[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Chia vui cùng gia đình cụ ạ. Những cử chỉ quan tâm đầy yêu thương ấm lòng mà F1 dành cho vc cụ đến từ 1 hoặc cả 2 điều. Hoặc vc cụ làm gương quan tâm săn sóc ông bà, F1 quan sát từ môi trường xung quanh, ý thức được và thể hiện. Hoặc F1 tính cách tình cảm. Do đó, cụ cảm thấy hạnh phúc muốn có đến vài F1.

Xã hội muôn màu, em nhìn sang F1 nhà khác, cũng tầm tuổi lít nhít chưa đến mức báo nhà, nhưng mẹ ốm mệt, nhờ lấy giúp cốc nước thì trì hoãn ngúng nguẩy mải chơi, bố đột xuất công tác đi xa nhà cả tuần mà gọi video call nói chuyện cứ dửng dưng. Ấy mới chỉ là tình cảm. Thể chất thì tăng động nhẹ, chưa qua tiểu học mà 1 tay 1 chân đều trải qua bó nẹp. Kiểu F1 như vậy, chỉ 1 đã thấy mệt mỏi vất vả áp lực lắm rồi. Thế nhưng cứ có dịp buộc phải tụ tập, đủ thể loại người ta vẫn thúc giục sinh thêm đi 8-} Chối tỷ vô cùng.
Em giống hệt cụ, nhiều lúc em phải chửi thẳng mặt các cô chú bác trong dòng họ rồi. Chấp nhận phá vỡ quan hệ chứ bọn họ vô duyên quá. Về mà giục con cái họ đẻ thêm. Chuyện cá nhân người khác cứ xen vào.

Dream Thai

Xe điện
Chia vui cùng gia đình cụ ạ. Những cử chỉ quan tâm đầy yêu thương ấm lòng mà F1 dành cho vc cụ đến từ 1 hoặc cả 2 điều. Hoặc vc cụ làm gương quan tâm săn sóc ông bà, F1 quan sát từ môi trường xung quanh, ý thức được và thể hiện. Hoặc F1 tính cách tình cảm. Do đó, cụ cảm thấy hạnh phúc muốn có đến vài F1.

Xã hội muôn màu, em nhìn sang F1 nhà khác, cũng tầm tuổi lít nhít chưa đến mức báo nhà, nhưng mẹ ốm mệt, nhờ lấy giúp cốc nước thì trì hoãn ngúng nguẩy mải chơi, bố đột xuất công tác đi xa nhà cả tuần mà gọi video call nói chuyện cứ dửng dưng. Ấy mới chỉ là tình cảm. Thể chất thì tăng động nhẹ, chưa qua tiểu học mà 1 tay 1 chân đều trải qua bó nẹp. Kiểu F1 như vậy, chỉ 1 đã thấy mệt mỏi vất vả áp lực lắm rồi. Thế nhưng cứ có dịp buộc phải tụ tập, đủ thể loại người ta vẫn thúc giục sinh thêm đi 8-} Chối tỷ vô cùng.
Trẻ con giờ dc chiều quá, bme nuôi con như thú vui, chỉ chăm chăm xem con cân nặng, cao bao nhiêu

Khi còn bé thì dễ thương, đến tuổi ẩm ương thì mệt vì trẻ quen dc cung phụng, sai bảo làm gì là thái độ ngay :(

theanh90

Xe tăng

Cụ lại nhìn thời điểm rồi phán cả quá trình rồi. Đứa đầu nhà em nó cũng như tăng động vậy, chân tay nhảy nhót không ngừng, bảo làm thì không làm ngay. Đứa thứ 2 thì khéo mồm, nhanh nhẹn. Nhưng tất cả thì đều quy về chỗ “giáo dục”. Em quan niệm trẻ con là tờ giấy trắng, nó ra sao là do mình vẽ nên dĩ nhiên là có tính khác biệt bên trong. Với người không biết mình cũng thông cảm nữa chi con trẻ nó chưa được dạy lại tuổi khám phá thì sao nói nó được, phải có cái nhìn bao dung nhìn cả quá trình.
Còn nhiều người thấy nuôi con nặng nề vì có thể chưa biết cách chăm cho đúng, chi phí ít. Giờ cứ trường mâuz giáo tư 30 củ(quoc tế) 1 tháng hay 10 củ như HN thì ai dám đẻ nhiều.

tado261

Xe tăng
Vấn đề này thì cãi nhau làm gì, mỗi người mỗi cảnh, chẳng có đúng sai.
Tuy nhiên, với cá nhân em thì cái gì đi ngược tạo hóa đều ko tốt.
Sinh ra đực cái để làm gì?
Nên có người ko muốn đẻ cũng ko sao, nhưng số lượng này luôn là thiểu số

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cũng không hoàn toàn đúng nhé. Cuộc sống cần có sự ganh đua để có được lợi thế tích cực của nó. Ví dụ, muốn đời sống đi lên thì buộc phải tự leo bằng kiến thức thì nhanh và an toàn hơn so với việc trông chờ vào năng lực bẩm sinh. Thử hỏi mấy nước Đài-Nhật-Hàn-Sing.....không học lòi mắt thì sao có được sự thịnh vượng ngày nay hay chỉ mãi mãi tàu tàu kiểu bộ lạc như Lào, Phi.....
Ganh đua hợp lý mang lại nhiều điều tốt hơn là an phận tự hài lòng với điều kiện có nhé...Bốc phét thêm tý...rằng những cải tiến về kỹ thuật - công nghệ đều bắt nguồn từ ganh đua để tìm kiếm lợi nhuận ạ...
Đồng ý với cụ, ganh đua là cần thiết. Nhưng ganh đua xuất phát từ nội tại đứa trẻ hay từ sự ganh đua của phụ huynh rồi biến đứa trẻ thành công cụ cho sự ganh đua của mình ? Sai lầm của rất nhiều phụ huynh khi ko hiểu rõ điều này.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
nhà em 1 con gái năm nay 4 tuổi. Ngta cứ bảo đẻ thêm, rồi nào là đi ăn mâm dưới, bla bla.
em bảo là đường dài mới biết ngựa hay, 1 đứa chăm cẩn thận, nó ko báo là ngon rồi, chứ đẻ lắm cno báo lắm.
Vk em đẻ mà nghén đến lúc lên bàn đẻ rồi dọa sảy, rồi nằm viện khổ lắm nên 1 đứa thôi
Có vẻ ko có tí nhân quả nào liên quan cả. Chăm cẩn thận chẳng liên quan nó báo hay không ? Đẻ lắm đúng là xác suất gặp đứa báo cao hơn nhưng cũng có xác suất có được đứa mát ..... hơn

Mingming04

Xe máy
Chưa thấy xu hướng "KHÔNG SINH CON thời nay" này ở đâu, ngoài trên báo với tivi. Còn lại thực tế vẫn là:
1. Vẫn đẻ luôn và ngay sau cưới.
2. Tạm thời chưa đẻ vì đang học hành, lo kinh tế hay lý do khác
3. Ko đẻ đc đang chạy chữa.
Vầng! Chỗ em mấy cháu vừa tốt nghiệp Đại Học xong đã lấy vợ lấy chồng hết và đứa nào cũng có con cả dồi. Chỉ có 1 số ít còn lại là chưa thấy nhưng mà cũng đều có người yêu cả!

Mingming04

Xe máy
Cụ chắc còn trẻ nên nghĩ vậy, cũng là quan điểm cá nhân thôi chứ gắn "thời đại" vào làm gì. Em lo lắm, chỉ mong con cái yên bề gia thất thôi ~o)
Cụ lo thế thì con gái cụ có thay đổi để lấy chồng không. Hay là càng nhắc thì lại càng phản tác dụng.
Em thì cũng không trẻ trung gì lắm. Nhưng quan điểm của em là hãy để con cái mình làm những điều chúng thích. Miễn là không ảnh hưởng tới ai và không vi phạm pháp luật. Đừng áp đặt ý muốn của mình lên chúng là được!

ldt_jj

Xe tải
Sinh con là trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội. Xu hướng nay chỉ biết hưởng thụ cho bản thân mà vô trách nhiệm với chính cuộc sống mà mình được thụ hưởng, nên và cần phải được giáo dục thật tốt

Mingming04

Xe máy
Tư bản đúng là địa ngục của tuổi già :(

Em rón rén hỏi nếu cụ ấy có con cháu, với cách sống của xã hội tư bản bên ấy, thì con cháu cũng chỉ thi thoảng ghé thăm thôi, đâu thể đưa về nhà con cháu mà chăm sóc được. Chỉ có những nước Á Đông VN TQ mới duy trì tam tứ đại đồng đường - mà cái sự ấy, chỉ có các cụ vui, con trai các cụ vui; chứ con dâu chắc đến 96,69% được hỏi là ngán ngẩm cái sự ở ăn ở chung với bố mẹ chồng như vậy.
Em cũng nghĩ như cụ!

Mingming04

Xe máy
Có còn hơn không mợ ạ. Mợ cứ hình dung một mình mình trong một căn phòng khép kín ngày này qua tháng khác. Sống không bằng chết khi mình vẫn còn thở đây, vẫn còn nhìn thấy ánh sáng mặt trời đây nhưng mà không ai đến, không ai thăm. Nếu có con mà thỉnh thoảng chúng vào thăm còn hơn là không có. Ít gì cũng có đứa nó xoa cho cái chân, rửa cho cái mặt, mua cho tí đồ ăn bên ngoài đưa vào, còn được thấy mình còn tồn tại.

Mợ nói rất đúng, có nhiều con dâu không chịu đựng được sự tai ách cay nghiệt của bố mẹ chồng. Thậm chí nằm liệt trên giường vẫn không ngừng nghĩ cách để hành con cháu. Điều này là có thật. Mình nhìn thấy để tự răn mình. Trừ trường hợp lẫn thì không nói. Còn vẫn minh mẫn thì hãy nhìn bố mẹ mình hoặc bố mẹ chồng mình để rút ra bài học. Đừng làm khổ con cháu. Hãy cho chúng được yêu thương mình, chăm sóc mình. Hãy dành dụm một số tiền cho tuổi già để sau này có tiền trang trải, không đè gánh nặng thuốc men đau ốm lên con cái. Hãy sống thật tốt và dạy dỗ con cháu có gia phong, phép tắc. Mình chăm sóc cha mẹ mình, cha mẹ chồng mình tốt thì sau này con mình và con dâu mình nó sẽ chăm sóc mình tốt vì nó nhìn cái gương của mình mà noi theo.

Em nói điều này không hề cường điệu chút nào đâu CCCM ợ. Cha mẹ sống phải làm tấm gương cho con cái. Rồi cứ thế, thế hệ này nối tiếp thế hệ kia. Xung quanh em rất nhiều tấm gương như vậy và em luôn nhìn vào đó để ấm vào thân mình. Cha mẹ chồng cay nghiệt với con dâu, cả đời làm ác nhưng lúc nằm liệt thì cũng là lúc đứa con dâu chăm bẵm tã bỉm tắm rửa cho mình. Nhưng nếu mình chăm sóc cha mẹ chồng thì con cái nhìn thấy nó cũng học được đức hy sinh và sau này chúng cũng như thế mà chăm mình.

À em lại kể CCCM năm vừa rồi ở Úc có một bộ phim tài liệu được lắp máy quay kín, quay lại cảnh các nhân viên ở một vài VDL đối xử tàn bạo với những người già ở đó. Họ đánh đập, tát, xỉ nhục, bỏ đói, lột quần áo người già một cách tàn bạo và cười nhạo với nhau về thân hình cong queo trần truồng của người già. Các cụ có nghĩ VDL Việt Nam mình sẽ không có cảnh này không? Mới đây thôi có một chị nhắn tin cho em hỏi về bệnh da liễu của mẹ chị ấy. Nhà có 4 anh chị em nhưng đưa mẹ vào viện dưỡng lão vì bà bị đột quị. Bà cụ bị lây ghẻ kềnh càng khắp người trong VDL. Các cụ mợ cứ nghĩ cái thân các cụ mợ ở trong đấy bệnh tật ốm đau, ghẻ lở chấy rận trong khi mình có đến tận 4 đứa con mà không đứa nào nuôi mẹ thì có đau xót không? Thế nên sống hết lòng vì con, dạy dỗ con nên người là việc mỗi chúng ta phải làm.
Em thấy mợ chỉ đưa ra những ví dụ có kết cục rất tệ!
Nhưng cũng vẫn có những người sống trong VDL mà vẫn ok đấy thôi ah.
Vậy nên, chốt lại thì vẫn chỉ là sự lựa chọn của mỗi người!
Chúng ta có thể phân tích mặt được và mất cho con của mình và để cho các bạn ấy tự lựa chọn. Và tất nhiên là một khi đã chọn thì đừng hối tiếc và đổ lỗi cho bất kỳ ai!

Mingming04

Xe máy
Mợ không phải là thầy mợ nên vẫn cứ là tự áp đặt suy nghĩ của mình vào người khác. Nếu chính thầy giáo mợ bảo tôi ân hận khi ngày xưa không lấy vợ sinh con thì mới bàn tiếp được
Em thích cách suy nghĩ của mợ. Kể cả những còm trước mợ nói là sợ các con cháu nhà mình không chịu lấy vợ lấy chồng sẽ tuyệt nòi. Nhưng mợ cũng chỉ theo dõi những hành động của chúng và mừng khi chúng có người yêu chứ không nhảy vào khuyên can và áp đặt. Em đọc các còm của mợ đều rất thích :x

Meoxuxi

Xe hơi
Nhân nào quả đấy, mẹ thế này sao con có chồng chứ ?
Sướng khổ đâu phải ở lấy hay không lấy chồng. Sướng khổ ở cách tổ chức cuộc sống sao cho nó tốt hay tệ.
Lấy chồng sinh con cũng như đầu tư/kinh doanh. Ban đầu thì vất vả, sau mọi thứ thành nếp rồi thì lại sướng. Không lấy chồng thì sướng ban đầu. Lúc nào cũng tỏ vẻ thảnh thơi sang chảnh quần là áo lượt được nhiều anh cung phụng. Nhưng chỉ sau 35, khi Estrogen giảm xuống, giai nó ko thèm, lúc đó mới mệt. Sau 45 mà ko lấy chồng, sinh con thì định mệnh coi như an bài dù là bất kỳ ai.
Lấy chồng giờ còn nhân với quả cơ à cụ ;;) ngta sống cho ngta chứ sống cho cụ đâu mà cụ bảo do nhân quả nhà ngta. Cái này là bậy quá bậy. Sướng khổ hay k là do mình chứ lại chờ thiên hạ than hộ thì e đủ thấy cụ sướng thế nào. Thôi thì cụ sướng, cụ nhất, cụ cứ hưởng ;;)

Nắng nhạt

Xe điện
Em thích cách suy nghĩ của mợ. Kể cả những còm trước mợ nói là sợ các con cháu nhà mình không chịu lấy vợ lấy chồng sẽ tuyệt nòi. Nhưng mợ cũng chỉ theo dõi những hành động của chúng và mừng khi chúng có người yêu chứ không nhảy vào khuyên can và áp đặt. Em đọc các còm của mợ đều rất thích :x
Vâng cám ơn đã nhận ra ạ, hí hí

Meoxuxi

Xe hơi
Nếu đk kinh tế cũng như nền tảng học vấn tốt thì nên sinh con bác ạ. Đơn giản là để xh sau này có chất lượng công dân tốt. Chứ giờ đội đẻ lắm em thấy tuyền là mấy ông bà ở trình "đẻ cho vui" ^^
Thực ra bạn em k kì thị chuyện lấy chồng, sinh con mà duyên chưa đủ tới nên nó k cưỡng cầu phải vơ quàng vơ xiên hay có ý định làm single mom. Âu cũng là lựa chọn của nó. Lúc chia tay chia chân nó cũng đau khổ mà giờ nó bảo sống 1 mình kể cũng quen nên hợp duyên thì nó lấy chồng k thì ở vậy.

linh 7

Xe buýt
Có vẻ ko có tí nhân quả nào liên quan cả. Chăm cẩn thận chẳng liên quan nó báo hay không ? Đẻ lắm đúng là xác suất gặp đứa báo cao hơn nhưng cũng có xác suất có được đứa mát ..... hơn
chưa biết mai sau thế nào nhưng 1 đứa là nhà em đã thấy ổn áp lắm rồi

linh 7

Xe buýt
Đúng rồi cụ, nhiều người vô duyên vãi, nhà em cũng thế, từ lúc mang thai đến lúc đẻ là thai nhi và mẹ nó chỉ chực đấm nhau sống chết. Thế mà cứ giục được, tài thật, lúc hỏi cho vay tiền nuôi con thì lảng hết.
đấy, lúc cần tiền ốm đau đi viện hỏi cấm ai hó hé gì ấy

Mimeo

Xe điện
Cụ lại nhìn thời điểm rồi phán cả quá trình rồi. Đứa đầu nhà em nó cũng như tăng động vậy, chân tay nhảy nhót không ngừng, bảo làm thì không làm ngay. Đứa thứ 2 thì khéo mồm, nhanh nhẹn. Nhưng tất cả thì đều quy về chỗ “giáo dục”. Em quan niệm trẻ con là tờ giấy trắng, nó ra sao là do mình vẽ nên dĩ nhiên là có tính khác biệt bên trong. Với người không biết mình cũng thông cảm nữa chi con trẻ nó chưa được dạy lại tuổi khám phá thì sao nói nó được, phải có cái nhìn bao dung nhìn cả quá trình.
Còn nhiều người thấy nuôi con nặng nề vì có thể chưa biết cách chăm cho đúng, chi phí ít. Giờ cứ trường mâuz giáo tư 30 củ(quoc tế) 1 tháng hay 10 củ như HN thì ai dám đẻ nhiều.
Àh còm trước của em ý là chăm nuôi 1 nhóc như thế đối với 2vc họ là vất vả quá, nên họ mới ko/chưa có ý định sinh thêm, trong khi người xung quanh can thiệp thúc giục 1 cách thô bạo vô duyên.

Em đồng ý quan điểm của cụ về giáo dục, gọi là nếp nhà đi. Trẻ con học từ chính trong gia đình bố mẹ trước tiên, thường xuyên được bảo ban, uốn nắn, dạy dỗ thì tỷ lệ trở thành báo thủ giảm đi đáng kể. Mà để có được điều đó thì rõ là bố mẹ phải có trách nhiệm, dành thời gian, tiền bạc và công sức mà.

Trong thớt này, hầu như mọi ý kiến cccm đưa ra đều cho rằng đã sinh con thì phải có trách nhiệm với con. Điều này rõ ràng là tốt quá tốt luôn. Còn cứ hô hào sinh nhiều trong khi cái đầu tiên là tiền đâu ko có, con cái nheo nhóc, bố mẹ ko có tgian để quan tâm, cả gia đình sống tạm bợ trong cơ sở vật chất kém, thì chắc hẳn đa phần những đứa trẻ ấy chả muốn được sinh ra đâu, nhất là khi nhìn ra xã hội bây giờ sự chênh lệch giàu nghèo ngày càng gia tăng. Ai chả muốn đầu thai vào nhà giàu, bố mẹ gia đình dòng họ có tri thức có đạo đức, cụ nhể :D

Chỉnh sửa cuối:

linh 7

Xe buýt
nhà e đây bảo là thế ốm đau cháu đi viện thì tiền mn có cho ko?? hay lại mình em gánh, thế là im hết
Mừng cho Gấu nhà cụ lấy đc người chồng tâm lý. Nếu cả 2 vc cùng quan điểm sinh 1 là đủ thì chả phải lăn tăn gì nhiều. Chỉ tội sẽ rác tai (1 hình thức bạo hành tinh thần) bởi các thể loại người ta kia.

Đẻ hay ko đẻ, đẻ 1 hay đẻ nhiều, là quyết định của 2 vợ chồng. Ngta dù là bố mẹ hay người thân bạn bè đồng nghiệp cứ ý kiến ra vào, khuyên bảo thúc giục - em xếp vào thành phần chọc ngoáy xấu tính vô duyên hết. Nhẽ ra cần phải có luật xử phạt những hành vi bạo hành tinh thần như thế 8->

Trạng thái
Thớt đang đóng