái đầu tiên là tiền đâu ko có, con cái nheo nhóc, bố mẹ ko có tgian để quan tâm, cả gia đình sống tạm bợ trong cơ sở vật chất kém, thì chắc hẳn đa phần những đứa trẻ ấy chả muốn được sinh ra đâu, nhất là khi nhìn ra xã hội bây giờ sự chênh lệch giàu nghèo ngày càng gia tăng. Ai chả muốn đầu thai vào nhà giàu, bố mẹ gia đình dòng họ có tri thức có đạo đức, cụ nhể :D
Cụ cứ quanh đi quẩn lại chuyện tiền nong, hay cụ đang thất nghiệp vậy? Nói cụ nhé, nếu với tư duy của cụ thì em cũng không nên sinh ra đời vì bố mẹ em đều là công nhân và cái thời em sinh là cái thời siêu lạm phát. Bố mẹ không phải tri thức thì không được đẻ, không nhiều tiền thì không được đẻ? Thế người ở nông thôn, miền núi thì cụ tính thế nào? Chúng mày nên tuyệt diệt giống nòi đi à?
Hết sức phản cảm luôn.

MyMac

Xe điện
Hồng phúc của mợ là địa ngục của nhiều người khác đấy ạ. Mợ cứ giữ tính cách bảo thủ áp đặt đó thì không mợ không hiểu được đâu
Vì ích kỷ nên nghĩ đó là địa ngục thôi. Chứ đến lúc mình cũng lê lết ra mới hiểu.

Thế mợ nghĩ rằng "Ể đá i ra be bét" ra, nhìn con nó dọn là "một hồng phúc rồi" ạ?
Chính xác. Vì cụ không chăm cha mẹ cụ, cụ muốn đưa cha mẹ cụ vào VDL nên làm sao cụ hiểu được việc con cái quây quần chăm sóc cha mẹ là một niềm hạnh phúc. Dù cực nhọc, dù tốn kém nhưng thấy tâm mình vui và thanh thản chứ không phải coi bố mẹ là cục nợ, chỉ muốn cha mẹ già chết nhanh cho rảnh nợ thì sau này con cái nó cũng đối đãi lại như thế thôi. Bảo sao lúc già nó không đem xăng đến đốt đòi chia của.

Em thấy mợ chỉ đưa ra những ví dụ có kết cục rất tệ!
Nhưng cũng vẫn có những người sống trong VDL mà vẫn ok đấy thôi ah.
Vậy nên, chốt lại thì vẫn chỉ là sự lựa chọn của mỗi người!
Chúng ta có thể phân tích mặt được và mất cho con của mình và để cho các bạn ấy tự lựa chọn. Và tất nhiên là một khi đã chọn thì đừng hối tiếc và đổ lỗi cho bất kỳ ai!
30 chưa phải là tết. Chúng ta còn quá trẻ để nhận ra chân lý rằng sống một mình trong VDL tệ hay không? Nói thẳng ra chẳng có ai muốn vào VDL ở cả nhất là trong tình trạng ốm đau không người thân thích.

Còn việc sinh con hay không? Lấy chồng hay không chả ảnh hưởng gì đến tình hình thế giới. Thớt đưa ra một quan điểm và em đưa ra quan điểm của em. Em thấy việc không lấy chồng và không sinh con mới là tệ. Còn mợ thấy nó không tệ là việc của mợ.

Entropy

Xe tăng
Bạn bè anh em xung quanh em thấy mấy năm rồi sinh 3 khá nhiều.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Cuộc đời ngắn tí teo mà cứ phải nghe theo thiên hạ ném đá thì nhọc cụ nhể. Sói em bảo vợ cứ khoẻ mạnh, làm đẹp, vui chơi cho sướng đã. Vợ thích thì đẻ k thích thích nghỉ. Ai nói ra nói vào với em, sói em còn nói cho ấy nên e cũng kệ
Chuẩn mợ, nếu xét theo thuyết nhân quả thì em và mợ kiếp trước ít nợ nần nên kiếp này không có người đến báo.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Vì ích kỷ nên nghĩ đó là địa ngục thôi. Chứ đến lúc mình cũng lê lết ra mới hiểu.

Chính xác. Vì cụ không chăm cha mẹ cụ, cụ muốn đưa cha mẹ cụ vào VDL nên làm sao cụ hiểu được việc con cái quây quần chăm sóc cha mẹ là một niềm hạnh phúc. Dù cực nhọc, dù tốn kém nhưng thấy tâm mình vui và thanh thản chứ không phải coi bố mẹ là cục nợ, chỉ muốn cha mẹ già chết nhanh cho rảnh nợ thì sau này con cái nó cũng đối đãi lại như thế thôi. Bảo sao lúc già nó không đem xăng đến đốt đòi chia của.

30 chưa phải là tết. Chúng ta còn quá trẻ để nhận ra chân lý rằng sống một mình trong VDL tệ hay không? Nói thẳng ra chẳng có ai muốn vào VDL ở cả nhất là trong tình trạng ốm đau không người thân thích.

Còn việc sinh con hay không? Lấy chồng hay không chả ảnh hưởng gì đến tình hình thế giới. Thớt đưa ra một quan điểm và em đưa ra quan điểm của em. Em thấy việc không lấy chồng và không sinh con mới là tệ. Còn mợ thấy nó không tệ là việc của mợ.
Cụ sân si quá, có mấy ngày cuối đời mà tính thiệt hơn thế thì con cụ cũng khổ quá đi. Cả một đời tự do vô lo thì chấp nhặt chi mấy ngày cuối đời, tuần không ăn là chết queo mà, phê hơn làm tí mai thúy, hay dùng natri pentobarbital lỏng.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè anh em xung quanh em thấy mấy năm rồi sinh 3 khá nhiều.
Tốt quá, có nhiều người sinh bù cho bọn không sinh, lười sinh như bọn em. Thế mà các cụ offer đạo đức vọng trọng ném đá bọn em quá đi.

Entropy

Xe tăng
Tốt quá, có nhiều người sinh bù cho bọn không sinh, lười sinh như bọn em. Thế mà các cụ offer đạo đức vọng trọng ném đá bọn em quá đi.
Chả ai ném đá cụ vì lười sinh cả nhé, họ ném đá cụ vì chém linh tinh vớ vẩn.

Trạng thái
Thớt đang đóng