[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

theanh90

Xe tăng
Xem bản thân mình có gì rồi hãy nói đến lợi ích cụ nhé. Không tiền, không sức khỏe, không có thời gian, không yêu trẻ em thì miễn đẻ cũng là một sự lương thiện, cho trẻ em nó nhờ.
cụ nói khác gì chửi cha ông, đẻ éo gì đẻ lắm thế. Hoàn cảnh dĩ nhiên là một cơ sở, đang chiến tranh mấy người dám đẻ nhưng đòi thu nhập đủ để thuê osin cho con, đủ để mình nhậu nhẹt, du lịch khắp nơi mà vẫn nuôi được con thì nghe nó hơi lố.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói khác gì chửi cha ông, đẻ éo gì đẻ lắm thế. Hoàn cảnh dĩ nhiên là một cơ sở, đang chiến tranh mấy người dám đẻ nhưng đòi thu nhập đủ để thuê osin cho con, đủ để mình nhậu nhẹt, du lịch khắp nơi mà vẫn nuôi được con thì nghe nó hơi lố.
Mỗi người một tiêu chuẩn, cụ không phải là họ nên thấy lố là sự hài hước vì đó là chuyện của họ không phải của cụ. Còn không đủ điều kiện nhà nước cũng không khuyến khích cụ đẻ đâu vì đó là làm hại cho xã hội. Rõ ràng nhà nước cũng đã từng hạn chế cha ông đẻ vô tội vạ bằng chích sách 1-2 con, khuyến khích khám sàng lọc các bệnh di truyền..., nên đừng tự hào việc đẻ vô tội vạ cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

ncs

Xe buýt
Thời em chưa khi nào mình nghĩ đến không lấy vợ dù cuộc sống cũng có lúc khó khăn. Giờ 2 con đã lớn, suy nghĩ của bản thân mình cũng có thay đổi.Trước hết là lo lập nghiệp đi đã, tự lo được cuộc sống ổn, xác định nuôi được con đàng hoàng mới tính chuyện lập gđ.Nếu không được vậy, độc thân cũng không sao, mình không thúc ép.Thấy điều đó bt.

Cavoinhoo

Xe máy
Em luôn nói vs mấy đứa con: sau này con thích lấy chồng thì lấy, ko thì thôi. Thích đẻ thì đẻ, ko thì ko đẻ cũng chả sao. Miễn sao hợp với điều con thấy hạnh phúc.
Tại nó cứ rên rỉ kêu lớn lên ko lấy chồng vì sợ đẻ.
Con bé 10t bảo: Con không đẻ mà nuôi con nuôi, có đầy trẻ em mồ côi tội nghiệp cần gia đình nuôi.
Thấy cũng hợp lí, sau này tuỳ con thôi. Bố mẹ chớt là hớt, rải tro xuống biển là xong.

Nói thế thôi cái bọn to mồm ko lấy ko đẻ lại là bọn đẻ phà phà (giống em 😅).

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xe tăng
Mỗi người một tiêu chuẩn, cụ không phải là họ nên thấy lố là sự hài hước vì đó là chuyện của họ không phải của cụ. Còn không đủ điều kiện nhà nước cũng không khuyến khích cụ đẻ đâu vì đó là làm hại cho xã hội. Rõ ràng nhà nước cũng đã từng hạn chế cha ông đẻ vô tội vạ bằng chích sách 1-2 con, khuyến khích khám sàng lọc các bệnh di truyền..., nên đừng tự hào việc đẻ vô tội vạ cụ nhé.
ơ cụ nói vui tính thế, cụ vừa kêu là đủ điều kiện, nhưng thế nào là đủ thì cụ cũng chẳng có tiêu chí gì. Em thì thấy nhiều người bao biện lắm, giống như mấy đứa lúc chưa có thằng/con nào nhòm ngó thì bỉ bôi cuộc sống gia đình đòi tự do hay cái kiểu quen được nuông chiều, sống thiếu trách nhiệm không có khái niệm ăn tiêu dè xẻn, chia sẻ với người khác nên đổ lỗi cho thu nhập. Còn nhóm khác là doanh nghiệp không có tính xã hội, phụ nữ không đẻ nó càng thích.

Dream Thai

Xe điện
Thời xưa kinh tế đều nghèo cả, nhu cầu của con người bị hạn chế.
Giờ kinh tế khá lên, nhu cầu của con người tăng lên, chi phí tăng lên, áp lực tăng lên.
Thành ra tỷ lệ sinh cứ giảm dần.
Xưa đẻ thêm 1 đưa chỉ thêm bát thêm đũa, con chị nó bế con em, con e mặc đồ thừa thằng a

Gio đẻ thêm 1 đứa là x2 chi phí tiền bạc & tgian, lại thêm việc bme lập gia đình muộn, nuôi con học xong ĐH là đến tuổi hưu :(

New car 2023

Xe container
Hiện tại thì tụi ở bển đang tự đặt ra yêu cầu như thế đấy bác.
Và đấy là 1 lý do mà tụi nó đẻ ít, so với sự cần thiết.

Và, cũng chẳng có gì đáng ngạc nhiên khi 1 người muốn có vài đứa con, và vẫn muốn "đủ để mình nhậu nhẹt, du lịch khắp nơi mà vẫn nuôi được con".

Còn nếu họ không thể / chưa thể đạt mức đó, họ sẽ cân nhắc bỏ bớt 1 trong 2 vế:
Đi chơi ít hơn.
hoặc
Đẻ ít hơn.

New car 2023

Xe container
Xưa đẻ thêm 1 đưa chỉ thêm bát thêm đũa, con chị nó bế con em, con e mặc đồ thừa thằng a

Gio đẻ thêm 1 đứa là x2 chi phí tiền bạc & tgian, lại thêm việc bme lập gia đình muộn, nuôi con học xong ĐH là đến tuổi hưu :(
Ông bạn tôi, loay hoay mãi, giờ Hưu trí thực sự rồi, mới đang lăm le đợi Con gái đầu lòng đây.

Cũng còn hên là Đang đợi, bác ạ.

New car 2023

Xe container
Em luôn nói vs mấy đứa con: sau này con thích lấy chồng thì lấy, ko thì thôi. Thích đẻ thì đẻ, ko thì ko đẻ cũng chả sao. Miễn sao hợp với điều con thấy hạnh phúc.
Tại nó cứ rên rỉ kêu lớn lên ko lấy chồng vì sợ đẻ.
Con bé 10t bảo: Con không đẻ mà nuôi con nuôi, có đầy trẻ em mồ côi tội nghiệp cần gia đình nuôi.
Thấy cũng hợp lí, sau này tuỳ con thôi. Bố mẹ chớt là hớt, rải tro xuống biển là xong.

Nói thế thôi cái bọn to mồm ko lấy ko đẻ lại là bọn đẻ phà phà (giống em 😅).
Hehe, cháu gái 10 tuổi mà phát ngôn ác đấy bác.

linh 7

Xe buýt
nhà em 1 con gái năm nay 4 tuổi. Ngta cứ bảo đẻ thêm, rồi nào là đi ăn mâm dưới, bla bla.
em bảo là đường dài mới biết ngựa hay, 1 đứa chăm cẩn thận, nó ko báo là ngon rồi, chứ đẻ lắm cno báo lắm.
Vk em đẻ mà nghén đến lúc lên bàn đẻ rồi dọa sảy, rồi nằm viện khổ lắm nên 1 đứa thôi

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Xem bản thân mình có gì rồi hãy nói đến lợi ích cụ nhé. Không tiền, không sức khỏe, không có thời gian, không yêu trẻ em thì miễn đẻ cũng là một sự lương thiện, cho trẻ em nó nhờ.
Cụ này suy nghĩ ngắn thật. Không ai cướp đi quyền được sinh đẻ cả. Dù người ta có nghèo đói thế nào đi nữa. Cũng không ai đặt ra tiêu chuẩn là có kinh tế, chăm lo được cho con cái mới nên đẻ. Tôi thấy cụ trẻ người non dạ, comment từ thớt bóng đá đã thấy bốc đồng rồi. Bao nhiêu kĩ sư bao nhiêu bác sĩ bao nhiêu nhân tài được sinh ra bởi những người nông dân bữa cơm chỉ có rau và muối vừng đó. Bạn đặt tiêu chuẩn cao gớm nhỉ. Mà tôi cũng chả thấy ai không đẻ cả. Trừ trường hợp ko kết hôn hoặc vô sinh thôi. Nên đừng nói những điều nó không thực tế. Tôi hỏi bạn được 30 tuổi chưa. Đã kết hôn chưa. Nghe văn bạn viết là chưa kết hôn. Vẫn còn sách vở và lí tưởng sống lắm. Thực tế nó ko như bạn nghĩ đâu

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em không biết cccm như thế nào chứ cảm quan và trải nghiệm thực tế của em thì ntn: Mẹ đi làm về mệt mỏi, mà có thằng cu con nó lập bập chạy ra mở cửa, chào rồi ôm mẹ, mẹ mỏi vai hay đau tay nó nắn bóp bi bô hỏi mẹ có đỡ không thì bao mệt mỏi, âu lo hay muộn phiền trong cuộc sống gần như tan biến. Bố say rượu khật khưỡng đi không vững mà về đến nhà đứa con gái yêu nó nhảy cuống nên reo bố về rồi, bố về rồi, bám cổ bảo bố lại say ah rồi mở tủ lạnh rót bê cho bố cốc nước thì nhìn con mà tỉnh luôn rượu á.

Em chia sẻ niềm vui trong cuộc sống thôi ạ, chứ không luận bàn hay mượn hình ảnh trong đời sống tươi đẹp đế biện mình/công kích lại những quan điểm đối lập trong việc xây dựng gia đình và sinh con đâu nhé ~o)

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Những ông bố bà mẹ nông dân, có khi ăn cơm với dưa cà. Mắm muối, họ đẻ con ra con họ vất vả cũng đói khát. Nhưng có khi những đứa bé này sau này lại thành tài. Sau này lại làm bố mẹ mát mày giúp đỡ được kinh tế cho bố mẹ. Thế tư duy như bạn họ ko nên đẻ. Thế cuộc đời người ta đi vào ngõ cụt. Cuối đời ko con không cháu à. Họ chịu cô đơn khi về già. Khi đó họ đổi đời. Tư duy gì kì cục vậy, tôi hay gặp ở một số bạn chưa kết hôn. Chưa kết hôn thì tiêu chuẩn nọ, tiêu chuản kia cao lắm. Cao ngất. Kết hôn rồi xem còn giữ được tiêu chuẩn với lí tưởng không.

Mimeo

Xe điện
nhà em 1 con gái năm nay 4 tuổi. Ngta cứ bảo đẻ thêm, rồi nào là đi ăn mâm dưới, bla bla.
em bảo là đường dài mới biết ngựa hay, 1 đứa chăm cẩn thận, nó ko báo là ngon rồi, chứ đẻ lắm cno báo lắm.
Vk em đẻ mà nghén đến lúc lên bàn đẻ rồi dọa sảy, rồi nằm viện khổ lắm nên 1 đứa thôi
Mừng cho Gấu nhà cụ lấy đc người chồng tâm lý. Nếu cả 2 vc cùng quan điểm sinh 1 là đủ thì chả phải lăn tăn gì nhiều. Chỉ tội sẽ rác tai (1 hình thức bạo hành tinh thần) bởi các thể loại người ta kia.

Đẻ hay ko đẻ, đẻ 1 hay đẻ nhiều, là quyết định của 2 vợ chồng. Ngta dù là bố mẹ hay người thân bạn bè đồng nghiệp cứ ý kiến ra vào, khuyên bảo thúc giục - em xếp vào thành phần chọc ngoáy xấu tính vô duyên hết. Nhẽ ra cần phải có luật xử phạt những hành vi bạo hành tinh thần như thế 8->

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em không biết cccm như thế nào chứ cảm quan và trải nghiệm thực tế của em thì ntn: Mẹ đi làm về mệt mỏi, mà có thằng cu con nó lập bập chạy ra mở cửa, chào rồi ôm mẹ, mẹ mỏi vai hay đau tay nó nắn bóp bi bô hỏi mẹ có đỡ không thì bao mệt mỏi, âu lo hay muộn phiền trong cuộc sống gần như tan biến. Bố say rượu khật khưỡng đi không vững mà về đến nhà đứa con gái yêu nó nhảy cuống nên reo bó về rồi, bố về rồi, bám cổ bảo bố lại say ah rồi mở tủ lạnh rót bê cho bố cốc nước thì nhìn con mà tỉnh luôn rượu á.

Em chia sẻ niềm vui trong cuộc sống thôi ạ, chứ không luận bàn hay mượn hình ảnh trong đời sống tươi đẹp đế hiện mình/công kích lại những quan điểm đối lập trong việc xây dựng gia đình và sinh con đâu nhé ~o)
Chuẩn rồi cụ à. Mấy cậu trẻ suy nghĩ đơn giản lắm nào là đủ điều kiện mới lấy vợ sinh con, đủ tiền mới đẻ. Toàn lí tưởng xuông thôi. Mẹ chặt con gà có khi chưa nên hồn, nhưng lí tưởng thì lắm.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
ơ cụ nói vui tính thế, cụ vừa kêu là đủ điều kiện, nhưng thế nào là đủ thì cụ cũng chẳng có tiêu chí gì. Em thì thấy nhiều người bao biện lắm, giống như mấy đứa lúc chưa có thằng/con nào nhòm ngó thì bỉ bôi cuộc sống gia đình đòi tự do hay cái kiểu quen được nuông chiều, sống thiếu trách nhiệm không có khái niệm ăn tiêu dè xẻn, chia sẻ với người khác nên đổ lỗi cho thu nhập. Còn nhóm khác là doanh nghiệp không có tính xã hội, phụ nữ không đẻ nó càng thích.
Điều kiện ít nhất đảm bảo mức trung bình của xã hội. Còn mức trung bình là bao nhiêu thì xem họ xếp họ vào tầng lớp nào. Quá đơn giản.

Mimeo

Xe điện
Em không biết cccm như thế nào chứ cảm quan và trải nghiệm thực tế của em thì ntn: Mẹ đi làm về mệt mỏi, mà có thằng cu con nó lập bập chạy ra mở cửa, chào rồi ôm mẹ, mẹ mỏi vai hay đau tay nó nắn bóp bi bô hỏi mẹ có đỡ không thì bao mệt mỏi, âu lo hay muộn phiền trong cuộc sống gần như tan biến. Bố say rượu khật khưỡng đi không vững mà về đến nhà đứa con gái yêu nó nhảy cuống nên reo bố về rồi, bố về rồi, bám cổ bảo bố lại say ah rồi mở tủ lạnh rót bê cho bố cốc nước thì nhìn con mà tỉnh luôn rượu á.

Em chia sẻ niềm vui trong cuộc sống thôi ạ, chứ không luận bàn hay mượn hình ảnh trong đời sống tươi đẹp đế biện mình/công kích lại những quan điểm đối lập trong việc xây dựng gia đình và sinh con đâu nhé ~o)
Chia vui cùng gia đình cụ ạ. Những cử chỉ quan tâm đầy yêu thương ấm lòng mà F1 dành cho vc cụ đến từ 1 hoặc cả 2 điều. Hoặc vc cụ làm gương quan tâm săn sóc ông bà, F1 quan sát từ môi trường xung quanh, ý thức được và thể hiện. Hoặc F1 tính cách tình cảm. Do đó, cụ cảm thấy hạnh phúc muốn có đến vài F1.

Xã hội muôn màu, em nhìn sang F1 nhà khác, cũng tầm tuổi lít nhít chưa đến mức báo nhà, nhưng mẹ ốm mệt, nhờ lấy giúp cốc nước thì trì hoãn ngúng nguẩy mải chơi, bố đột xuất công tác đi xa nhà cả tuần mà gọi video call nói chuyện cứ dửng dưng. Ấy mới chỉ là tình cảm. Thể chất thì tăng động nhẹ, chưa qua tiểu học mà 1 tay 1 chân đều trải qua bó nẹp. Kiểu F1 như vậy, chỉ 1 đã thấy mệt mỏi vất vả áp lực lắm rồi. Thế nhưng cứ có dịp buộc phải tụ tập, đủ thể loại người ta vẫn thúc giục sinh thêm đi 8-} Chối tỷ vô cùng.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]

Chúc mừng cụ, em đi về thấy con nit đã ngứa mắt, lười như hủi, nhà cửa lộn xộn, ăn đồ ăn nhanh, xem Youtube, chơi game, cô giáo la dày, dạy chúng nó học thì như đập đầu vào tường...(Cái này là phổ biến luôn chứ chẳng phải em nhìn tiêu cực gì đâu)

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, nhiều người vô duyên vãi, nhà em cũng thế, từ lúc mang thai đến lúc đẻ là thai nhi và mẹ nó chỉ chực đấm nhau sống chết. Thế mà cứ giục được, tài thật, lúc hỏi cho vay tiền nuôi con thì lảng hết.

Trạng thái
Thớt đang đóng